TIN TÀI TRỢ.

Tuôi 24 của bạn đã đi qua như thế nào?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.02K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 9 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Có lẽ tuổi 24 là cái tuổi mà cả nam hay nữ đều ở một dấu mốc rất quan trọng trong cuộc sống. Tuổi 24 chỉ vừa mới ra trường được 1-2 năm, công việc cũng chưa có gì là ổn định, con gái thì bố mẹ giục lấy chồng, con trai lại bắt đầu lo về sự nghiệp, trách nhiệm và mơ ước. Hôm nay mình xin kể cho các bạn, các anh chị về suy nghĩ những điều mình đã và đang đi qua tuổi 24.

Chắc hẳn ai cũng có một hay nhiều mơ ước nào đó ở trong đời này, và thật sư rất tệ nếu như bạn không biết mình có một ước mơ nào, cũng không biết mình có thể làm gì và mình cần phải làm gì. Một khoảng thời gian khá dài là những sự phung phí trong cách sống, khi mà thời gian rảnh chỉ biết cà phê cà pháo với đủ đám bạn, lướt Facebook một cách vô nghĩa từng ngày như vậy. Mình còn nhận ra môt số bạn gái thường đi chơi, checkin các thứ và đam mê cái gọi là "like ảo", rồi đêm về lại bắt đầu đăng status với kiểu như "cuộc đời thật tẻ nhạt", "không ai thương hay đủ kiên nhẫn với mình" rồi các kiểu như "sao khó khăn cứ đến với tôi vậy?"... đại loại như trách cuộc đời này không công bằng với riêng họ. Nhưng họ không biết rằng trong khi họ đi chơi, đi du lịch, lướt Facebook thì những người khác đang tích cực học tập và làm việc hăng say. Họ không biết rằng cuộc đời này là do mình tự nắm lấy, mình lựa chọn, chứ không phải gọi là "số phận". Cái gọi là thành công thì mình biết là do mỗi người tự định nghĩa, nhưng ở tuổi trẻ này, chúng ta cần phải có thành tựu.

Tuổi 24, mình là một cựu sinh viên ngành Kĩ Thuật Phần Mềm của ĐH Công Nghiệp Hà Nội, vậy mà cái duyên đưa đến để mình làm một " nhà thơ", ngông cuồng và đam mê của tuổi trẻ nói với mình rằng bản thân cần làm những điều đặt biệt. "Một tập thơ đầu tay", một sự nghiệp đáng nhớ.

Và năm 23 tuổi, tức là tầm này năm ngoái, mình rời Hn và vào SG với mục đích là xuất bản tập thơ, cùng với việc sẽ tìm kiếm cơ hội cho bản thân mình. Bởi mình biết thơ chỉ là đam mê, chứ không có mang lại thu nhập cao. Mình cần một công việc có thu nhập tốt. (Các bạn biết đấy, đã là nhà thơ thì bay bổng, mà bay bổng thì không có theo chuyên lập trình được nữa ^^). Thế là năm ngoái 1 mình mình với 1 chiếc balo và bắt xe vào SG. Những ngày đầu thật khó, nhưng là những ngày tháng đáng nhớ của tuổi trẻ, mình xin vào làm nhân viên Sale cho công ty bảo hiểm, với một suy nghĩ là làm tạm để ổn định chỗ ở đã. Ngót nghét 3 tháng làm ở đó và mình nhận ra ngành Bảo Hiểm quá áp lực, mình nghĩ áp lực thật mệt mỏi, quá làm phiền người khác, chiến dịch của họ làm mình cảm thấy không vui ở trong tâm khi đi giới thiệu sản phẩm cho khách hàng. Rồi mình xin về làm Quản Lý kho kiêm hệ thống IT cho công ty sản xuất thuốc thú y với mong muốn "sự ổn định". Mình vào đó làm với sự cố gắng và nhẫn nhịn, một công ty với hệ thống không chuyên nghiệp nhưng dần mình cũng thích nghi được. Rồi ngày cứ qua ngày, mình tự dưng thấy thật tẻ nhạt và đơn điệu. Không lẽ tuổi trẻ của mình chôn vùi như thế này?

Thế là 3 tháng trước,trong một ngày đẹp trời, sếp gọi mình vào và nói: " Em nên tìm một công việc khác, phù hợp với em hơn, nêu em làm ở đây thêm một năm nữa em sẽ phung phí tuổi trẻ." Và mình nghĩ đó là một điều nên...
    Khoảng thời gian đó khá căng thẳng, mình đã "ngồi uống cf" gần 1 tháng và không làm gì để nghĩ về con đường tiếp theo.

Rồi mình mới nghĩ về nghiệp "viết" của mình, mình nghĩ về khả năng nổi bật của mình, mình có những thứ gì? mình giỏi cái gì?
    "- mình là ai?"- Mình là chính mình
    "mình là gì"- là một người rất bình thường.
    "mình cần làm gì? - ?????

Tuổi 24 và một mớ hỗn độn, trách nhiệm lớn lao, nhưng lại không có người soi đường chỉ lối. Mình đã phải tự hỏi 3 câu đó và chưa thể trả lời hết. Rồi mình xin vào làm marketting cho công ty tổ chức sự kiện ở Sài Gòn Thật bất ngờ, hầu như mình không có nhiều trở ngại, những bài viết của mình đều được sếp khá ưng ý, và mình có thể thấy sức sáng tạo của bản thân khá cao. Rồi 1 tháng trước, ông bạn mình làm youtube nó mua SH, nó kể làm tháng của nó tầm 50-90tr. Mình mới nhận ra bản thân nên làm một ngọn lửa lớn, mình cần phải nghĩ lớn và nghĩ xa. Cần phải thành công trước khi ba mẹ già đi.

Khi làm Marketting mình mới nhận ra nó tiềm năng rất lớn, mình học IT nữa, có thể kết hợp trong việc kinh doanh Website và bán hàng. Rồi mình lao đầu vào đọc sách, đủ thể loại từ kinh tế đến kế toán, kinh doanh, tâm lý... Tự dưng mình đọc với một tâm thế cần chứ không phải cố. Nên càng đọc mình càng thấy yêu sách, và đến bây giờ mình rất rất yêu nó. Hơn 1 tháng rồi ngoài giờ đi làm thì mình ở nhà đọc sách và tìm hiểu về kinh doanh, marketting.

Tuổi 24, bây giờ mình với một mong muốn là mở 1 công ty chuyên thiết kế Website chuyên nghiệp và nổi bật. Mình mới thực sự nghiêm túc trong mọi vấn đề ở cuộc sống. Mình không muốn phung phí thời gian cho nhiều việc vô bổ nữa.

Tuổi 24, mình có chân lý của cuộc đời, "Đi tìm thành công vì chân lý chứ không phải vì tiền". Và mình đang sống trong những khoảng thời gian đặc biệt, nghiêm túc và tử tế sống với bản thân cũng như mọi người xung quanh.

Tuổi 24 của bạn, nếu chưa có ước mơ thì hãy thử đặt 3 câu hỏi:
    - Bạn là ai?
    -Bạn là gì?
    Và Bạn cần làm gì?

Khi mà bạn trả lời được 3 câu đó, chắc chắn bạn sẽ biết bạn nên làm gì. Hãy tin là như thế

Chúc các bạn ở cùng tuổi với mình sẽ đều thành công nhé!

----------------------
    P/s: Nếu các bạn thích đọc thơ của mình thì có thể ghé qua Wall FB của mình nhé:

Tuổi 24 của mình là một nhà thơ
    Làm ở Sự Kiện và Giải Trí Sài Gòn
    Và sắp sửa sẽ kinh doanh bên: Webhere.vn - Web ở đây
    Hãy đi đến cuối con đường
    Rồi sẽ gặp người mình thương...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đã vượt qua tuổi 24 và vẫn đang thử nghiệm tất cả mọi thứ để tìm được cái phù hợp mình nhất.