TIN TÀI TRỢ.

Thủ tục Đăng ký kết hôn với người nước ngoài - Pháp (cập nhật thông tin 2017)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 104K Lượt đọc
  • 58 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 20 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Xin chào các bạn, đã có nhiều Topic bàn về nội dung này rồi. Tuy nhiên, hiện nay có nhiều thay đổi trong quá trình làm hồ sơ, mình đang ghi chú lại chi tiết từng bước một để các bạn sau này có thông tin rõ hơn khi đi làm các loại thủ tục - giấy tờ theo quy định hiện hành. Nhằm giúp đỡ các bạn không có điều kiện tìm hiểu sâu, đây là những thông tin, kinh nghiệm do mình tích cóp được trong quá trình chuẩn bị.
    Mình chỉ mong rằng những bạn nào sau khi đã hoàn tất và nhận được tin vui sẽ có thể giúp đỡ thêm cho những ngời cần giúp đỡ nhé.
    Mong được mọi người ủng hộ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 20 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Các loại giấy tờ cần thiết khi làm thủ tục
    " Đăng ký kết hôn với người nước ngoài" tại Việt Nam

Đầu tiên mình nêu các giấy tờ cần được cơ quan hành chính yêu cầu khi thực hiện Đăng ký kết hôn ( kể từ ngày 1/1/2016, việc thực hiện tiếp nhận hồ sơ ĐKKH được Sở Tư Pháp chuyển giao về UBND Quận/Huyện nơi cư trú).

Về phía Nữ:
    Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (Bản gốc, do UBND Phường cấp)
    Sổ Hộ Khẩu (tùy theo yêu cầu)
    Giấy CMND (tùy theo yêu cầu)
    Giấy khám sức khỏe tâm thần
    01 ảnh 3x4 (phông trắng)

Về phía Nam:
    Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân, công hàm kết hôn (Bản gốc, Do LSQ/ĐSQ Pháp tại Việt Nam cấp)
    Hộ chiếu (Bản Photo có dấu thời hạn lưu trú)
    01 ảnh 3x4 (phông trắng)

Sau đây mình sẽ nói chi tiết về việc tìm kiếm và chuẩn bị các giấy tờ trên. À, có một điều theo như kinh nghiệm của mình thì vấn đề sắp xếp thời gian để xin, nhận và nộp các loại giấy tờ rất rất quan trọng. Nếu các bạn có thể sắp xếp khớp từng giai đoạn một với nhau thì sẽ tiết kiệm, hạn chế được việc về nước nhiều lần của Ông xã

Đa số các giấy tờ yêu cầu trên rất dễ để chuẩn bị, riêng đối với " Giấy xác nhận TTHN" bạn nữ phải đích thân ra UBND Phường nơi mình cư ngụ để xin "Phiếu đề nghị xác nhận TTHN" sau đó điền đầy đủ thông tin và nộp lại. Chờ kết quả khoảng 15 – 20 ngày làm việc (thời hạn này nhanh hay chậm tùy thuộc vào mỗi cơ quan khác nhau và … ).
    Lưu ý Giấy này chỉ có hiệu lực trong vòng 06 tháng, trường hợp các bạn chuẩn bị các loại giấy tờ bên dưới lố qua 06 tháng thì mình có thể yêu cầu UBND Phường gia hạn Giấy này lại được nhé. Sau khi nhận được Giấy này, các bạn cần đi công chứng, dịch thuật sang tiếng Pháp để chuẩn bị xin Công hàm kết hôn

Về phía Nam, Để xin Công hàm kết hôn, cần: ( Giai đoạn Chồng/Vợ là người nước ngoài về lần 1)
    Nữ : Giấy xác nhận TTHN, hộ khẩu, hộ chiếu, giấy khai sinh, CMND tất cả đều phải dịch sang Tiếng Pháp. (Gợi ý: các bạn có thể dịch ngay tại UBND Quận, vừa rẻ mà ko phải đợi quá lâu).
    Nam: Hộ chiếu, giấy khai sinh, hộ khẩu, ID
    Đặt hẹn đến LSQ/ĐSQ nộp hồ sơ, sau đó 2 bạn sẽ được nhận 2 tờ giấy có nội dung là Những câu hỏi danh cho đối tượng kết hôn và Những câu hỏi chung cho cả 2 (questionnaire à remplir par chacun dé futurs époux, questionnaire commun aux futurs époux) (giấy này bạn nào cần thì email cho mình mình gửi nhé). Điền đầy đủ thông tin sau đó 2 bạn sẽ được phỏng vấn vài câu hỏi liên quan đến đối phương, nếu LSQ/ĐSQ chấp nhận hồ sơ này, các bạn sẽ phải đợi ít nhất là 02 tháng (hoặc có thể hơn vì phải chuyển hồ sơ về Pháp để xác minh lại) để đến nhận Công hàm.
    Gợi ý: trong khoảng thời gian chờ đợi Công hàm, 2 bạn đi khám sức khỏe tại Bệnh viện tâm thần, phí dịch vụ 400.000đ/người, 1 ngày sau nhận kết quả. (cả 2 cần chuẩn bị hình thẻ 3x4 khoảng 10 tấm để còn dùng vào nhiều loại giấy tờ.)

Khi nhận được Công hàm (LSQ/ĐSQ gửi cho bạn 03 tờ, nộp 2 tờ còn 1 tờ giữ thật kỹ để dùng sau khi qua Pháp), 2 bạn mang tất cả các loại hồ sơ như mục I và II mình đã nêu, đến UBND Quận để nộp hồ sơ Đăng ký kết hôn nhé. (Yêu cầu cần cả 2 bạn đến nộp) Thời hạn nhận kết quả là khoảng 15 ngày làm việc. Lần đến nhận kết quả lại cần có cả 2 bạn để ký vào giấy Kết hôn (hay gọi là Hôn thú). (Giai đoạn Chồng/Vợ là người nước ngoài về lần 2)\

Còn tiếp...

4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 20 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Chào mọi người,
    Hiện tại mình chưa viết xong phần tiếp theo vì còn đang bận chuẩn bị nốt các giấy tờ còn lại. Trong bài viết đầu tiên mình đã nêu đầy đủ các loại giấy tờ và công đoạn thực hiện chi tiết. Mình sẽ viết tiếp thêm phần sau về việc làm sổ gia đình và xin visa đoàn tụ nhé.

Mong các bạn thông cảm, mình sẽ cố gắng cập nhật thông tin sớm.

Chúc các bạn buổi tối mát mẻ, xin cám ơn.

Sammy
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 25 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SammyNgoc Xem bài viết
    Các loại giấy tờ cần thiết khi làm thủ tục
    " Đăng ký kết hôn với người nước ngoài" tại Việt Nam

Đầu tiên mình nêu các giấy tờ cần được cơ quan hành chính yêu cầu khi thực hiện Đăng ký kết hôn ( kể từ ngày 1/1/2016, việc thực hiện tiếp nhận hồ sơ ĐKKH được Sở Tư Pháp chuyển giao về UBND Quận/Huyện nơi cư trú).

Về phía Nữ:
    Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (Bản gốc, do UBND Phường cấp)
    Sổ Hộ Khẩu (tùy theo yêu cầu)
    Giấy CMND (tùy theo yêu cầu)
    01 ảnh 3x4 (phông trắng)

Về phía Nam:
    Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân, công hàm kết hôn (Bản gốc, Do LSQ/ĐSQ Pháp tại Việt Nam cấp)
    Hộ chiếu (Bản Photo có dấu thời hạn lưu trú)
    01 ảnh 3x4 (phông trắng)

Sau đây mình sẽ nói chi tiết về việc tìm kiếm và chuẩn bị các giấy tờ trên. À, có một điều theo như kinh nghiệm của mình thì vấn đề sắp xếp thời gian để xin, nhận và nộp các loại giấy tờ rất rất quan trọng. Nếu các bạn có thể sắp xếp khớp từng giai đoạn một với nhau thì sẽ tiết kiệm, hạn chế được việc về nước nhiều lần của Ông xã

Đa số các giấy tờ yêu cầu trên rất dễ để chuẩn bị, riêng đối với " Giấy xác nhận TTHN" bạn nữ phải đích thân ra UBND Phường nơi mình cư ngụ để xin "Phiếu đề nghị xác nhận TTHN" sau đó điền đầy đủ thông tin và nộp lại. Chờ kết quả khoảng 15 – 20 ngày làm việc (thời hạn này nhanh hay chậm tùy thuộc vào mỗi cơ quan khác nhau và … ).
    Lưu ý Giấy này chỉ có hiệu lực trong vòng 06 tháng, trường hợp các bạn chuẩn bị các loại giấy tờ bên dưới lố qua 06 tháng thì mình có thể yêu cầu UBND Phường gia hạn Giấy này lại được nhé. Sau khi nhận được Giấy này, các bạn cần đi công chứng, dịch thuật sang tiếng Pháp để chuẩn bị xin Công hàm kết hôn

Về phía Nam, Để xin Công hàm kết hôn, cần: ( Giai đoạn Chồng/Vợ là người nước ngoài về lần 1)
    Nữ : Giấy xác nhận TTHN, hộ khẩu, hộ chiếu, giấy khai sinh, CMND tất cả đều phải dịch sang Tiếng Pháp. (Gợi ý: các bạn có thể dịch ngay tại UBND Quận, vừa rẻ mà ko phải đợi quá lâu).
    Nam: Hộ chiếu, giấy khai sinh, hộ khẩu, ID
    Đặt hẹn đến LSQ/ĐSQ nộp hồ sơ, sau đó 2 bạn sẽ được nhận 2 tờ giấy có nội dung là Những câu hỏi danh cho đối tượng kết hôn và Những câu hỏi chung cho cả 2 (questionnaire à remplir par chacun dé futurs époux, questionnaire commun aux futurs époux) (giấy này bạn nào cần thì email cho mình mình gửi nhé). Điền đầy đủ thông tin sau đó 2 bạn sẽ được phỏng vấn vài câu hỏi liên quan đến đối phương, nếu LSQ/ĐSQ chấp nhận hồ sơ này, các bạn sẽ phải đợi ít nhất là 02 tháng (hoặc có thể hơn vì phải chuyển hồ sơ về Pháp để xác minh lại) để đến nhận Công hàm.
    Gợi ý: trong khoảng thời gian chờ đợi Công hàm, 2 bạn đi khám sức khỏe tại Bệnh viện tâm thần, phí dịch vụ 400.000đ/người, 1 ngày sau nhận kết quả. (cả 2 cần chuẩn bị hình thẻ 3x4 khoảng 10 tấm để còn dùng vào nhiều loại giấy tờ.)

Khi nhận được Công hàm (LSQ/ĐSQ gửi cho bạn 03 tờ, nộp 2 tờ còn 1 tờ giữ thật kỹ để dùng sau khi qua Pháp), 2 bạn mang tất cả các loại hồ sơ như mục I và II mình đã nêu, đến UBND Quận để nộp hồ sơ Đăng ký kết hôn nhé. (Yêu cầu cần cả 2 bạn đến nộp) Thời hạn nhận kết quả là khoảng 15 ngày làm việc. Lần đến nhận kết quả lại cần có cả 2 bạn để ký vào giấy Kết hôn (hay gọi là Hôn thú). (Giai đoạn Chồng/Vợ là người nước ngoài về lần 2)\

Còn tiếp...

Bạn @SammyNgoc ơi, bạn cho mình hỏi chút ạ. Mình đang chuẩn bị hồ sơ kết hôn và vướng ở chỗ là phường nơi xin giấy chứng nhận tình trạng độc thân chỉ cho có 1 bản thôi ạ, còn lại chỉ có thể phô tô công chứng từ bản gốc.
    Trong khi đó mình phải nộp 1 bản cho đại sứ quán Pháp để xin công hàm độc thân, và 1 bản chính cho Ủy ban nhân dân thành phố.
    Vậy thì bản nộp cho đại sứ Quán có cần là bản chính không vậy bạn? Mình đang hoang mang về giấy này lắm ạ. Mong nhận được câu trả lời của bạn.
    Chúc bạn sớm hoàn thiện hồ sơ ạ. Cảm ơn bạn nhiều
    • 20 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

hi @Lucysoc, giấy chứng nhận độc thân bạn photo công chứng và dịch sang tiếng Pháp luôn nhé, xong rồi nộp cho LSQ, còn bản gốc bạn để lại sau này có đủ giấy tờ rồi bạn sẽ nộp ở UBND để đăng ký kết hôn. Đơn giản vậy thôi à.

Chúc bạn thuận lợi nhé
    Sammy
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 25 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

hi @Lucysoc, giấy chứng nhận độc thân bạn photo công chứng và dịch sang tiếng Pháp luôn nhé, xong rồi nộp cho LSQ, còn bản gốc bạn để lại sau này có đủ giấy tờ rồi bạn sẽ nộp ở UBND để đăng ký kết hôn. Đơn giản vậy thôi à.

Chúc bạn thuận lợi nhé
    Sammy
    Thank bạn @SammyNgoc nhiều nhiều ạ. Chúc bạn may mắn nhé.
    • 20 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Chào cả nhà,

Hiện nay mình vẫn đang đợi nhận Sổ gia đình vì bây giờ đang là mùa cao điểm học sinh xin visa du học và du lịch nên LSQ hẹn mình đến 6 tuần. Lúc mình đến làm ghi chú hôn nhân và xin sổ, Madame ở đó có hỏi rằng mình có việc khẩn cấp cần đi gấp hay ko (ví dụ: chuẩn bị sinh em bé, gia đình có người bệnh hay việc gì đó quan trọng...) sẽ được ưu tiên làm khoảng 5 7 ngày là xong nhưng mình thì ko có nhu cầu đi gấp nên mình cứ để suất ưu tiên đó cho những người khác cần hơn, thế là mình đợi đến bây giờ. Mình nộp hs hôm cuối tháng 5.

Bởi vì thế phần tiếp theo của Post này mình chưa có viết hoàn chỉnh được luôn, thôi thì đến giai đoạn nào mình cập nhật trong phần trả lời để các bạn theo dõi nghen. Khi nào có thời gian mình sẽ tổng hợp rồi viết kỹ lại cho những người cần thông tin.
    Trong thời gian chờ đợi này mình đi xin giấy xác nhận bằng lái xe B2 ở bên Sở GTVT nè, để mai mốt mang theo qua đó đổi bằng lái. Có nhiều bạn sang đó đổi bằng lái thì Prefecture yêu cầu phải có tờ giấy này vì sợ mình làm bằng giả hay bằng bị vi phạm, xong phải ủy quyền về cho người thân đi làm rồi gửi sang Pháp lại. Cho nên mình làm ở đây luôn (cái này mình nghe dặn là sang đó hẵn dịch tiếng Pháp). Mình làm trong khoản 1 tuần là có rồi.

Còn gì nữa ta...
    Giờ đột nhiên thì ko nhớ hết, nhớ tới đâu mình viết tới đó vậy.

Các bạn đọc kỹ phần thủ tục ĐKKH nếu có chỗ nào ko hiểu hay gặp phải vấn đề gì thì có thể email: trangdn03@gmail.com cho mình, mình biết gì sẽ chỉ các bạn hết. Mọi thông tin hoàn toàn free nhé vì mình tự tìm hiểu rồi giúp đỡ lại nhau thôi. Sau này các bạn lại giúp những người khác như chị em mình bây giờ.

Chúc các bạn buổi tối mát mẻ nha.
    Thân ái,
    Sammy
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,489 Bài viết

• 6,520 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    tui test thử thui. Chúc mọi người vui vẻ
    Funny and take it easy
    • 20 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Chào cả nhà,
    Sau 6 tuần chờ đợi mình vẫn chưa thấy LSQ gọi thì mình quyết định gọi cho LSQ để hỏi tình hình hồ sơ của mình như thế nào. Mình gọi 01 lần là được gặp thẳng phòng Etal Civil để hỏi luôn thì qua ngày hôm sau mình được thông báo là đã có sổ gia đình. Sau đó mình đặt hẹn để đến lấy, mình được cấp 1 Sổ gia đình và 3 bản sao Giấy kết hôn Pháp. Mình dùng giấy này để kèm theo hồ sơ xin visa đoàn tụ. Tuy nhiên mùa này mọi người xin visa đông quá nên mình đặt được cuộc hẹn gần nhất là 2 tuần sau. Bây giờ mình đợi đến ngày đến TLS, xong rồi lại đợi để lấy kết quả. Các bạn nào làm tới bước đợi sổ rồi ý thì có thể ước chừng thời gian để đặt hẹn với TLS luôn rồi khi có Sổ gia đình mình mang đi nộp cho đỡ phải mất nhiều thời gian chờ đợi.

Có tin mới mình lại viết tiếp nhé,
    Chúc các bạn mọi chuyện thuận lợi.

Sammy
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 20 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Chào cả nhà,

Mình vừa nộp hồ sơ xin visa ở TLScontact vào hôm thứ 6 vừa rồi, các loại giấy tờ thì rất đơn giản thôi (có danh sách trên đây nè https://fr.tlscontact.com/vn/SGN/pag...ouse_fr_EU_sgn). Các bạn nhớ là điền đúng form xin thị thực ngắn hạn/ dài hạn nhé.

Đừng quên kèm theo đơn OFII gửi cho LSQ, sau này các bạn sẽ được nhận lại để mang sang Pháp đó nha. Tải ở đây: https://static.tlscontact.com/media/...448.1499908376

À còn phải nhờ ông xã viết thư giải thích mục đích của việc bạn sang Pháp, sẽ sống ở đâu nữa. Sau khi chúng mình làm ghi chú hôn nhân và có sổ gia đình rồi thì LSQ sẽ tạo điều kiện thuận lợi cho người vợ sang đoàn tụ với gia đình mới nên các bạn đừng lo lắng quá nha. Với cả mình cũng không bị phỏng vấn gì nữa cả khi nộp visa, chỉ đến nộp nhanh rồi xong. Mình đặt lịch hẹn 8h30 sáng mà chưa đến giờ hẹn mình đến vẫn được cho vào nhé, mình đến lúc 8h15, 8h35 là mình xong hết và đi về luôn. Mùa này cao điểm nên các bạn đến sớm với giờ hẹn một chút càng tốt thôi à.

Bây giờ mình đang đợi kết quả đây, bình thường sẽ là 10 ngày làm việc (không tính T7, CN). Nhưng mà hy vọng sẽ được có kết quả sớm quá đi! Khi nào có kết quả mình lại viết tiếp những gì cần chuẩn bị nữa nhé. Sau khi qua Pháp còn cần phải làm nhiều giấy tờ nữa lắm. Mình sẽ viết tiếp trong các phần trả lời này để các bạn theo dõi cho liên tục nha, còn các bạn có thắc mắc có thể inbox hoặc gửi mail cho mình, mình sẽ chia sẻ thêm tuỳ trường hợp của của mỗi người gặp phải.

Các bạn có thể theo dõi bài viết để nhận được thông báo mới nha. Cám ơn các bạn!
    Chúc các bạn buổi tối mát mẻ,

Sammy
    Email: trangdn03@gmail.com
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Visa có chưa sammy ơi
    • 20 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi whynot2706 Xem bài viết
    Visa có chưa sammy ơi
    Chào P,
    Mình có visa sau 5 ngày chờ đợi, mình qua Pháp đc 2 tuần rồi mà chưa có thời gian để lên viết bài.
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chúc mừng sammy. Chúc bạn sớm ổn định và quen cuộc sốn bên đó nhé. Thấy bạn thành công mình cũg vui. Hi vọng đc như bạn hiì
    • 20 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Chào mọi người,
    Mình có visa sau 5 ngày nộp hồ sơ bởi vì hs visa xin theo dạng đoàn tụ với chồng nên LSQ giải quyết nhanh lắm. Mình qua Pháp cũng được hơn 1 tháng rồi nhưng vì bận nhiều việc với chưa làm xong tất cả các loại giấy tờ xin lưu trú nên chưa viết thêm bài thông tin mới. Mình đã nộp hồ sơ cho OFII, giờ đang đợi lịch hẹn để đến phỏng vấn, khám sức khỏe và nhận lịch học tiếng Pháp do OFII hỗ trọ học phí.
    Mọi thứ vẫn trong quá trình đợi chờ thôi nên mình sẽ cập nhật tiếp bài viết khi nhận được kết quả nhé. Trong quá trình các bạn làm giấy tờ để kết hôn có gì ko biết cứ email cho mình nhé, mình sẽ trả lời ngay khi rảnh việc.

Chúc các bạn một ngày vui vẻ

Sammy
    • 20 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

@lucysoc: Cám ơn bạn, cần gì thì cứ email mình nhé. Mình vừa trả lời hết email thắc mắc của bạn rồi đấy
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn bạn SammyNgoc đã chia sẻ kinh nghiệm nhé.

Chúng mình dự định sang năm sẽ kết hôn. Mình có tìm hiểu về xin công hàm độc thân bên LSQ Pháp. Mình đang thắc mắc là không biết bên LSQ có tiến hành phỏng vấn cả 2 người lúc nộp hồ sơ không? Nếu có, Mình thì không biết tiếng Pháp thì mình có cần sắp xếp trước phiên dịch viên không?

Cám ơn bạn nhiều.
    • 20 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jennydinh123 Xem bài viết

Chúng mình dự định sang năm sẽ kết hôn. Mình có tìm hiểu về xin công hàm độc thân bên LSQ Pháp. Mình đang thắc mắc là không biết bên LSQ có tiến hành phỏng vấn cả 2 người lúc nộp hồ sơ không? Nếu có, Mình thì không biết tiếng Pháp thì mình có cần sắp xếp trước phiên dịch viên không?

Cám ơn bạn nhiều.
    @jennydinh123: lúc nộp hs xin công hàm LSQ sẽ phỏng vấn 2 bạn về việc quen nhau như thế nào, đặt vài câu hỏi riêng tư để xác nhận mối quan hệ giữ 2 bạn. Người pv là người Việt sẽ nói chuyện với mình nên bạn đừng lo nhé và cũng ko cần tìm thông dịch viên đâu.

Sammy
    • 20 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Cám ơn bạn nhiều.
    @jennydinh123: lúc nộp hs xin công hàm LSQ sẽ phỏng vấn 2 bạn về việc quen nhau như thế nào, đặt vài câu hỏi riêng tư để xác nhận mối quan hệ giữa 2 bạn. Người pv là người Việt sẽ nói chuyện với mình nên bạn đừng lo nhé và cũng ko cần tìm thông dịch viên đâu.

Sammy
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào mọi người, mình cũng đang làm thủ tục DKKH nhưng lạ ở chỗ ax mình bảo LSQ Pháp tại HCM có thể làm giấy DKKH luôn sau đó chỉ cần dịch ra và thông báo cho phía VN thôi. Mình lục nát trên mạng rồi mà ko thấy thông tin gì về vấn đề này. Ax mình người Pháp, đã và đang làm việc tại VN 7 năm rồi, đợt rồi ảnh gọi đt lên LSQ Pháp tại TPHCM thì người ta có hỏi bạn gái người ở đâu, ảnh bảo hộ khẩu sài gòn, thì bên đó tư vấn làm kết hôn phía bên Pháp cho nhanh, tại hộ khẩu sài gòn thì bên LSQ có thể bảo chứng cái gì đấy. Anh bảo giấy tờ mình cần chuẩn bị và dịch là: giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân, hộ khẩu, khai sinh, CMND, hộ chiếu, giấy khám sức khoẻ.
    Y chang như những gì mấy chị trên diễn đàn bảo. Mình sợ bị nhầm lẫn nên hỏi anh là sau khi nộp hs cho LSQ thì có phải sẽ trả về Attestation và Certificat de capacité de mariage không? Thì ảnh bảo là ko, ảnh ko cần những giấy tờ đó vì trong khai sinh của ảnh mới cấp lại có marital status rồi, và giấy tờ trả về là giấy chứng nhận kết hôn của 2 người do Pháp cấp.
    Bạn nào có biết gì về trường hợp này thì tư vấn giúp mình nhé. Loạn thông tin, muốn xỉu luôn.
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn bạn nhiều.
    @jennydinh123: lúc nộp hs xin công hàm LSQ sẽ phỏng vấn 2 bạn về việc quen nhau như thế nào, đặt vài câu hỏi riêng tư để xác nhận mối quan hệ giữa 2 bạn. Người pv là người Việt sẽ nói chuyện với mình nên bạn đừng lo nhé và cũng ko cần tìm thông dịch viên đâu.

Sammy
    @SammyNgoc, cám ơn thông tin của bạn nhé.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3