Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Loãng xương và những con số kinh hoàng

• 3 Lượt chia sẻ
  • 1.71K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 108 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Khoảng 2,8 triệu người Việt Nam bị loãng xương, đa số không có triệu chứng rõ rệt cho tới khi xương gãy và để lại những hậu quả nghiêm trọng.

Loãng xương là hội chứng xương yếu, giòn và dễ gãy dù chỉ bị ngã hoặc va quệt nhẹ. Nguyên do xương bị mất khoáng chất, nhất là canxi. Trên thế giới cứ 5 phụ nữ thì có 3
    người bị loãng xương ở độ tuổi sau 50. Tại Việt Nam, cứ 3 người tuổi 50 thì một người có kết quả đo mật độ xương thấp hơn mức bình thường.

Tỷ lệ loãng xương ngày càng tăng cao
    Kết quả khảo sát từ nhóm nghiên cứu của ThS-BS Hồ Phạm Thục Lan
    (Đại học Y Phạm Ngọc Thạch, BV Nhân dân 115) cho thấy Việt Nam hiện có tới 30% phụ nữ và 10% nam giới trên 50 tuổi bị loãng xương, nâng tổng số ca mắc bệnh loãng xương trên cả nước lên 2,8 triệu người. Các chuyên gia dự đoán, con số này sẽ tăng lên 4,5 triệu người vào năm 2020 và 11 triệu người vào năm 2050.

6_24_2014_3_09_58_PM
    Thực tế, nhiều người dân vẫn chưa nhận thức được hậu quả nghiêm trọng của căn bệnh thầm lặng này, vì vậy chưa có những biện pháp tích cực và hữu hiệu để phòng ngừa và giảm nguy cơ loãng xương. Trong khi đó, bệnh diễn biến âm thầm, chỉ đến khi có hậu quả nghiêm trọng nhiều người mới biết mình bị bệnh.
    Nguy hiểm khôn lường

PGS.TS.BS Lê Anh Thư, Trưởng khoa Nội cơ xương khớp bệnh viện Chợ Rẫy, Chủ tịch Hội Loãng xương TPHCM gọi căn bệnh loãng “sát thủ thầm lặng” đối với sức khỏe con người. Biến chứng gãy xương do loãng xương nguy hiểm không kém nhồi máu cơ tim và đột quỵ với tỷ lệ tử vong 20% và đến 50% bị thương tật vĩnh viễn.

6_24_2014_3_10_14_PM
    Hậu quả gãy xương do loãng xương thường khá nặng nề vớisức khỏe người có tuổi vì xương đã bị loãng rất lâu liền, người bệnh phải nằmlâu ngày nên rất dễ bị bội nhiễm ( viên phổi, viêm đường tiết niệu, loét mục…), không những tổn hại đến sức khỏe,chi phí điều trị bệnh cũng là một con số khủng, tương đương tổng chi phí củabệnh ung thư tử cung và ung thư vú cộng lại. Dưới đây là những con số mà bạn sẽquan tâm:

-Gãy xương do loãngxương làm giảm tuổi thọ-50% nữ trên 50 tuồibị gãy xương do loãng xương-20% tử vong vì gãyxương do loãng xương-50% thương tật vĩnhviễn vì gãy xương do loãng xương-50% người bị loãngxương gãy xương lại tiếp tục bị gãy-Chi phí điều trị gãyxương rất tốn kém

Ông Trần Quý Tường, Phó cục trưởng Cục Quản lý khám chữabệnh (Bộ Y tế) cho biết, xương bắt đầu suy giảm mật độ khi bước vào độ tuổi 35.Khi đó, nếu không có chế độ dinh dưỡng phù hợp để bổ sung canxi cần thiết và cónhững biện pháp phòng ngừa thích hợp khác, lượng canxi dự trữ trong xương sẽsuy giảm dần, dẫn tới tình trạng mất xương và gây ra loãng xương sau đó.

Khi đã bị loãng xương thì nguy cơ gãy xương hoàn toàn cóthể xảy ra như: gãy lún đốt sống (hậu quả là đau lưng mạn tính, giảm chiều cao,ảnh hưởng tới các tạng trong ngực và bụng), đặc biệt nặng nề là gãy cổ xươngđùi. Ước tính 20% trường hợp gãy cổ xương đùi do loãng xương có thể tử vongtrong vòng một năm sau đó.

6_24_2014_3_10_43_PM
    Thế nhưng điều đáng quan ngại hơn cả là đa số người dân vẫn chưa ý thức rõ về căn bệnh này và những hệ lụy nghiêm trọng của nó nên chưa có biện pháp phòng tránh phù hợp.
    Các chuyên gia khuyện rằng, cơ thể cần một chế độ dinh dưỡng giàu canxi và vitamin D sẽ giúp giảm nguy cơ hư tổn xương, bên cạnh đó chúng ta cần có một lối sống lành mạnh, tăng cường vận động và tập thể dục thường xuyên (đi, chạy bộ, tập yoga…).
    (Tổng hợp)

DAVITA BONE – giải pháp phòng ngừa loãng xương đơn giản.
    BTC – Nhãn hàng DAVITA BONE

6_23_2014_1_35_37_PM

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thưa bác sĩ, em hiện giờ 25 tuổi, em cũng đang có các triệu chứng của bệnh loãng xương, như đau lưng, đau các đốt tay,..Vậy bác sĩ cho em hỏi, ngoài việc uống viên sủi davita bone, em còn có thể bổ sung them vitamin D quá các loại thực phẩm nào nữa không ạ. Mong bác sĩ giải đáp giúp em
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • 53 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Tôi cũng đang gặp phải những triệu chứng như mệt mỏi và rất nhanh bị đau nhức ở phần lưng trở xuống. Do đó tôi phải dùng cac phương pháp trị liệu như massage và bổ sung các vi chất cần thiết thông qua bữa an nhưng tình hình chỉ cải thiện tạm thời. Hiện tại tôi đang đi làm và không thể nào xoay xở việc chăm sóc bản thân như lúc trước. Vậy bác sĩ cho tôi hỏi dùng Davita bone đó có thể đáp ứng được nhu cầu chăm sóc xương cho tôi được không? Xin cám ơn.
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thưa bác sĩ. Em là nhân viên văn phòng một ngày em phải ngồi trước máy tính từ 5-6h. Gần đây em có cảm giác bị nhói ở vùng lưng hay tiếp xúc với ghể! Không biết như vậy có phải là triệu chứng loãng xương không ạ? Nếu có thì bác sĩ có thể cho em biết cách giải quyết được không ạ? Em thì không có nhiều thời gian rảnh để tập thể dục. Thời gian chuẩn bị thực phẩm cũng không có nhiều, em thường hay ăn thức ăn nhanh....! Bác sĩ có giải pháp nào giúp em bổ sung được chất dinh dưỡng để phòng ngừa loãng xương không ạ?
    Em có nghe thông tin về sản phẩm Davita Bone, nhưng không biết liệu sản phẩm có an toàn không? Có xảy ra những tác dụng phụ nào không ạ?
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bác sĩ cho em biết việc tập thể dục với cường độ như thế nào là tốt để ngăn ngừa bênh loãng xương ạ! Em rất hay chạy bộ, năm nay em đã ngoài 28 tuổi nhưng thỉnh thoảng em có cảm giác bị cộm ở khớp gối và phần xương cụt. Không biết đó có phải là triệu chứng bị loãng xương không ạ?
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bây giờ nhiều bệnh nhỉ
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 60 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Mình là dân đi làm nên giờ rất hay trao đổi với đồng nghiệp về việc mua thực phẩm gì để đảm bảo vừa tốt cho sức khỏe, vừa an toàn. Tại dạo giờ hàng Tàu, thuốc nhập lậu tràn lan nên giờ cái gì cũng phải đề phòng hết. Davita bone là hàng nội hay ngoại v? Nếu nó tốt thật thì mình sẽ thấy rõ công hiệu trong vòng bao lâu nhỉ?
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebim.th Xem bài viết
    Mình là dân đi làm nên giờ rất hay trao đổi với đồng nghiệp về việc mua thực phẩm gì để đảm bảo vừa tốt cho sức khỏe, vừa an toàn. Tại dạo giờ hàng Tàu, thuốc nhập lậu tràn lan nên giờ cái gì cũng phải đề phòng hết. Davita bone là hàng nội hay ngoại v? Nếu nó tốt thật thì mình sẽ thấy rõ công hiệu trong vòng bao lâu nhỉ?
    Mình sử dụng sản phẩm này được 1 năm rồi đó mebim, lúc trước kia thì cỡ 2 tháng thì mình thấy cơ thể khỏe hơn rồi !
    Còn về Davita Bone các bạn cứ đến các nhà thuốc tây đều có sản phẩm này hết. Đối chiếu thêm với hình ảnh trên website để kiểm chứng nhé
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocthanh0202 Xem bài viết
    Thưa bác sĩ. Em là nhân viên văn phòng một ngày em phải ngồi trước máy tính từ 5-6h. Gần đây em có cảm giác bị nhói ở vùng lưng hay tiếp xúc với ghể! Không biết như vậy có phải là triệu chứng loãng xương không ạ? Nếu có thì bác sĩ có thể cho em biết cách giải quyết được không ạ? Em thì không có nhiều thời gian rảnh để tập thể dục. Thời gian chuẩn bị thực phẩm cũng không có nhiều, em thường hay ăn thức ăn nhanh....! Bác sĩ có giải pháp nào giúp em bổ sung được chất dinh dưỡng để phòng ngừa loãng xương không ạ?
    Em có nghe thông tin về sản phẩm Davita Bone, nhưng không biết liệu sản phẩm có an toàn không? Có xảy ra những tác dụng phụ nào không ạ?
    Mẹ thanh ơi cuộc sống hiện nay ai cũng đều bận rộn quỹ thời gian còn lại rất ít ỏi nên những giải pháp chăm sóc sức khỏe như Davita Bone rất là hữu ích đấy. Vừa tiện dụng và vừa có chất lượng nè. Về khoảng chất lượng thì mẹ yên tâm mình đã sử dụng sản phẩm được hơn một năm rồi và cơ thể mình đang cảm thấy rất tốt .
    Chúc mẹ mau sử dụng và tận hưởng những lợi ích mà sản phẩm mang lại nhé
    • 82 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuythu88 Xem bài viết
    Mẹ thanh ơi cuộc sống hiện nay ai cũng đều bận rộn quỹ thời gian còn lại rất ít ỏi nên những giải pháp chăm sóc sức khỏe như Davita Bone rất là hữu ích đấy. Vừa tiện dụng và vừa có chất lượng nè. Về khoảng chất lượng thì mẹ yên tâm mình đã sử dụng sản phẩm được hơn một năm rồi và cơ thể mình đang cảm thấy rất tốt .
    Chúc mẹ mau sử dụng và tận hưởng những lợi ích mà sản phẩm mang lại nhé
    Mình dùng sản phẩm được 6 tháng rồi đùng là kết quả thật tốt. Cảm thấy khỏe xương chắc hơn hjhj
    • 82 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Hàng Việt Nam chất lượng cao đó mẹbim . Có nhiều mẹ đã sử dụng và kết quả rất ok đấy.
    Trog đó có mình mình sử dụng được 6 tháng rồi hjhj!!
    • 7 năm
    • 56 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Bác sĩ ơi em vừa bị té 2 tháng trước bị gãy xương ở bàn tay. Bây h em đã tháo bột nhưng chỗ tay đó vẫn còn đau và thỉnh thoảng hay nhức. Liệu em có thể dùng sản phẩm này để bổ sung canxi cho chỗ tay gãy đó được không ạ? Mấy mẹ nào biết giúp em luôn với
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 32 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Davita Bone này có ưu điểm gì khác so với sữa vậy bác sĩ
    • 7 năm
    • 56 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Hóng trả lời của mọi người.
    • 49 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Đọc bài này em thấy hơi lo lắng cho sức khỏe quá. Em đi làm ngồi máy tính suốt, về đến nhà nhiều khi phải lao vào nấu ăn, dọn dẹp nhà cửa nữa nên thỉnh thoảng cũng hay đau lưng. Nhưng may mắn là em có dành chút thời gian buổi sáng để tập yoga nên chỉ cần nghỉ ngơi thì cơn đau cũng giảm đi phần nào. Không biết em có bị loãng xương không hay chỉ nhức mỏi do ngồi nhiều thôi nữa. Nhưng em cũng muốn dùng thử DavitaBone để bổ sung thêm canxi với vitamin D. Không biết là sản phẩm này chỉ dành cho người bị loãng xương thôi hay là sản phẩm phụ trợ có thể giúp ngăn ngữa loãng xương nữa. Các mẹ có ai biết giải đáp giúp em với nhé. Được em sẽ mua về dùng ngay hihi...
    • 108 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Chào bạn,

Daviata Bone là sản phẩm của công ty Dược Hâu Giang, một công ty Dược rất uy tín trên thị trường Việt Nam, nên bạn có thể yên tâm sử dung bạn nhé!

Thân
    • 108 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi davynguyen Xem bài viết
    Thưa bác sĩ, em hiện giờ 25 tuổi, em cũng đang có các triệu chứng của bệnh loãng xương, như đau lưng, đau các đốt tay,..Vậy bác sĩ cho em hỏi, ngoài việc uống viên sủi davita bone, em còn có thể bổ sung them vitamin D quá các loại thực phẩm nào nữa không ạ. Mong bác sĩ giải đáp giúp em
    Chào em, Có 2 vấn đề em cần quan tâm, thứ nhất ở tuổi 25 xương đang phát triển tới mức độđỉnh nên em không thể bị loãng xương; thứ hai loãng xương là bệnh diễn tiến âm thầm không triệu chứng, cho nên các triệu chứng đau lưng, đau khớp của em không thể do loãng xương. Tuy nhiên để sức khỏe xương em được phát triển tối ưu, em cần được cung cấp đầy đủ calci vitamin D theo các khuyến cáo là 1000mg calci/ ngày và vitamin D 800-1000IU/ ngày. Nhu cầu này em có thể dễ dàng đạt được bằng viên bổ sung calci-vitamin D Davita Bone. Ngoài ra, nguồn vitamin D chủ yếu là từ tiếp xúc với ánh nắng mặt trời.Nhiều nghiên cứu cho thấy vào mùa hè chỉ cần phơi nắng trong vòng vài phút, cơ thể đã sản xuất được trung bình 10.000 IU vitamin D. Trong khi đó, thực phẩm chúng ta dùng hàng ngày chứa rất ít vitamin D. Bên cạnh sữa, các loại cá giàu chất dầu như cá hồi, cá tuyết, cá thu, cá trích có lượng vitamin D cao hơn những cá khác. Nấm phơi khô cũng chứa vitamin D. Nhưng sữa, cá và nấm trên đây cũng chỉ cung cấp khoảng 200-500 IU vitamin D tùy vào liều lượng ăn uống. Ngũ cốc chỉ chứa khoảng 40 – 50 IU/ mỗi khẩu phần ăn. Do đó, ở những vùng nhiệt đới, nên tận dụng nguồn ánh nắng mặt trời làm nguồn cung cấp vitamin D; riêng ở những nơi thiếu ánh nắng, cần bổ sung viên vitamin D.
    Thân.
    • 108 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi menhim.bb Xem bài viết
    Tôi cũng đang gặp phải những triệu chứng như mệt mỏi và rất nhanh bị đau nhức ở phần lưng trở xuống. Do đó tôi phải dùng cac phương pháp trị liệu như massage và bổ sung các vi chất cần thiết thông qua bữa an nhưng tình hình chỉ cải thiện tạm thời. Hiện tại tôi đang đi làm và không thể nào xoay xở việc chăm sóc bản thân như lúc trước. Vậy bác sĩ cho tôi hỏi dùng Davita bone đó có thể đáp ứng được nhu cầu chăm sóc xương cho tôi được không? Xin cám ơn.
    Chào bạn,
    Đaulưng rất phổ biến trong dân số, ai cũng có thể bị đau lưng, tuy nhiên lứa tuổilao động 20-50 là thường bị nhất và thường làđau lưng cơ năng lành tính có liênquan đến khuân vác nặng, ngồi hoặc đứng quá lâu, làm việc sai tư thế, mang giàygót cao…. Đau lưng cơ năngthường tự khỏi trong vòng vài ngày đến vàituần. khôngcần những biện pháp điều trị đặc hiệu ngoại trừ vận động, vật lý trị liệu giúpgiữ cột sống đàn hồi, tránh đau lưng tái phát và kéo dài. Bổ sung các vi chất cầnthiết thông qua bữa ăn không có vai trò giúp cải thiện đau lưng. Tuy nhiên viênDavita Bone với thành phần chủ yếu là calci và vitamin D là những thành phầnthiết yếu cho xương phát triển giúp phòng ngừa loãng xương hữu hiệu, và việc bổsung calci vitamin D chỉ có hiệu quả cao nếu phối hợp với vận động phù hợp. Trongtrường hợp đau lưng kéo dài hoặc tái phát nhiều lần cần đến trung tâm y tếchuyên khoa như khoa Cơ Xương Khớp BV Nhân Dân 115 để được khám và thựchiện một số xét nghiệm cần thiết.
    Thân.
    • 108 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocthanh0202 Xem bài viết
    Chào bạn,
    Đaulưng rất phổ biến trong dân số, ai cũng có thể bị đau lưng, tuy nhiên lứa tuổilao động 20-50 là thường bị nhất và thường làđau lưng cơ năng lành tính có liênquan đến khuân vác nặng, ngồi hoặc đứng quá lâu, làm việc sai tư thế, mang giàygót cao…. Đau lưng cơ năngthường tự khỏi trong vòng vài ngày đến vàituần. khôngcần những biện pháp điều trị đặc hiệu ngoại trừ vận động, vật lý trị liệu giúpgiữ cột sống đàn hồi, tránh đau lưng tái phát và kéo dài. Bổ sung các vi chất cầnthiết thông qua bữa ăn không có vai trò giúp cải thiện đau lưng. Tuy nhiên viênDavita Bone với thành phần chủ yếu là calci và vitamin D là những thành phầnthiết yếu cho xương phát triển giúp phòng ngừa loãng xương hữu hiệu, và việc bổsung calci vitamin D chỉ có hiệu quả cao nếu phối hợp với vận động phù hợp. Trongtrường hợp đau lưng kéo dài hoặc tái phát nhiều lần cần đến trung tâm y tếchuyên khoa như khoa Cơ Xương Khớp BV Nhân Dân 115 để được khám và thựchiện một số xét nghiệm cần thiết.
    Thân.
    • 108 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongtam1808 Xem bài viết
    Bác sĩ cho em biết việc tập thể dục với cường độ như thế nào là tốt để ngăn ngừa bênh loãng xương ạ! Em rất hay chạy bộ, năm nay em đã ngoài 28 tuổi nhưng thỉnh thoảng em có cảm giác bị cộm ở khớp gối và phần xương cụt. Không biết đó có phải là triệu chứng bị loãng xương không ạ?
    Chào em,
    Có 2 vấn đề em cần quan tâm, thứ nhất ở tuổi 28 xương đang phát triển tới mức độ đỉnh nên em không thể bị loãng xương; thứ hai loãng xương là bệnh diễn tiến âm thầm không triệu chứng, cho nên các triệu chứng đau lưng, đau khớp của em không thể do loãng xương.Em không nên lo lắng thái quá , tuy nhiên em cũng cần chế độ ăn uống đầy đủ và bổ sung Calci, Các triệu chứng em miêu tả khó chuẩn đoán bệnh của em, cho nên, e cần đến bệnh viện chuyên khoa để thăm khám dưới sự chuẩn đoán của bác sĩ nhé.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2