Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Củ dền có tốt cho bé?

• 7 Lượt chia sẻ
  • 59.1K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy mọi người nói củ dền có nhiều chất sắt, vậy có nên nấu củ dền cho bé ăn trong thời kỳ ăn dặm không, nếu được thì lượng bao nhiêu trong một tuần. Cảm ơn BTC.
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương :Rose:
    wP3kp7

vT1Sp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,045 Bài viết

• 5,044 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Củ dền được coi là một nguồn thực phẩm giàu folate. 100gr củ dền có chứa khoảng 50kcal năng lượng, 5gr lipid, 11g carbon hydrate, 2gr sợi, và 1g protein, 312gr kali và đáp ứng được 4% nhu cầu vitamin A hằng ngày. Do vậy nhiều mẹ cho con ăn thử củ dền ngay trong gii đoạn ăn dặm nhưng em có tham khảo viện dinh dưỡng các bác sĩ đều khuyên củ dền chỉ thích hợp cho các bé 3 tuổi.Chỉ nên cho bé ăn khoảng 1-2 bữa củ dền/tuần, mỗi lần không quá 50g củ dền chị nhé.
    Ở trẻ nhỏ, nhất là trẻ bắt đầu ăn dặm, hệ tiêu hóa chưa hoàn thiện, việc hấp thu và tiêu hao lượng năng lượng nạp vào quá lớn sẽ phản tác dụng, có nhiều trường hợp dẫn tới nôn trớ, đầy bụng, phân sống. Đặc biệt có mẹ còn luộc nước củ dền để pha sữa cho con dẫn tới con bị ngộ độ, nguyên nhân là do củ dền chứa hàm lượng nitrat cao. Ăn quá nhiều củ dền gây hiện tượng methemoglobin máu. Khi ấy, bé bị tím tái, ngạt thở, nghiêm trọng hơn là dẫn tới tử vong.
    Mong các mẹ tìm hiểu kĩ thông tin trước khi tập cho con ăn thêm 1 loại thực phẩm mới nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 838 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đọc được bài báo như sau : "Củ dền là loại rau củ chứa rất nhiều nitrat, nitrit. Trẻ dưới 6 tháng tuổi có một số đặc điểm sinh lý khác với trẻ lớn hơn và người lớn, trong đó sự chuyển hóa các chất, đặc biệt là chất độc, chưa hoàn chỉnh. Nếu cho trẻ dưới 6 tháng tuổi bú sữa với nước pha củ dền trẻ sẽ uống phải một lượng lớn nitrat, nitrit. Riêng nitrat cũng sẽ bị các vi khuẩn ở đường tiêu hóa chuyển hóa thành nitrit cộng với nitrit có sẵn phân tán khắp trong máu của trẻ". Nếu cho bé tập ăn dặm bạn có thể cho bé dùng rau dền cũng rất tốt mà lại lành hơn, tuy nhiên cũng không nên dùng quá nhiều.
    • 183 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suringuyen Xem bài viết
    Mình thấy mọi người nói củ dền có nhiều chất sắt, vậy có nên nấu củ dền cho bé ăn trong thời kỳ ăn dặm không, nếu được thì lượng bao nhiêu trong một tuần. Cảm ơn BTC.
    Chào bạn,

BS Nguyễn Thị Hoa trả lời bạn như sau: Màu đỏ trong củ dền là muối Nitrat- loại muối không tốt cho bé- chứ không phải là sắt. Không nên nấu bột , cháo củ dền cho bé.

Thân ái
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 797 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hihi, lâu lâu lắm ồi mình không ăn củ dền, chỉ ăn rau dền thôi và thỉnh thoảng cũng cho con ăn nhưng nấu chung với tầm tơi cho dễ ăn.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,423 Bài viết

• 1,573 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Củ dền màu đỏ nên nhiều mẹ nghĩ là bổ máu nên hay pha sữa, cháo cho con ăn lắm nè, nguy hiểm lắm các mẹ, bé ăn nhiều có thể bị ngộ độc luôn đó. Lúc đầu mình cũng tưởng thế nhưng đọc báo mới biết thông tin. Tốt nhất giờ cho con ăn gì, uống gì cũng phải tìm hiểu kỹ lưỡng thông tin trước đã.
    Cuộc đời có bao nhiêu mà hững hờ
    • 400 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi suringuyen Xem bài viết
    Củ dền rất tốt cho bé và lại lành nữa nên mẹ có thể nấu cho bé ăn trong thời kỳ ăn dặm nhé, tuy nhiên để bé không bị chán thì 1 tuần cũng chỉ cho bé ăn 1 - 2 bữa thôi bạn ạ còn lại thì cho bé ăn đa dạng các loại rau, củ, quả khác
    • 9,729 Bài viết

• 9,721 Được cảm ơn

oh, vậy al2 ko nên cho bé ăn củ dền...mình cũng lâu rồi ko ăn củ dền, con mình nhìn màu củ dền bé cũng ko thích nên ko chịu ăn, may quá
    • 2,328 Bài viết

• 366 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_CERELAC Xem bài viết
    Chào bạn,

BS Nguyễn Thị Hoa trả lời bạn như sau: Màu đỏ trong củ dền là muối Nitrat- loại muối không tốt cho bé- chứ không phải là sắt. Không nên nấu bột , cháo củ dền cho bé.

Thân ái
    Cám ơn bác sĩ lắm, vậy mà em cứ nghĩ là chất sắt sẽ tốt cho bé lắm, tính bổ sung nhiều nhiều cho bé nữa đó chứ.
    • 8,696 Bài viết

• 5,008 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào bạn,

Thân ái
    Hu hu hôm nay mẹ cháu mới biết thông tin này, thôi từ giờ không cho con ăn củ dền nữa đâu. Cảm ơn bác sỹ nhiều ạ
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: https://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

uxRCOUjuxRCp7 TT03j8PTT03p7
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • 1,357 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Chào bạn,

Thân ái
    Cảm ơn chương trình và bác sĩ. Vậy mà lâu nay mình vẫn nghĩ là cháo củ dền rất tốt cho bé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa-hồng-xanh Xem bài viết
    Củ dền được coi là một nguồn thực phẩm giàu folate. 100gr củ dền có chứa khoảng 50kcal năng lượng, 5gr lipid, 11g carbon hydrate, 2gr sợi, và 1g protein, 312gr kali và đáp ứng được 4% nhu cầu vitamin A hằng ngày. Do vậy nhiều mẹ cho con ăn thử củ dền ngay trong gii đoạn ăn dặm nhưng em có tham khảo viện dinh dưỡng các bác sĩ đều khuyên củ dền chỉ thích hợp cho các bé 3 tuổi.Chỉ nên cho bé ăn khoảng 1-2 bữa củ dền/tuần, mỗi lần không quá 50g củ dền chị nhé.
    Ở trẻ nhỏ, nhất là trẻ bắt đầu ăn dặm, hệ tiêu hóa chưa hoàn thiện, việc hấp thu và tiêu hao lượng năng lượng nạp vào quá lớn sẽ phản tác dụng, có nhiều trường hợp dẫn tới nôn trớ, đầy bụng, phân sống. Đặc biệt có mẹ còn luộc nước củ dền để pha sữa cho con dẫn tới con bị ngộ độ, nguyên nhân là do củ dền chứa hàm lượng nitrat cao. Ăn quá nhiều củ dền gây hiện tượng methemoglobin máu. Khi ấy, bé bị tím tái, ngạt thở, nghiêm trọng hơn là dẫn tới tử vong.
    Mong các mẹ tìm hiểu kĩ thông tin trước khi tập cho con ăn thêm 1 loại thực phẩm mới nhé
    Ôi nghe thế cũng sợ nhỉ? Thế mà chị cứ nghĩ là ăn củ dền cũng chả sao, màu lại đẹp có khi bé thích chứ! May mà nghĩ thế thôi chứ lười mua (củ nó khá to mà) nên chưa cho con ăn bao giờ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ga_Kon Xem bài viết
    Củ dền màu đỏ nên nhiều mẹ nghĩ là bổ máu nên hay pha sữa, cháo cho con ăn lắm nè, nguy hiểm lắm các mẹ, bé ăn nhiều có thể bị ngộ độc luôn đó. Lúc đầu mình cũng tưởng thế nhưng đọc báo mới biết thông tin. Tốt nhất giờ cho con ăn gì, uống gì cũng phải tìm hiểu kỹ lưỡng thông tin trước đã.
    Đúng là mình cũng mới biết đấy nhé, nhưng đọc thế thì cả người lớn cũng đâu có nên ăn củ dền hả các mẹ?
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

củ dền là củ gì ạ ???????????