Các loại thực phẩm cần tránh khi cho bé ăn dặm

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.52K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,328 Bài viết

• 366 Được cảm ơn

Chào bác sĩ và cả nhà, Ếch nhà em sắp chuyển qua ăn cháo mịn rồi mà em lăn tăn không biết có loại thực phẩm nào cần tránh không ạ? Và khẩu phần ăn hợp lí cho bé là như thế nào ạ? Ếch nay 8 tháng và có 2 cái răng ạ.
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 897 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo mình không cần tránh thực phẩm nào, bạn cứ tùy theo sở thích của bé mà bổ sung và mỗi lần ít một. Món nào mới ăn lần đầu mình cho ăn ít thôi để xem bé có bị dị ứng với thực phẩm đó không? Ăn đa dạng mới đủ chất, quan trọng chế biến thế nào mà vẫn đảm bảo chất mà thôi
    • 183 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mikarin3004 Xem bài viết
    Chào bác sĩ và cả nhà, Ếch nhà em sắp chuyển qua ăn cháo mịn rồi mà em lăn tăn không biết có loại thực phẩm nào cần tránh không ạ? Và khẩu phần ăn hợp lí cho bé là như thế nào ạ? Ếch nay 8 tháng và có 2 cái răng ạ.
    Chào bạn,

BS Nguyễn Thị Hoa trả lời bạn như sau: Bé cần ăn 3 cữ bột/cháo có đủ 4 nhóm thực phẩm (bột gạo, đạm, dầu, rau) với sữa mẹ theo nhu cầu hoặc 600-800ml sữa công thức 2. Thực phẩm cần tránh là những thực phẩm dễ hóc xương và bé dị ứng.

Thân ái
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • 1,357 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi happymami Xem bài viết
    Theo mình không cần tránh thực phẩm nào, bạn cứ tùy theo sở thích của bé mà bổ sung và mỗi lần ít một. Món nào mới ăn lần đầu mình cho ăn ít thôi để xem bé có bị dị ứng với thực phẩm đó không? Ăn đa dạng mới đủ chất, quan trọng chế biến thế nào mà vẫn đảm bảo chất mà thôi
    Mình lại không nghĩ thế, bé mới được 8 tháng nên ăn những loại thực phẩm như trứng, hải sản một cách từ từ, mẹ vừa cho ăn vừa nghe ngóng xem con có tiêu hóa tốt ko, có bị dị ứng không rồi mới tiếp tục cho ăn.
    • 3,604 Bài viết

• 1,865 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ThanhQuynh Xem bài viết
    Mình lại không nghĩ thế, bé mới được 8 tháng nên ăn những loại thực phẩm như trứng, hải sản một cách từ từ, mẹ vừa cho ăn vừa nghe ngóng xem con có tiêu hóa tốt ko, có bị dị ứng không rồi mới tiếp tục cho ăn.
    Mình cũng nghĩ vậy, cho bé làm quen dần với các thực phẩm, chỉ cần cho con ăn ít 1 và theo dõi xem con có hấp thu được hay không thôi.
    Với người khác, thành công của con cái làm họ hạnh phúc. Riêng với tôi, nhìn con cái hạnh phúc là thành công

FABOOK
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,572 Bài viết

• 1,331 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanang1. Xem bài viết
    Mình cũng nghĩ vậy, cho bé làm quen dần với các thực phẩm, chỉ cần cho con ăn ít 1 và theo dõi xem con có hấp thu được hay không thôi.
    Cách này người già vẫn áp dụng á. Mẹ mình chỉ mình khi sanh bé đầu từ giai đoạn con bú mẹ thì mẹ ăn món j cg phải để ý bụng dạ của con. Sau đó qu gia đoạn ăn dặm cũng vậy á.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,273 Bài viết

• 1,336 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ là bạn cứ cho con ăn đầy đủ các loại thực phẩm, mỗi thứ khi bắt đầu cho ăn chỉ cho ăn lượng ít và tăng lên nếu thấy bé thích hoặc không bị dị ứng gì. Ngoài ra cẩn thận các loại thực phẩm có khả năng gây hóc cho con, cá phải gỡ xương kỹ, tôm cua cũng nên kiểm soát các mảnh vỏ nhỏ lẫn trong thịt.
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng ăn uống đầy đủ, tập cho con mỗi thứ 1 tí