Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Nám da và nguyên nhân gây ra nám da

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.14K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 51 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Nám da và nguyên nhân gây ra nám da

Nám da là tình trạng gia tăng hắc sắc tố melanin ở trên da (melanin là hắc sắc tố quyết định màu da ở mỗi người, nếu melanin tăng quá nhiều và đột biến sẽ khiến màu da tại vùng đó sẫm màu hơn) – đây là bệnh lành tính, không gây nguy hiểm nhưng lại ảnh hưởng đến sắc đẹp, gây mất thẩm mỹ cho khuôn mặt. Có khoảng 15% con số phụ nữ ở độ tuổi 28-30 bắt đầu có hiện tượng nám nhẹ, 40% phụ nữ trên 30 tuổi bị nám ở cấp độ nặng hơn

Đối tượng thường bị nám da
    - Phụ nữ sau sinh
    - Phụ nữ bước sang tuổi 30
    - Phụ nữ tiếp xúc nhiều với ánh nắng mặt trời
    - Lạm dụng chất làm trắng da

Nguyên nhân gây nám
    Có rất nhiều nguyên nhân gây nám da, thông thường do một số yếu tố sau:

· Nám da do ánh nắng mặt trời:
    Do tiếp xúc nhiều với ánh nắng mặt trời, các tia UV trong ánh nắng khi chiếu vào da làm cho da bị sậm màu, nếu tiếp xúc thường xuyên sắc tố melanin tăng lên để bảo vệ da, đồng thời do sự tăng sinh melanin mà các vết nám từ đó cũng xuất hiện

· Nám da do hóa mỹ phẩm:
    Đặc biệt chị em phụ nữ châu Á đều muốn có làn da trắng của người châu Âu nên đã tìm đến những sản phẩm làm trắng da để mong có được màu da trắng. việc lạm dụng các dòng mỹ phẩm chứa chất tẩy da mạnh, tẩy trắng nhanh, các mỹ phẩm chứa thành phần corticoid…là nguyên nhân phổ biến gây ra sạm da, nám da, thậm chí teo da, da không đều màu, các vùng nám đen đậm

· Nám da do rối loạn nội tiết, rối loạn kinh nguyệt, phụ nữ mang thai hay sau sinh:
    Có tới hơn 60% phụ nữ bị nám da sau quá trình sinh con lý do trong giai đoạn này có sự biến đổi liên tục việc tăng giảm nội tiết estrogen nhất thời làm ảnh hưởng mất sự cân bằng của sắc tố melanin gây nên xạm, nám da.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 11,160 Bài viết

• 5,377 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vấn đề mình đang quan tâm đây vì mình hay thức khuya, thường tiếp xúc với ánh nắng mặt trời. Thời gian gần đây nhìn lại da mình mà giật mình luôn.
    Lời động viên đúng lúc sẽ chẳng khác gì một dạng "doping" giúp bạn vượt qua khó khăn Love%20Struck
    • 684 Bài viết

• 683 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình mắc 3/4 nguyên nhân luôn nè. Vừa ngoài 30, vừa mới sinh xong. Mà công nhận, lúc có bầu nhóc thứ 2 xong một cái, da mình xấu đi trông thấy. HIc..hic... Phụ nữ đúng là thiệt thòi quá đi cả nhà nhỉ. Sau khi sinh 2 bận thì xác xơ như con gà mái già.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 25 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình cũng bị nám sau khi sinh mà càng ngày vết nám càng lan rộng
    • 1,618 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình cũng sang tuổi 30 rồi, lại đang bầu bí bé thứ 2, thấy hiện tượng nám xuất hiện trên mặt. hic hic buồn quá phải làm sao đây.mong qua chương trình sẽ học được nhiều điều hay
    • 9,770 Bài viết

• 2,873 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hình như mẹ bầu nào cũng bị hay sao ấy, mình cũng đang mang bầu, mấy chị cơ quan bảo đã nhìn thấy các vết nám trên mặt. hic hic không biết sau sinh có hết không?nghe mẹ nó nói lan rộng mình lại sợ
    Trích dẫn Nguyên văn bởi CaoViVi Xem bài viết
    Mình cũng bị nám sau khi sinh mà càng ngày vết nám càng lan rộng
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,195 Bài viết

• 3,996 Được cảm ơn

Mình phạm phải 2/4. 2 nguyên nhân đầu tiên luôn nè. Giờ mình đang dùng sữa ong chúa các mẹ ạ. Mới dùng 1 tháng nhưng thấy khá ổn. TỰ nhiên trưa nay ngồi ăn cơm, chồng mình lại bảo là: dạo này trông vợ mặt hoa da phấn. Tức là da mình có cải thiện đấy. Nhưng chỉ sáng lên thôi ạ. Còn phần căng, mịn thì mình chưa thấy. Có khi phải đi căng da thì da mới căng bóng, láng mịn quá.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,474 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình vốn dĩ bị tàn nhang từ nhỏ nhưng giờ cộng thêm việc sinh con và bước sang tuổi 35 nên tàn nhang ngày càng nhiều và đậm. Đang buồn lắm đây.
    • 9,770 Bài viết

• 2,873 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình cũng giống mẹ nó đây, mắc phải mấy nguyên nhân liền, tự nhiên ngại đến chỗ đông và thấy thiếu tự tin kinh khủng. ox cũng có tí chức mà tự nhiên ngại không dám đi cùng. có lẽ mình cũng phải thay đổi suy nghĩ thôi, làm đẹp đi các mom ah, đừng nên phí thời gian, tuổi xuân
    Trích dẫn Nguyên văn bởi filboy8x Xem bài viết
    Mình phạm phải 2/4. 2 nguyên nhân đầu tiên luôn nè. Giờ mình đang dùng sữa ong chúa các mẹ ạ. Mới dùng 1 tháng nhưng thấy khá ổn. TỰ nhiên trưa nay ngồi ăn cơm, chồng mình lại bảo là: dạo này trông vợ mặt hoa da phấn. Tức là da mình có cải thiện đấy. Nhưng chỉ sáng lên thôi ạ. Còn phần căng, mịn thì mình chưa thấy. Có khi phải đi căng da thì da mới căng bóng, láng mịn quá.
    • 156 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Mình nằm trong top đối tượng bị nám luôn 4/4, phụ nữ tụi mình bị nám thì hay dùng mỹ phảm này mỹ phảm kia, đâm ra càng hại cho da, chẳng biết phải làm sao? Có mẹ nào hiến kế cho em với
    • 776 Bài viết

• 896 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ui chà. Nhiều nguyên nhân khiến chị em bị nám quá. Hic....hic.. Mà giờ không khí, khói bụi, ô nhiễm kinh khủng ấy, làm sao mà tránh được chứ. Chả nhẽ Phải sống chung với hả các chị. Chị em mình mà có vài vết nám thôi là thấy dấu hiệu của tuổi tác ngay ấy,
    • 9,770 Bài viết

• 2,873 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    thế nên ra đường mới toàn nin da đấy thôi, nhưng đúng là tuổi xuân qua nhanh thật đấy, bước sang tuổi băm là đã thấy xuống dốc không phanh rồi. Mình tính sẽ đi trị nám đây
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lemai1101 Xem bài viết
    Ui chà. Nhiều nguyên nhân khiến chị em bị nám quá. Hic....hic.. Mà giờ không khí, khói bụi, ô nhiễm kinh khủng ấy, làm sao mà tránh được chứ. Chả nhẽ Phải sống chung với hả các chị. Chị em mình mà có vài vết nám thôi là thấy dấu hiệu của tuổi tác ngay ấy,
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 25 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    hình như mẹ bầu nào cũng bị hay sao ấy, mình cũng đang mang bầu, mấy chị cơ quan bảo đã nhìn thấy các vết nám trên mặt. hic hic không biết sau sinh có hết không?nghe mẹ nó nói lan rộng mình lại sợ
    Sau khi sinh ko hết được đâu ạ, bị là buồn rồi. Chị cùng cơ quan mình bôi kem Sắc Ngọc Khang thấy hiệu quả nên mách dùng, mình thì da còn yếu nên chưa dám dùng thử, đợi thời gian nữa da khỏe thì mới dám bôi .
    • 9,770 Bài viết

• 2,873 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình thấy chị em đang tám đi trị niệu đây nè, mà thời gian thì được tới 15 năm năm cơ. Nếu bôi sắc ngọc khang thì ngày nào cũng bôi ah, nếu không bôi có bị lại không
    Trích dẫn Nguyên văn bởi CaoViVi Xem bài viết
    Sau khi sinh ko hết được đâu ạ, bị là buồn rồi. Chị cùng cơ quan mình bôi kem Sắc Ngọc Khang thấy hiệu quả nên mách dùng, mình thì da còn yếu nên chưa dám dùng thử, đợi thời gian nữa da khỏe thì mới dám bôi .
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 102 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

sao không thấy topic nào tư vấn cách trị nám nhỉ? Em mong chia sẻ của các mẹ quá.
    • 153 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

bài đang nói về nám da, Vậy những đốm nâu và tang nhang cũng có thể xem là một phần của tàng nhang không các chị?? Da em không bị nhóm nhưng có nhiều đốm nâu và tàn nhang lắm. Nghe mọi ngượi nói đi xóa bằng tia lazer thì có hiệu quả tốt. nhưng em không biết thế nào. Cả nhà có ai bị giống em hok vậy ạ?
    Hỡi chiếc lá nào bay về trời. Có gửi lời với tôi. Hãy giữ lấy dùm tôi nụ cười, và đức tin ở con người...
    • 73 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Em chưa có em bé mà nghe các mẹ nói vậy cũng sợ quá đi thôi, sinh xong đã mập chù u lại còn xấu nữa chứ, có khi nào sinh xong bùn quá bệnh luôn không ta? Mà sao thấy Thuỷ Tiên, Hồ Ngọc Hà sinh xong còn đẹp hơn nữa ta? Mấy người đó có biện pháp nào k nhỉ?
    • 1,474 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lemai1101 Xem bài viết
    Mình thường phải ra đường nên vừa tàn nhang giờ thêm nám nữa nên buồn lắm luôn. Làm sao để trị cho dứt đây, mấy hôm nay cũng ngâm cứu mấy top về nám da mà chưa tìm ra câu trả lời cho mình nữa. Hic!
    • 73 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

mình thấy chị em đang tám đi trị niệu đây nè, mà thời gian thì được tới 15 năm năm cơ. Nếu bôi sắc ngọc khang thì ngày nào cũng bôi ah, nếu không bôi có bị lại không
    Không bôi thì tất nhiên sẽ bị lại rồi mẹ ạ vì da mình càng ngày càng xấu đi mà.
    Duy trì đến 15 năm thì thấy cũng thích đấy mẹ nhỉ, không biết nên đi TMV nào đây
    • 9,770 Bài viết

• 2,873 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    thế nên mình mới ngại bôi, làm gì có thời gian, tối về nhiều việc lắm cơ. Mình cũng thích đi TMV để làm đẹp đây
    Trích dẫn Nguyên văn bởi minhnguyetminh Xem bài viết
    Không bôi thì tất nhiên sẽ bị lại rồi mẹ ạ vì da mình càng ngày càng xấu đi mà.
    Duy trì đến 15 năm thì thấy cũng thích đấy mẹ nhỉ, không biết nên đi TMV nào đây
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2