TIN TÀI TRỢ.

Sống sao với 6 triệu/ tháng?

• 38.8K Lượt chia sẻ
  • 312K Lượt đọc
  • 63 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 349 Bài viết

• 836 Được cảm ơn

Đọc bài này hay quá nên chia sẻ để nhiều bạn trẻ được biết.

"Với 6tr/tháng mà bạn vẫn đang lâm vào tình trạng túng thiếu, nợ nần chồng chất...đó là do bạn không nắm được luật chơi thôi...và trong cuộc sống này bạn không nắm vững luật là bạn thua rồi...thế nên cái gì cũng cần phải học" - TS: Lê Thẩm Dương

Và đây là một bài viết trên Tony Buổi Sáng...

"1. Ở: nếu ở trọ, hãy tìm nhà trọ ở xa nhất mà có thể kết nối với chỗ làm bằng phương tiện công cộng.

Lúc ngồi trên xe buýt, tàu điện cũng là lúc quan sát xã hội từ trên cao, người đi xe máy xe hơi đều thấp hơn bạn. Không nên vật lộn với việc tự lái xe. 30 phút lái xe là 30 phút bạn lãng phí cho sự căng thẳng, nguy cơ tai nạn, hít khói bụi làm giảm tuổi thọ. Đi bộ từ trạm xe buýt đến nơi cần đến giúp tim bạn khỏe mạnh. Nếu đi xe buýt mất 1h30 và tự lái xe mất 30 phút, hãy chọn đi xe buýt. Đám đông chỉ đi xe cá nhân, mình ngược lại với đám đông, đã sao?

Tại sao bạn muốn nhảy vô 5% người giàu có mà không từ bỏ được tư duy của 95% còn lại? Có việc nhỏ vậy mà bạn không dám thoát ra, thì việc lớn làm gì được?

Sự sáng tạo mới đem lại cho bạn của cải và sự thú vị. Mà sự sáng tạo chỉ có khi đầu óc thảnh thơi. Sẵn sàng bỏ 2-3h mỗi ngày từ trên cao để quan sát, nghĩ lớn, ước mơ lớn. Không ai đánh thuế ước mơ.

Đừng tư duy “1 vợ 2 con 3 tầng 4 bánh” cho nhỏ hẹp cuộc đời. Tại sao không thể sở hữu các tòa cao ốc, các chung cư, các trung tâm thương mại, các nhà máy xí nghiệp, máy bay, du thuyền? Không cần chia sẻ điều này với ai, mắc công họ nói mình khùng. Vì con cò không hiểu được đại bàng suy nghĩ gì đâu.

Lim kể, lúc ảnh làm phụ bếp, đang rửa thớt thì buộc miệng nói sau này mở chuỗi nhà hàng 30 cái toàn Đông Nam Á, ông bếp trưởng chửi đòi tạt sốt cà chua vô mặt. Giờ Lim có 100 cái nhà hàng còn ông đầu bếp kia tới gặp Lim nộp đơn xin việc.

xe-buyt

2. Ăn: Hãy dậy thật sớm, nấu cơm, xôi, mì. Nấu thêm để mang theo ăn trưa hoặc ăn ổ bánh mì, đĩa cơm bình dân nơi gần nhất.

Mình nên ăn chay rau củ quả ở mức hấp/luộc, sẽ không có gì cả đâu nếu vài ngày trong tuần bạn không ăn thịt. Người ăn chay vẫn thông minh đẹp đẽ như thường. 90% kỹ sư IT người Ấn Độ ở Silicon Valley ăn chay. Mình ăn chay không phải vì tôn giáo mà vì sức khỏe. Thỉnh thoảng vẫn cứ quất thịt cá…nhưng nếu nấu cho 1 mình mình ăn, đừng tốn thời gian. Cứ cá chiên/trứng luộc, rau củ quả hấp, trái cây là đủ. Không tốn thời gian cho việc ăn.

o-COOKING-facebook

3. Chơi: Nên mời bạn bè 2 lần một tháng, ăn bình dân thôi. Nhóm 4 người, mỗi đứa 2 lần, 1 tháng mình có 8 lần gặp gỡ.

Hãy chọn những người hiểu biết, giàu có hơn mình, đang làm công ty lớn, đang khởi nghiệp,…để nghe họ nói chuyện đời. Cá mập thì quây quần dưới đáy sâu. Cá lòng tong thì nhao nhao trên mặt nước, cạnh tranh khốc liệt việc đớp bọt. Khoe quần áo, bàn chuyện ca sĩ này diễn viên kia, viết thế này đúng viết thế kia sai…chỉ có ở đám lòng tong. Đám cá lớn sống im lặng.

4. Học: Phải dành 10 USD ~ 200 ngàn tiền mua sách/tháng.

Người vĩ đại trên khắp thế giới, ngoài tủ rượu ra, trong nhà họ còn có tủ sách. Hãy đọc sách dạy làm người, làm giàu, sách kinh tế, sách văn chương, sách nấu ăn hoặc bất cứ sách gì ưa thích. Kiến thức rộng sẽ giúp mình làm ăn rộng. Khi đi làm, việc nói giỏi, cái gì cũng biết khiến công việc trôi chảy hơn. Tháng này bạn chưa bỏ ra 200 ngàn mua sách thì coi như thua. Đọc xong sách, kể lại nội dung cho bạn bè. Đừng giấu. Nếu có khóa học nào đó, nên đăng ký, hoặc dồn lại vài tháng làm 1 khóa, nhớ học với người thành đạt thật sự, tức người có điều hành công ty lớn, bậc trí nhân…chứ không phải nhóm mua môi múa mép.

7-ly-do-de-ban-tat-truyen-hinh-va-cam-mot-quyen-sach1

5. Đi: Tháng để dành 1 triệu, năm sẽ có khoảng 12 triệu cho việc đi chơi.

Ban đầu nên đi đường bộ sang các nước lân bang. Hãy tự thưởng mỗi năm một chuyến đi xa. Tết là thời điểm tốt để về thăm gia đình, rồi đi chơi trước khi vô làm trong năm mới. Nhất định phải đi nước ngoài mỗi năm một lần, để coi sông, coi biển, coi đại dương nó ra sao…có cái gì hay ho thì bắt chước, mang về làm ăn.
    Trong tay nên có 1 cái smartphone loại bình dân để tra tìm bản đồ, hãy đặt vé máy bay/xe lửa/xe đò.. giá rẻ nhất.

6. Để dành: tháng TỐI THIỂU để dành 1 triệu. Cứ gửi ở ngân hàng, nhiều hơn có thể mua 5 phân hoặc 1 chỉ vàng, đó là vốn khởi nghiệp về sau.

Năm tới, nếu thu nhập vẫn 6 triệu, tự tát vô mặt. Muốn tăng lương, hãy cống hiến. Đừng sợ người khác không thấy nỗ lực của mình. Đừng “khôn” kiểu “tôi có được gì không, làm nhiều cho lắm thì lương cũng vậy”. Tư duy này khiến mình nghèo miết. Hãy cố gắng làm thêm giờ. Bạn phải làm thêm việc ở cơ quan, đến sớm hơn, về trễ hơn. Trong lúc làm việc, tập trung cao độ, nhận nhiều việc của công ty giao, tự mở thêm các mối quan hệ trong công việc, tay kẹp ĐT, tay đánh máy, vừa đi vừa chạy...làm ầm ầm, ầm ầm vô.

Khi còn trẻ, hãy ra ngoài nhiều hơn ở nhà. Hãy nhào vô xin người khác “bóc hết, lột sạch” khả năng của mình. Chỉ sợ bất tài nộp hồ sơ “xin việc”, mà chả ai thèm cho, chả ai thèm bóc lột. Khi đã được bóc và lột hết, dù sau này đi đâu, làm gì, bạn đều cực kỳ thành công. Vì năng lực được trui rèn trong quá trình làm cho người khác. Sự chăm chỉ, tính kỷ luật, quen tay quen chân, quen ngáp, quen lười…cũng từ công việc mà ra. Mọi ông chủ vĩ đại đều từng là những người làm công ở vị trí thấp nhất. Họ đều rẽ trái trong khi mọi người rẽ phải. Họ có những quyết định không theo đám đông, không cam chịu sống một cuộc đời tầm thường, nhạt nhòa…rồi chết.

Còn những bạn thu nhập 6 triệu cũng túng thiếu, 20 triệu cũng đi vay mượn để tiêu dùng, thì thôi, cuộc đời họ chấm dứt giấc mơ lớn. Tiền nong cá nhân quản lý không được, thì làm sao mà quản trị tài chính một cơ nghiệp lớn? "

Tư duy thế nào thì nó ra số phận thế. Chúc các bạn năm mới Sức khoẻ để cống hiến, để thu nhập nhiều hơn.

Nguồn: Tony buổi sáng

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 294 Bài viết

• 427 Được cảm ơn

Hay quá cảm ơn chủ top!
    Cuộc sống mến thương
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 38 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

"Năm tới, nếu thu nhập vẫn 6 triệu, tự tát vô mặt."

Mỗi lần thấy nhụt chí, bế tắc. mình đều đọc "Cà phê cùng Tony". Dượng Tony nhìn thẳng, nhìn thấu cuộc sống và tâm can người trẻ.

Cảm ơn chủ top đã nhắc mình nhớ!
    • 52 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

6tr, nếu bạn có nhà ok, nhưng ở trọ thì k đủ. nào 1 tháng 2tr tiền nhà , tiền xăng xe đi làm. tiền chợ búa, đám cưới, đám giỗ, sinh nhật, thôi nôi , Có tháng tiền sửa xe , ...vv... các khoản k tên .
    Chưa tính có tháng đau bệnh thì âm tiền. nếu có con cái thì 10tr cũng k đủ .
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nếu có con thì 1 tháng 6tr k đủ được
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 52 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình đang bầu bí , có 1 mình chồng làm, đc 6tr , chưa ăn. Nếu ăn hà tiện cũng đem về dc 5tr sau khi trừ ăn và bảo hiểm, với xăng xe . Chỉ tốn xăng tới cty đi đi về. 5tr về tiền nhà , tiền bầu bí của mình, tháng nào cũng bv hết hơn 1tr, ăn uống. Âm ấy chứ , hà tiện lắm mà vẫn thiếu . Tháng nào cũng dùng tiền tiết kiệm , nếu k thì k sống nổi ở sài gòn này
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 16 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Lúc trước mình cũng 6tr/tháng, bầu bì nghén quá k ăn được nên tốn tiền mua sữa bầu, k mất tiền nhà nhưng mất khoảng 2tr tiền điện-nước-đt-Internet-cáp/ tháng, chi tiêu 2vch, dư được tí nào thì trả nợ ngân hàng chồng vay trước lúc cưới, chồng thất nghiệp. Sắp đến ngày sinh mà k giám nghỉ, cố làm hết tháng để lấy tiền đi sinh, 30 sinh thì 29 vẫn đi làm, nghĩ mà ứa nước mắt. Hết thai sản đi làm lương cũng cứ 6tr, chồng vẫn thất nghiệp, cố vun vén lo chu toàn, chồng k khổ, con k thiếu sữa, nhưng mình khổ, mình mình biết. Giờ lương 10tr, con hơn 2 tuổi rồi, chồng vẫn thất nghiệp, nói thật là chi tiêu k thiếu nữa, nhưng cứ 1 mình gồng gánh hết trách nhiệm của đàn ông, rồi về nhà thì hơn cả osin lại thấy đời sao bất công quá. Giờ chỉ ước chồng nhận ra được trách nhiệm của người đàn ông, cố gắng kiếm việc đi làm, để mình khỏi phải suy nghĩ, stress quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,034 Bài viết

• 1,244 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bamexuka Xem bài viết
    Lúc trước mình cũng 6tr/tháng, bầu bì nghén quá k ăn được nên tốn tiền mua sữa bầu, k mất tiền nhà nhưng mất khoảng 2tr tiền điện-nước-đt-Internet-cáp/ tháng, chi tiêu 2vch, dư được tí nào thì trả nợ ngân hàng chồng vay trước lúc cưới, chồng thất nghiệp. Sắp đến ngày sinh mà k giám nghỉ, cố làm hết tháng để lấy tiền đi sinh, 30 sinh thì 29 vẫn đi làm, nghĩ mà ứa nước mắt. Hết thai sản đi làm lương cũng cứ 6tr, chồng vẫn thất nghiệp, cố vun vén lo chu toàn, chồng k khổ, con k thiếu sữa, nhưng mình khổ, mình mình biết. Giờ lương 10tr, con hơn 2 tuổi rồi, chồng vẫn thất nghiệp, nói thật là chi tiêu k thiếu nữa, nhưng cứ 1 mình gồng gánh hết trách nhiệm của đàn ông, rồi về nhà thì hơn cả osin lại thấy đời sao bất công quá. Giờ chỉ ước chồng nhận ra được trách nhiệm của người đàn ông, cố gắng kiếm việc đi làm, để mình khỏi phải suy nghĩ, stress quá.
    Chồng ko đi làm thì phải ở nhà chăm con nội trợ, chứ sao mình chị gánh hết vậy? Nếu anh ta vừa ko muốn đi làm vừa ko thèm trông con thì chị ly thân chứ ở vậy chi cho khổ, 1 mình nuôi 2 đứa con.

Chồng chị ko nhận ra đc trách nhiệm đâu, nếu chị tìm mọi cách cho chồng hiểu sự vất vả của chị mà ko thành công thì chia tay là giải pháp tốt.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 251 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

tự tát vô mặt, tự tát vô mặt
    I <3 Thanh Bùi
    • 95 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Nói thì bao giờ cũng dễ hơn làm cs có biết bao nhiêu thứ phát sinh để phải dùng tới tiền...chứ nếu cs chỉ là những thứ như chủ top nói...tức là chỉ lo cho bản thân mình và ko có bất kỳ phát sinh nào thì 3 triệu cũng dư chứ ko cần đến 6 triệu
    Con là bầu trời,là không khí, là hạnh phúc, là khổ đau, là sung sướng, là vất vả, con là cuộc sống của Ba Mẹ, Ba mẹ yêu con nhiều lắm, Cảm ơn con đã đến bên Ba mẹ và ba me sẽ luôn cố găng để cho con được sống trong một gd đúng nghĩa..

Con chính là niềm tự hào, là tất cả những gì Ba Mẹ có đó Sóc con ah
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bài viết này hay quá.thanks ad đã chia sẻ
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 16 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

[QUOTE=forgiven;32849622]Chồng ko đi làm thì phải ở nhà chăm con nội trợ, chứ sao mình chị gánh hết vậy? Nếu anh ta vừa ko muốn đi làm vừa ko thèm trông con thì chị ly thân chứ ở vậy chi cho khổ, 1 mình nuôi 2 đứa con.

Chồng chị ko nhận ra đc trách nhiệm đâu, nếu chị tìm mọi cách cho chồng hiểu sự vất vả của chị mà ko thành công thì chia tay là giải pháp tốt.[/QUOTE
    Chán lắm mn ạ, nhà chồng mình lúc trước rất có điều kiện, chồng sướng từ bé, k động tay động chân việc gì, giờ mình về làm dâu thì thấy cũng chẳng có tiền bạc gì, nhưng cả nhà ck vẫn sống theo kiểu gđ có điều kiện, má ck mình sợ ck mình khổ, mình nhờ vả người quen xin việc cho ck bà cũng ý kiến vì sợ ck khổ, đến cái khăn mặt bà cũng lo giặt cho ck, rót cho ck từng ly nước. Nhưng bà cũng k hề hỗ trợ tài chính gì cho mình hết. 5 năm quen và lấy nhau, ck chỉ đi làm khoảng 1 năm, còn lại là thất nghiệp. Mình vì thế đi làm đến ốm vật ra còn không giam nghỉ lấy 1 ngày. Đã thế ck k chịu trông con, 1 tháng vẫn mất 2tr tiền học cho con. 1 tháng 30 ngày đều như vắt chanh Ck ngồi cf ở quán sang, mỗi ngày mất khoảng 60k cf và thuốc lá. Mọi thứ chi tieu, đối nội đối ngoại đều 1 tay mình lo, thiếu thì vay tạm của anh trai mình rồi mình lại tìm cách trả. Mình chưa từng được hưởng cảm giác dựa dẫm vào ck. Nói ra thấy nản lắm, nhưng mình là con gái gốc Bắc, cam chịu và sợ Bố mẹ mang tiếng, k giám nghĩ đến việc chia tay. Bao nhiêu năm lấy ck là bấy nhieu năm nuôi ck, nản thật
    • 36 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Nghe bạn tâm sự mình ức chế quá pải nhào vô. Bạn có tài kiếm lương 10tr/1th mà lại có suy nghĩ thế mình chịu. Làm j có ai tên là con gái Gốc Bắc cam chịu. Gd chồng bạn chiều chồng đã đành. Bạn mà có suy nghĩ luông chiều thế mình bạn khổ. Tớ ko sui bạn bỏ ck. Nhưng ck bạn bắt buộc pải rèn lại mới sống dc. Ở tách ra đi để ck bạn tự lập. Ko làm ko trông con cho nhịn đi và đặc biệt ko phục vụ chồng như chăm con vậy dành tg kiếm thêm để trả tiền nhà. Ko sống mãi dc với những điều phù du thế đi. Con bạn sẽ lớn lên và học nhiều từ bố. Chắc bạn ko muốn con lớn lên mà giống bố chúng chứ?
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 16 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình cũng làm nhiều cách lắm rồi bạn ạ, nhỏ to tâm sự đều có, có lúc làm căng lên mình k đưa tiền cho ck tiêu nữa thì ck lại đi xin tiền của mẹ, hoặc vay của bạn rồi đưa stk cho mình trả. ck yêu bản thân mình hơn tất cả, vợ đau ốm, bầu bì bảo chở đi Bv thì chỉ chở đến cửa rồi đi uống cf, mình rất sợ Bv nhưng lúc nào cũng phải đi 1 m. Lúc mình có bầu, ck cũng chẳng lo vợ sinh lấy tiền đâu ra, lấy gì nuôi con, may mà nhà ngoại thương con, cứ âm thầm giúp đỡ. Mà 2 vch mình như đối lập nhau ấy. Mình 27t không có ai nâng đỡ nhưng đã cố gắng làm việc, được ghi nhận và bổ nhiệm làm phó trưởng phòng ở 1 Cty nhà nước, lúc có bầu mình nghén lắm nhưng cũng cố học và lấy được bằng thạc sỹ, bố mẹ mình đều là nông dân. Còn bm chồng đều là công chức nhưng ck lại k có chi tiến thủ, có 1 cái bằng tại chức mà lại k có kinh nghiệm nên rất khó xin việc, mình bảo ck đi học thêm vb2, mình lo cho đi học mà cũng k chịu vì lười quá. Việc kiếm tiền đã bất lực nhưng việc nhà k đụng tay. Má ck từng chửi mình vì bắt ck làm việc nhà, bà bảo đàn bà là phải làm hết, đàn ông k được đụng tay. Mình mới giải thích cho ba là phụ nữ ngày xưa và ngày nay khác nhau như thế nào,đan ông đàn bà phải san sẻ vs nhau ra sao. Bà bảo mình dạy khôn bà, đuổi mình ra khỏi nhà (mẹ ck rất đồng bóng, hay chửi và đuổi ra khỏi nhà), còn gọi cho mẹ mình nói mình lười nhác bắt ck làm lại còn giám cãi lại bà. Mình k bỏ đi nhưng hôm sau mình gọi ck ra quan cf nói chuyện, bảo e k làm gì sai mà a thấy mẹ đuổi e như thế, giờ a k ra riêng thì cho e về ngoại ở. Ck bảo cho ck 1 tháng để snghi, rồi cuối cùng cũng chả qđ gì. Nói chung là bất kỳ ai biết về ck mình và mẹ ck mình thì đều k hiểu tại sao mình lại có thể sống chung được. Vs mình lo cho mình và cho con là quá đơn giản, vì mình đi làm chỗ nào cũng được đánh giá cao, mình con thường nhận lam luận văn thạc sỹ cho ng ta để lấy tiền, nhưng vì về nhà cứ như con thiêu thân làm việc nhà nên cũng k có nhiều time mà viết. Mình rất yêu ck, nhưng mình thấy ck k yêu ai hơn bản thân mình, mà nó là ban chất, khó mà thay đổi. Mình chỉ sợ mình kiệt sức rồi nằm xuống thì biết lấy ai lo cho gđ, vì mình rất yếu, bệnh tùm lum. Bạn bè của ck cũng thương mình, khuyên ck làm việc này việc kia mà riết k thấy ck làm gì, tiền bạc cứ rủng rỉnh cf, thuốc lá, nhậu, massa, họ cũng nản thay mình nữa. Mình biet viết ra thế này cũng k thay đổi đc ck, nhưng dù sao mình cũng thấy nhẹ lòng vì đc chia sẻ. Mọi chuyện mình đều dấu, chỉ có nhà ngoại và vài ng bạn thân của ck biết ck that nghiệp liên miên, vì mình sợ ng ta nhìn ck với ánh mắt thương hại là k có việc làm, ăn bám vợ, nên mình luôn phải nói dối là ck đi làm. Hichic. Chắc các mẹ sẽ bó tay với mình luôn nhỉ.
    • 368 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bamexuka Xem bài viết
    Mình cũng làm nhiều cách lắm rồi bạn ạ, nhỏ to tâm sự đều có, có lúc làm căng lên mình k đưa tiền cho ck tiêu nữa thì ck lại đi xin tiền của mẹ, hoặc vay của bạn rồi đưa stk cho mình trả. ck yêu bản thân mình hơn tất cả, vợ đau ốm, bầu bì bảo chở đi Bv thì chỉ chở đến cửa rồi đi uống cf, mình rất sợ Bv nhưng lúc nào cũng phải đi 1 m. Lúc mình có bầu, ck cũng chẳng lo vợ sinh lấy tiền đâu ra, lấy gì nuôi con, may mà nhà ngoại thương con, cứ âm thầm giúp đỡ. Mà 2 vch mình như đối lập nhau ấy. Mình 27t không có ai nâng đỡ nhưng đã cố gắng làm việc, được ghi nhận và bổ nhiệm làm phó trưởng phòng ở 1 Cty nhà nước, lúc có bầu mình nghén lắm nhưng cũng cố học và lấy được bằng thạc sỹ, bố mẹ mình đều là nông dân. Còn bm chồng đều là công chức nhưng ck lại k có chi tiến thủ, có 1 cái bằng tại chức mà lại k có kinh nghiệm nên rất khó xin việc, mình bảo ck đi học thêm vb2, mình lo cho đi học mà cũng k chịu vì lười quá. Việc kiếm tiền đã bất lực nhưng việc nhà k đụng tay. Má ck từng chửi mình vì bắt ck làm việc nhà, bà bảo đàn bà là phải làm hết, đàn ông k được đụng tay. Mình mới giải thích cho ba là phụ nữ ngày xưa và ngày nay khác nhau như thế nào,đan ông đàn bà phải san sẻ vs nhau ra sao. Bà bảo mình dạy khôn bà, đuổi mình ra khỏi nhà (mẹ ck rất đồng bóng, hay chửi và đuổi ra khỏi nhà), còn gọi cho mẹ mình nói mình lười nhác bắt ck làm lại còn giám cãi lại bà. Mình k bỏ đi nhưng hôm sau mình gọi ck ra quan cf nói chuyện, bảo e k làm gì sai mà a thấy mẹ đuổi e như thế, giờ a k ra riêng thì cho e về ngoại ở. Ck bảo cho ck 1 tháng để snghi, rồi cuối cùng cũng chả qđ gì. Nói chung là bất kỳ ai biết về ck mình và mẹ ck mình thì đều k hiểu tại sao mình lại có thể sống chung được. Vs mình lo cho mình và cho con là quá đơn giản, vì mình đi làm chỗ nào cũng được đánh giá cao, mình con thường nhận lam luận văn thạc sỹ cho ng ta để lấy tiền, nhưng vì về nhà cứ như con thiêu thân làm việc nhà nên cũng k có nhiều time mà viết. Mình rất yêu ck, nhưng mình thấy ck k yêu ai hơn bản thân mình, mà nó là ban chất, khó mà thay đổi. Mình chỉ sợ mình kiệt sức rồi nằm xuống thì biết lấy ai lo cho gđ, vì mình rất yếu, bệnh tùm lum. Bạn bè của ck cũng thương mình, khuyên ck làm việc này việc kia mà riết k thấy ck làm gì, tiền bạc cứ rủng rỉnh cf, thuốc lá, nhậu, massa, họ cũng nản thay mình nữa. Mình biet viết ra thế này cũng k thay đổi đc ck, nhưng dù sao mình cũng thấy nhẹ lòng vì đc chia sẻ. Mọi chuyện mình đều dấu, chỉ có nhà ngoại và vài ng bạn thân của ck biết ck that nghiệp liên miên, vì mình sợ ng ta nhìn ck với ánh mắt thương hại là k có việc làm, ăn bám vợ, nên mình luôn phải nói dối là ck đi làm. Hichic. Chắc các mẹ sẽ bó tay với mình luôn nhỉ.
    e phục c quá, sao c có thể chịu được nhỉ? đúng là bó tay vs c rồi, c thấy được vấn đề nhưng mà c ko chịu thay đổi, c cứ thử bế con bỏ đi ra ở riêng đi. Không có c thì xem chồng c có tỉnh ra mà đi tìm việc ko. Đàn ông ít ra phải có cô gắng đi làm chứ sao ở nhà ăn xài, ngửa tay xin tiền vợ hoài vậy
    • 125 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

cái cách 1 ko hiệu quả lắm. hjz
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 115 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Ôi, sao có người vợ tốt và cam chịu thế. Đúng là mỗi người một cảnh, chẳng bù vợ tôi hết lằng nhằng với người cũ, kinh tế không đỡ đần chồng lại còn láo lếu với mẹ chồng. Nhà ngoại thì bênh con, có lần mẹ chồng con dâu tranh cãi mà cả nhà ngoại kéo lên gây sự chửi bới dọa đánh bên nhà chồng, khi vợ tôi ko chịu chấm dứt liên lạc với ng cũ là 1 ng đàn ông có vợ con tôi có nhờ mẹ vợ khuyên giải thì nhận được câu: "Nó muốn liên lạc với ai là quyền của nó", nói như vậy thì cái kia của vợ tôi muốn cho ai chắc cũng được. Cuộc sống nghĩ mà buồn, chỉ vì không cương quyết ngày trước mà giờ chia tay thì lại liên lụy làm khổ đứa con.
    • 190 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Quá hay,
    • 31 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình thấy 6 triệu quả thực khó sống, đôi khi muốn đổi gió nhưng phải cân đo đong đếm rất nhiều. Nhiều khi muốn mua cái túi cái giầy mà nghĩ mãi. T_T
    Nhabau.vn - Thế giới đồ bầu
    • 125 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sai lầm của bạn ấy là không tìm hiểu kỹ người ta trước khi cưới, hoặc đã hiểu rồi mà vẫn đâm đầu vào thì đành chịu thôi.
    Nàng có ba người anh, đi quân đội lâu rồi ...
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4