TIN TÀI TRỢ.

Nếu chế độ ăn thiếu hụt vitamin A/D/chất sắt…thì có thể bổ sung bằng cách nào?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 420 Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,588 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Con nhà mình tròn 6 tháng tuổi nặng 7kg, cháu trộm vía ăn ngủ tốt nhưng mình cảm giác bé không được khỏe mạnh như các bé khác, và điều làm mình lo lắng là hình như chế độ ăn của bé thiếu hụt vitamin , chất sắt, vì bé không thích ăn rau, quả, thịt mà chỉ thích ăn cá trắng, loại cá đồng, cả bữa chén nửa con cá ý. Mình có nên tự bổ sung các loại vitamin này bằng cách mua thuốc ngoài quầy hay là cố gắng nhồi nhét cho con các thức ăn có vitamin này, cho dù con không hợp tác, các mẹ giúp mình với

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,798 Bài viết

• 512 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn ơi, bổ sung các cho con các loại vitamin mua ở hiệu thuốc thì nên theo chỉ định của bác sỹ vì mình không chắcchắn được còn mình thiếu thừa như thế nào, tuy nhiên con 6 tháng đến tuổi ăn dặm thì nên cho ăn dặm bột ngũ cốc Nestle Cerelac, mình cứ nghĩ bột ở nhà mình tự xay thì đảm bảo hơn tuy nhiên do cách chế biến của mình mà các chất dinh dưỡng bị hao hụt rất nhiều, như bột Cerelac khi nấu 50g bột thì lượng canxi là 65% nhưng mình tự nấu 50g bột thì lượng canxi chỉ có 14% thôi... rất nhiều ví dụ khác nữa, mẹ nó thử tham khảo xem nhé, sẽ rất tốt cho con bạn đấy, vì con bạn đang trong độ tuổi tập ăn dặm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 4,235 Bài viết

• 654 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bibebu Xem bài viết
    Bạn ơi, bổ sung các cho con các loại vitamin mua ở hiệu thuốc thì nên theo chỉ định của bác sỹ vì mình không chắcchắn được còn mình thiếu thừa như thế nào, tuy nhiên con 6 tháng đến tuổi ăn dặm thì nên cho ăn dặm bột ngũ cốc Nestle Cerelac, mình cứ nghĩ bột ở nhà mình tự xay thì đảm bảo hơn tuy nhiên do cách chế biến của mình mà các chất dinh dưỡng bị hao hụt rất nhiều, như bột Cerelac khi nấu 50g bột thì lượng canxi là 65% nhưng mình tự nấu 50g bột thì lượng canxi chỉ có 14% thôi... rất nhiều ví dụ khác nữa, mẹ nó thử tham khảo xem nhé, sẽ rất tốt cho con bạn đấy, vì con bạn đang trong độ tuổi tập ăn dặm.
    Đồng ý với bạn là ko nên tự bổ sung vitamin mà ko có sự hướng dẫn của bác sỹ, sẽ nguy hiểm cho bé vì còn quá nhỏ.

Mình nghĩ là bột dinh dưỡng thì có thành phần bổ sung giống sữa công thức nhưng lượng tinh bột chiếm nhiều hơn, vẫn cho ăn xen kẽ bột với các loại thức ăn mình tự chế biến các mẹ nhỉ?
    • 183 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi happyvalley Xem bài viết
    Con nhà mình tròn 6 tháng tuổi nặng 7kg, cháu trộm vía ăn ngủ tốt nhưng mình cảm giác bé không được khỏe mạnh như các bé khác, và điều làm mình lo lắng là hình như chế độ ăn của bé thiếu hụt vitamin , chất sắt, vì bé không thích ăn rau, quả, thịt mà chỉ thích ăn cá trắng, loại cá đồng, cả bữa chén nửa con cá ý. Mình có nên tự bổ sung các loại vitamin này bằng cách mua thuốc ngoài quầy hay là cố gắng nhồi nhét cho con các thức ăn có vitamin này, cho dù con không hợp tác, các mẹ giúp mình với
    Chào bạn,

BS Nguyễn Thị Hoa trả lời bạn như sau:

Con bạn đã có nguy cơ suy dinh dưỡng vì cân nặng tối thiểu là 6,4kg. Bạn không nên "nhồi nhét" những thức ăn bé không thích vì mới 6 tháng bé mới tập ăn dặm thôi.Lượng cá như vậy là quá nhiều. Bạn hãy cho bé ăn bột Cerelac vì bột đó có bổ sung vi chất dinh dưỡng. Nếu bé không tăng cân thì bạn hãy đưa bé đi khám BS chuyên khoa dinh dưỡng để bổ sung thuốc đúng liều, không nên tự ý mua thuốc cho bé.

Thân ái
    • 45 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_CERELAC Xem bài viết
    Chào bạn,

BS Nguyễn Thị Hoa trả lời bạn như sau:

Con bạn đã có nguy cơ suy dinh dưỡng vì cân nặng tối thiểu là 6,4kg. Bạn không nên "nhồi nhét" những thức ăn bé không thích vì mới 6 tháng bé mới tập ăn dặm thôi.Lượng cá như vậy là quá nhiều. Bạn hãy cho bé ăn bột Cerelac vì bột đó có bổ sung vi chất dinh dưỡng. Nếu bé không tăng cân thì bạn hãy đưa bé đi khám BS chuyên khoa dinh dưỡng để bổ sung thuốc đúng liều, không nên tự ý mua thuốc cho bé.

Thân ái
    Bs ơi, con bạn ấy 7kg lận cơ mà, như vậy đâu có suy dinh dưỡng ạ
    NB 3.8kg- 50cm; 1m: 4.9kg - 56cm; 2m: 6.3kg - 59cm; 3m: 7.2kg - 61cm; 4m: 8.2kg - 64cm; 5m: 9.0kg; 6m: 9.5kg; 7m: 9.5kg; 7.5m: 9.8kg (chưa có răng nào , đã biết trườn & ngồi vững) 8.5m: 10kg (mọc 1 răng, 3ngày sau mọc thêm 1 cái nữa ở hàm dưới), 12m: 10.4kg & 79cm mọc được 2r dưới , 4r trên