TIN TÀI TRỢ.

Vì sao thức ăn giàu chất sắt rất quan trọng với trẻ trong giai đoạn ăn dặm?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.16K Lượt đọc
  • 52 Trả lời

Xem Kết quả bình chọn: Vì sao thức ăn giàu chất sắt rất quan trọng với trẻ trong giai đoạn ăn dặm?

• Sắt quan trọng cho sự phát triển của não bộ, nguồn dự trữ sắt của trẻ sẽ giảm dần sau 4 -6 tháng vì thế bổ sung vi chất sắt là điều rất quan trọng cho trẻ trong giai đoạn ăn dặm

2.94%
  • Từ 7-12 tháng tuổi, bé cần 11mg nguyên tố sắt mỗi ngày, bổ sung thông qua thức ăn, nhiều gấp 3 lần so với nhu cầu của người lớn tính trên mỗi kg cân nặng

0%
  • Thiếu hụt sắt là phổ biến nhất trong các loại thiếu hụt dinh dưỡng ở trẻ em dễ gây ra suy dinh dưỡng và các bệnh về sau

0%
  • Các ý trên

97.06%
Multiple Choice Poll.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 183 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Chào các thành viên,

BTC_CERELAC mời các thành viên tham gia khảo sát thứ nhất với chủ đề "Vì sao thức ăn giàu chất sắt rất quan trọng với trẻ trong giai đoạn ăn dặm? "

Cách thức dự thi:

Thành viên tham gia trắc nghiệm, chọn đáp án mà bạn thấy đúng nhất, đồng thời tham gia comment ngay trong topic như sau:

- Đáp án bạn chọn là:
    - Giải thích tại sao bạn lại chọn đáp án đó:

Thời gian tham gia trả lời câu hỏi 1 : từ ngày 20.06 đến hết ngày 22.06

Quà tặng: BTC sẽ chọn ra 5 câu trả lời chính xác và thảo luận hay nhất để trao 5 phần quà, mỗi phần quà là 1 hộp CERELAC sữa chua kèm theo 1 quyển "Sổ tay ăn dặm"

Thân ái,
    BTC_CERELAC
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,181 Bài viết

• 3,994 Được cảm ơn

Mình chọn đáp án D, tất cả các đáp án trên.
    Thiếu sắt không chỉ dẫn đến tình trạng thiếu máu mà còn gây ra nhiều vấn đề nguy hiểm về sức khỏe khác cho bé nói riêng và sức khỏe của con người nói chung. Thiếu chất sắt bé sẽ bị suy giảm sức đề kháng nên dễ ốm yếu, bệnh tật giảm khả năng vận động và học hỏi dẫn đến tình trạng chậm tiếp thu và kém thông minh.

Sau 6 tháng là thời điểm thích hợp cho trẻ ăn dặm, cho ăn dặm đúng thời điểm là mấu chốt quan trọng để trẻ không thiếu hoặc thừa chất sắt. Rau xanh, thịt đỏ... là nguồn thực phẩm tự nhiên giàu sắt.
    Nhu cầu 1 ngày của trẻ từ 6 -12 tháng tuổi là 11mg sắt/ ngày.Trong khi đó 100g thit bò có 2,7 mg sắt, 100g gan heo có 12mg sắt. Tức là trẻ phải ăn một khối lượng thức ăn khá lớn: 400g thit bò, hoăc 100g gan heo mới đạt yêu cầu đủ về bổ sung chất sắt trong một ngày. Cần lưu ý là chỉ 10% sắt trong thức ăn là được hấp thu.
    Ngoài ra, do dạ dày nhỏ, trẻ không thể ăn được nhiều thức ăn này cùng một lúc để đảm bảo đủ lượng sắt cần thiết, vì vậy có thể gây nên tình trạng thiếu sắt.

Cách chế biến thức ăn dặm không đúng cách làm mất chất cũng là nguyên nhân chính gây ra tình trạng thiếu sắt ở trẻ.
    Khoảng thiếu hụt sắt lớn nhất vào lúc bé từ 6 -12 tháng và nguy cơ thiếu máu lớn nhất cũng ở nhóm tuổi này.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,860 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đáp án của mình là D: tất cả phương án trên.
    Lúc mình mang thai, bác sỹ luôn dặn mình phải uống viên sắt để cung cấp đủ sắt cho con. Chất sắt cực kỳ quan trọng trong sự phát triển não bộ đấy các mẹ! Nói đến thiếu hụt sắt, mình đang lo lắng đây các mẹ, làm thế nào để biết con vẫn được cung cấp lượng chất sắt cần thiết? Nhất là trong giai đoạn ăn dặm cực kỳ quan trọng của con, con ko chịu ăn thịt, rau quả thì phải làm thế nào ạ? Có mẹ nào chia sẻ với mình nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,171 Bài viết

• 348 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Câu hỏi này BTC mới post lên nè!
    Mình cũng chọn đáp án D, tất ả các phương án trên.
    Mình mới đọc các bài viết của BTC, mình mới biết thiếu sắt cũng khiến bé bị giảm sức đề kháng và khả năng miễn dịch. Thiếu sắt cũng nguy hiểm như thiếu vitamin A và thiếu canxi hay bất kỳ các loại vitamin và khoáng chất nào khác. mà các bé thường ăn uống rất kén chọn do hệ tiêu hóa chưa đủ khỏe mạnh để hấp thu các loại dinh dưỡng khác nhau, những lọa đạm thô, cho nên các con rất dễ bị thiếu vitamin, khoáng chất, đặc biệt là sắt.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 687 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ chọn đáp án D hết, mình cũng chọn D cho có hội có thuyền nha. Hi..hi...
    Nói đùa là chốc hội có thuyền, chứ thực tế là mình cũng thấy đáp án D có lý. Vì sắt là một khoáng chất quan trọng cho việc phát triển não bộ và cả sức đề kháng nữa. Người lớn có nguy cơ thiếu sắt thì trẻ con cũng có vì quá trình ăn uông sinh hoạt, mình không đảm bảo được giá tri dinh dưỡng trong thực phẩm có được bảo đảm hay không?
    • 2,016 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Câu D! Lúc mang thai, bác sỹ luôn dặn mẹ phải uống viên sắt để cung cấp đủ sắt cho con. Chất sắt cực kỳ quan trọng trong sự phát triển não bộ đấy các mẹ!
    Tất cả vì khoảng trời riêng của con
    • 2,016 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các bậc cha mẹ cần làm gì để tránh thiếu máu thiếu sắt cho con mình?

- Cho trẻ bú sữa mẹ hoàn toàn đến 4 tháng tuổi.
    - Nếu không có sữa mẹ, cho trẻ bú sữa đã bổ sung sắt. Không cho bú sữa đặc có đường vì hầu như rất ít hoặc không có sắt.
    - Từ 4 tháng tuổi, bé cần được bắt đầu ăn dặm với bột có nhiều sắt và thêm dần các loại thức ăn có sắt (rau, quả, nước thịt...).
    - Đối với trẻ sinh non, sinh đa thai, nên cho uống thêm viên sắt từ tháng thứ 2 hoặc thứ 3 (nếu trẻ xanh và có các triệu chứng thiếu máu), mỗi ngày 15-20mg/kg cân nặng, nếu có thiếu máu thì tăng dần đến 30 mg/kg cân nặng của trẻ. Ngoài ra, nên cho các trẻ này sớm ăn thêm nước thịt ép, súp rau.
    - Đối với trẻ sinh đủ tháng, nên cho ăn dặm thêm các chất ngoài sữa từ tháng thứ 4.
    - Nên chậm cho trẻ bú thêm sữa bò, chỉ nên bắt đầu cho thêm nếu cần vào khoảng tháng thứ 9 hay tháng 12. Nếu cho thêm trước thời gian trên, do dạ dày chưa trưởng thành, rất kém tiêu hóa sữa bò nên dễ gây hậu quả đi tiêu ra máu ít hay nhiều.
    • 2,016 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Làm thế nào để giúp trẻ hấp thu chất sắt tốt nhất?

Khi trẻ bắt đầu ăn dặm thêm, sắt trong thức ăn sẽ dễ hấp thu nhờ vitamin C có trong rất nhiều loại trái cây và nước ép trái cây. Nói chung, sắt có trong thịt dễ hấp thu hơn sắt chứa trong các loại rau củ.
    • 2,016 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em có đọc được thông tin là khi bé sinh ra, cơ thể bé đã có một lượng chất sắt dự trữ cho sự phát triển về sau. Đến tầm 4 -6 tháng, lượng chất sắt này sẽ giảm đi, khi đó cần phải chú ý đến các thức ăn giàu sắt cho con đấy!
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng xin chọn đáp án D, tất cả các ý trên. Lúc mang thai, bác sỹ luôn dặn mình phải uống viên sắt để cung cấp đủ sắt cho con. Chất sắt cực kỳ quan trọng trong sự phát

triển não bộ đấy các mẹ!
    • 4,860 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    Mình cũng xin chọn đáp án D, tất cả các ý trên. Lúc mang thai, bác sỹ luôn dặn mình phải uống viên sắt để cung cấp đủ sắt cho con. Chất sắt cực kỳ quan trọng trong sự phát

triển não bộ đấy các mẹ!
    Câu này cả nhà mình ai cũng trả lời đúng nè, đúng là sắt rất quan trọng ngay từ khi mới mang thai, mà mình con thấy bảo uống trước khi chuẩn bị có em bé cũng rất tốt.Vậy nên sắt quan trọng cho sự phát triển của não bộ, nguồn dự trữ sắt của trẻ sẽ giảm dần sau 4 -6 tháng vì thế bổ sung vi chất sắt là điều rất quan trọng cho trẻ trong giai đoạn ăn dặm . Vậy nên bổ sung sắt vào bữa ăn hàng ngày cho con như thế nào là hợp lý các mẹ nhỉ?
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    đúng vậy, kiến thức cơ bản mà nên ngày từ mang thai chúng ta đã phải bổ sung sắt khi thai nhi được 6 tháng. Tham gia diễn đàn mới thấy nhiều mẹ kiến thức am hiểu rộng lắm nhé
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuhien2008 Xem bài viết
    Câu này cả nhà mình ai cũng trả lời đúng nè, đúng là sắt rất quan trọng ngay từ khi mới mang thai, mà mình con thấy bảo uống trước khi chuẩn bị có em bé cũng rất tốt.Vậy nên sắt quan trọng cho sự phát triển của não bộ, nguồn dự trữ sắt của trẻ sẽ giảm dần sau 4 -6 tháng vì thế bổ sung vi chất sắt là điều rất quan trọng cho trẻ trong giai đoạn ăn dặm . Vậy nên bổ sung sắt vào bữa ăn hàng ngày cho con như thế nào là hợp lý các mẹ nhỉ?
    • 678 Bài viết

• 683 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi morningstar_186 Xem bài viết
    Em có đọc được thông tin là khi bé sinh ra, cơ thể bé đã có một lượng chất sắt dự trữ cho sự phát triển về sau. Đến tầm 4 -6 tháng, lượng chất sắt này sẽ giảm đi, khi đó cần phải chú ý đến các thức ăn giàu sắt cho con đấy!
    Khi bé sinh ra, vốn được mẹ dự trữ cho nhiều chất lắm, nhưng mỗi ngày bé lại mỗi lns lên, mỗi ngày một lớn thì nhu cầu của các bé về các loại chất dinh dưỡng, vitamin, khoáng chất lại nhiều lên. Nếu không biết cách chăm sóc và bổ sung cho bé, thì nguy cơ bé bị thiếu chất, còi, chậm lớn rất cao.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,181 Bài viết

• 3,994 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    đúng vậy, kiến thức cơ bản mà nên ngày từ mang thai chúng ta đã phải bổ sung sắt khi thai nhi được 6 tháng. Tham gia diễn đàn mới thấy nhiều mẹ kiến thức am hiểu rộng lắm nhé
    Mình bị thiếu sắt từ hồi chưa mang bầu, nên khi biết có bầu một cái thì bác sĩ kê bổ sung sắt luôn. Vì thế, đến lúc có con, mình chú ý lắm đến tình hình dinh dưỡng của con, làm sao để con không bị thiếu máu, hay thiếu bất kỳ một loại vitamin hay khoáng chất nào cả.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,105 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình chọn đán D: Tất cả phương án trên. Sắt rất quan trọng cho sự phát triển của não bộ, nguồn dự trữ sắt của trẻ sẽ giảm dần sau 4 -6 tháng vì thế bổ sung vi chất sắt là điều rất quan trọng cho trẻ trong giai đoạn ăn dặm. Sắt còn là một chất dinh dưỡng rất cần thiết cho sự tăng trưởng và phát triển của trẻ em. Chất sắt giúp đem dưỡng khí từ phổi đến khắp cơ thể cũng như giúp bắp thịt trữ và dùng dưỡng khí. Nếu ăn vào không đủ chất sắt, các em sẽ bị tình trạng gọi là thiếu chất sắt, đưa đến –tùy theo thiếu nhiều hay ít – những tình trạng như thiếu dự trữ chất sắt cho đến bệnh thiếu máu, tức máu thiếu những tế bào hồng huyết cầu khỏe mạnh để chuyên chở dưỡng khí đến các tế bào, đem năng lượng cũng như mầu sắc hồng hào cho da thịt. Nếu không được chữa đúng lúc, tình trạng thiếu chất sắt sẽ gây ra chậm phát triển trí óc cũng như thân thể.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,105 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi filboy8x Xem bài viết
    Mình bị thiếu sắt từ hồi chưa mang bầu, nên khi biết có bầu một cái thì bác sĩ kê bổ sung sắt luôn. Vì thế, đến lúc có con, mình chú ý lắm đến tình hình dinh dưỡng của con, làm sao để con không bị thiếu máu, hay thiếu bất kỳ một loại vitamin hay khoáng chất nào cả.
    Mang thai là phải bổ sung viên sắt ngay mẹ nó à, mình ngày trước sinh xong vẫn còn duy trì uống viên sắt 1 tháng đó, thấy tầm quan trọng của nó nên khi cho con ăn dặm mình cũng tìm hiểu rất kỹ những thực phầm giàu chất sắt và vitamin để giúp con được phát triển khoẻ mạnh.
    • 80 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Em chọn đáp án D. Sắt dự trữ trong cơ thể bé trong suốt thời kỳ mang thai của mẹ sẽ đủ cho sự phát triiển não bộ cho bé trong thời kỳ 4-6 tháng. Sau đó, đến thời điểm ăn dặm thì lượng dự trữ này không còn bao nhiêu nữa nên cần phải bổ sung thêm qua thức ăn hàng ngày. Một điều quan trọng nữa là vitamin C sẽ giúp cơ thể hấp thu chất sắt tốt hơn. Chính vì vậy mà trong nhiều loại thực phẩm dinh dưỡng, trong đó có bột CERELAC, luôn bổ sung thêm sắt và vitamin C để đáp ứng nhu cầu này của bé.

Nãy giờ em phải hì hụi đọc thông tin để trả lời khảo sát, hy vọng em có quà cho cháu nhà em
    • 1,702 Bài viết

• 524 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ nhà mình thông thái thật, không mẹ nào trả lời sai hết. Công nhận chất sắt quan trọng đối với trẻ nhỏ thật đó.Mình đọc được rất nhiều thông tin, nên mình phải chú ý đến việc bổ sung chất sắt cho con mới được, may mà mình cũng đang cho con ăn bột Cerelac có bỏ sung sắt và các vitamim cần thiết cho con .
    • 4,860 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình có đọc được thông tin là từ khi bé sinh ra, cơ thể bé đã có 1 lượng chất sắt dự trữ cho sự phát triển về sau. Đến tầm 4-6 tháng, lượng chất sắt này sẽ giảm đi, khi đó cần phải chú ý đến các thức ăn giàu sắt cho con. nên mình mua bột dinh dưỡng đóng hộp của các hãng có uy tín, vì loại bột này có chứa đầy đủ các dưỡng chất cần thiết cho con.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,515 Bài viết

• 996 Được cảm ơn

Mình cũng chọn đáp án D. Sắt cần thiết cho sự phát triển của trẻ nên khi lượng sắt dự trữ trong cơ thể giảm dần khi bé được 4-6 tháng thì mẹ phải chú ý bổ sung để đáp ứng đủ nhu cầu cho bé. Thời điểm đó cũng là lúc bé bắt đầu ăn dặm nên những thức ăn giàu sắt nên được mẹ ưu tiên. Mình thấy bột dinh dưỡng CERELAC có bổ sung cả sắt và vitamin C, giúp hấp thu sắt tốt hơn, nên khá phù hợp với các bé trong giai đoạn tập ăn dặm đó các mẹ.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3