TIN TÀI TRỢ.

Sống sao với 6 triệu/ tháng?

• 38.8K Lượt chia sẻ
  • 312K Lượt đọc
  • 63 Trả lời

• Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

:'( bạn ơi sao tui thấy bạn khổ quá. bạn khuyên nhủ chồng thế nào đi chứ như vầy nghe k ổn. chuyện tài chính chưa nói, chứ một mình gánh cả đống việc như thế thì tủi thân lắm. mình nói lần 1 k được thì lần 2, lần 3. nói mãi cũng phải thấm chut ít bạn à. còn không được nữa thì đành li thân thôi. mình thấy bạn khổ mà vẫn chịu đựng thấy thương

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 20 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

"Mình cũng làm nhiều cách lắm rồi bạn ạ, nhỏ to tâm sự đều có, có lúc làm căng lên mình k đưa tiền cho ck tiêu nữa thì ck lại đi xin tiền của mẹ, hoặc vay của bạn rồi đưa stk cho mình trả. ck yêu bản thân mình hơn tất cả, vợ đau ốm, bầu bì bảo chở đi Bv thì chỉ chở đến cửa rồi đi uống cf, mình rất sợ Bv nhưng lúc nào cũng phải đi 1 m. Lúc mình có bầu, ck cũng chẳng lo vợ sinh lấy tiền đâu ra, lấy gì nuôi con, may mà nhà ngoại thương con, cứ âm thầm giúp đỡ. Mà 2 vch mình như đối lập nhau ấy. Mình 27t không có ai nâng đỡ nhưng đã cố gắng làm việc, được ghi nhận và bổ nhiệm làm phó trưởng phòng ở 1 Cty nhà nước, lúc có bầu mình nghén lắm nhưng cũng cố học và lấy được bằng thạc sỹ, bố mẹ mình đều là nông dân. Còn bm chồng đều là công chức nhưng ck lại k có chi tiến thủ, có 1 cái bằng tại chức mà lại k có kinh nghiệm nên rất khó xin việc, mình bảo ck đi học thêm vb2, mình lo cho đi học mà cũng k chịu vì lười quá. Việc kiếm tiền đã bất lực nhưng việc nhà k đụng tay. Má ck từng chửi mình vì bắt ck làm việc nhà, bà bảo đàn bà là phải làm hết, đàn ông k được đụng tay. Mình mới giải thích cho ba là phụ nữ ngày xưa và ngày nay khác nhau như thế nào,đan ông đàn bà phải san sẻ vs nhau ra sao. Bà bảo mình dạy khôn bà, đuổi mình ra khỏi nhà (mẹ ck rất đồng bóng, hay chửi và đuổi ra khỏi nhà), còn gọi cho mẹ mình nói mình lười nhác bắt ck làm lại còn giám cãi lại bà. Mình k bỏ đi nhưng hôm sau mình gọi ck ra quan cf nói chuyện, bảo e k làm gì sai mà a thấy mẹ đuổi e như thế, giờ a k ra riêng thì cho e về ngoại ở. Ck bảo cho ck 1 tháng để snghi, rồi cuối cùng cũng chả qđ gì. Nói chung là bất kỳ ai biết về ck mình và mẹ ck mình thì đều k hiểu tại sao mình lại có thể sống chung được. Vs mình lo cho mình và cho con là quá đơn giản, vì mình đi làm chỗ nào cũng được đánh giá cao, mình con thường nhận lam luận văn thạc sỹ cho ng ta để lấy tiền, nhưng vì về nhà cứ như con thiêu thân làm việc nhà nên cũng k có nhiều time mà viết. Mình rất yêu ck, nhưng mình thấy ck k yêu ai hơn bản thân mình, mà nó là ban chất, khó mà thay đổi. Mình chỉ sợ mình kiệt sức rồi nằm xuống thì biết lấy ai lo cho gđ, vì mình rất yếu, bệnh tùm lum. Bạn bè của ck cũng thương mình, khuyên ck làm việc này việc kia mà riết k thấy ck làm gì, tiền bạc cứ rủng rỉnh cf, thuốc lá, nhậu, massa, họ cũng nản thay mình nữa. Mình biet viết ra thế này cũng k thay đổi đc ck, nhưng dù sao mình cũng thấy nhẹ lòng vì đc chia sẻ. Mọi chuyện mình đều dấu, chỉ có nhà ngoại và vài ng bạn thân của ck biết ck that nghiệp liên miên, vì mình sợ ng ta nhìn ck với ánh mắt thương hại là k có việc làm, ăn bám vợ, nên mình luôn phải nói dối là ck đi làm. Hichic. Chắc các mẹ sẽ bó tay với mình luôn nhỉ."
    Bó tay với chị này rồi, chị có bao giờ duy nghĩ rằng chính vì chị ko có hành động và thái độ dứt khoát nên ck chị mới ko chịu thay đổi mà ngày càng tệ đi ko? chị đã hiểu rõ ck chị yêu bản thân mình hơn vợ con mà vẫn cố thì chị cứ cố tới hết đời thôi chị! Cuộc đời mình, sướng khổ là do mình chị ạ, còn con chị nữa, nếu nó sống trong môi trường như vậy thì nó cũng sẽ bị ảnh hưởng, rằng phụ nữ là phải biết kiếm tiền, tề gia nội trợ và chịu đựng, rồi thế hệ của chúng cũng lại mắc tiếp vào vết xe đổ của thế hệ trước.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

trời ơi tình yêu của nữ nhân đúng là mù quáng quá mà. khổ ghê đó b à. chồng bạn sao vô tâm quá vậy trời. có được bà vợ quý thế chả biết đường thương mà suốt ngày chơi bời chả chịu làm ăn. nếu bạn yêu chồng bạn quá như thế thì mình cũng chăng biết làm thế nào. như mình nè, mình đang mang thai tháng thứ 2, chồng mình đi làm suốt suồn suột, về nhà chỉ buồn ngủ thôi. có hôm anh i đang ngủ, lấy tay vỗ vỗ lưng mình bảo xê vào trong cho anh nằm, mà anh ấy ngủ ú ớ chả rõ tiếng, lúc í mình lại đang bị đau bụng chứ, cứ đinh ninh là anh ấy đánh mình. khóc mãi k thôi. chồng làm nhều cũng có cái khổ mà chồng k chịu làm gì khổ lại trăm bề. thôi mẹ nó cố gắng đi nhé. mẹ nó có đức hi sinh vô bowf bến như thế là hiếm lắm lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 39 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Đọc thấm ghê...
    nhớ năm 2007, chênh vênh giữa sg. Đói quá phải bới rác lấy nửa quả chuối mà ăn. Đợi ck đi làm về, thu nhập cả hai khi ấy 1 tháng chưa được nổi 1tr.
    giờ đã có doanh nghiệp riêng, tiêu dưới 50tr không phải nghĩ nhiều. Nhưng chẳng bao giờ mua thứ gì mà nó không nở ra giá trị gấp nhiều lần. Vẫn mặc áo vnxk bị lỗi mua 35k, vừa bền vừa mát, lâu lâu xã giao ủng hộ bạn bè hàng xóm vài món xa xỉ lấy quan hệ. Thời buổi này mua những thứ phù phiếm để khoe mẽ với ai? Mình có thứ giá trị cao để bán, thì người ta sẽ mua, không phải vì ngoại hình của mình :v Cứ sạch sẽ gọn gàng thanh lịch như dượng Tony nói là được.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 191 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Mình thấy mọt số mâu thuẫn trong bài viết của bạn như sau:
    "1. Ở: nếu ở trọ, hãy tìm nhà trọ ở xa nhất mà có thể kết nối với chỗ làm bằng phương tiện công cộng. -> Đó là nếu bạn chưa có gia đình, quỹ thời gian không eo hẹp. Nêu sống ở các đô thị lớn như Hà Nội, Thành phố Hồ Chí Minh làm việc cách nhà khoảng 10km, bạn đi xe bus đến 7h mới về đến nhà, thử hỏi, mấy giờ bạn ăn cơm, rồi dạy các con học... chưa kể những hôm làm thêm về muộn hơn.

2. Ăn: Hãy dậy thật sớm, nấu cơm, xôi, mì. Nấu thêm để mang theo ăn trưa hoặc ăn ổ bánh mì, đĩa cơm bình dân nơi gần nhất. -> nếu bạn ăn giá bình dân, chất lượng sẽ như thế nào?
    3. Chơi: Nên mời bạn bè 2 lần một tháng, ăn bình dân thôi. Nhóm 4 người, mỗi đứa 2 lần, 1 tháng mình có 8 lần gặp gỡ.

Hãy chọn những người hiểu biết, giàu có hơn mình, đang làm công ty lớn, đang khởi nghiệp,…để nghe họ nói chuyện đời. Cá mập thì quây quần dưới đáy sâu. Cá lòng tong thì nhao nhao trên mặt nước, cạnh tranh khốc liệt việc đớp bọt. Khoe quần áo, bàn chuyện ca sĩ này diễn viên kia, viết thế này đúng viết thế kia sai…chỉ có ở đám lòng tong. Đám cá lớn sống im lặng.
    -> Nếu chọn những người giảu có hơn mình, đang làm Công ty lớn liệu họ có chấp nhận hẹn hò ở những chỗ bình dân?

4. Học: Phải dành 10 USD ~ 200 ngàn tiền mua sách/tháng.

-> tại sao không tận dụng nguốn sách miễn phí trên mạng, và học online; tiết kiệm thời gian và chi phí đi lại chọn mua sách.

5. Đi: Tháng để dành 1 triệu, năm sẽ có khoảng 12 triệu cho việc đi chơi.
    -> Bạn thử tính 1 gia đình đi du lịch 1 lần/năm sẽ hết bao nhiêu, liệu tiết kiệm như vậy những lúc đau ốm lấy đâu tiền dự phòng để tiêu

6. Để dành: tháng TỐI THIỂU để dành 1 triệu. Cứ gửi ở ngân hàng, nhiều hơn có thể mua 5 phân hoặc 1 chỉ vàng, đó là vốn khởi nghiệp về sau.
    -> Lương 6tr mà để dành 1 tr cho du lịch, 1 tr đê tích lũy, vậy còn bao nhiêu để tiêu
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 84 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Đã từng làm như vậy và để dành được 48tr sau 12 tháng. Sau đó khởi nghiệp quán cà phê với bạn bè lỗ nhiều hơn con số đó. Bài học rút ra là chẳng có bài học nào sau vụ startup thất bại - bonus thêm mất luôn 3 đứa bạn thân làm chung.
    DREAM BIG

W o r k H a r d

stay HUMBLE !!!

Mine:
    https://www.facebook.com/KhanBanAoGhe
    • 34 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sao chị vất vả vậy . Anh chồng đã không đi làm thì phải biết lo lắng nhà cửa con cái đỡ đần cho chị chứ . Anh này vô trách nhiệm quá
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 21 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Tiền lương chia ra nhiều khoản để dành ạ, e lương cũng tạm, nhưng tháng nào tiền lương 2 vc cũng ráng chia nhiều khoản : ăn uống, đi chơi, gởi ngân hàng... Đồng thời mỗi ngày em bỏ ví tiết kiếm 10k hay 20k j đấy, thấy vậy mà lâu lâu lấy ra nhìn cũng được phết đấy các mẹ ạ,lúc ấy thấy vui lắm cơ.Chúc các mẹ tiết kiệm được nhiều nhiều ạ.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E đọc mà thấy cơn tức nó cứ trào lên trào lên. E k hiểu ck c suy nghĩ kiểu gì nữa. Đàn ông lắm loại đàn ông nhưng mà lười biếng và thích hưởng thụ k biết thương vk con như vậy thì chắc chỉ có 1.
    C là ng có năng lực. Biết suy nghĩ. C nên quyết liệt hơn. Tìm một lối đi khác cho mình. Giỏi như c mà mơ ước của rất nhiều ng đàn ông đó. Một mình c dạy con sẽ tốt hơn là để nó sống vs bố và bà nội nó. Cứ như này. Đến khi nó lớn lên mà giống y như bố nó có mà c chết. Phụ nữ bây giờ k ai còn cam chịu như c đâu . loạng quạng là bỏ ngay. Ck c nên gửi về nơi sản xuất cho bảo trì vĩnh viễn đi. Ý kiến của e. Bức xúc vì cảm thấy xót cho c.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 64 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Quan trọng vẫn là cách mà bạn sống thôi, chứ 6tr thì vẫn đủ sống, không dư nhưng cũng không tới mức thiếu.
    • 121 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

6 tr đã tốt. Tôi đây hơn 1 năm nay có 4 triệu thôi. vẫn sống nhăn răng ra đấy thôi
    • 94 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phandinh1407 Xem bài viết
    6tr, nếu bạn có nhà ok, nhưng ở trọ thì k đủ. nào 1 tháng 2tr tiền nhà , tiền xăng xe đi làm. tiền chợ búa, đám cưới, đám giỗ, sinh nhật, thôi nôi , Có tháng tiền sửa xe , ...vv... các khoản k tên .
    Chưa tính có tháng đau bệnh thì âm tiền. nếu có con cái thì 10tr cũng k đủ .
    bác đọc kỹ bài vào, chưa gì đã cmt rồi
    Tác giả bảo thuê nhà ở xa nơi làm nhưng tiện xe bus: thuê xa rẻ tiền -> tiết kiệm; đi xe bus -> tiết kiệm tiền xăng xe

Gởi từ ứng dụng Webtretho của huongvl91
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 23 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Đủ hay không là ở bạn thôi, bạn hãy lập lại chi tiêu hằng ngày của mình thì sẽ được thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 64 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Người ta nói liệu cơm gắp mắm, bạn nên tự coi kĩ lại việc chi tiêu của mình để tiết kiệm hơn và chỉ nên tiêu chỗ nào đáng tiêu thôi.
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 100 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thật không thể chấp nhận được ,bác Lê thẩm dương nói đúng quá ,đàn bà lấy chồng được toi đa 4 năm thì thốt ra 2 từ biết thế ,biết thế và về sau là không ngờ ,không ngờ ,cả trai lẫn gái việt mình vẫn quen nếp sống cũ nên khổ chứ sao ,chỉ biết than thân trách phận thì chỉ khổ thân thôi ,mặc dù rất là Thông cảm với bạn này nhưng phải nói thật cách tư duy ,cách nghĩ lùn quá ,khổ là phải. Vì không dám vượt qua chính mình.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của trangia88
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn tác giả ! Bài viết quá ý nghĩa !
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chị bị hâm hả. chị định sống thế mãi sao. chị cứ viết tâm sự cho nhẹ lòng nhưng bao năm chị sống vậy vì chị QUÁ YÊU ANH TA và chị SỢ. chị sợ bỏ anh ta chị sẽ ra sao? chị nghĩ là k có anh ta, mang tiếng 1 mình nuôi con thì chị sẽ khổ hơn sao??? hay chị lo về già, ở một mình khổ. chị nghĩ về già có thể trông cậy ở anh ta sao? em k quen chị ngoài đời nên em chả sợ điều tiếng, e k sợ mang tiếng xui vợ chồng bỏ nhau vì chị quá khổ rồi. bỏ quách đi. con người lớn vậy rồi lại vợ con rồi, thấy vợ vậy bạn bè còn xót, mà a ta k xót thì k có lương tâm rồi. bỏ quách nó đi.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 16 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn, mình cũng đã nghĩ tới điều này và đã mua bảo hiểm của ACE life gói 500tr được 3 năm rồi bạn ạ.
  • Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4