TIN TÀI TRỢ.

3 Tiêu chí chọn dầu ăn cho trẻ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.3K Lượt đọc
  • 57 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 24 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Mẹ có biết: Cung cấp chất béo giúp cho quá trình hấp thu các vitamin quan trọng trong cơ thể (A, D, E, K ), … Một chế độ ăn thiếu chất béo có thể khiến bé khó hấp thụ vitamin D dẫn đến còi xương, chậm lớn, chậm tăng cân đấy mẹ ơi.

Chất béo có trong dầu ăn là chất dinh dưỡng không thể thiếu cho trẻ. Đây là nhóm chất dinh dưỡng rất quan trọng, đóng vai trò chính trong việc cung cấp năng lượng, đặc biệt là các chất béo không bão hòa như omega 3 - loại chất chiếm 60% chất cần thiết cho não bộ, tăng cường trí nhớ và nhận thức cho bé. Khi chọn dầu ăn cho con trong giai đoạn ăn dặm, mẹ nhớ lưu ý các tiêu chí sau đây để con ăn khỏe, chóng lớn mẹ nhé!

image

1. Dùng dầu ăn dành riêng cho trẻ em
    Khi sử dụng dầu ăn trong bữa ăn dặm cho bé, mẹ có hai cách để chế biến:
    + Sử dụng dầu để xào thức ăn
    + Trộn trực tiếp vào bột – cháo.

Dầu ăn thông thường – dành cho người lớn, thường sẽ có mùi gắt, hăng lại còn không có cả các dưỡng chất cần thiết cho bé. Mẹ cần sử dụng dầu ăn dành cho trẻ em nếu muốn bổ sung chất béo cho con, vì mùi của dầu thơm, dịu, vị thanh hơn, không có cảm giác ngấy, bé sẽ ngon miệng khi ăn. Dầu ăn dành cho trẻ em cũng được đặc chế riêng nên bổ sung nhiều thành phần dinh dưỡng phù hợp với giai đoạn phát triển của bé.

image

2. Hiểu rõ ưu điểm của mỗi loại dầu:
    - Dầu oliu chứa axit linoleic và linolenic, là loại axit béo cũng được chứa trong sữa mẹ, phát triển trí não và phát triển xương của bé. Chứa Vitamin A,D,E,K. Có đặc tính kháng viêm, tác dụng nhuận tràng nhẹ, tránh cho bé bị táo bón.

- Dầu gấc có chứa hàm lượng lớn vitamin A và E. Hàm lượng beta-caroten rất cao (cao hơn cà rốt 15 lần và gấp gần 70 lần cà chua) nên cung cấp cho bé một nguồn vitamin A tự nhiên đáng quý, phòng chống các bệnh về mắt.

- Dầu cá là nguồn cung cấp EPA và DHA tinh khiết cho trẻ, góp phần to lớn trong việc hình thành não bộ của trẻ

- Dầu mè (dầu vừng) theo nhiều nghiên cứu chứa nhiều calo, chất béo no không bão hòa, axit béo omega-3 và omega-6, canxi, vitamin E, B

⇨ Vì mỗi loại dầu đều có ưu điểm, mùi vị và công dụng riêng. Trên thị trường hiện nay có nhiều nhãn hiệu dầu ăn dinh dưỡng dành cho trẻ tổng hợp từ tất cả các thành phần trên. Nếu mẹ gặp khó khăn trong việc phải thay đổi các mùi vị dầu, nên lựa chọn sản phẩm tổng hợp để đảm bảo cung cấp đủ chất cho bé yêu.

3. Dùng đúng liều lượng
    Nhiều mẹ quan niệm rằng, con mình quá còi, dùng nhiều dầu ăn con sẽ béo lên. Quan niệm này là sai lầm. Bé chỉ có thể thật sự khỏe mạnh khi được bổ sung đầy đủ các chất dinh dưỡng. Dầu ăn hay chất béo nói chung, nếu đưa vào cơ thể của bé một lúc quá nhiều, bé có thể tiêu chảy, chột bụng,….Lạm dụng trong thời gian dài, mẹ sẽ khiến con mắc chứng béo phì.

Để nêm dầu ăn đúng định lượng, bạn nên sử dụng các loại dầu đã được phân chia thành ống – tuýp. Như thế, bạn sẽ kiểm soát được chính xác dưỡng chất trong khẩu phần ăn của con.

image
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 121 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trẻ em có dùng được dầu oliu không nhỉ , mình thấy dầu oliu tốt lắm ko biết các bé có dùng đc ko ?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,483 Bài viết

• 1,816 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình bắt đầu ăn dặm (6 tháng) là mình đã dùng dầu oliu trộn vào bột (đã nấu chín) cho con ăn rồi mn nhé. Dầu ăn rất quan trọng với trẻ đấy.
    Yêu Nhím nhất!
    • 517 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bắt đầu từ khi con ăn dặm mình sử dụng dầu ăn dành riêng cho bé để bé dễ tiêu hóa và hấp thu tốt chất dinh dưỡng.
    • 776 Bài viết

• 896 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi, đúng là mình cũng có lần mắc sai lầm là sợ con còi nên cho thêm xíu dầu ăn hơn với liều lượng khuyến cáo một tý. Kết quả là con bị ngán đồ ăn, nó bỏ nguyên bát cháo ý. Hì..hì... Thế là mẹ cháu rút kinh nghiệm ngay, không dám quá liều thêm lần nào nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBeChom88 Xem bài viết
    Trẻ em có dùng được dầu oliu không nhỉ , mình thấy dầu oliu tốt lắm ko biết các bé có dùng đc ko ?
    Dùng được tốt mà mẹ nó ơi. Nhưng mua dầu oliu mẹ nó để ý, khéo mua nhầm loại có vị tỏi thì nấu cho bé ăn bé sẽ không thích đâu. Mà tốt nhất, các em bé thì nên dùng dầu ăn dành riêng cho bé các mẹ nhỉ. CHứ dùng loại khác thì mất công phải suy nghĩ xem nó có phù hợp cho bé không, bé có dùng được không. Cứ loại dành riêng mà xài thôi ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 817 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dầu oliu, dầu gấc và dầu cá là những loại dầu rất tốt cho sự phát triển mắt, trí não của trẻ con đó mẹ nó à.
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Giai đoạn ăn dặm rất quan trọng, nên trong khẩu phần ăn của trẻ ko thể thiếu dầu ăn. Chọn dầu ăn phù hợp và thời gian bổ sung trong bột cháo cũng quan trọng ko kém.
    • 514 Bài viết

• 546 Được cảm ơn

Nhà mình cũng dang dùng dầu ăn Molivse này cho bé đấy ạ. Mình thích nhất là khoản đóng gói một ống, vừa đủ một xuất ăn của con. Mẹ không lo lắng là con thừa hay thiếu chất béo nữa rồi các mẹ nhỉ.
    cục vàng 4 số 6 của pa :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 696 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoadai9999 Xem bài viết
    Nhà mình cũng dang dùng dầu ăn Molivse này cho bé đấy ạ. Mình thích nhất là khoản đóng gói một ống, vừa đủ một xuất ăn của con. Mẹ không lo lắng là con thừa hay thiếu chất béo nữa rồi các mẹ nhỉ.
    Ngoài việc tiện lợi trong sử dụng thì mình thích Molivse vì dầu này chứa cả 4 loại dầu cần thiết cho sự phát triển của trẻ nhỏ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khi bé bắt đầu ăn dặm là mình bổ sung thêm dầu ăn vào mỗi chén cháo cho bé. Cứ hết chai dầu ôliu thì đổi sang dầu gấc, dầu mè,... Giờ trên thị trường lại có loại mới tổng hợp các loại dầu thích nhỉ, mẹ không phải lăn tăn mua hết 4 loại dầu, chỉ cần 1 chai cho bé. Sản phẩm này tiện các mom nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoadai9999 Xem bài viết
    Vụ một ống dầu cho một xuất ăn của con thích thật nhỉ, như thế là một ống bao nhiêu ml ạ? và dùng cho lứa tuổi nào?
    Lúc con được 1 tuổi lười ăn quá mình cho bé đi khám dinh dưỡng, BS bảo bé bị còi xương, phải bổ sung đầy đủ vi chất dinh dưỡng, đủ 4 nhóm thực phẩm: đạm, xơ, tinh bột, chất béo. Mình cũng đọc, tìm hiểu về vi chất dinh dưỡng nhưng không biết thế nào là đủ cho con các mẹ ơi?
    • 226 Bài viết

• 673 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Để nêm dầu ăn đúng định lượng, bạn nên sử dụng các loại dầu đã được phân chia thành ống – tuýp. Như thế, bạn sẽ kiểm soát được chính xác dưỡng chất trong khẩu phần ăn của con, Mình cũng thích dùng dạng ống của dầu ăn Molivse nè, mang theo khi đi xa cũng rất là tiện lợi nữa
    Cái cò là cái cò con,
    Mẹ nó yêu nó, nó còn làm thơ.
    Cái cò bay lửng bay lơ,
    Lại đây anh gửi xôi khô cho nàng.
    Đem về nàng nấu, nàng rang,
    Nàng ăn có giẻo, thời nàng lấy anh
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi conco_convac Xem bài viết
    Để nêm dầu ăn đúng định lượng, bạn nên sử dụng các loại dầu đã được phân chia thành ống – tuýp. Như thế, bạn sẽ kiểm soát được chính xác dưỡng chất trong khẩu phần ăn của con, Mình cũng thích dùng dạng ống của dầu ăn Molivse nè, mang theo khi đi xa cũng rất là tiện lợi nữa
    Được phân chia thành ống như thế sẽ đảm bảo vệ sinh hơn nhỉ, mình cũng thấy thích và muốn cho bé thử, không biết dầu ăn Molivse có tốt không mom nhỉ, giá thành thế nào ạ?
    • 4,073 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cop con dang yeu Xem bài viết
    Giai đoạn ăn dặm rất quan trọng, nên trong khẩu phần ăn của trẻ ko thể thiếu dầu ăn. Chọn dầu ăn phù hợp và thời gian bổ sung trong bột cháo cũng quan trọng ko kém.
    Con em bắt đầu ăn dặm lúc 6 tháng là em cho dầu ăn vào khẩu phần luôn. Dầu gấc, dầu oliu rồi dầu cá thay đổi cho con quen với nhiều mùi vị và bớt ngán.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cop con dang yeu Xem bài viết
    Lúc bé mình 1 tuổi rất lười ăn và chậm tăng cân, thế là mình cho bé đi khám dinh dưỡng, BS bảo bé bị còi xương và trước khi ra về BS cứ căn dặn là phải nhớ sau khi nấu cháo xong, múc ra chén và cho thêm 1 muỗng cafe dầu ăn vào trộn đều cho con. Vậy là biết dầu ăn rất tốt cho trẻ, mà dầu ăn bổ sung vi chất dinh dưỡng chắc là rất cần thiết cho trẻ trong giai đoạn bé bắt đầu ăn dặm các mom nhỉ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Heodesuong Xem bài viết
    Con em bắt đầu ăn dặm lúc 6 tháng là em cho dầu ăn vào khẩu phần luôn. Dầu gấc, dầu oliu rồi dầu cá thay đổi cho con quen với nhiều mùi vị và bớt ngán.
    Giờ thấy có loại dầu Molivse, là loại dầu tổng hợp cả dầu cá, dầu ôliu, dầu vừng, dầu gấc đấy mom, có cả tuýp dùng 1 lần rất tiện, mình cũng đang tìm hiều nè.
    • 1,227 Bài viết

• 3,256 Được cảm ơn

Mình cũng dùng dầu ăn riêng cho con. Thường 1 bát thức ăn mình thêm vào khoảng một thìa cafe và trộn đều lên. Giờ có loại đóng thành tuýp thế này quá tiện luôn.
    ZIqWSGBZIqWp7
    NB=3.4kg-52cm! 1m=5.4kg-59cm! 2m=6.0kg-62cm! 3m=6.6kg-66cm! 4m=7.0kg-68cm! 5m=7.4kg-70cm! 6m=7.8kg-72cm! 7m=8.1kg-72cm! 8m=8.3kg-73cm! 9m=9.0kg-74cm! 10m=9.7kg-75cm! 11m=9.8kg-78cm! 12m=10kg-80cm! 13m=10.1kg-82cm! 14m=10.2kg-84cm! 15m=10.2kg-86cm! 16m=10.5kg-87cm! 17m=10.6kg-88cm!
    • 6,735 Bài viết

• 9,269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lemai1101 Xem bài viết
    Ôi, đúng là mình cũng có lần mắc sai lầm là sợ con còi nên cho thêm xíu dầu ăn hơn với liều lượng khuyến cáo một tý. Kết quả là con bị ngán đồ ăn, nó bỏ nguyên bát cháo ý. Hì..hì... Thế là mẹ cháu rút kinh nghiệm ngay, không dám quá liều thêm lần nào nữa.
    Kể ra học môn nào cũng phải tốn học phí nhỉ, ai bảo mẹ tham quá cơ

Đùa chứ mình cũng từng bị sai lầm như mẹ nó, nhưng mình đổ cả nửa bát dầu ăn của con vào xoong bột và khuấy tưng bừng lên. Kết quả là xoong đó mình cũng không ăn được luôn chứ nói gì con .
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Heodesuong Xem bài viết
    Lúc mới ăn dặm, chúng ta nên chú trọng trong khẩu phần ăn của con để đảm bảo con nhận được những vi chất bổ dưỡng cần thiết cho sự phát triển của con mà đúng không em?

Trích dẫn Nguyên văn bởi MEBONSURI Xem bài viết
    Lúc bé mình 1 tuổi rất lười ăn và chậm tăng cân, thế là mình cho bé đi khám dinh dưỡng, BS bảo bé bị còi xương và trước khi ra về BS cứ căn dặn là phải nhớ sau khi nấu cháo xong, múc ra chén và cho thêm 1 muỗng cafe dầu ăn vào trộn đều cho con. Vậy là biết dầu ăn rất tốt cho trẻ, mà dầu ăn bổ sung vi chất dinh dưỡng chắc là rất cần thiết cho trẻ trong giai đoạn bé bắt đầu ăn dặm các mom nhỉ.
    Đúng vậy đó MEBONSURI, hồi con mình chưa tới một tuổi cũng nằm trong ngưỡng suy dinh dưỡng, đi khám DD BS khuyên nên cho dầu ăn và cả phô mai vào trong cháo, vì lúc này con rất cần những vi chất dinh dưỡng cần thiết cho sự phát triển của con đấy.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3