Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Tôi thương vợ tôi lắm...

• 0 Lượt chia sẻ
  • 297K Lượt đọc
  • 82 Trả lời

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đọc xong tự hỏi đời người con gái sao khổ thế chứ? Em chưa đi lấy chồng nhưng người yêu em cũng bảo thủ chẳng kém thi thoảng nói chuyện cũng có cái kiểu nói ngày xưa ông bà thế này ngày xưa ông bà thế kia ko có thèm để ý gì đến ngày nay ngta sống thế nào rồi... Thời trước thì đúng là hơn nhau ở cái tấm chồng. Nhưng thời này rồi mình có quyền tự lựa chọn cuộc sống cho mình. Cố gắng sống độc lập cũng là một cách để hạnh phuc. Lấy chồng để đc yêu thươmg quan tâm và chia sẻ. Nếu ko đc như thế thì sống một mình cho lành

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 47 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Lúc mới cưới em cũng vậy đấy. Em học cao học năm cuối ở nhà nghiên cứu tài liệu để viết luận văn. Vậy mà việc gì cũng đến tay em. Mọi người cứ nghĩ em ở nhà chơi nên bao nhiêu việc cứ như mặc định em phải làm. Nhà em lại đông người: Bố mẹ chồng, gia đình anh trai chồng và vợ chồng em. Bà chị dâu thì đi làm về còn tranh thủ đi tập thể dục thẩm mỹ để giữ dáng. Công việc nhà dồn hết lên đầu em. Đã thế ai ko ăn cơm nhà cũng ko nói với em 1 câu. Nấu thừa cơm thì mẹ chồng cằn nhằn, lại còn nói kiểu, ở đây mọi người ăn ít cơm, ko phải nấu nhiều như ở quê. Nấu cơm hơi măn, hơi nhạt là bị có ý kiến
    Rồi em có bầu, nghén ngẩm mà chẳng ai đỡ cho em việc gì, đọc tài liệu, viết luận văn toàn phải thức đêm. Nói với chồng thì chồng bảo cố nhịn, anh chị sắp dọn ra ngoài ở rồi. Nói ra anh chị em lại khó nhìn mặt nhau. Nhưng chăc chồng em ko biết đến cả núi việc em phải làm. Cứ suốt ngày điệp khúc nhịn, nhịn và nhịn. Em mệt mỏi,
    Rồi em bị động thai, nằm viện 1 tuần rồi về, lúc nằm viện cũng chẳng có ai mua cơm cho, toàn nhờ người nhà bệnh nhân bên cạnh mua cơm cho ăn. Đến lúc về nhà, được 1 hôm nghỉ, hôm sau mọi việc cứ để nguyên để em làm, chồng thì đi công tác suốt. Bây giờ nghĩ lại em vẫn thấy khiếp cái thời gian ấy
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chảy nước mắt vì đọc bài của ông chồng này
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 4 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Hoan hô.ít nhất cũng phải có 1 ông chồng như a chứ...
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đọc bài của bạn mà mình cứ tưởng bạn đi làm osin, osin còn sướng hơn bạn ý chứ ( xl bạn ) chứ không phải đi làm dâu, Dù làm dâu thì cũng phải có tự do, thích làm những điều mình muốn chứ không phải làm dâu là để trở thành cái máy chuyên phục vụ gđ chồng, làm dâu là để phụ giúp gia đình chồng thôi bạn ạ. Nói thật với b chắc cũng tùy người chứ như mẹ đẻ mình thì quá chiều con dâu, ai đời sáng 8-9 giờ mới dậy ( chị dâu mình làm nghề tự do ) ko phải nấu ăn sáng cho bmc đâu nhé mà nấu cho bản thân ăn thôi ý, hoặc bắt chồng nấu nhé. Đến tối về muộn khoảng 8-9 nên cả nhà ăn trc mẹ mình đã rửa bát rồi còn phần chị dâu ăn xong ko thèm rửa bát, mình có góp ý với mẹ mình là ko đc như thế thì mẹ mình còn mắng mình bênh con dâu mặc dù ko phải bà ý đi làm nuôi cả nhà mình đâu nhé ( mình đã lấy chồng nhưng ở chung nhà và ăn riêng ), nói chung còn nhiều điều nữa nhưng tóm lại mình chưa thấy ai lười như bà chị dâu mình vì bà ý từ ngày lấy về chưa biết đến nấu cơm, rửa bát, quét nhà bạn ạ suốt ngày viện cớ ngoài cửa hàng mặc dù cửa hàng cách nhà 1km thôi nhưng ko bao giờ về nhà phụ nấu cơm hoặc làm việc nhà đâu, nhà mình gặt quần áo có máy giặt nhưng bà ý sợ hỏng quần áo nên mẹ mình lại giặt bằng tay, bạn đã thấy ai đời mẹ chồng hầu ngược con dâu như vậy chưa đấy là bà ý chưa có bầu nhé.
    • 483 Bài viết

• 303 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhimmexulong Xem bài viết
    Khi bài viết của anh, nước mắt của em đã trào ra. Những lời anh viết giống hệt với hoàn cảnh của em. Nhưng ck em lại ko nghĩ đc thấu như anh. Em bụng to 6,7 tháng, mẹ ck e vẫn bảo "con cầm cái chổi lên quét từ tầng 3 xuống cho mẹ." Và hàng ngày e cứ quét rồi lau, giặt quần áo (mẹ ck e bảo giặt tay, tiết kiệm điện nước. Ck ko có nhà nhưng e phải giặt quần áo của bme ck, e ck và cả bà nội ck bị liệt nữa. Giặt từ cái quần sịp đến quần lót, quần đái của bà và mẹ ck. Ngồi xổm giặt.) cho đến khi bụng e to quá, e đã cầm từng cái đứng giặt. Quét dọn 3 tầng, giặt q.ao xong, nấu ăn sáng cho bà và mẹ ck. Rồi e mới đi làm. Trưa lại về, đi chợ nấu cơm, nấu xong, xay cơm bón cho bà ăn, nhiều hôm e bón cơm cho bà ăn xong cả nhà đã ăn cơm xong hết (bà nội ck e bị liệt). Ăn xong rửa bát, nghỉ ngơi lúc chiều e lại đi làm. Hàng ngày cứ phải hầu thêm cả bà nội ck nữa. Trong khi lúc ở nhà với bme đẻ e đc chiều như công chúa. Nhà e có 2 cô con gái, bme làm kinh doanh nên rất xởi nởi. E làm tự do nên đến đúng 9 tháng e mới nghỉ chờ sinh....
    Đến khi e sinh xong cũng chẳng khá hơn là mấy. Mẹ ck e suốt ngày bế con e, e rất nhiều sữa vậy mà khi e ở nhà bà vẫn nén cho cháu ăn sữa ngoài. Khi cháu thèm ti bà cho ngậm ti bà. Bà lo rằng để nó gần mẹ sau này nó theo mẹ ko theo ông bà.
    Ck e thì đi biền biệt, đôi khi e than vãn ck e bảo "tại em có thành kiến với mẹ anh nên em ko nghĩ tích cực hơn đc". Vì ck e ko có nhà nên nói anh ko hiểu đc.
    Từ ngày bước chân về làm dâu ko đêm nào là em ko khóc vì tủi cực. Nhưng ck e cứ răm rắp nghe lời bme. Ko bao giờ động viên e. Giờ có con cũng ko có trách nhiệm với con.
    Đọc bài viết của anh tự nhiên những hình ảnh đó ùa về. E luôn mong ước nếu đc chọn lựa lại từ đầu em sẽ chọn ko bjo lấy anh làm ck.
    Bây giờ e có quyền lựa chọn, hoặc là 1 cuộc sống tốt hơn cho chính em, hoặc là cả đời ấm ức, tủi phận. Ck mà ko hiểu cho vk, ko thương vk thì e phải thương bản thân e chứ, lo cho nhà ck như vậy cũng là chu toàn rồi e ạ.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ước gì... e cũng đang bực rơi nước mắt ạ. Ch e cũng ko thườg xuyên ở nhà. Moi cv e cả.mc thì suốt ngày lo con gái. Echong ở gần mà.ngày e sinh.sáng lên viện làm thủ tục.trưa về cho con ăn.ngủ.jat jũ lau dọn nhà cửa.tối cho con ăn.tắm.mẹ chưa kịp ăn đau wa fải lên viện sinh. Hsau về chưa kịp nắm mc đã bảo dậy cho con ăn. Con gái bà sinh bà chăm kiêng 4tháng.e sinh hnay ngày mai dậy lo cho con.bn lm a.echong k júp j còn bảo ngườj nc ngoài cg thế.hom gan sinh e met wa ba noi nay no nen e cãj.the la ba bao mày có há mồm nhờ tao mới làm.trời ạ.dag ở chung mà thế các mẹ ạ. Ở như thế 5năm rồi a.e chỉ mn ở riêng thôi chứ ntn lâu dài chếtmất. Than với ch ư. Ch cũng con bà nội mà.e chỉ ước j ch em doc dc những dòng này nhưng có lẽ k bao giờ ạ.nhiều đêm ngủ bên ch cứ nghĩ mình mà chết hai con sẽ thế nào.ch ơi.e ước dc ở riêng lắm rồi
    • 12 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mục đích xuống Trái đất của anh chồng này là gì ạh, dễ sương quá đi mất :3
    Đàn ông nghĩ được như anh này chắc cũng gần tiệt chủng hết gòi :'( haizzzzz
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 17 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Đọc xong bài này mới thấy người yêu mình có tư tưởng tiến bộ biết bao. Anh bảo anh thấy phụ nữ Việt Nam khổ quá mà đàn ông thì chẳng mấy người giúp đỡ phụ nữ việc nhà gì cả, sau này lấy nhau quyết phải làm gương cho con cháu
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đúng là trò đời! Bố mẹ nuôi mình bao nhiêu năm, mình đã phải làm được gì cho bố mẹ chưa? Thế mà đến lúc lấy chồng, về nhà chồng lại phải đi hầu hạ bố mẹ, em chồng và cả thằng chồng vô tâm nữa. Họ nuôi mình được ngày nào ko? về nhà chồng sinh hoạt cũng là tiền mình tự kiếm được, ăn bám của nhà chồng chắc. Được hầu hạ lại còn được chửi, muốn tôn trọng cũng khó.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 32 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Em cũng chả dám tin là có anh chồng nào lên đây nói được thế này, nhưng mà nói ra mới thấy phụ nữ mình nhiều người khổ quá
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 409 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Người như anh này chắc chỉ có trên mặt báo! =))
    • 104 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Cảm động với ông ck này quá.
    • 20 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thiệt thòi vẫn thuộc về phái nữ chúng ta, mong mọi người gặp nhiều may mắn.
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nếu người đàn ông nào cũng nghĩ được như a thì tốt biết mấy.
    "hôm nay phải hơn hôm qua nhưng không bằng ngày mai"
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Htruoc bxuc wa e moi viet.trau long cug nhe that nhug nghj ch gd k nen viet dinh xoa di nhug k biet cach. Hnay lsi bj vo mong tiep. Tu truoc toi nay e rat it khj than vanvoi ch.ch vaj tuan moi ve keu ca ch buon.roi chuyen trong nha ra ngoai noi ich j dau.the nhug hnay.sag hnay e moi biet cle minh ngu wa k biet ke ch gd cho ch nghe.cho hag xom ae nghe nen bay jo nhug loi ch e nghe dc deu la v hu.danh con chui chong.mat net voi bme ch.e cug k biet ai noi voj ch e o nha e nhu the.e bn lam cac me a.chuyen va cham trog gd den ch e con hiem khj ke huong chj ra ngoai noi.the ma hnay e moj biet ch e nghe nthe a.va chuyen nay rai dc tu nha e ve que.den ae ho hang lang xom.e ngu wa cac me nhj.va ch e ko dvien an ui e cau nao ma con...doi sao fuc tap wa.jo e moi biet cle 3mcon e cle k la j so voi ... vo mong.thoi lo ju skhoe sog nuoj con thoi.ngay hnay faj dah dau vao.tsao cac ochog k tjm hieu roi hay noi. V co caj laj bme de chu hiem khj noj laj bme chlam.

Tu hnay e k keu ca j ch nha e nua vje biet den jo chj lo nuoi con thoi.k aj thuog mminh banf minh het
    • 17 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi au_yeu Xem bài viết
    Trời ơi, sao mà em thấy thương chị quá đi. Hiền quá cũng là một cái tội.
    Các chị ấy nói đúng đấy chị ạ, Mình chỉ được hiền với những ai đối xử tử tế vs mình, Còn ko thì chị phải xù lông lên cho ngta biết mình ko phải đứa dễ bị bắt nạt đâu ạ. Người không biết điều như mẹ chồng, em chồng chị ở ngooài đời này nhiều vô kể luôn. Mình có tốt đến mấy nhưng họ chỉ thích nhìn vào những khuyết điểm của mình thôi, cho dù nó là bé tí tẹo. Rồi cậy vào đấy mà nói, mà chửi, kể xấu,....
    Lấy chồng là tìm 1 bờ vai dựa dẫm vào những lúc khổ đau, yếu mềm, hay những lúc khó khăn có người chia sẻ, giúp đỡ mình mà anh lại ko hiểu cho mình thì biết bấu víu vào ai bây giờ. Hay là lại thồi vì con nên sẽ chịu đựng tất cả.
    Mình là phụ nữ, cũng là con người. Mình có quyền sống hạnh phúc, sống thoải mái. Có quyền được đối xử tử tế, công bằng như những người khác chứ ạ.
    Nếu lấy chồng mà khổ như vậy thì em nguyện ở mình suốt đời cho nhàn tấm thân hoặc là ly dị chồng nuôi con 1 mình, dù biết là vất vả nhưng thoải mái tinh thần, tự do tự tại.
    Trước kia khi còn bé, gia đình em không hòa thuận cho lắm. Em đã chứng kiến mẹ em khổ cực như thế nào vì bố em, rất nhiều đêm tỉnh giấc em nghe thấy mẹ khóc thút thít mà em cũng chỉ dám khóc theo chứ không đủ động lực chạy lại ôm mẹ. Nhưng trước mặt chúng em mẹ lúc nào cũng chu đáo và tỏ ra cứng rắn, không phàn nàn gì nhiều cả. Em thương mẹ rất nhiều. Lắm lúc em chỉ muốn bố mẹ em ly dị để mẹ em bớt khổ hơn thôi. Mẹ thì cứ nói rằng chúng m lớn rồi lấy chồng sẽ hiểu. Mẹ nghĩ ly dị là không tốt cho con cái, nghĩ vì con nên đành cam chịu. Nhưng em nói thật với tâm lý của một đứa con sống như vậy giống như em chỉ muốn mẹ em đươc thoát khỏi cảnh khổ đó là em vui sướng lắm rồi.
    Nên chị ạ, nếu thấy cực quá thì phải giải phóng bản thân đi, chị sống hạnh phúc, vui vẻ thì con chị mới thấy hạnh phúc được. Em chúc chị sẽ có hướng giải quyết đúng đắn và sáng suốt nhé.
    Cám ơn bạn nhiều. Cứ nói ra đc nỗi lòng mình mà có người chia sẻ là mình cảm thấy nhẹ nhõm hơn rất nhiều rồi. Có nhiều lí do để mình từ chối ly hôn lắm: vì mình sợ bme mình buồn, sợ bme ko chịu nổi cú sốc, hơn nữa mình còn là 1 giáo viên nữa. Và hơn hết là vì con nữa. Mình hoàn toàn tự lập về tài chính, có thể lo đc cho con nhưng mình ko thể hành động. Nói chung là mình cũng rất bản lĩnh nhưng có rất nhiều cái khó! (
    • 17 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi au_yeu Xem bài viết
    Trời ơi, sao mà em thấy thương chị quá đi. Hiền quá cũng là một cái tội.
    Các chị ấy nói đúng đấy chị ạ, Mình chỉ được hiền với những ai đối xử tử tế vs mình, Còn ko thì chị phải xù lông lên cho ngta biết mình ko phải đứa dễ bị bắt nạt đâu ạ. Người không biết điều như mẹ chồng, em chồng chị ở ngooài đời này nhiều vô kể luôn. Mình có tốt đến mấy nhưng họ chỉ thích nhìn vào những khuyết điểm của mình thôi, cho dù nó là bé tí tẹo. Rồi cậy vào đấy mà nói, mà chửi, kể xấu,....
    Lấy chồng là tìm 1 bờ vai dựa dẫm vào những lúc khổ đau, yếu mềm, hay những lúc khó khăn có người chia sẻ, giúp đỡ mình mà anh lại ko hiểu cho mình thì biết bấu víu vào ai bây giờ. Hay là lại thồi vì con nên sẽ chịu đựng tất cả.
    Mình là phụ nữ, cũng là con người. Mình có quyền sống hạnh phúc, sống thoải mái. Có quyền được đối xử tử tế, công bằng như những người khác chứ ạ.
    Nếu lấy chồng mà khổ như vậy thì em nguyện ở mình suốt đời cho nhàn tấm thân hoặc là ly dị chồng nuôi con 1 mình, dù biết là vất vả nhưng thoải mái tinh thần, tự do tự tại.
    Trước kia khi còn bé, gia đình em không hòa thuận cho lắm. Em đã chứng kiến mẹ em khổ cực như thế nào vì bố em, rất nhiều đêm tỉnh giấc em nghe thấy mẹ khóc thút thít mà em cũng chỉ dám khóc theo chứ không đủ động lực chạy lại ôm mẹ. Nhưng trước mặt chúng em mẹ lúc nào cũng chu đáo và tỏ ra cứng rắn, không phàn nàn gì nhiều cả. Em thương mẹ rất nhiều. Lắm lúc em chỉ muốn bố mẹ em ly dị để mẹ em bớt khổ hơn thôi. Mẹ thì cứ nói rằng chúng m lớn rồi lấy chồng sẽ hiểu. Mẹ nghĩ ly dị là không tốt cho con cái, nghĩ vì con nên đành cam chịu. Nhưng em nói thật với tâm lý của một đứa con sống như vậy giống như em chỉ muốn mẹ em đươc thoát khỏi cảnh khổ đó là em vui sướng lắm rồi.
    Nên chị ạ, nếu thấy cực quá thì phải giải phóng bản thân đi, chị sống hạnh phúc, vui vẻ thì con chị mới thấy hạnh phúc được. Em chúc chị sẽ có hướng giải quyết đúng đắn và sáng suốt nhé.
    Cám ơn bạn nhiều. Cứ nói ra đc nỗi lòng mình mà có người chia sẻ là mình cảm thấy nhẹ nhõm hơn rất nhiều rồi. Có nhiều lí do để mình từ chối ly hôn lắm: vì mình sợ bme mình buồn, sợ bme ko chịu nổi cú sốc, hơn nữa mình còn là 1 giáo viên nữa. Và hơn hết là vì con nữa. Mình hoàn toàn tự lập về tài chính, có thể lo đc cho con nhưng mình ko thể hành động. Nói chung là mình cũng rất bản lĩnh nhưng có rất nhiều cái khó! (
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 30 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Sao nhiều phụ nữ chịu khổ vậy! Mình từ hồi lấy chồng vẫn ở nhà bố mẹ mình, nên ko phải chịu ấm ức gì, chỉ thỉnh thoảng sang BMC thì thấy ô bà cũng có điểm ko hài lòng.. nhưng mình luôn tâm niệm, đối với bố mẹ chồng- mình coi trọng, ko cãi lời, nhưng ko có nghĩa là mình nghe lời tất cả. Đối với anh chị em chồng- mình xã giao, ai tốt thì mình tốt lại, ai ko tốt mình coi như ko nghe, ko thấy, ko quan tâm nhiều.

Mình tự nhận thấy mình sống vô tâm với nhà chồng, nhưng xét cho cùng, ông bà cũng chả quan tâm tới mình. Từ ngày mình lấy chồng, chồng đã đi công tác, tháng về 2 lần vào cuối tuần, mình xin hẳn ông bà về nhà đẻ ở. Sau đó, đến tận khi con gái 3 tuổi, chồng mới về. Mình lại có bầu đứa thứ 2. Vợ chồng dọn về ở riêng đc 2 tháng thì lại ko thu xếp được ai trông con nên mình lại về nhà ngoại.

Ông bà nội thấy vậy cũng ko ý kiến nữa, vì quen rồi mà ô bà cũng chẳng thik trẻ con + ko khéo trong việc chăm các cháu nên cũng ko giữ mình ở lại. Chắc đứa thứ 2 mình vẫn ở nhà ngoại.

Nhiều lúc mình nghĩ thương bố mẹ mình kinh khủng. Muốn đi đâu cũng khó vì phải trông con cho mình. Nên trong thâm tâm, mình luôn nghĩ khi nào có thưởng, mình sẽ báo hiếu cho bố mẹ.

30/4 này mình đặt tour mời bố mẹ mình đi chơi, thật may là các cụ đồng ý, nên mình rất vui. Mẹ mình ngày trẻ chẳng có điều kiện đi du lịch, nên giờ mình rất muốn bù đắp cho mẹ.

Hi, mình lại lan man rồi..
    Nếu ko ai tặng cho ta những thứ ta muốn, sao không tự mình đi mua?
    • 56 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

cứ nghe thấy từ mẹ chồng là đã k thích r
  • Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5