Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Chiếc máy giặt đáng yêu - Món quà nhỏ dành tặng bố - Người thợ hồ chăm chỉ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.24K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 29 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Sinh ra và lớn lên ở nông thôn, tôi hiểu những vất vả mà mỗi ngày bố tôi - một người thợ hồ đã trải qua, ngày ấy điều kiện kinh tế gia đình chưa có, một chiếc máy giặt chỉ là mơ ước thôi. Lớn lên rồi, có chiếc máy giặt, tôi lại nhớ những ngày xưa ấy …

Còn nhỏ, tính lại hay hiếu kỳ, tôi tò mò bao nhiêu thì lại hỏi bấy nhiêu “ Mẹ ơi, sao quần áo bố bẩn thế ạ?”, “Sao quần áo mà mẹ cứ dùng bàn trải trải qua trải lại thế hở mẹ?”… Quần áo thợ hồ dính cát, vôi, xi măng, đất… làm sao mà dùng tay giặt được cơ chứ, phải giặt tay mới hết sạch được. Có lẽ từ ngần ấy thời gian sau đó, nhà tôi không bao giờ dùng máy giặt, vì tôi nghĩ chẳng có loại máy giặt nào có thể làm sạch quần áo của bố tôi cả. Mỗi lần bố đi làm về lại thấy bố mồ hôi nhễ nhại, cả bàn chân, cả đôi dép toàn là màu xám của xi măng. Càng lớn, càng thấy thương bố, chưa thấy ai vất vả như vậy. Tiền thợ hồ bố lo cho 3 anh em ăn học, bố đâu dám bỏ tiền ra mua thứ gì cho mình, quần áo cũ vẫn mặc, quần áo rách thì vá lại. Là sinh viên rồi, ở xa nhà, thương bố ở nhà với em trai, lo đi làm, nấu cơm rồi lại lụi hụi đi giặt quần áo, tôi đã tự nhủ phải mua cho đc một cái máy giặt. Vừa học vừa làm, cuối cùng tôi cũng đã gom đc một số tiền nho nhỏ, đủ để tôi mua một chiếc máy giặt tặng bố. Tôi quyết định mua một chiếc máy giặt LG có tính năng giặt vượt trội, làm sạch quần áo của bố. Từ ngày có máy giặt, việc giặt giũ trở nên dễ dàng hơn rất nhiều đặc biệt là quần áo của bố tôi, mùa đông lạnh, bố không phải ngồi giặt tay nữa. Sức khỏe không được như trước nữa, nhưng bố vẫn đi làm, một phần là lo cho kinh tế gia đình, một phần có lẽ đi làm quen rồi, giờ ngồi không bố tôi thấy khó chịu trong người.

Cảm ơn LG đã cho tôi cái nhìn khác về máy giặt, cho tôi được giúp người bố mà tôi kính trọng.

Phần 01: Hình ảnh
    20141018_163241_zps85be2d51
    Mấy nhỏ em mình cũng rất yêu chiếc máy giặt này

20141018_163301_zpscc6660eb
    Chị ơi cho em ôm em ấy nhé

Phần 02: Chia sẻ

Mình chia sẻ một vài kinh nghiệm lựa chọn máy giặt cho mọi người:
    Lựa chọn thương hiệu máy giặt uy tín;

Lựa chọn máy giặt có khối lượng giặt lớn hơn nhu cầu giặt thực tế để đảm bảo độ bền cũng như hiệu quả của máy giặt.

Máy giặt chưa phổ biến so với cách giặt tay truyền thống do độ giặt sạch chỉ tương đối và vẫn gây ra sự hư hỏng của quần áo. Cho nên bên cạnh độ bền, tiêu chí “sạch” rất được chú trọng;

Giá hợp với túi tiền, máy giặt dù ngang, đứng, nghiêng hay thế nào thì việc cho tiêu hợp lý cho một chiêc máy giặt nên đc xem xét:

Với không gian gia đình nhỏ thì một chiếc máy giặt lồng đứng là lựa chọn khá hợp lý vì nó dễ sửa chữa, dễ sử dụng. Tuy vậy dòng máy giặt lồng đứng cũng có khá nhiều khuyết điểm như tiêu thụ nước nhiều, đồ giặt thường bị xoắn chặt, khi máy hoạt động thường có tiếng ồn và độ rung cao.

Lựa chọn một máy giặt lồng ngang: hình thức đẹp, có nhiều tính năng: sấy khô, giặt bằng hơi nước...có khả năng cân bằng và tự vận hành khi đột ngột mất điện. Đặc biệt là máy chạy êm và giặt quần áo siêu sạch, cửa máy có tính an toàn cao, độ bền cao hơn. Tuy nhiên loại máy này có giá thành khá cao và chiếm diện tích sử dụng nhiều.

Ngoài 2 sự lựa chọn phổ biến trên, bạn có thể lựa chọn dòng máy giặt lồng nghiêng: tốc độ vòng quay lớn và tác động giặt 3 chiều nên làm tăng khả năng giặt sạch hiệu quả, tiết kiệm nước & bột giặt và giữ cho quần áo luôn bền đẹp. Ngoài ra, nó còn có chế độ tự khởi động lại khi bị mất điện, mâm giặt có tác dụng khử trùng, luồng nước luôn sạch khuẩn. Nhược điểm của dòng này là khi vắt thường phát ra tiếng ồn.

Sử dụng máy giặt tiết kiệm và hiệu quả
    • Phân loại đồ trước khi giặt

Việc phân loại đồ nhiều người cho rằng phức tạp và không cần thiết, tuy nhiên bạn càng dễ dãi trong việc giặt bao nhiêu, bạn sẽ càng làm hư hại đến quần áo dẫn đến việc giặt không đạt hiệu quả như mong muốn. Đừng vì quá bận rộn mà bạn không kịp phân loại các loại quần áo khác nhau để giặt, hãy dành chút ít thời gian để sắp xếp và sàn lọc đồ, loại vải tơ tằm, vải sợi tổng hợp, vải len,..rất phải được chia ra để giặt, hoặc đơn giản hơn bạn có thể mua túi vải chuyên dụng cho máy giặt để phân biệt dễ dàng hơn.

• Sử dụng chương trình giặt vải cotton

Máy giặt có rất nhiều chức năng giặt cho từng loại vải khác nhau, tuy nhiên không nhất thiết một loại vải là phải chọn chương trình giặt tương đương, điều này phụ thuộc khá nhiều vào độ bẩn của quần áo. Các chuyên gia luôn khuyên người dùng nên chọn chế độ mặc định là giặt vải cotton, vì chương trình này tiêu thụ ít điện năng hơn trên mỗi kg đồ, đồng thời cho phép bạn giặt lượng quần áo đầy với kết quả tối ưu, tiết kiệm nhất.

• Khối lượng đồ giặt đúng quy định giúp tiết kiệm hơn

Đa số người dùng đều có suy nghĩ rằng giặt ít đồ sẽ giúp làm tiết kiệm điện năng hơn, nhưng trên thực tế điều này lại hoàn toàn ngược lại, giặt đúng theo khối lượng giặt quy định sẽ càng giúp bạn tiết kiệm thời gian và điện năng hơn.

• Sử dụng nhiệt độ nước thích hợp

Với những quần áo không quá dơ bẩn, chỉ cần giặt sơ qua, và nên chọn nước có mức nhiệt độ thấp. Như một quy luật hiển nhiên thì quần áo càng ít bẩn thì càng nên lựa chọn nhiệt độ thấp hơn. Nếu sau khi giặt sẽ sấy quần áo, bạn nên chọn chế độ vắt cao nhất. Bạn cũng nên lưu ý thường xuyên vệ sinh lưới lọc máy bơm của máy giặt.

• Mẹo giữ màu quần áo

Để giữ màu áo sơ mi luôn mới và bền thì cách tốt nhất là bạn nên dùng nước sôi xả qua áo, rũ sạch, phơi thông thoáng, như vậy áo không những bền mà còn tránh được hiện tượng ngả ố vàng, còn đối với vải Jeans và vải sợi bông thì trước khi giặt bạn nên ngâm với nước muối đậm đặc (Jean thời gian ngâm ít nhất trong 12 tiếng hồ, vải sợi bông thời gian ngắn hơn). Bằng cách này, quần áo sẽ giữ được màu lâu bền hơn.
    Phần 03: Câu hỏi phụ

Câu 1. (1 điểm): Đánh giá của bạn về sự khác biệt giữa máy giặt sử dụng động cơ dẫn động trực tiếp so với máy giặt sử dụng động cơ thường (sử dụng dây cu-roa).
    Máy giặt sử dụng động cơ dẫn động trực tiếp là dòng máy giặt thế hệ mới với công nghệ truyền động trực tiếp. Công nghệ này kết hợp động cơ của máy giặt, đai truyền động (dây cuaroa) và puli vào thành một bộ máy duy nhất, yên tĩnh và chắc chắn gắn trực tiếp vào thùng giặt.
    Máy giặt với bộ truyền động trực tiếp không sử dụng dây cua roa làm trung gian mà truyền sự chuyển động trực tiếp từ động cơ sang thùng giặt, giúp giảm độ rung ồn, tiết kiệm điện năng trong khi hiệu suất vẫn đạt mức tối ưu. Ngoài ra, với máy giặt truyền động trực tiếp tốc độ vòng quay cũng cao hơn do có một hệ thống đồng nhất ổn định nên thời gian phơi sấy của quần áo giảm đáng kể.
    Trong khi đó, máy giặt truyền động gián tiếp hoạt động kém trơn tru hơn do phải chịu thêm sự hoạt động của dây cuaroa và puli cùng với động cơ và thùng giặt. Đây cũng chính là nguyên nhân gây ra nhiều tiếng ồn khó chịu do lực ma sát cũng như hao tổn điện năng do nhiều thiết bị được vận hành cùng lúc. Hơn nữa máy giặt có càng nhiều thiết bị hoạt động thì nguy cơ hỏng hóc, hao mòn động cơ càng cao, chẳng hạn như dây cuaroa sẽ dão, chổi than bị mòn… và như vậy sẽ phát sinh nhiều chi phí sửa chữa, không đảm bảo về mặt kinh tế cho người sử dụng.
    Rõ ràng, máy giặt động cơ dẫn động trực tiếp sẽ là sự lựa chọn tối ưu cho người sử dụng, không chỉ hiện đại mà còn có độ bền lớn, hầu hết máy móc động cơ bên trong không phải thay thế và thời gian bảo hành động cơ của máy giặt LG kéo dài đến 10 năm.
    Câu 2 (1 điểm): Công nghệ giặt 6MotionDD trên máy giặt LG mô phỏng 6 chuyển động giặt của đôi tay có tác dụng:
    A. Giặt mạnh mẽ, tẩy sạch các vết bẩn cứng đầu
    B. Giảm xoắn rối quần áo
    C. Bảo vệ sợi vải, chăm sóc quần áo
    D. Tất cả các phương án trên
    Đáp án D

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 29 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Mong các mẹ ủng hộ em
    Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ!
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 5 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Chào chị, 2 nhóc nhà chị đáng yêu quá cơ
    Nhà em cũng đang dùng máy giặt LG và muốn tham gia chương trình, chị cho em tham khảo bài của chị nhé. Em cảm ơn chị ^^
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Cảm ơn em vì những kinh nghiệm bổ ích nhé, chúc em may mắn!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 9 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn vì bài viết này nhé, mình vừa mua máy giặt mà cũng chưa biết sử dụng sao cho hiệu quả, chúc may mắn nhé
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,536 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bài chia sẻ hay quá, xứng đáng được gảii thưởng cao quá bạn ơi , chúc mừng bạn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,040 Bài viết

• 227 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bài này đựoc giải đây, hay quá, chúc mừng bạn nhé