Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Gửi Ba..

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.66K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 9 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thư gửi Ba;
    Giờ này con mới vừa đi dạy thêm về, chắc Ba đang ngủ rồi. Ba à, sáng nay con vô tình biết đến cuộc thi này, và con nghĩ ngay tới Ba, viết cho Ba những tình cảm dạt dào nhất mà đứa con gái hai mươi lăm tuổi này không thể diễn tả hết ca từ và tình yêu thương, sự kính trọng con dành cho Ba.
    Nói đến người đàn ông lý tưởng, người đàn ông cực khổ, người đàn ông thành đạt, người đàn ông của các cô gái… con luôn lấy Ba là hình ảnh so sánh cho những người đàn ông bên cạnh của mình. Ba biết không, có lẽ vì sự chịu khổ cực của Ba, sự hi sinh và tấm lòng bao la của Ba dành cho tụi con, lúc hững hờ khi con còn nhỏ, lúc hiền hòa khi con bắt đầu tuổi mười tám, con tin rằng không phải là quá trễ khi con nhận ra được những điều bất hiếu con làm cho Ba và má buồn.
    Ba nhớ không, lúc con học xong lớp bốn và bé Thùy vừa học lớp một, công việc của Ba đang là mua bán xe tải, ba đi từ Bắc vô Nam để kiếm hàng, lúc đó Ba đẹp trai và phong độ lắm, Ba đưa con vs em ra Hà Nội thăm lăng Bác, cho chúng con làm thứ chúng con thích, mua những thứ chúng con muốn, và đặc biệt là tô mì tôm trứng – húp lòng đỏ trứng gà mỗi đêm khuya Ba kêu cho chị em con ăn, rồi tắm cho chúng con nữa, đó là một kỷ niệm rất đẹp trong tuổi thơ cả con.
    Khi con đang học cấp hai, nhà mình rơi vào hoàn cảnh khó khăn, con học không tốt, có lần Ba còn định lấy ghế đánh con nữa, lúc đó con ghét Ba lắm. Lớn thêm xíu nữa lên cấp ba, con vô tình đi học chung với thằng bạn lớp khác, ba đi làm về thấy nên tối về lại la con là bồ bịch. Con tự vô nhà Nội học bài, ôn thi tốt nghiệp, và bạn của con lúc đó là cuốn nhật ký nói với người bạn là ngôi sao và trăng,đến đêm khuya con nghe tiếng của Ba nói chuyện, con đã từng nghĩ rằng Ba từng làm chuyện có lỗi với gia đình mình, con cũng đã từng nói “Ổng có bị sao thì kệ ông, ổng làm ổng chịu, cho đáng”….con thấy hối hận vì lời nói của mình vô cùng.
    Ba à, chắc có lẽ điều con làm Ba và nhà mình buồn nhất là lúc cu Bi ra đời đúng không, thằng em ruột của con, vì sự sĩ diện mà con không nhìn mặt em từ lúc nó khóc chào đời cho đến lúc gần biết đi, con ghét em vô cùng để rồi con biết, tình thương của con bây giờ bù đắp lại cho em bao nhiêu cũng không đủ rồi, con thật là ngốc khi không biết rằng em Duy vô cùng ý nghĩa vs gia đình mình như thế nào, nếu giờ mà ba đứa con của Ba đang ở phương xa này thì ai làm cho Ba má vui đây. Con thành thật xin lỗi Ba.
    Nãy giờ con tự trách mình và nói xấu Ba nhiều quá Ba ha, giờ để con khen Ba cho Ba vui, hihi..
    Ba là người đàn ông tài giỏi nhất: trong mắt con, người thân của mình và hàng xóm, ai cũng nể Ba cả, con cũng rất hãnh diện vì có Ba. Nuôi bốn đứa con đi học và ra trường, bằng công việc đi nắng dầm mưa của Ba. Ba còn sáng sớm bơm thuốc lúa, chiều tối bơm thuốc lúa, chặt củi, cho heo gà ăn…. Ba làm được hết. Con yêu Ba lắm.
    Ba là người con hiếu thảo nhất: Đấy là điều con thấy khi chiều chiều Ba tranh thủ đi làm về sớm, tự tay tắm cho Bà nội, thay đồ, cho Nội ăn và uống, bóp tay, xoa lưng...rất nhiều những thứ nhỏ nhặt ấy làm cho con kính trọng Ba vô cùng, con tin rằng đứa con gái của Ba chắc chắn sẽ làm được như Ba của cô ấy từng làm.
    Ba là người đàn ông con yêu nhất: Còn nhiều điều tốt của Ba quá, con không thể nào nói ra được, chỉ biết rằng, Ba còn cao hơn núi Thái Sơn và hơn cả vì sao sáng, không dạy còn bằng những lời nói ấm áp hay cử chỉ âu yếm, Ba chỉ làm để cho chị em con cảm nhận.
    Con yêu Ba vô cùng Ba à, con kính mong Ba của con luôn có sức khỏe để sống với chị em con, để cho con bù đắp những bất hiếu con đã gây ra, để Ba cười hạnh phúc. À Ba ơi, nhìn Ba càng ngày càng ốm càng đen và ho nữa, con lo cho Ba nhiều lắm, Ba nhớ giữ sức khỏe nha.
    Con cảm ơn Ba má rất nhiều vì đã cho con đến cuộc đời này, con yêu ánh mắt, con yêu lời an ủi khô cứng và yêu cả cách Ba dạy con gái của Ba, yêu Ba nhất trên đời.
    Con của Ba.
    (HCM)
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 405 Bài viết

• 986 Được cảm ơn

Bài viết tình cảm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 471 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

Đúng là hồi nhỏ ai cũng ít thì nhiều trả qua vài lần có lỗi với bố mẹ, vì sự non dại của mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 9 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Dạ Chị, càng trưởng thành hơn càng yêu thương đấng sinh thành của mình, cơ mà em đi trc, e có chỉ bảo lại mí em cụa mình mà em nó cũng chưa hiểu. Sau này chắc làm mẹ rồi, càng thấy thêm nhiêu điều nữa đó Chị,