TIN TÀI TRỢ.

Câu chuyện 3 bát bún và bài học hôn nhân vô cùng ý nghĩa

• 52.3K Lượt chia sẻ
  • 583K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 400 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Một lần dạo face em lại đọc được bài này các mẹ ạ Một chia sẻ nhỏ thôi nhưng đã để lại những cảm xúc rất khác. Đúng là làm phụ nữ không dám mơ quá giàu sang, chỉ mong có tấm chồng như vậy là đủ

"Hôm nay em gặp một chuyện có lẽ nhiều người đọc xong sẽ bảo trời nhạt toẹt có gì đâu nhưng đôi khi lại ẩn chứa nhiều ý nghĩa.

Em thấy cặp vợ chồng này bước vào quán ăn với đứa con trai, anh ý mới đầu gọi 2 bát bún mang ra.

Như bình thường thì sẽ là vợ nhường chồng ăn trước đút cho con ăn. Nhưng không ngờ bún vừa mang ra, anh bế ngay đứa bé và tự tay thổi đút cho con ăn từng thià một, trông khéo và sành sỏi lắm. Anh cứ chăm con cho vợ mình ngồi ăn trước, thằng bé có uốn khóc anh cũng nhẹ nhàng dỗ dành con chứ không hề tỏ ra nóng nảy hay phàn nàn gì cả

Đút cho con ăn xong lúc này anh mới gọi tô bún thứ 3 cho anh ăn.

Chú bán bún thấy thế ngạc nhiên lắm, xong bảo chứ "Nhìn tướng tá cậu thế mà cho con ăn cũng khéo nhỉ ? Tôi thì chịu, chuyện này để vợ nó lo cho thôi".

Anh nghe xong chỉ cười hì hì, nói trả lời một câu hết sức mộc mạc:

- Vợ e đi làm cả ngày rồi bác à, cho vợ ăn trước cho đỡ đói chớ em con trai ăn sau quan trọng gì, cho con ăn cũng không khó khăn gì mà anh.

12821363_1711834659028419_6251459252151327431_n
    Hình ảnh người chồng đang cần mẫn chăm con.

Mình, chú bán bún và vài người trong quán nữa nghe xong mà chỉ biết nghẹn lại vì cảm động. Đúng là trong tình cảm vợ chồng, người chồng nào mà biết san sẻ gánh nặng với vợ, biết lo lắng và nghĩ cho vợ cho con thì tự ắt êm ấm, hạnh phúc mà không cần giàu sang phú quý. Người chồng là trụ cột gia đình, cột vững chắc thì căn nhà sẽ luôn bền với thời gian, vợ chồng cùng san sẻ đồng hành với nhau thì gia đình luôn hạnh phúc.

Chỉ mong số mình sau này lấy chồng cũng kiếm được anh chồng biết san sẻ cho vợ, hiểu được nghĩa vụ vợ chồng thì may mắn biết bao..."

Untitled
    Dòng chia sẻ của một cô gái đăng trên trang cá nhân.

Đọc xong bài này em thấy như tin vào hôn nhân hơn các chị em ạ. Thiết nghĩ hôn nhân đâu phải lúc nào cũng ám ảnh đáng sợ nếu đôi bên cùng chung tay tạo nên hạnh phúc? Vợ chồng giúp nhau đôi 3 việc có gì là khó, vì sẽ ăn ở với nhau cả đời mà. Chị vợ này cũng thật may mắn nữa khi có một ông chồng biết san sẻ yêu thương như vậy. Đời người phụ nữ còn mong gì hơn

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    con người ta khi đủ đầy thì ít khi biết được những gì đáng quý mà mình đang có. Đến khi mất đi thì mới nhận ra, liệu như vậy có ổn không...sống chậm lại, cảm nhận và tận hưởng những gì may mắn mà mình đang có nhé
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 131 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Hạnh phúc đơn giản chỉ có vậy...Chỉ cần 2 người hiểu và san sẻ cho nhau là đủ, giàu sang vật chất không bằng giàu sang tình cảm...Ở đời vẫn còn 1 xó nào đó còn những con người như vậy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 54 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

điều cơ bản là không phải ông chồng nào cũng tốt như thế, các ông toàn viện lý do này nọ để từ chối việc chăm con trong bất kể hoàn cảnh nào!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 57 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Ô thế ra tớ là người may mắn à. Chồng tớ toàn thế. Tớ toàn được ăn trước. Mình bảo để cho con ăn chồng ko chịu. Khi nào mình ăn xong mà con chưa ăn xong thì mình đút cho con tiếp để chồng ăn. Ở nhà cũng gần như thế. Nói chung là sẵn dàng giúp vợ, cơ mà thỉnh thoảng cũng nhăn nhăn nếu người không được khỏe. Hihi...
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm thấy hạnh phúc lây với cái bạn trong bài. mình thật may mắn khi chồng mình cũng san sẻ việc nhà với vk. không nề hà bất kì 1 việc j
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình sắp có em bé. ko biết anh xã có như vậy ko. ghen tị quá hihi
    • 199 Bài viết

• 324 Được cảm ơn

Mình được như vậy hay không còn do ng vợ nữa cơ. Ngay từ đầu đã phải xác định mình là phụ nữ cần được ưu tiên, hoặc chí ít thì cũng phải ngang bằng nhau chứ không có chuyện cứ ăn là phải để đàn ông ăn trước mình cặm cụi sau. Chọn chồng phải nhìn từ những điểm nhỏ nhặt như vậy, xem anh ấy có nhường mình trước không, nếu có thì sau này mới có hi vọng là ng chồng biết tôn trọng vợ được.
    Có con cũng thế, ngay từ đầu phải yêu cầu chồng chia sẻ với vợ việc chăm sóc con. Chồng mình giai đoạn đầu là không bao giờ đụng vào chăm con, lúc đó anh nói với mình là việc của đàn bà anh không làm đâu. Thế mà mình đã đấu tranh để đến bây giờ trở thành anh xã chăm sóc con giỏi hơn vợ rồi.
    comment by WTT mobile view
    • 106 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Đây là chuyện thường ngày ở nhà mình. Đi ra ngoài ăn, nếu mang 1 đứa con thì ck sẽ cho con ăn, nếu có 2 đứa thì ck bón cho đứa lớn lười ăn ăn. Ở nhà, đang ăn cơm mà con đòi đi vs hay đòi việc gì đó thì ck sẽ đứng lên, ko khiến vợ làm. Ăn trứng thì ck sẽ bóc cho 3 mẹ con.
    • 50 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

hạnh phúc là những điều đơn giản thường ngày trong cuộc sống, nhưng cơ bản không phải ai cũng nhận ra. đừng thấy người khác có gì mình cũng ước có.
    Như bài viết trên đúng là đó là một hình ảnh rất đẹp, nhưng mỗi người đều có giá trị riêng, cách làm riêng, có thể chồng bạn không biết đút cho con ăn, nhưng Anh ấy lại là người đứng ra lo toan mọi công việc lớn nhỏ trong nhà. Có thể là chồng bạn không biết tặng hoa cho vợ nhưng Anh ấy luôn biết khi nào cần giúp vợ việc gì, vợ cần gì... và hơn hết là biết tôn trọng vợ.
    Đừng bao giờ so sánh chồng mình với bất kỳ người nào khác, bới không ai giống ai, mỗi người đều có giá trị riêng. có như vậy thì bạn mới có được hạnh phúc.
    • 12 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Chuyện thường ngày! Tôi làm hoài...
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chuyện bình thường mà có gì đâu nhỉ @@. t vẫn là người đút cho con mình ăn
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 27 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Lạ lắm sao? Ở nhà chị gái em nè, cả nhà ra ngoài ăn, a rể là người đút cho con bé ăn, rồi ăn sau. Không cần ra ngoài ăn, ở nhà cũng vậy, thường a rể đút cho con ăn nhiều hơn. Nhìn ở Việt Nam mọi người thấy ít, chứ ra nước ngoài đầy các bác ak, hồi em sống ở Nhật, mặc dù đàn ông Nhật là người kiếm tiền chính trong gia đình, nhưng họ vẫn chăm sóc con cái khi thời gian rãnh rỗi, có hôm e đi lễ hội, có a chàng trong ban tổ chức mặc đồ vest, bế con trước ngực vừa chạy chương trình nữa cơ...
    • 12 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Người ta nói: Tình cũ khi ngủ rủ tới cũng bắt nguồn từ đây chắc.
    • 145 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Mình thấy hạnh phúc hay ko đều do cả hai mà, phụ nữ cứ yêu mình, biết chăm mình thì chồng cũng sẽ thấy yêu mình hơn, biết san sẻ công việc với nhau. Mình vẫn là ng cho con ăn nhiều hơn nhưng chồng mình lại là ng nấu ăn vì m hay về muộn hơn, chồng đón con, tắm rửa cho co, ăn xong mình rửa bát dọn dẹp chơi với con, chồng bê đồ đi giặt thì mình phơi đồ

cứ để chồng hiểu việc nhà, chăm con là trách nhiệm của cả hai nhưng đừng hùng hổ suốt ngày ca thán với chồng, các ông ấy sẽ hiểu dc mà
    Gió cứ cuốn đi
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 680 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Xã nhà mình đút cho con ăn suốt giờ hắn 5 tuổi rồi vẫn cứ đút. hic, chăm con quá đáng.
    [IMG]iUjDnLkiUjDp8[/IMG]
    NB: 3,2kg 1,5month: 4,5kg 4month: 7kg - 67cm 5month: 8kg-70cm 7month: 8,5kg-73cm 10month: 9kg-77cm 15 month: 9,8kg-87cm; 23month: 11kg-90cm
    • 386 Bài viết

• 1,202 Được cảm ơn

Bt mà làm j nghe như soái ca. Nhà mình thỉnh thoảng bố cũng hay đút cho con để mẹ ăn trước.
    Tại vì mình ăn nhanh, ông í còn nhắm rượu ngồi lâu nên là đút cho con trước, chờ mẹ ăn xong mẹ xử lí nốt.=))
    Cũng tại bọn nhà mình nó sợ bố, bố đút thì ăn đc nhìu hơn mẹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 36 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pinktonik Xem bài viết
    Mình được như vậy hay không còn do ng vợ nữa cơ. Ngay từ đầu đã phải xác định mình là phụ nữ cần được ưu tiên, hoặc chí ít thì cũng phải ngang bằng nhau chứ không có chuyện cứ ăn là phải để đàn ông ăn trước mình cặm cụi sau. Chọn chồng phải nhìn từ những điểm nhỏ nhặt như vậy, xem anh ấy có nhường mình trước không, nếu có thì sau này mới có hi vọng là ng chồng biết tôn trọng vợ được.
    Có con cũng thế, ngay từ đầu phải yêu cầu chồng chia sẻ với vợ việc chăm sóc con. Chồng mình giai đoạn đầu là không bao giờ đụng vào chăm con, lúc đó anh nói với mình là việc của đàn bà anh không làm đâu. Thế mà mình đã đấu tranh để đến bây giờ trở thành anh xã chăm sóc con giỏi hơn vợ rồi.
    Chính xác
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nhất bà rồi đó, may mắn khi gặp người chồng như vậy
    • 179 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

hôm mình đi ăn hủ tiếu gõ lúc 11h30 đêm rùi. Hai vợ chồng với hai đứa con một dứa khoảng 5 tuổi ,đứa bé gần 1 tuổi. hai bố con kêu ra ăn vội vàng chắc họ đói lắm. nhìn ng mẹ bế con nhìn tô hủ tiếu mà thương. Mình ăn vội hai miếng rồi dụ dứa nhỏ và bế bé cho người mẹ ăn. Cả nhà nhìn mình đầy ngạc nhiên !! Phụ nữ luôn luôn chịu thiệt thòi nhỉ. Hiếm ai được hạnh phúc như thế. Hãy thương lấy nhau các chị em ạ
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2