Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Chăm sóc răng miệng sau khi niềng để có hàm răng trắng đẹp

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.4K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 484 Bài viết

• 753 Được cảm ơn

Một hàm răng trắng sáng sẽ đem lại cho chúng ta sự tự tin khi nở nụ cười cũng như khi giao tiếp. Dù bạn có nụ cười đẹp cỡ nào cũng sẽ bị mất điểm hoàn toàn khi khoe ra hàm răng ố vàng , hay một hàm răng không đều.
    Vì cái lí do chính đáng ấy mà mình đã quyết định đi niềng cho 2 hàm răng không đều này , Do trong quá trình niềng răng cần phải mang mắc cài trong miệng. Nên việc vệ sinh răng cực kỳ khó khăn. Nhưng chuyện gì rồi cũng qua. Sau hơn 2 năm gắn bó ới em í. Bây giờ mình đã có một hàm răng đều đặn và trắng sáng.

Và sau đây mình có bí quyết nhỏ nhỏ trong việc chăm sóc răng để tránh sâu răng, vàng răng và hôi miệng trong quá trình niềng nha:

1.Dùng chỉ tơ và chải răng:

Dùng chỉ tơnha khoa như sau: Trượt sợi chỉ trong kẻ răng ở phần trên của răng và dây cung chính. Sau đó ta sử dụng chuyển động cưa nhẹ để kéo sợi chỉ trên mỗi bên của 2 răng cạnh nhau , tiếp tục như vậy cho đến khi các răng đã được làm sạch. Phải nhớ là làm thật nhẹ nhàng khi thực hiện động tác luồn chỉ tơ qua dây cung và làm sạch quanh dây cung nha. Làm mạnh quá là đứ dây tơi luốn í.

2.Chải răng:

- Chú ý là phải dùng bàn chải lông mềm thông thường, chải theo hướng từ dưới lên trên (từ phía nướu) và từ trên xuống dưới (từ phía rìa cắn) ở mỗi răng mang mắc cài. Sau đó sử dụng bàn chải được thiết kế đặc biệt dành cho những người chỉnh răng bằng mắc cài để làm sạch giữa các mắc cài, chải nhiều lần ở mỗi mặt cho đến khi khoảng giữa các mắc cài sạch thì thôi.

3.Thay đổi chế độ ăn:

- Tránh những đồ ăn cứng như kẹo cứng, bánh quy, các loại hạt, và cố gắng cắt nhỏ những đồ ăn cứng như táo, cà rốt, dưa leo….Không bao giờ đụng đến các loại đồ ăn dính như kẹo bơ cứng, kẹo caramen và không nhai kẹo cao su trong khi đang đeo mắc cài.

Tóm lại thì những bí quyết trên đây em tích góp được trong quá trình niềng. Mọi người cùng chia sẻ ý kiến nhé. Chúng ta phải bảo vệ răng chứ nếu sau khi niềng mà răng nó sâu hay vàng ố thì có mà ngất ngây.
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy,
    Ta có thêm ngày nữa để yêu thương.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,474 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn những chia sẻ của bạn! Mình cũng hay thắc mắc là ko biết những người niềng răng trong thời gian lâu như vậy thì làm sao đánh răng đc. Giờ thì mình đã hiểu.
    • 587 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đang có ý định đi niềng răng vì răng mình hơi hô. May quá đọc được bài này. Cảm ơn bạn nhé. Sẽ học hỏi để có hàm răng đẹp. Mà niềng thời gian lâu quá hơi ngán. Nghe nói lại còn phải đi chỉnh niềng liên tục đau lắm. Thấy hơi sợ. Mà mang cái niềng vô lại phải cai vài món hạt yêu thích kể cũng hơi lăn tăn nhỉ?
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đúng vậy , các cụ đã có câu ;" cái răng cái tóc là vóc con người " chẳng bỏ đi đâu được câu nào ?
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chỉ tơ chải răng sẽ khiến thưa răng, nhiều người sẽ không thích điều ấy
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 534 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Mình tháo niềng rồi vẫn dùng chỉ tơ , sau khi tháo niềng mình dùng miếng dán làm trắng răng cũng khá ok .
    b><b>
    • 106 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

mình nghe nói miếng dán làm trắng răng không tốt bạn ơi, phải dùng thường xuyên nếu không sẽ có tác dụng phụ
    • Thành viên webtretho
    • 5 năm
    • 716 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

mình sợ niềng răng lắm, mất cả 2 năm trời...hjc. Có cô bạn niềng răng, mỗi lần chờ nó đánh răng mà cả nửa tiếng mới xong....phát sợ
    • 237 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nieng xong co phai deo retainer moi toi truoc khi di ngu khong ha ban? Va phai deo suot doi dung khong?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,607 Bài viết

• 1,827 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy ở công ty cómaayay bạn trẻ phải niềng răng và cũng phải cẩn thận lắm, nhiều món bị hạn chế ăn. Ví dụ như ăn ổi hay kẹo dừa là chịu thua rồi. Nhưng có nề hà gì chuyện đó. Tất cả vì một khuôn mặt đep, 1 nục cười rạng rỡ
    • 88 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cauct0691 Xem bài viết
    chỉ tơ chải răng sẽ khiến thưa răng, nhiều người sẽ không thích điều ấy
    Nhầm rồi chị ơi, đã gọi là chỉ tơ là nó rất mảnh, chỉ tơ có 1 đặc điểm là khi mình dùng nó sẽ dàn ra thành rất nhiều sợi siêu mảnh ( đấy là em để ý như thế ) dùng suốt rồi có bị thưa răng đâu ^^
    Nếu nói về thưa răng thì xỉa răng mới là một thói quen xấu đấy ạ, Ngoài ra đâu còn nhiều cách để vệ sinh kẽ răng đâu nên chúng ta hãy vui vẻ làm bạn với chỉ tơ nha khoa
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,607 Bài viết

• 1,827 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì không quen lắm với chỉ nha khoa, bờm nên sử dụng thấy khó khó là . Giờ cũng hạn chế dùng tăm lắm, ráng lấy lưỡi đẩy ra hoặc là đi đánh răng, súc miệng
    • 2,127 Bài viết

• 2,078 Được cảm ơn

Dùng tăm xỉa răng mới bị răng thưa, chứ dùng chỉ nha khoa làm gì có vấn đề đó. Cám ơn bài chia sẻ hữu ích của bạn, mình và bé lớn 6T nhà mình thì may mắn ko vấn đề gì phải niềng răng, còn bé 4T thì còn nhỏ, chưa thay răng nên chưa biết thế nào. Hy vọng ko vấn đề gì xảy ra
    • 235 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có mẹ nào dùng chỉ nha khoa lần nào chưa nhở. Mình chưa bao giờ dùng chỉ nên thắc mắc ý
    • 33 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

a ơi cho e hỏi chút, con bé nhà em nó ăn kẹo nhiều quá, đang có dấu hiệu bị sau răng, em cấm bé không cho ăn ngọt nữa, nhưng bé không chịu, vậy có loại thực giẩm gì giống kẹo mà không anh hưởng đến sâu răng không anh.sau này bé mọc răng mới có phải chỉnh nắn luôn không.
    • 192 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Bạn em nó niềng răng.đánh răng suôt ngày luôn
    • 88 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Có một mẹo dùng chỉ tơ rất dễ đo là kéo 1 đoajn khoảng 40cm ra rồi thắt nút hai đầu lại thành hình tròn mình cứ dùng lần lượt 1 vòng quanh hình tròn đó vừa tiết kiệm chỉ mà dùng khá dễ dàng đó ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 583 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NhungNgobirothu Xem bài viết

2.Chải răng:

- Chú ý là phải dùng bàn chải lông mềm thông thường, chải theo hướng từ dưới lên trên (từ phía nướu) và từ trên xuống dưới (từ phía rìa cắn) ở mỗi răng mang mắc cài. Sau đó sử dụng bàn chải được thiết kế đặc biệt dành cho những người chỉnh răng bằng mắc cài để làm sạch giữa các mắc cài, chải nhiều lần ở mỗi mặt cho đến khi khoảng giữa các mắc cài sạch thì thôi.
    Bạn ơi bạn cho m hỏi bàn chải dùng riêng cho người niềng răng là loại nào vậy ah? Con nhà m niềng răng mà cái vụ chải răng của nó thấy vất vả qua! mà miệng lại bị hôi nữa, cứ phải nhắc nó đánh răng, xúc miệng luôn mồm thôi. Trẻ con mà. Chán lắm.
    :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    Châu bò, Quốc xẻng của mẹ ơi! Các con lớn nhanh cho mẹ nhé!!!

:Kiss: :Kiss: :Kiss:
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dùng bàn chải máy cho dễ , dùng chỉ nha khoa khoa lúc niễng răng thì lâu mà mệt lắm . Lúc mình niềng răng thì dùng máy water pressure floss thay chỉ nhanh và rất sạch. 6 tháng thì nói nha sĩ tháo niềng răng rồi đi chùi răng xong không khó lắm. Đẹp thì phải chịu đau thôi.