TIN TÀI TRỢ.

Làm dâu xa xứ, cứ Tết đến là nước mắt chan cơm, nhớ mẹ nhớ cha đứt từng đoạn ruột

• 315 Lượt chia sẻ
  • 1.38K Lượt đọc
  • 0 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,374 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Còn hơn 1 tháng nữa là đến Tết Âm lịch, chưa gì hết mà em đã thấy lão chồng xôn xao cùng gia đình tính xem năm nay sẽ đi du lịch nước nào. Thật ra nhà chồng em thuộc dạng có điều kiện, gia đình nhà chồng khá giả nên em cứ được đi du lịch suốt, cứ lễ tết là cả gia đình lại đi du lich đến một miền đất mới.

Năm nay chồng em bắt đầu lên kế hoạch rồi hào hứng hỏi em với con thích đi đâu, tự nhiên em thấy chạnh lòng quá các chị à. Không biết các chị có giống em không chứ, có nơi nào đặc biệt và chan chứa niềm vui bằng gia đình đâu. Dù có đi trăm nơi xa lạ vị quê nhà vẫn là trên hết.

Nói đến đây làm em nhớ nhà, nhớ bên ngoại quá các chị ạ. Hồi tết Dương về thăm mẹ với các em lúc tiễn em đi ai cũng rưng rưng nước mắt. Biết làm sao được khi quê em và quê chồng cách nhau quá. Tết này chắc lại không được về nhà, về ăn với mẹ với ba với các em mâm cơm cúng giao thừa như hồi còn chưa chồng....

ARUHMKeE4tyOihgRiQVw3EaKsTIRmZ3CJzp7DNFLAVuRPIXctSgoDd7NUQX1e-p3TMU6Exh8HROSj2q8mdt5uXDHIsn_Ug
    Hình minh họa

Năm nào cũng vậy cứ nghĩ đến việc chỉ vài ngày nữa là đến Tết mà không được về với mẹ là lại thấy bồi hồi. Ngày xưa đi học rồi đi làm ở thành phố, xa nhà sao không cảm thấy buồn, mẹ gọi điện bảo về thăm nhà thì cứ chối quanh chối co, eo ơi trên Sài Gòn vui thế cơ mà. Thế mà giờ đây lấy chồng sinh con lại thấy thương mẹ hơn. Nhiều lúc cơm không ngon, canh không ngọt chỉ muốn chạy về bên mẹ, sà vào lòng mẹ nũng nịu “thôi con về với mẹ nha”, thôi con ở nhà với mẹ mẹ nuôi con như hồi còn đi học luôn nha. Nghĩ thì nghĩ vậy thôi chứ bây giờ khác rồi, làm gì còn được muốn về bên mẹ ngày nào thì về như thời còn "mình ên" nữa đâu.

Tối qua, nằm ôm con thỏ thẻ tâm sự (con gái mới gần 3 tuổi nên chưa nói được nhiều):
    - Con có thương mẹ không?
    - Thương mẹ.
    - Con có thương ba không?
    - Thương ba
    - Con có thương nội không?
    - Thương nội
    - Con có thương ngoại không?

Con ngập ngừng, suy nghĩ mãi không ra rồi lắc đầu:

-Không mà.

Nghe cay khóe mắt. Mà thật ra là khóc thiệt đấy các chị ạ, lấy tay lau vội nước mắt mà em chẳng biết nói với con gì nữa bây giờ. Được một hồi thì em thỏ thẻ: Uhm

Các chị biết không từ ngày con sinh ra, trừ 4 tháng đầu ở nhà ngoại, con về thăm ngoại đếm trên đầu ngón tay. Dù tôi chẳng lấy chồng quá xa, nhà ngoại cách nhà tôi cũng chỉ 300km. Thế nhưng bộn bề công việc, một năm em về thăm ngoại chẳng được mấy lần. Nhiều thì 2 lần, ít thì Tết mới về thăm bà được 2-3 bữa.

Bé nhà em chưa đến 3 tuổi nên bé về thăm ngoại được 2-3 lần, mỗi lần về được 2-3 ngày, chưa kịp nhớ rõ bà thì đã phải chia tay. Bảo sao mà có gì ngoại cũng gởi cho con nhưng bé vẫn chẳng nhớ ngoại. Trong khi đó, vợ chồng tôi lại ở chung với nhà nội, ra vào gặp nhau, bé còn quấn quýt bên bà nội hơn cả em nữa. Vì vậy, trong tâm khảm con trẻ chắc chỉ biết đến ông ba nội, làm sao nhớ được ngoại, người đã chăm bẵm cho con từ khi trong tã lót. Ngẫm mà xót.
    Về làm dâu xa xứ, tuy mẹ chồng em cũng không phải dạng khó chiều nhưng em cũng phải sống sao cho đẹp lòng bên nội. Đặc biệt là từ ngày có con, thật sự thấm thía cái buồn, cái thiệt thòi của lấy chồng xa.

Các cô bạn của em gần nhà mẹ đẻ, lúc nằm ổ được mẹ nuôi, con được mẹ chăm, thấy mà phát ham. Đôi khi hai vợ chồng muốn tranh thủ đi “hâm nóng” tình cảm cũng có thể vứt con cho nhà ngoại. Còn em thì từ khi con còn đỏ hỏn đã luôn tất bật chăm con. Nhiều lúc chồng đi nhậu, hai mẹ con ở nhà lủi thủi, mẹ mệt, con buồn cứ nheo nhéo khiến em đôi khi thấy cuộc sống thật bế tắc, thật chán chường mà chẳng biết làm sao được.

Cứ mỗi lúc như vậy em lại nhớ mẹ, muốn chạy về ôm mẹ vào lòng và bảo rằng “thôi con về ở với mẹ luôn nha”. Có nhiều lần cãi nhau với chồng, chồng bỏ đi nhậu, em lại gọi cho mẹ, giọng nghẹn ngào, chưa nói được hai câu đã khóc. Mỗi lần như vậy mẹ lại bảo: “Thôi, cưới chồng là cái duyên cái số. Phải cố thôi con à, nếu mệt mỏi quá thì đưa cháu về đây mẹ nuôi cho”. Lại cảm thấy an ủi được phần nào. Nhưng nào có làm vậy được, nhà nội bên này cưng con em nhất nhà, lại cháu đích tôn, dù không phải con trai nhưng đời nào họ ngoại được đụng vào.

Có đợt gia đình em xào xáo, lục đục, con thì vừa tròn năm. Em chỉ muốn bỏ hết, xách va ly về nhà với mẹ ngay. Suốt cả mấy tháng, tuần nào em cũng gọi cho mẹ, chẳng dám nói nhiều vì sợ mẹ buồn, chỉ nói “con nhớ mẹ nên gọi”. Thế mà nghe thằng em bảo: “Mỗi lần nghe chị gọi về mẹ lại khóc. Mẹ bảo nó không gọi thì mừng, nghĩ nhà nó ổn chứ mỗi lần nó gọi là biết có chuyện”. Đấy, em biết ngay mà, mẹ như có tâm linh tương thông với con cái ấy, con cái khổ chút là sẽ linh cảm được ngay. Trong điện thoại thì cười nói vui vẻ vậy thôi chứ tâm can rối bời hết đó chứ. Thương mẹ đứt ruột các chị ạ.

Ngẫm nghĩ đôi lúc em thấy mình thật bất hiếu. Mẹ lo cho ăn học bao năm, ra trường đi làm được vài năm, chưa kịp lo lắng, báo hiếu gì cho mẹ thì lại đi lấy chồng. Giờ đến hạnh phúc gia đình của mình cũng làm mẹ buồn phiền lo lắng. Lòng em áy náy lắm. Thế nhưng những lúc thế này không gọi cho mẹ, không gọi cho ba thì biết gọi ai. Thế mới thấy, bạn bè đầy cũng chẳng bằng người thân. Mỗi khi khó khăn, đau đớn cũng chỉ có ba mẹ ở bên cạnh mình, bao dung mình mà thôi.

Đúng là sinh con mới hiểu lòng ba mẹ. Lại một cái Tết nữa sắp tới, mỗi lần tết Dương về thăm thấy mẹ thêm vài nếp nhăn, ba thêm vài sợi tóc bạc mà thương quá. Chẳng biết mình còn có thể về thăm ba mẹ được bao nhiêu mùa Xuân nữa. Tự hứa sẽ cố gắng sống thật tốt cho ba mẹ an lòng. Còn Tết này con đành lỡ hẹn với bạ mẹ nữa rồi....

https://www.webtretho.com/forum/f4003...a-con-2605352/
    https://www.webtretho.com/forum/f4003...oi-ai-2134258/
    https://www.webtretho.com/forum/f4003...c-mat-2605844/

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT