Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ ơi nếu thiếu hụt vitamin A/D/chất sắt, kẽm…thì sẽ gây hậu quả gì ở trẻ các mẹ, tớ gà mờ quá, giúp tớ với.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 850 Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,798 Bài viết

• 512 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trước giờ tớ cũng quan tâm đến thành phần dinh dưỡng cho con nhưng không để ý đến những vi chất cụ thể như A/D/chất sắt, kẽm mà chủ yếu là để ý đến canxi phát triển chiều cao cho con thôi, thiếu các chất trên sẽ dẫn đến tình trạng như thế nào, bác sỹ và các mom giúp tớ với ah, tớ cảm ơn rất nhiều.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,045 Bài viết

• 5,044 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo như em biết thì thiếu sắt làm trẻ chậm tăng trưởng, giảm sức đề kháng, giảm năng lực vận động.
    Thiếu kẽm nặng có thể gây các bệnh thiểu năng sinh dục, chậm lớn, viêm da, rụng tóc, rối loạn tâm thần. Ở mức độ nhẹ hơn thì chậm lớn, giảm chức năng miễn dịch, nhiễm trùng.
    Bổ sung kẽm và sắt trong quá trình ăn dặm, ngoài ra nếu muốn uống thuốc bổ thêm thì phải đi khám dinh dưỡng để bác sĩ tư vấn chị nhé. Bé nhà em đang bị thiếu sắt, bác sĩ kê thêm Ferlin cho con, em cũng đang học hỏi các mom để cho con ăn dặm đủ chất đây ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,798 Bài viết

• 512 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa-hồng-xanh Xem bài viết
    Theo như em biết thì thiếu sắt làm trẻ chậm tăng trưởng, giảm sức đề kháng, giảm năng lực vận động.
    Thiếu kẽm nặng có thể gây các bệnh thiểu năng sinh dục, chậm lớn, viêm da, rụng tóc, rối loạn tâm thần. Ở mức độ nhẹ hơn thì chậm lớn, giảm chức năng miễn dịch, nhiễm trùng.
    Bổ sung kẽm và sắt trong quá trình ăn dặm, ngoài ra nếu muốn uống thuốc bổ thêm thì phải đi khám dinh dưỡng để bác sĩ tư vấn chị nhé. Bé nhà em đang bị thiếu sắt, bác sĩ kê thêm Ferlin cho con, em cũng đang học hỏi các mom để cho con ăn dặm đủ chất đây ạ
    hiu hiu chết rồi thế là con chị thiếu chất thật rồi chị thấy con chị có nhiều biểu hiện như chậm lớn (lùn lắm ý) lười ăn, hay ốm, hôm nào chị phải cho con đi khám tư vấn dinh dưỡng xem như thế nào, bác sỹ bổ sung cái gì cho con.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 838 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì thấy thiếu sắt sẽ dẫn đến thiếu máu, trí não kém phát triển. Thiếu canxi thì bé dễ bị còi xương, phát triển thấp bé hơn các bạn. Kẽm là một chất bảo vệ chống ôxy hóa. Nó chống lại các tác dụng của một vài chất độc, kim loại nặng như cadimi và các chất ô nhiễm khác. Vì vậy thiếu bất cứ thành phần nào cũng không tốt cho sự phát triển của trẻ nhỏ.
    • 3,045 Bài viết

• 5,044 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bibebu Xem bài viết
    hiu hiu chết rồi thế là con chị thiếu chất thật rồi chị thấy con chị có nhiều biểu hiện như chậm lớn (lùn lắm ý) lười ăn, hay ốm, hôm nào chị phải cho con đi khám tư vấn dinh dưỡng xem như thế nào, bác sỹ bổ sung cái gì cho con.
    Con nhà em cũng chậm lớn, thấp hơn chuẩn, mà lại hay ra mồ hôi đầu. Xét nghiệm máu thì thiếu máu và thiếu sắt, khám lâm sàng thì có biểu hiện còi xương, thiếu canxi nên em phải vác đi khám ngay chị ạ. Ngoài thuốc bổ bác sĩ kê cho con thì e cũng chú trọng chọn các loại thực phẩm để bổ sung thêm cho con. Hành trình nan giải cho các bà mẹ nuôi con nhỏ chị nhỉ. Chị nên nhờ bác sĩ tư vấn luôn chế độ ăn cho con để đảm bảo cung cấp đủ vi chất và cân bằng các loại thực phẩm.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,798 Bài viết

• 512 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi miacoi07 Xem bài viết
    Mình thì thấy thiếu sắt sẽ dẫn đến thiếu máu, trí não kém phát triển. Thiếu canxi thì bé dễ bị còi xương, phát triển thấp bé hơn các bạn. Kẽm là một chất bảo vệ chống ôxy hóa. Nó chống lại các tác dụng của một vài chất độc, kim loại nặng như cadimi và các chất ô nhiễm khác. Vì vậy thiếu bất cứ thành phần nào cũng không tốt cho sự phát triển của trẻ nhỏ.
    hihi thực sự là tớ không hiểu biết gì về các vi chất này nên chắc chắn là con đã bị thiếu chất rồi, vì con đi học suốt ngày, mà ở trường thì làm sao mà ăn đủ chất được, rồi về nhà biếng ăn nữa nên mới nên cơ sự như này. Hy vọng bây giờ cứu vãn tình thế vẫn còn kịp ah.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,798 Bài viết

• 512 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa-hồng-xanh Xem bài viết
    Con nhà em cũng chậm lớn, thấp hơn chuẩn, mà lại hay ra mồ hôi đầu. Xét nghiệm máu thì thiếu máu và thiếu sắt, khám lâm sàng thì có biểu hiện còi xương, thiếu canxi nên em phải vác đi khám ngay chị ạ. Ngoài thuốc bổ bác sĩ kê cho con thì e cũng chú trọng chọn các loại thực phẩm để bổ sung thêm cho con. Hành trình nan giải cho các bà mẹ nuôi con nhỏ chị nhỉ. Chị nên nhờ bác sĩ tư vấn luôn chế độ ăn cho con để đảm bảo cung cấp đủ vi chất và cân bằng các loại thực phẩm.
    Có phải khám ở phòng khám dinh dưỡng không em, đúng là nuôi con cũng phải khoa học chứ không thì làm khổ con ý. Chị giờ mới biết là nấu bột có vitamin giảm tới 80% khiến chị ngạc nhiên hết sức, mẹ chồng chị nấu cho cháu kỹ quá có khi giảm đến 100% ý chứ, hèn nào con lùn hơn chuẩn rồi
    • 183 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bibebu Xem bài viết
    Trước giờ tớ cũng quan tâm đến thành phần dinh dưỡng cho con nhưng không để ý đến những vi chất cụ thể như A/D/chất sắt, kẽm mà chủ yếu là để ý đến canxi phát triển chiều cao cho con thôi, thiếu các chất trên sẽ dẫn đến tình trạng như thế nào, bác sỹ và các mom giúp tớ với ah, tớ cảm ơn rất nhiều.
    Chào bạn,

BS Nguyễn Thị Hoa trả lời bạn như sau:

Đó là các vi chất dinh dưỡng cần thiết cho trẻ. Nếu thiếu chúng, trẻ sẽ biếng ăn, chậm tăng trưởng, dễ mắc bệnh nhiễm trùng, kém thông minh. Nếu thiếu nặng có thể mù mắt (thiếu Vitamin A), thiếu máu (thiếu sắt), chậm tăng trưởng, chậm dậy thì (thiếu kẽm), còi xương (thiếu Vitamin D)...

Thân ái