TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ ơi, đọc bài này để đừng ép uổng con học những cái bé không thích nữa nha!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.25K Lượt đọc
  • 53 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 32 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Sao thấy cái nào mình cũng có hết nhỉ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 586 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi heoxinh2205 Xem bài viết
    Trai nhµ em hiện tại 2 tuổi mà mê quạt máy lắm thấy cái quạt nạo là ngồi ngâm cứu tắt mở liên tục. Đang khóc mà nói là ôi cái quạt kia ai làm hư rồi là anh hết khóc và chuyển chủ đề qua quạt liền. Em chả mong gì chỉ mong sau này trai nhà em là một kỹ sư chuyên về máy móc thế là em ok nhất rồi ạ.
    Có tiềm năng từ bé rồi hén. Bé này mai mốt lớn tí mua đồ chơi chắc tháo banh ra hết. Phát hiện khả năng sớm đầu tư biết đâu mai mốt ra một kỹ sư tài năng phát minh ra những máy móc hiện đại cho mình sử dụng cũng được hén.
    • 586 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trai nhµ em hiện tại 2 tuổi mà mê quạt máy lắm thấy cái quạt nạo là ngồi ngâm cứu tắt mở liên tục. Đang khóc mà nói là ôi cái quạt kia ai làm hư rồi là anh hết khóc và chuyển chủ đề qua quạt liền. Em chả mong gì chỉ mong sau này trai nhà em là một kỹ sư chuyên về máy móc thế là em ok nhất rồi ạ.
    Có tiềm năng từ bé rồi hén. Bé này mai mốt lớn tí mua đồ chơi chắc tháo banh ra hết. Phát hiện khả năng sớm đầu tư biết đâu mai mốt ra một kỹ sư tài năng phát minh ra những máy móc hiện đại cho mình sử dụng cũng được hén.
    • 433 Bài viết

• 699 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình phải làm bác sĩ thú y mới chính xác.
    • 606 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Arsenelupin Xem bài viết
    Sao thấy cái nào mình cũng có hết nhỉ?
    Vậy là xuất chúng lắm luôn á. Chúc mừng, chúc mừng
    • 606 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

ahahah, dễ thương quá à, bé trai nhà mình thì thích cầm con chuột bấm bấm -chưa xác định rõ là thông minh loại nào - nhưng thấy cái gì cũng có 1 chút - chắc bị cuồng con quá nên vậy )).8 loại hình thông minh này thật là hay, bấy lâu nay em không gọi là thông minh, em gọi là năng khiếu - thông minh nghe có vẻ đúng hơn các mẹ nhỉ.
    • 205 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

thank chủ thớt, bé nhà mình thì hiếu động lám, thích xem những trương trinh giải trí trên tivi, không biết có nằm trong 8 loại không nhỉ
    Trẻ Em Là Mầm Non Tương Lai
    • 606 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Các mẹ ơi xem nè: Với từng loại trí sẽ có cách khơi gợi và giáo dục khác nhau: Thông minh ngôn ngữ:
    Là trí thông minh của những phóng viên, nhà văn, nhà thơ, người kể chuyện, luật sư, người có khả năng ngôn ngữ có thể tranh luận thuyết phục hướng dẫn có hiệu quả thông qua sử dụng lời nói.Họ yêu thích các cách sử dụng âm thanh của từ ngữ thông qua việc chơi chữ, đố từ và cách uốn lưỡi, họ có khả năng nhớ các sự kiện, bậc thầy về đọc và viết.Trẻ thông minh ngôn ngữ biểu hiện như sau:
    - Nhạy cảm với ngữ nghĩa, nhịp điệu, âm thanh của các từ
    - Bé thích thú với việc kể chuyện và viết lách.
    - Thích đọc, thơ ca, truyện cười và thích thú khi chơi với các trò đố chữ, giải đáp các câu đố.
    Cha mẹ nên làm gì?
    - Hãy cùng đọc với con của bạn
    - Hãy lắng nghe con của bạn một cách chăm chú về những câu hỏi, những trải nghiệm của chúng
    - Khuyến khích con bạn kể cho bạn nghe những câu chuyện mà chúng vừa đọc hoặc chia sẻ với bạn.
    - Cho trẻ cơ hội đọc sách và thường đưa trẻ đến nhà sách.
    - Cho trẻ tham gia viết báo tường của lớp
    • 606 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Thông minh theo mình thấy là một khái niệm rất rộng ở nhiều lĩnh vực. Nên các mẹ chỉ cần chú ý một chút là có thể nhận ra trí thông mình, thế mạnh của con mình để xây dựng định hướng tương lai cho con. Một chế độ dinh dưỡng cho phát triển toàn diện, đa chiều nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 742 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nanaDoan_99 Xem bài viết
    Các mẹ ơi xem nè: Với từng loại trí sẽ có cách khơi gợi và giáo dục khác nhau: Thông minh ngôn ngữ:
    Là trí thông minh của những phóng viên, nhà văn, nhà thơ, người kể chuyện, luật sư, người có khả năng ngôn ngữ có thể tranh luận thuyết phục hướng dẫn có hiệu quả thông qua sử dụng lời nói.Họ yêu thích các cách sử dụng âm thanh của từ ngữ thông qua việc chơi chữ, đố từ và cách uốn lưỡi, họ có khả năng nhớ các sự kiện, bậc thầy về đọc và viết.Trẻ thông minh ngôn ngữ biểu hiện như sau:
    - Nhạy cảm với ngữ nghĩa, nhịp điệu, âm thanh của các từ
    - Bé thích thú với việc kể chuyện và viết lách.
    - Thích đọc, thơ ca, truyện cười và thích thú khi chơi với các trò đố chữ, giải đáp các câu đố.
    Cha mẹ nên làm gì?
    - Hãy cùng đọc với con của bạn
    - Hãy lắng nghe con của bạn một cách chăm chú về những câu hỏi, những trải nghiệm của chúng
    - Khuyến khích con bạn kể cho bạn nghe những câu chuyện mà chúng vừa đọc hoặc chia sẻ với bạn.
    - Cho trẻ cơ hội đọc sách và thường đưa trẻ đến nhà sách.
    - Cho trẻ tham gia viết báo tường của lớp
    Nhiều bé giỏi ngôn ngữ còn nhỏ nhưng nói chuyện y như người lớn, dùng nhiều từ mình còn ngỡ ngàn luôn. Những bé giỏi ngôn ngữ khi lớn sẽ rất dễ hòa nhập. Các mẹ chịu khó nói chuyện tập cho con nói, mình thấy có nhiều bé bố mẹ đi làm đẻ cho người giúp việc sau đó bé tự kỷ khonog nói được luôn đó.
    • 2,420 Bài viết

• 2,387 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dembovo Xem bài viết
    Nhiều bé giỏi ngôn ngữ còn nhỏ nhưng nói chuyện y như người lớn, dùng nhiều từ mình còn ngỡ ngàn luôn. Những bé giỏi ngôn ngữ khi lớn sẽ rất dễ hòa nhập. Các mẹ chịu khó nói chuyện tập cho con nói, mình thấy có nhiều bé bố mẹ đi làm đẻ cho người giúp việc sau đó bé tự kỷ khonog nói được luôn đó.
    Mình đã thấy rất nhiều người, giỏi thông minh nhưng giao tiếp kém. Rất khó khăn hhi muốn diễn đạt mốt điều gí đó và như thế khiến họ mất tự tin khi giao tiếp. Trẻ con muốn phát triển ngôn ngữ thì cần phải được trò chuyện từ khi còn nhỏ. Nhà có ông bà là tốt nhất, cứ trò chuyện với bé, bé sẽ học cách nghe và sau này vốn từ sẽ rất nhiều. Khi bé nhiều từ thì bé mới ham đọc sách này nọ chứ vốn từ ít đọc sách không hiểu bé sẽ không hứng thú với sách đâu.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 402 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi okanesuki Xem bài viết
    Mình đã thấy rất nhiều người, giỏi thông minh nhưng giao tiếp kém. Rất khó khăn hhi muốn diễn đạt mốt điều gí đó và như thế khiến họ mất tự tin khi giao tiếp. Trẻ con muốn phát triển ngôn ngữ thì cần phải được trò chuyện từ khi còn nhỏ. Nhà có ông bà là tốt nhất, cứ trò chuyện với bé, bé sẽ học cách nghe và sau này vốn từ sẽ rất nhiều. Khi bé nhiều từ thì bé mới ham đọc sách này nọ chứ vốn từ ít đọc sách không hiểu bé sẽ không hứng thú với sách đâu.
    Em thấy có bà bé nhanh biết nói lắm. Hai đứa cháu em có bà noại ta nói nó nói như sáo ấy. Nó nói đến nổi mình mệt luôn. Không biết vốn từ ở đâu mà nhiều thế. Mới 6 tuổi mà nó kêu xe này động cơ giống xe của cậu Ba, 6 tuổi mà dùng đúng từ động cơ luôn. Nói về quần áo nó kêu cái này họa tiết đẹp. Nó nói ra là ngỡ ngàn luôn. Nói tốt nên trong lanh lợi lắm mỗi tội chắc nói nhiều quá nên không mập nổi. Mà nàng sợ mập lắm, tối ngày rọi gương kêu con thích eo con nhỏ thế này nè mặc đồ mới đẹp, điệu chịu không nổi luôn. (Tự nhiên đi phe cháu hihi)
    • 586 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi darkbluex5 Xem bài viết
    Mình phải làm bác sĩ thú y mới chính xác.
    Bạn này thích động vậy phải không? Có nhiều bé từ nhỏ đã thể hiện khuynh hướng của mình rồi. Có bé còn nhỏ xíu đã thấy rõ khả năng thẩm thấu âm nhạc rồi đó. Con anh làm cùng cty với mình nè. Lúc chị ấy 4 tuồi đâu có biết đọc mà hát karaok đúng giai điệu luôn. Chị nghe nhạc và hát theo thôi đó.
    • 402 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi catlovemouse Xem bài viết
    Bạn này thích động vậy phải không? Có nhiều bé từ nhỏ đã thể hiện khuynh hướng của mình rồi. Có bé còn nhỏ xíu đã thấy rõ khả năng thẩm thấu âm nhạc rồi đó. Con anh làm cùng cty với mình nè. Lúc chị ấy 4 tuồi đâu có biết đọc mà hát karaok đúng giai điệu luôn. Chị nghe nhạc và hát theo thôi đó.
    Khả năng bộc lộ sớm, nếu phát hiện ra mà có điều kiện cho con phát triển nữa thì sau này nhất định sẽ thành công thôi. Một số ca sĩ nổi tiếng là được đào tạo từ bé luôn cơ.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 742 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi okanesuki Xem bài viết
    Trò chuyện với trẻ con còn luyện cho bé khả năng tập trung, khả năng nghe hiểu. Nhiều bé do không được trò chuyện từ lúc nhỏ mà sau này bị tăng động. Dù bé còn nhỏ khi mình nói bé không hiểu nhưng mình nói bé sẽ chăm chú nghe và dần dần ngôn ngữ sẽ in vào bé. Thời buổi giờ nhiều bố mẹ mãi đi làm không có nhiều t hời gian cho con nhiều bé lơn lên không biết lắng nghe, bố mẹ nói gì nói cứ như không khi nào hét thật to nó mới để ý tới. Có bé thì lại không biết cách giai tiếp bằng ánh mắt nói chuyện mà không nhìn người đối diện. Tất cả những điều này đều phải tập từ nhỏ.
    • 606 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dembovo Xem bài viết
    Trò chuyện với trẻ con còn luyện cho bé khả năng tập trung, khả năng nghe hiểu. Nhiều bé do không được trò chuyện từ lúc nhỏ mà sau này bị tăng động. Dù bé còn nhỏ khi mình nói bé không hiểu nhưng mình nói bé sẽ chăm chú nghe và dần dần ngôn ngữ sẽ in vào bé. Thời buổi giờ nhiều bố mẹ mãi đi làm không có nhiều t hời gian cho con nhiều bé lơn lên không biết lắng nghe, bố mẹ nói gì nói cứ như không khi nào hét thật to nó mới để ý tới. Có bé thì lại không biết cách giai tiếp bằng ánh mắt nói chuyện mà không nhìn người đối diện. Tất cả những điều này đều phải tập từ nhỏ.
    Em thì lại bị ông xã em chê là sao mà suốt ngày cứ ê a nói chuyện với con thế, con trai mà cứ thủ thỉ như con gái )))Nhưng khoản dịch ngôn ngữ của ảnh ra đôi khi cũng gặp khó khăn lúc đầu. Giờ thì con ơ a gì mẹ cũng hiểu được 80% đó. Hihi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,579 Bài viết

• 1,331 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nanaDoan_99 Xem bài viết
    Em thì lại bị ông xã em chê là sao mà suốt ngày cứ ê a nói chuyện với con thế, con trai mà cứ thủ thỉ như con gái )))Nhưng khoản dịch ngôn ngữ của ảnh ra đôi khi cũng gặp khó khăn lúc đầu. Giờ thì con ơ a gì mẹ cũng hiểu được 80% đó. Hihi.
    Con trai lại hay gần mẹ á, trò chuyện thành thói quen mai mốt con sẽ tâm sự cho mẹ nghe nhiều chuyện lắm. Trò chuyện giúp mẹ con gần gũi nhau hơn, mình rất thích mỗi tối 02 mẹ con nằm 888 với nhau. Những lúc như vậy thấy con mình vừa lớn vừa nhỏ, vui lắm.
    Anh Hai ngoan
    5Dji0sKzp7

06h sáng 08.02.2010 đi đón con trai đêyyyy
    fwWKqzjAp7
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không nên ép con phải học những gì khi con chưa sẵn sàng hoặc không thích chỉ vì theo ý muốn của cha mẹ. Cha mẹ có thể định hướng giải thích cho bé hiểu, đến một lúc nào đó con muốn thì học sẽ ko bị áp lực, cũng như thấy thoải mái hơn là bị cha mẹ ép uổng
    • 606 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Không nên ép con phải học những gì khi con chưa sẵn sàng hoặc không thích chỉ vì theo ý muốn của cha mẹ. Cha mẹ có thể định hướng giải thích cho bé hiểu, đến một lúc nào đó con muốn thì học sẽ ko bị áp lực, cũng như thấy thoải mái hơn là bị cha mẹ ép uổng
    Trẻ còn nhỏ rất cần định hướng của cha mẹ, coi trọng cảm xúc của con cái rất quan trọng nhưng làm cha mẹ cần nhất là biết định hướng cho con. Có những cái tốt và cần thiết, nhất định phải cho con học dù bé không thích lắm, nhưng phải kiên nhẫn. Không thể mọi thứ bé không thích thì đều chiều theo mới được gọi là tôn trọng và cho con phát triển tự nhiên được, mẹ nó nhỉ
    • 8,153 Bài viết

• 8,021 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi long_vi04 Xem bài viết
    Con trai lại hay gần mẹ á, trò chuyện thành thói quen mai mốt con sẽ tâm sự cho mẹ nghe nhiều chuyện lắm. Trò chuyện giúp mẹ con gần gũi nhau hơn, mình rất thích mỗi tối 02 mẹ con nằm 888 với nhau. Những lúc như vậy thấy con mình vừa lớn vừa nhỏ, vui lắm.
    Con trai mà tình cảm quá mẹ nó nhỉ, mình thì có cô con gái cũng khá là tình cảm, dĩ nhiên con gái là phải thế rồi đúng không, hihi.
    Mỗi tối trước khi đi ngủ 2 mẹ con gối chung một cái gối rồi nhìn nhau nói chuyện, có khi thì mẹ khể chuyện cho con nghe một câu chuyện đáng yêu nào đó để con vào giấc ngủ nhanh hơn, khi thì nhì nhau cười rồi hôn nhau âu yếm, chỉ thế thôi mà con và mẹ cảm thấy thật hạnh phúc và rất gần gũi.