TIN TÀI TRỢ.

Tình bạn khác giới là tình cảm trong sáng, phụ nữ đừng vì tình yêu mà đánh mất tình bạn này!

• 118 Lượt chia sẻ
  • 7.23K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 127 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

Không biết có chị nào rơi vào trường hợp giống em không? Số là em có thằng bạn nối khố quen từ thuở còn… nằm trong nôi. Ba má em và ba má nó là bạn chí cốt cùng nhau lập nghiệp. Hai nhà thường xuyên qua lại thân thiết nên không cần phải nói thì các chị cũng hiểu là em và nó thân nhau như thế nào. Ông bà hai nhà cũng có ý làm mai cho tụi em nhưng mỗi lần đề cập đến vấn đề này là tụi em lại cười nghiêng ngả, hai đứa con trai con gái gọi nhau là “mày tao”, lúc nhỏ còn cùng nhau tè bậy thì yêu kiểu nào mà yêu được.

Chơi với nhau hai mươi mấy năm, em và nó cùng vượt qua biết bao vui buồn và những thời khắc quan trọng của tuổi trẻ, những kỳ thi cử cam go, những mâu thuẫn với người lớn, những ước muốn đương dang dở… Mọi người đều nhìn tụi em với ánh mắt như thể sớm muộn hai đứa này cũng thành đôi, nhưng em và nó đều hiểu tình cảm của tụi em là tình bạn đơn thuần, một tình bạn khác giới trong sáng mà cả hai đứa cùng trân quý. Thỉnh thoảng nó lại bỗ bã rủ em đi ăn uống: “Ê, chán quá, đi ăn cái gì không mày?”. Em chẳng thấy có vấn đề gì khi bạn thân của mình là một thằng con trai cả.

Rồi thì em cũng có bạn trai, nó cũng có bạn gái. Em những tưởng là đời mình may mắn lắm, vì có được cả tình bạn lẫn tình yêu. Nhưng chẳng hiểu tại sao sau một thời gian quen nhau bạn trai của em lại nổi cơn ghen tuông vô cớ, nghi ngờ mối quan hệ của em với thằng bạn nối khố, còn buộc em phải cắt đứt quan hệ, từ bỏ tình bạn này. Bạn trai em thường hậm hực bảo em rằng: “Làm gì có tchuyện bạn bè giữa đàn ông và đàn bà. Em và thằng đó thân nhau như vậy, gặp mặt, ăn uống, nói chuyện thường xuyên, ai biết được lúc nào thân thiết đến mức... lăn lên giường luôn!”. Em nghe thế thì phẫn nộ đến đỏ hết mặt mũi.

quan_h_tay_ba
    Tình bạn khác giới trong sáng vẫn có tồn tại trong cuộc sống. Nguồn: Internet

Rồi bạn trai em thậm chí còn có hành động giám sát như đọc tin nhắn, kiểm tra cuộc gọi của em… Em cảm thấy việc này rất vô lý và không đồng ý. Mối quan hệ của em và bạn trai vì thế mà càng ngày càng căng thẳng, cãi vã cũng ngày càng nhiều hơn, cuối cùng thì chia tay.

Chắc nhiều chị sẽ cho rằng em dại dột, vụng về, không biết ứng xử sao cho khéo léo trong tình cảnh này, sẽ trách em lập lờ trong chuyện tình cảm. Nhưng giả sử có thể quay lại lúc đầu, em vẫn sẽ hành xử như thế và chấp nhận chia tay, không phải vì em không đủ yêu bạn trai mình, cũng không phải vì em có chút tình cảm nào vượt quá mức tình bạn với cậu bạn thân, mà là vì em không thể chấp nhận được việc bản thân mình bị tước mất quyền tự chủ về các mối quan hệ trong đời sống.

Người ta thường có định kiến về tình bạn khác giới, cho rằng tình bạn này chỉ tồn tại trong “ảo tưởng”. Giữa đàn ông và phụ nữ luôn có một lực hấp dẫn phái tính nên khó có thể duy trì một mối quan hệ gần gũi nhưng trong sáng lâu dài. Nhưng em thì không nghĩ như vậy. Khi hai người khác giới ý thức rõ về quan hệ của họ và khi mối quan hệ ấy được xây dựng trên nền tảng thấu hiểu và cảm thông của tình bạn thì họ hoàn toàn có thể kiểm soát được lực hấp dẫn giới tính đó. Em và cậu bạn thân của em là một ví dụ, tụi em từng thẳng thắn thừa nhận là không hề cảm thấy sức hấp dẫn nào từ đối phương.

Em cũng không nghĩ là vì tình yêu mà phải từ bỏ tình bạn. Nhiều chị cho rằng giữa tình yêu và tình bạn thì tình yêu vẫn có sức nặng hơn, vì người yêu thì chỉ có một còn bạn bè thì có đầy. Trước việc phải lựa chọn giữa tình yêu và tình bạn, nhiều chị chắc sẽ từ bỏ tình bạn mà giữ lấy tình yêu. Nhưng em cho rằng là một người phụ nữ hiện đại, chị em chúng ta cần phải độc lập và tự chủ trong các mối quan hệ của mình. Em sẽ không vì yêu cầu của bạn trai và vì níu kéo tình yêu này mà quay mặt lại với người bạn đã ở bên cạnh mình hai mưới mấy năm nay.

Em nghĩ phụ nữ chúng ta, bằng cách ứng xử ngay thẳng, có thể chứng tỏ rằng chúng ta hoàn toàn có thể kiểm soát mọi mối quan hệ của mình, nhất là mối quan hệ với người khác giới. Phụ nữ sẽ đánh mất chính mình, đánh mất sự tự chủ khi để nỗi sợ hãi những lời dị nghị và những định kiến về sự khác biệt giữa nam nữ quyết định những mối quan hệ trong cuộc sống của mình.

Em đã có sự lựa chọn của bản thân em và cho đến bây giờ em không hề hối hận về quyết định đó. Thằng bạn thân nối khố của em giờ đã cưới vợ. Hai vợ chồng nó cùng nhau ra nước ngoài du học. Em thấy mừng cho hạnh phúc của bạn. Còn anh bạn trai cũ của em, sau khi biết tin thằng bạn thân của em cưới vợ ra nước ngoài thì lại tìm gặp em nói rằng mình đã hiểu lầm. Em hiểu ý anh ấy nhưng các chị ạ, biết sao được, em không cần một người đàn ông không tôn trọng những mối quan hệ của em, vì điều đó nghĩa là anh ta không thật sự tôn trọng con người em!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,197 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

MÌnh cũng rất muốn có 1 người bạn thân khác giới như thế này.
    0_dte122233345666777888
    • 16,166 Bài viết

• 1,440 Được cảm ơn

Mình có thằng bạn thân như thế, và giờ nó còn thân với ck mình hơn cả mình, ghét thật
    kho0epq7v8qkkLYhDSn32hfo2pn9zk
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 215 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Mình cũng có thằng bạn thân như thế. Giờ chồng mình cũng rất chi là thân hắn.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của phuonglinh7972