Cuộc sống đôi khi cũng cần nút "delete" để xóa bớt những cái không đáng nhớ.

Em nhận ra mình đã sai khi cố gắng giữ những điều không nên giữ. Và bây giờ là lúc để "delete" những thứ không cần thiết và giữ lấy những gì mình đã vô tình bỏ qua mà không biết điều đó quan trọng với mình như thế nào. Nhận thấy, “delete” cũng không phải là nút khó bấm, khó làm anh à!

Chấp nhận không làm thay đổi quá khứ cũng không xóa bỏ được những gì đã qua.Vậy thì chỉ còn cách tha thứ, cùng anh làm lại từ đầu hoặc là vứt bỏ tất cả. Và em nhận ra học cách chấp nhận và tha thứ cho người khác cũng chính là cách để em gỡ bỏ gánh nặng của chính mình.

Tất nhiên việc xây dựng lại niềm tin là vô cùng khó khăn đối với em trong lúc này. Nhưng em vẫn sẽ đặt niềm tin nơi anh – người bạn đời của em nếu như anh sẵn sàng chịu trách nhiệm trước hành động của mình và bày tỏ việc anh sẵn sàng sửa chữa lỗi lầm.

“Muốn giữ tình yêu thì hãy cho anh đôi cánh”. Em đã sai và không muốn mắc thêm sai lầm một lần nào nữa. Em sẽ không hành hạ anh bằng cách cố gắng kiểm soát anh như em đã từng làm. Nhưng tự do trong giới hạn cho phép anh nhé, em không dám nghĩ, nếu có lần thứ hai, em sẽ như thế nào đâu. Cảm giác đó… anh hiểu mà đúng không anh?

Nhìn nhận lại cuộc hôn nhân của mình, em biết anh là người có trách nhiệm với gia đình và luôn yêu thương em. Em cũng đã tự đặt câu hỏi những điều gì em đã làm cho anh thất vọng về em. Nhưng mong rằng, mình hãy thẳng thắn chia sẻ với nhau những gì không hài lòng về nhau, để cùng nhau thay đổi tốt hơn. Thay vì đem những thất vọng đó tạo thành nguyên nhân để mình xa cách nhau và tạo cơ hội cho người thứ 3 xuất hiện. Được không anh?

Vậy nên, cùng em nhấn nút “delete”, cho nhau một cơ hội cùng sửa sai, để cùng nhau làm lại từ đầu, yêu thương nhiều hơn. Cùng nhau vun đắp hạnh phúc cho gia đình mình… Em không dám chắc em có thể hạnh phúc với anh như trước, khi sự thật niềm tin của em cũng không còn như trước, nó có vết rạn, nhưng em tin thời gian có thể làm nó mờ đi. Tất cả chỉ phụ thuộc vào anh mà thôi.

Thật sự… em nhận ra, em yêu anh nhiều hơn là những gì em đã nghĩ. Buông tay anh là điều em không muốn làm và cũng không thể làm. Nhưng anh đừng nghĩ rằng em yêu anh nhiều nên sẽ nhu nhược bỏ qua tất cả mọi lỗi lầm. Anh đừng nghĩ ràng đàn ông ngoại tình thì có thể quay về với gia đình một cách bình thường. Không đâu anh, thật ra việc cho anh cơ hội để quay về là một quyết định khó khăn đối với em, anh à. Em không biết, em làm như vậy là đúng hay sai. Nó sẽ là sai lầm nếu anh nghĩ em dễ dàng bỏ qua, nên anh sẽ vẫn tiếp tục sai phạm. Và nó sẽ là đúng khi anh sẽ trân trọng và yêu thương em hơn ngay vào lúc này đây, khi em cho anh cơ hội quay về với mẹ con em.

Chỉ là em không muốn đạp đổ tất cả những gì em đã vun đắp, trước mắt là như thế. Nhưng em chỉ có thể cho phép em cũng như anh một cơ hội để thay đổi. Giả sử như có một lần thứ hai, điều em không thể làm cũng có thể trở thành có.

Em tin anh sẽ không đánh đổi hạnh phúc này để lấy những giây phút vui vẻ không đáng đó nữa.

Vậy nên, đừng để chỉ mình em nắm tay anh như trước giờ em đã làm, hãy cùng nắm tay em đi tiếp con đường phía trước.
Em cần anh, và anh cũng sẽ cần có em, đúng không chồng?

P/S - MP : Dành cho anh tất cả những gì tốt đẹp nhất sau những vết rạn nứt. Em mong cho đi thì em cũng sẽ nhận được những ấm áp từ anh. Em mong anh sẽ nhận ra và trân trọng những điều đó để cùng em hạnh phúc trong suốt khoảng thời gian còn lại. Sống bên nhau ngày hôm nay, không biết ngày mai còn có thể không, nên hãy tận hưởng những giây phút hạnh phúc của hiện tại. Em và con… yêu anh nhiều lắm.