TIN TÀI TRỢ.

"Thất bại" lớn nhất của người phụ nữ Việt Nam

• 88.9K Lượt chia sẻ
  • 485K Lượt đọc
  • 64 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 714 Bài viết

• 833 Được cảm ơn

Phụ nữ Việt Nam có câu nói muôn thuở: "đàn bà hơn nhau là ở tấm chồng". Ai cũng mặc định câu nói đó đúng, gần như trở thành định kiến xã hội bất di bất dịch

Hôm trước, đứa bạn cùng học với tôi than thở: "Tao lấy phải thằng chồng hèn, đời tao thất bại toàn tập rồi mày ơi!". Nghe bạn mình than thở câu đó, tôi thực sự xót xa, thương cảm và cả đồng cảm. Nhưng, tôi cho rằng thất bại cuộc đời một người phụ nữ không phải là lấy phải một người chồng không tốt, ly hôn (hay còn bị định kiến là bị chồng bỏ) hay không được khoác lên mình hàng hiệu.

Vậy, thế nào là thất bại ư? Tôi cho rằng phụ nữ thất bại khi không chủ động cuộc sống của mình mà phải phụ thuộc.
    Nếu như bạn đã đủ tuổi vị thành niên, bạn lành lặn chân tay và cái bóng đèn trong nhà bạn bị hỏng, bạn phải chờ người đến thay giúp mới có thể thoát khỏi bóng tối, bạn là một người phụ nữ thất bại.Nếu như bạn muốn sở hữu những bộ quần áo đẹp hay hàng công nghệ đắt tiền mà phải chờ đợi bố mẹ mua cho hay một người đàn ông - dù đó là chồng hay anh trai bạn, bạn là một người phụ nữ thất bại.

qtcs_that-bai-lo-nhat-cua-nguoi-phu-nu-viet-nam_1

Có lần, tôi sống chung với một cô bạn. Cô ấy dọn đến hàng tuần mà vẫn chưa chuyển hết đồ đến chỉ vì phải chờ người có xe máy giúp cô ấy chở đồ. Nếu tôi là cô bạn ấy, tôi sẽ một lần dọn sạch sẽ tất cả và chi tiền gọi một chuyến taxi cho xong. Cứ cho là không có tiền thì có thể xe buýt, xe ôm.

Còn hơn đằng đẵng hàng tuần gọi điện chờ xem ai đó có rảnh không, tốn thời gian vào những thứ vô ích.
    Tất nhiên, việc một cô gái có thể tự thay bóng đèn hay đóng đinh lên tường không nói được rằng cô ấy có thành công hay không, nhưng việc cô ấy xử lý với rắc rối như thế nào thì có.

Nếu cô ấy bình thản đi mua một cái bóng đèn hay nhấc máy lên, gọi người đến thay cho và trả tiền dịch vụ, cô ấy sẽ tiết kiệm được khối thời gian và cảm xúc cho chuyện vặt vãnh đó.
    Là phụ nữ, nếu thích cái gì, hãy cố gắng kiếm tiền mà mua nó. Đừng than thân trách phận và tiếc nuối, đừng nhịn ăn nhịn tiêu trong khổ sở, cũng đừng đau buồn khi không được ai tặng.

qtcs_that-bai-lo-nhat-cua-nguoi-phu-nu-viet-nam_2

Là phụ nữ, nếu có muốn giảm cân thì hãy vì mình, vì những bộ cánh đẹp chứ đừng vì để được đàn ông chú ý đến hay giữ chân được người đàn ông. Nếu không thể có một cơ thể cân đối mảnh mai, hãy cố gắng giữ cho cơ thể khỏe mạnh.

Là phụ nữ, đừng bao giờ hét vào mặt đàn ông rằng: tôi đã sinh con cho anh... Và cũng hãy bỏ ngay cái suy nghĩ ấy đi. Là phụ nữ, sinh con trước hết phải là để cho mình. Cho dù người đàn ông có tệ bạc, có bỏ đi thì đứa con cũng là của mình và cuộc sống mình là của mình. Anh ta phản bội mình chứ không phải phản bội người đã sinh con cho anh ta.

Là phụ nữ, đừng bao giờ nói với người đàn ông rằng không có anh ta, bạn không sống nổi. Dù bạn có yêu anh ta hay cần anh ta thế nào đi chăng nữa thì anh ta cũng chẳng phải cái cột chống trời. Hãy cứ khóc cho thỏa rồi đứng lên bằng đôi chân mình, dù sao mặt trời vẫn sẽ mọc ở đằng đông, mặc cho anh ta không ở bên bạn. Là phụ nữ, hi sinh cũng được, dâng hiến cũng được nhưng hãy vì hạnh phúc của mình. Nếu hạnh phúc thì hãy làm, không thì ngưng lại.

Đừng bao giờ gào lên rằng tôi đã hi sinh cho anh, dâng hiến cho anh, anh phải tôn trọng tôi, anh phải biết ơn tôi. Bởi vì, dù bạn có gào thế, anh ta cũng chẳng tôn trọng bạn hơn đâu. Bạn tự nguyện mà. Anh ta chỉ biết ơn với sự hi sinh của duy nhất một người, đó là mẹ anh ta thôi.
    Là phụ nữ, có thể không đẹp, không giỏi giang nhưng phải ngẩng cao đầu mà sống.

Đừng hận thù người đàn ông đã từ bỏ mình mà làm hủy hoại nhan sắc. Hãy ngủ sớm, ăn uống khoa học và tập thể dục, xem một bộ phim hay. Chăm lo cho bản thân mình đẹp sẽ thất cuộc đời trở nên đẹp, anh ta tự dưng chẳng là cái đinh gỉ gì.
    Là phụ nữ, có thể cần tiền, cần được nhường nhịn hay cần được nuông chiều, nhưng cần nhất vẫn phải là cần được tôn trọng. Không có thứ hạnh phúc viển vông nào được xây dựng từ sự bình yên giả tạo bên một người đàn ông không tôn trọng mình, dù anh ta giàu cỡ nào, bên bạn bao lâu hay là cha của mấy đứa con bạn.

Là phụ nữ, nếu thấy không thể chịu đựng thì đừng chịu đựng, không thể tha thứ thì đừng vội tha thứ. Đừng cố chấp chịu đựng hay tha thứ chỉ vì trách nhiệm rồi lại đay nghiến người ta hay âm thầm tủi nhục một mình. Là phụ nữ, dù có như thế nào cũng phải chủ động sống, làm chủ mình, đứng trên đôi chân của mình.

Nếu không có chân thì hãy cố ngồi vững trên chiếc ghế của mình trước khi nghĩ đến chuyện ngả vào người đàn ông nào đó. Hãy lao động để có được thứ bạn muốn, tự xử lý rắc rối và tự yêu lấy chính mình. Nếu có buồn và cô đơn, hãy tự mình vượt qua nỗi buồn và sự cô đơn bằng cuộc sống lành mạnh, đừng trông đợi vào sứ mạng đó của người đàn ông.
    Là phụ nữ, dù không thể thành công, cũng đừng là người phụ nữ thất bại .

Theo: Vương Thị Bích Việt (bút danh Hàn Băng Vũ)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 35 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Đúng vậy, phụ nữ hãy luôn chủ động trong cuộc sống của mình! Cảm ơn bài viết.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 21 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

"Lấy chồng như đánh bạc", tôi đồng ý với quan điểm này hơn !
    1 người con gái có thể tốn thời gian vào việc tìm hiểu 1 người con trai mà họ cho là "bạn đời" của mình, 1 thời gian sau thì tiến đến hôn nhân - nơi mà họ thể nghiệm sự lựa chọn của họ... Thử ngẫm nghĩ, nếu bạn mua đc 1 món đồ, rất ưng ý vào thời điểm ban đầu, nó có thể tốt đến khi bạn quyết định ném nó vào thùng rác, hoặc nó phát sinh sự cố. Tôi thắc mắc rằng, tỷ lệ bạn than thở, kêu ca về chất lượng của nó khi nó hỏng có nhiều hơn là bạn tấm tắc khen nó nếu nó tốt lên 1 trang mạng xã hội nào đó hay k ? Cụ thể ở đây tôi muốn nói, nếu bạn lấy đc 1 tấm chồng tốt, bạn có dám suốt ngày lên Facebook mà khen chồng mình tốt ở khoản này, tuyệt vời ở khoản nọ... Để rồi nhận lại 1 số lời khen, 1 số ganh tỵ, và 1 số cực lớn ném đá là bạn khoe khoang-gió máy-tự kỷ hay k ? Vậy nên đừng cho rằng số bài bạn đọc đc trên Internet về tấm gương chồng xấu nhiều hơn là chồng tốt, mà cho rằng bây giờ con gái nên "chủ động" mà sống cho riêng bản thân mình ! Hy sinh cho gia đình nhỏ của mình, để rồi nhận lại sự quan tâm, lo lắng, cảm thông từ chồng con, tôi cho rằng đó mới là điều hạnh phúc nhất ! Mà có được đáp lại hay k, k phải do người chồng thì là do ai ? Bởi thế đời người con gái k hạnh phúc hơn hay kém nhau, cốt là ở người chồng, đó đc cho là định kiến ?
    Có thể ai đọc bài này cho rằng tôi cổ hủ, nhưng quan điểm của tôi là : CẢ ĐỜI NGƯỜI CON GÁI ĐƯỢC DỰA VÀO 1 BỜ VAI VỮNG CHẮC, NẮM LẤY 1 BÀN TAY ẤM ÁP HAY CẢ ĐỜI PHẢI DỰA VÀO 1 PHIẾN ĐÁ, NẮM LẤY 1 CON DAO... CHỦ YẾU LÀ DO NGƯỜI CHỒNG MÀ HỌ ĐÃ CHỌN ! HƠN NHIỀU VIỆC K ĐƯỢC DỰA VÀO, K ĐƯỢC NẮM LẤY CÁI GÌ HẾT !
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 81 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi iCupid Xem bài viết
    "Lấy chồng như đánh bạc", tôi đồng ý với quan điểm này hơn !
    1 người con gái có thể tốn thời gian vào việc tìm hiểu 1 người con trai mà họ cho là "bạn đời" của mình, 1 thời gian sau thì tiến đến hôn nhân - nơi mà họ thể nghiệm sự lựa chọn của họ... Thử ngẫm nghĩ, nếu bạn mua đc 1 món đồ, rất ưng ý vào thời điểm ban đầu, nó có thể tốt đến khi bạn quyết định ném nó vào thùng rác, hoặc nó phát sinh sự cố. Tôi thắc mắc rằng, tỷ lệ bạn than thở, kêu ca về chất lượng của nó khi nó hỏng có nhiều hơn là bạn tấm tắc khen nó nếu nó tốt lên 1 trang mạng xã hội nào đó hay k ? Cụ thể ở đây tôi muốn nói, nếu bạn lấy đc 1 tấm chồng tốt, bạn có dám suốt ngày lên Facebook mà khen chồng mình tốt ở khoản này, tuyệt vời ở khoản nọ... Để rồi nhận lại 1 số lời khen, 1 số ganh tỵ, và 1 số cực lớn ném đá là bạn khoe khoang-gió máy-tự kỷ hay k ? Vậy nên đừng cho rằng số bài bạn đọc đc trên Internet về tấm gương chồng xấu nhiều hơn là chồng tốt, mà cho rằng bây giờ con gái nên "chủ động" mà sống cho riêng bản thân mình ! Hy sinh cho gia đình nhỏ của mình, để rồi nhận lại sự quan tâm, lo lắng, cảm thông từ chồng con, tôi cho rằng đó mới là điều hạnh phúc nhất ! Mà có được đáp lại hay k, k phải do người chồng thì là do ai ? Bởi thế đời người con gái k hạnh phúc hơn hay kém nhau, cốt là ở người chồng, đó đc cho là định kiến ?
    Có thể ai đọc bài này cho rằng tôi cổ hủ, nhưng quan điểm của tôi là : CẢ ĐỜI NGƯỜI CON GÁI ĐƯỢC DỰA VÀO 1 BỜ VAI VỮNG CHẮC, NẮM LẤY 1 BÀN TAY ẤM ÁP HAY CẢ ĐỜI PHẢI DỰA VÀO 1 PHIẾN ĐÁ, NẮM LẤY 1 CON DAO... CHỦ YẾU LÀ DO NGƯỜI CHỒNG MÀ HỌ ĐÃ CHỌN ! HƠN NHIỀU VIỆC K ĐƯỢC DỰA VÀO, K ĐƯỢC NẮM LẤY CÁI GÌ HẾT !

thì lấy vợ cũng như đánh bạc thôi mà

chuyện lấy được chồng tốt rồi lên FB khoe hoặc hẹn hò tán gẫu ngoài quán xá khoe với hội bạn bè là bình thường nhé.

thực ra đàn ông VN rất thích những người "cổ hủ" như bạn cho dễ bảo chứ cô nào cũng như cái bài viết này, tự đứng trên đôi chân, lại còn chủ động tự đi làm mua đồ , rồi biết thay cả bóng đèn, dọn đồ thì bọn đàn ông chúng tôi còn cái quái gì để mà ra oai nữa )))

ở phương Tây thậm chí phụ nữ còn đang theo trào lưu feminist. anh nào mà bày đặt ga-lăng xách đồ dùm là bị chửi cho té tát vì dám "khinh thường phụ nữ". hơi cực đoan nhưng sống như vậy mới sướng chứ. kết quả là khá đông đàn ông Tây đang dòm qua mấy nước châu Á để gom gái ngoan , gái dễ bảo về xài. )))

mà thật chứ mình ko tin là nhiều phụ nữ VN sẽ mạnh mẽ và độc lập như trong bài viết này. Đơn giản nhất là bạn bè đi ăn với nhau mà nam cứ trả tiền hết cho nữ. Còn người yêu thì ôi thôi, bao nhiêu thứ ngớ ngẩn khủng khiếp. CHo nên đến cái giai đoạn sở hữu lấy về rồi thì thằng chồng nó lộ nguyên hình
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

• 17 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Nếu nói phụ nữ nên độc lập quá vì mình quá thì cũng không hay lắm, ai không cần lắm một bờ vai nương tựa nhưng quan điểm cá nhân của tôi vẫn là nương tựa thì nương tựa nhưng không phụ thuộc. Cuộc đời mà không nói trước được chữ ngờ nên không còn chỗ để nương tựa để phụ thuộc thì vẫn có thể sống tốt được. Trước là lo cho mình được, lo cho con mình được, lo cho nhà mình được. Ai không biết nằm không chờ người khác làm thì nó sướng nhưng cái nào cũng có cái giá của nó. Cái gì do chính mình làm ra mới đáng trân trọng, mới không cho người khác cái cớ để nói mình.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 43 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

"Là phụ nữ, có thể không đẹp, không giỏi giang nhưng phải ngẩng cao đầu mà sống"

6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 85 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Xin cảm ơn. Nhưng nếu như: Người phụ nữ Thành công, xinh đẹp, sang trong, quí phái. Lo toan mọi viêc từ cái ăn cái mặc... nhà lớn nhà bé.. Ô tô con để sử dụng. Nhưng trong cuộc sống vợ chồng đã bị tước đi quyền làm vợ. Sống với chồng nhưng không được làm vợ... những lúc bất đồng thì bị chửi bới lăng mạ sỉ nhục... vậy người phụ nữ ấy phải như thế nào đây... đã có một lần li hôn nhưng không thành công. Xin cho một góp ý chân thành.
    Xin cảm ơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Rất tâm đắc, mình đã thấy một phần tính cách của mình trong bài viết này
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 54 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

đọc thì hay nhưng mà nói thật chắc chả ng đàn ông nào dám lấy 1 cô gái như vậy về làm vợ đâu =]]
    Với mình ng phụ nữ độc lập khi ra xã hội và là chính mình khi bên chồng con là triết lý mà mình duy trì tới giờ thấy khá tốt đấy chứ nhiều lúc biết làm nhưng vẫn nói e ko làm đc và thế là ck lại làm giúp, cho nên ck mình hay bảo "em chả biết làm gì!" với giọng rất nuông chiều =]] nghe ra ck rất tự hào vì có 1 ng vk để che chở bảo bọc
    Lại nói nếu mẹ mình mà độc lập đc như vậy chắc có khi bố mình là ng khác rùi ấy chứ. Nói chung ng phụ nữ nên biết hi sinh, quan trọng là lúc nào và ở đâu ý
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 26 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

thank tác giả! quan điểm giống mình! cái gì tự làm đc thì ta tự làm , tự mua! tự cung tự cấp :3 keke
    • 17 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Tôi hoàn toàn đồng ý với quan điểm của tác giả. Bạn không thể dựa dẫm vào người khác bởi vì cái bóng của bạn cũng rời bỏ bạn khi trời tối. Thay vì dựa vào người khác dựa vào chính bản thân mình là an toàn nhất.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 22 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

hahah độc lập thì mí anh ngại , còn dựa dẫm thì mấy anh than, đời không biết đâu mà lần
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có ích, rất hay
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 26 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

" CẢ ĐỜI NGƯỜI CON GÁI ĐƯỢC DỰA VÀO 1 BỜ VAI VỮNG CHẮC, NẮM LẤY 1 BÀN TAY ẤM ÁP HAY CẢ ĐỜI PHẢI DỰA VÀO 1 PHIẾN ĐÁ, NẮM LẤY 1 CON DAO... CHỦ YẾU LÀ DO NGƯỜI CHỒNG MÀ HỌ ĐÃ CHỌN ! HƠN NHIỀU VIỆC K ĐƯỢC DỰA VÀO, K ĐƯỢC NẮM LẤY CÁI GÌ HẾT ! không phải ai trong cuộc đời cũng lựa chọn và kết quả được như mong muốn,nhưng hãy là một người phụ nữ mạnh mẽ, ý thức được cuộc sống của mình như bài viết cũng rất tốt, phải k các mẹ...?
    • 84 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngày xưa phụ nữ ko tự chủ động được mọi việc nên đàn ông 5 thê bảy thiếp. Ngày nay, phụ nữ đã chủ động được mọi thứ nên ly hôn ngày càng nhiều.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đàn ông hay đàn bà cũng vậy. Hãy nghĩ và sống cho bản thân mình đầu tiên.
    • 42 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

vậy suy cho cùng ít nhất mình cũng đã từng là ng thất bại, nhưng có lẽ điều đó k còn quan trọng, mà bây giờ cảm thấy mình sống thật tốt. FA muôn năm. :v
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn bài viết của chị,em chưa phải là phụ nữ,mới trải qua mối tình đầu đẹp và e cũng hiểu được nhiều điều,em hiểu đc phải chăm sóc bản thân cho tốt,kiếm tiền nuôi bản thân chứ k có một người con trai nào ở bên cạnh mình cả đời để phục vụ mình những thứ đó,khi ra trường mỗi đứa mỗi suy nghĩ mỗi ước mơ rồi không cùng đi trên chung con đường nhìn lại mình tạo ra quá nhiều sai lầm nên e cũng đã khóc cho thoả đáng và h đang từng bước đứng trên đôi chân mình dù sao mặt trời cũng mọc đằng đông mà))
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 167 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Paul.J.Gobbel, Bộ trưởng bộ Thông tin quần chúng và Tuyên truyền của Quốc xã, có một câu. Đại ý “Cứ nói dối mãi sẽ đến lúc tin lời dối trá đấy là sự thật”
    Là phụ nữ, đứng trong dòng chảy của một xã hội chưa được hiện đại và đang chịu sự va đập khủng khiếp của cuộc sống bán văn minh, các chị đang có rất nhiều cơ hội, quyền lợi và sự lựa chọn. Các chị hoàn toàn có quyền chọn ra những công việc mình yêu thích. Các chị thoải mái tìm cho mình những bộ quần áo hợp với xu hướng chung của khu vực và thế giới. Các chị tìm tòi cho mình những bài thuốc, những phương pháp dinh dưỡng để cho bản thân luôn được trẻ, khỏe và xinh đẹp. Các chị hàng ngày lên mạng để cùng khóc cười với những chia xẻ cuộc sống.
    Là phụ nữ, các chị nắm giữ cả thế giới trong tay. Nét đáng yêu, sự dịu dàng, nỗi ân cần và niềm hạnh phúc mà chỉ có phụ nữ các chị có thể mang lại làm cho bọn đàn ông chúng tôi mê mệt và quị lụy dưới chân các chị. Chúng tôi kèn cựa nhau, triệt hạ nhau chỉ để có được trái tim của các chị. Chúng tôi lê la cả ngày ngoài đường, la cà phất phơ, dối trá và thủ đoạn với nhau cũng chỉ muốn khi về nhà được nhìn thấy nụ cười của các chị. Và khi các chị đã trở thành một thói quen, một phần trong cuộc sống của chúng tôi, thì không có cái gì khác có thể tỏa sáng hơn, ấm áp hơn, mềm mại hơn các chị.
    Các chị hoàn toàn có thể đóng một cái đinh, thay một cái bóng đèn và lái trực thăng đi làm. Nhưng với sự quan trọng của mình. Các chị hãy làm cho chúng tôi được tự hào khi được là người chịu sự sai khiến đầy yêu thương của các chị. Xã hội chúng ta đang ở sặc mùi kim tiền. Với sự giỏi giang của các chị, chi cần một cú điện thoại, một lời nhắn tin và một đống tiền bỏ ra. Các chị sẽ có đầy đủ mọi thứ trên đời. Và lũ đàn ông chúng tôi sẽ tự tìm đến một hòn đảo nào đấy đủ rộng và đủ xa để tự kỷ với nhau.
    Chúng tôi chả tin các chị sẵn sàng hét vào mặt đàn ông rằng vì sinh con mà các chị bị xấu đi, nhan sắc bị hủy hoại và cuộc sống riêng phải hy sinh. Đứa con được sinh ra bởi sự nâng niu của người bố và sự tự hào của người mẹ. Một thiên chức thiêng liêng chỉ có người phụ nữ mang lại được cho thế giới này. Thế giới này đang đi đúng trật tự của nó: Phụ nữ - Chó – Đàn ông.
    Cuối cùng, các chúng tôi muốn nói đến là Hạnh phúc. Chỉ có hai từ và cũng là 2 chủ thể. Âm Dương.Hòa hợp. Yêu thương. Đàn ông không còn là cột chống trời nếu không có phụ nữ làm chân cột vững chãi. Phụ nữ sẽ không thành công khi thiếu hơi thở ấm áp và vòng tay rắn rỏi ôm sau lưng. Các chị hãy là mặt trời, rực rỡ chói lòa. Nhưng hãy để chúng tôi làm bông hoa luôn hướng theo và chiêm bái vẻ đẹp đấy.
    Ai cũng sẽ vấp ngã. Ai cũng sẽ tuột tay và sẽ có người buông tay. Nhưng đừng để mảnh vỡ của tình cảm trở thành lăng kính độc ác cản trở tầm nhìn và cách sống của mình. Andersen đã để nhân vật của mình phải khóc thật to và thật lâu để miếng kính vỡ trôi ra khỏi mắt. Và yêu thương trở lại!
    Nothing is impossible !!!
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4