TIN TÀI TRỢ.

Có mẹ nào con đang ở độ tuổi thay răng không ạ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.72K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,860 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thu Hiền nhà mình đang trong độ tuổi thay răng sữa nên mình theo dõi răng miệng cho con rất chặt chẽ, vì mình nhìn nhiều bé gần nhà mình thay răng vĩnh viễn mọc lệch nhìn rất xấu nên mình thường cho con đi khám răng định kỳ 3-6 tháng để nha sĩ giúp phát hiện và can thiệp sớm để con có thể tự tin đón những bạn răng mới. Mình nghe nói nếu răng mọc lệch thì răng sữa sẽ không lung lay vậy phải nhổ chiếc răng đó rồi các mom nhỉ? Làm thế nào để phát hiện răng lung lay và răng nào bé sẽ thay trước?Mom nào con đã thay răng thì vào chia sẻ cho mình và các mẹ khác để cùng chăm sóc răng miệng tốt cho các con nhé! Cảm ơn các mom!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,523 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng rùi, nguyên tắc thay răng đó là răng mới mọc kên đẩy răng cũ ra dẫn đến răng mới càng nhô cao thì răng cũ sẽ càng lung lay để rụng tạo chỗ cho răng mới phát triển, tuy nhiẻn răng mọc kệnh thì răng sữa sẽ không quá lung lay vì vậy rất khó nhổ, em bé sẽ phải tiêm tê và nhổ răng sữa, đẩy lưỡi cho răng mới mọc chuẩn, nếu không cải thiện được sau lớn lên phai đeo hàm chỉnh
    • 4,035 Bài viết

• 1,288 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhím nhà em cũng đang ở tuổi thay răng này chị, nhưng chưa thấy lung lay răng nào cả, đi khám BS nói chưa có hiện tượng thay răng, nên mẹ cứ theo dõi con hàng ngày. Em hóng chia sẻ của các mẹ để về áp dụng cho Nhím con.
    Yahoo Nguyenlethuy85
    Facebook Thúy Nguyễn (Mẹ Nhím Gia Huy)
    • 4,860 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi linhbuitran. Xem bài viết
    Đúng rùi, nguyên tắc thay răng đó là răng mới mọc kên đẩy răng cũ ra dẫn đến răng mới càng nhô cao thì răng cũ sẽ càng lung lay để rụng tạo chỗ cho răng mới phát triển, tuy nhiẻn răng mọc kệnh thì răng sữa sẽ không quá lung lay vì vậy rất khó nhổ, em bé sẽ phải tiêm tê và nhổ răng sữa, đẩy lưỡi cho răng mới mọc chuẩn, nếu không cải thiện được sau lớn lên phai đeo hàm chỉnh
    Con mình đang thay răng mấy hô trước thấy bảo con thấy răng lung lay, thế là phải cho nàng đi nhổ liền, mình sợ răng con bị mọc lệch lắm, nên cũng lo thay răng cho con, răng sữa mọc rất đều và đẹp không biết răng vĩnh viễn thì thế nào.
    • 4,860 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimyeu2008 Xem bài viết
    Nhím nhà em cũng đang ở tuổi thay răng này chị, nhưng chưa thấy lung lay răng nào cả, đi khám BS nói chưa có hiện tượng thay răng, nên mẹ cứ theo dõi con hàng ngày. Em hóng chia sẻ của các mẹ để về áp dụng cho Nhím con.
    Thấy các mẹ nói mọc răng sữa sớm thì sẽ thay sớm, mọc chậm thì lâu thay răng không biết có đúng không, chứ Hiền nhà chị 8 tháng tuổi đã mọc mấy chiếc nên giờ thay được 6 chiếc răng rồi em ạ, giờ chỉ duy trì tạo thói quen để con bảo vệ răng vĩnh viễn luôn được trắng,chắc khỏe thôi.
    • 4,035 Bài viết

• 1,288 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuhien2008 Xem bài viết
    Thấy các mẹ nói mọc răng sữa sớm thì sẽ thay sớm, mọc chậm thì lâu thay răng không biết có đúng không, chứ Hiền nhà chị 8 tháng tuổi đã mọc mấy chiếc nên giờ thay được 6 chiếc răng rồi em ạ, giờ chỉ duy trì tạo thói quen để con bảo vệ răng vĩnh viễn luôn được trắng,chắc khỏe thôi.
    Nhím nhà em thì 12 tháng mới mọc răng nên giờ 6 tuổi rồi chẳng thấy răng lung lay, liệu có phải như chị nói mọc răng sữa muộn thì thay răng muộn không nhỉ. Hồi tháng 5 con đùa nghịch ở mẫu giáo có ngã gãy 1 chiếc răng cửa đến giờ 6 tháng rồi răng cũng chưa mọc lại luôn, hay là gãy do va đập nên không mọc được răng hả chị? em lo lắm.
    Yahoo Nguyenlethuy85
    Facebook Thúy Nguyễn (Mẹ Nhím Gia Huy)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,130 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình răng bị sún, chưa thấy thay gì cả, đang hi vọng con thay răng để có hàm răng đẹp hơn, bây giờ nhìn anh cu chàng buồn cười lắm :P
    The world, without you, is nothing to me
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuhien2008 Xem bài viết
    Con mình đang thay răng mấy hô trước thấy bảo con thấy răng lung lay, thế là phải cho nàng đi nhổ liền, mình sợ răng con bị mọc lệch lắm, nên cũng lo thay răng cho con, răng sữa mọc rất đều và đẹp không biết răng vĩnh viễn thì thế nào.
    Sâu nhà em hôm qua mới đi nhổ cái răng thứ 2 đó, răng vĩnh viễn mọc sau đó lun, cứ thấy lệch mà bs bảo cứ yên tâm, dùng luõi đẩy sẽ ra ngay, răng sữa con em cũng đẹp lắm mà ko biết vĩnh viễn thế nào. Mà những răng đó cũng chải bình thường hay sao ạ?
    • 4,860 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimyeu2008 Xem bài viết
    Nhím nhà em thì 12 tháng mới mọc răng nên giờ 6 tuổi rồi chẳng thấy răng lung lay, liệu có phải như chị nói mọc răng sữa muộn thì thay răng muộn không nhỉ. Hồi tháng 5 con đùa nghịch ở mẫu giáo có ngã gãy 1 chiếc răng cửa đến giờ 6 tháng rồi răng cũng chưa mọc lại luôn, hay là gãy do va đập nên không mọc được răng hả chị? em lo lắm.
    Đến độ tuổi thay răng thì con sẽ thay lần lượt thôi em ạ, không đáng lo ngại đâu, em chỉ cần để ý vì nếu thay răng vĩnh viễn mà mọc lệch thì răng sữa sẽ không bị lung lay. nên cho con đi khám nha khoa định kỳ để kiểm tra là tốt nhất em ạh
    • 1,702 Bài viết

• 524 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Banzai Xem bài viết
    Bé nhà mình răng bị sún, chưa thấy thay gì cả, đang hi vọng con thay răng để có hàm răng đẹp hơn, bây giờ nhìn anh cu chàng buồn cười lắm :P
    Cháu nhà mình cũng bị sún đen hết răng nhưng thay răng lại đẹp bạn ạ, răng sữa thưa nên khi thay răng vĩnh viễn mọc rất chuẩn, giờ chỉ vệ sinh răng miệng tốt hàng ngày để không lo sâu răng , bạn yên tâm rỗi những chiếc răng sún đấy sẽ được thay nhé!
    • 4,860 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Sâu nhà em hôm qua mới đi nhổ cái răng thứ 2 đó, răng vĩnh viễn mọc sau đó lun, cứ thấy lệch mà bs bảo cứ yên tâm, dùng luõi đẩy sẽ ra ngay, răng sữa con em cũng đẹp lắm mà ko biết vĩnh viễn thế nào. Mà những răng đó cũng chải bình thường hay sao ạ?
    Vẫn đánh răng bình thường mình vẫn cho con làm hàng ngày, bé nhà mình cũng có một chiếc hơi lệch nhưng nha sĩ cũng bảo không sao rồi nó cũng thẳng theo răng cũ, mình cũng đang lo, thình thoảng lại nhắc con dùng lưỡi đẩy chiếc răng đó. Hy vọng hàm răng mới thay của con sẽ được đều và đẹp ^_^
    • 1,702 Bài viết

• 524 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con gái mình thì 6 tuổi là bắt đầu thay răng, từ 2 chiếc răng cửa đến 2 chiếc răng dưới. Răng mọc đều nhưng to như răng ngô ấy các mẹ à! Răng vĩnh viễn rồi nên con mình tự giác lắm đánh răng rất kỹ và luôn súc miệng sau khi ăn. Mình nghĩ thói quen tốt này của con cùng với chuyên gia P/S sẽ giúp răng con mình luôn chắc kho.
    • 2,809 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà em có 2 bé nhưng chưa có bé nào đến độ tuổi thay răng sữa cả, nhưng dù sao vào học hỏi các ý kiến của các mẹ để sau này còn biết cách mà chăm sóc răng miệng cho bé chứ. Giờ thấy trẻ nhỏ ăn ngọt nên bị sâu răng nhiều quá nên cũng lo lắng lắm.Hiện em cũng đang cho bé dùng P/S ngừa sâu răng 3 tác động mới đó các mẹ à.
    • 4,860 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dieuthu_84 Xem bài viết
    Nhà em có 2 bé nhưng chưa có bé nào đến độ tuổi thay răng sữa cả, nhưng dù sao vào học hỏi các ý kiến của các mẹ để sau này còn biết cách mà chăm sóc răng miệng cho bé chứ. Giờ thấy trẻ nhỏ ăn ngọt nên bị sâu răng nhiều quá nên cũng lo lắng lắm.Hiện em cũng đang cho bé dùng P/S ngừa sâu răng 3 tác động mới đó các mẹ à.
    Răng sữa cũng quan trọng không kém răng vinh viễn nên mẹ nó để ý đến là tốt đấy. Chứ các con còn nhỏ, lại chưa ý thức được việc tự giác đánh răng. Mình thấy nhiều mẹ bị sâu răng sữa lắm cho các mẹ quá chủ quan thôi, nên phòng bệnh hơn chưa bệnh mà, bảo vệ các con để có nụ cười xinh chứ nhỉ?