TIN TÀI TRỢ.

phương pháp quản lý tiền theo nguyên tắc 6 chiếc hũ

• 52.3K Lượt chia sẻ
  • 379K Lượt đọc
  • 65 Trả lời

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 22 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Bạn xem xét thu nhập mình là bao nhiêu rồi dựa vào kinh nghiệm chi tiêu hằng tháng để định ra mức chi dự tính, hình như trong cái app nó có hướng dẫn tỉ lệ % cho từng hũ mà. Tuy nhiên bạn cug có thể dựa vào tình hình chi tiêu của mình mà định ra % cho fu hợp với bạn, fai có mức chi dự tính mình mới biết được tình hình thu chi ra sao, mình đã vượt chi hay tiết kiệm dc bao nhiêu

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có em tham dư khóa học MMI về rồi áp dụng nè. Có điều toàn đem ngỗng ra mần thịt thôi. Phải kiên quyết hơn mới đc
    • 70 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em đánh dấu topic này để theo dõi mới được
    www.blogmocmien.com
    • 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi STIN Xem bài viết
    Mình cũng đã cài đặt 4M trong dthoai và bắt đầu thực hành, tuy nhiên mình chỉ nhập được các khoản chi thực tế trong từng hủ chứ không thể nhập khoản dự tính cho các hủ nên chỉ tổng hợp được các khoản chi thôi do đó không so sánh để biết được mình đã chi có vượt dự tính không. Như vậy đã đúng chưa bạn? Giúp mình với. Thanks.
    Mình dùng 6FOR$ thì khi bắt đầu dùng mình cài đặt cho từng hũ gồm giới hạn tiêu dùng và tỉ lệ phần trăm tiền cần quản lý(Income). Khi mình lãnh lương nhập số tiền vào Income thì tiền sẽ được chia về 6 hũ theo tỉ lệ phần trăm đã cài đặt. Số tiền ở mỗi hũ mà nhiều thì ở hũ đó hiện chữ USE màu xanh lá nghĩa là xài được thoải mái, mà gần đến giới hạn thì hũ báo LESS màu vàng nghĩa là được xài nhưng hạn chế, còn tới giới hạn thì báo STOP màu đỏ nghĩa là ngưng xài, giống đèn giao thông vậy đó. Vì vậy mình thấy rất tiện lợi khi nào được xài và ko được xài mà ko cần phải cộng trừ gì cả. app này cũng có cả phần nhập từng khoản thu chi cho từng hũ nên nếu mới giữa tháng mà có khoản bị STOP thì mình sẽ mở ra kiểm tra lại để cân đối lại các món hàng mình mua, các khoản chi vô bổ. Mình thấy app này cũng hữu dụng. Nhưng bạn phải lạnh lùng với bản thân một xíu đừng thấy hũ này hết mượn tạm hũ khác bỏ qua là ko rèn luyện được cách quản lý chi tiêu hợp lý đâu.hihi
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 22 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình cũng đã cài đặt 4M trong dthoai và bắt đầu thực hành, tuy nhiên mình chỉ nhập được các khoản chi thực tế trong từng hủ chứ không thể nhập khoản dự tính cho các hủ nên chỉ tổng hợp được các khoản chi thôi do đó không so sánh để biết được mình đã chi có vượt dự tính không. Như vậy đã đúng chưa bạn? Giúp mình với. Thanks.
    ủa sao vậy bạn? mình xài bình thường mà, cứ nhập con số mong muốn chi dự định thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 22 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Shyn3b Xem bài viết
    cái 4M money e có tải về rồi nhưng khi điền thông tin thì nó lại ko thể kéo xuống và ko thấy chữ đồng ý hay oke j đó chẳng hạn..rồi chẳng biết vô làm sao..giúp e với
    mình dùng Android bình thưởng mà ta, e mình xài IP 5 cũng xài bình thường mà ta
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 22 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Có ứng dụng này cho window phone hok hả mọi người?
    Mẹ Dế
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 22 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi De_Mom Xem bài viết
    Có ứng dụng này cho window phone hok hả mọi người?
    chị mình xài window phone nói là có hỏi thì Admin bên 4M nói sắp ra, ráng chờ vài bữa
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 29 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có cảm giác bạn joeball là người nhà của 4M Money và đang marketing cho app này!
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 22 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Có cảm giác bạn joeball là người nhà của 4M Money và đang marketing cho app này!
    Mình là người dùng 4M và mình thấy ứng dụng này quá cần thiết với cá nhân và những người khác nên mình chia sẻ với bạn bè và những người xung quanh. Mình xài từ lúc mới ra nên rành và trả lời những thắc mắc thôi, chứ không có quan hệ gì với 4M hết nhé bạn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 78 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Cho mình hỏi là, hằng tháng vc mình đều "phụ cấp" cho ba mẹ 2 bên+bà cô+em trai đang đi học, thì số đó bỏ vào hũ nào nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 22 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TuyetYuky Xem bài viết
    Cho mình hỏi là, hằng tháng vc mình đều "phụ cấp" cho ba mẹ 2 bên+bà cô+em trai đang đi học, thì số đó bỏ vào hũ nào nhỉ?
    khoản này chi xài cố định hàng tháng cho vào khoản cho nhận á chị
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có bạn nam nào có những thói quen "thầm kín" này không?
    http://bit.ly/1FMIHHF
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 92 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Thế cho hỏi khoản chi tiêu cho thuốc men chữa bệnh thì vào khoản nào vậy?
    • 285 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Khi mà lươg đủ ăn đủ lo những nhu cầu thiết yếu rồi thì mới nghĩ đc đến mấy khoản xung quanh
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi joeball Xem bài viết
    mình dùng Android bình thưởng mà ta, e mình xài IP 5 cũng xài bình thường mà ta
    e xài ip4 ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Còn nếu như em đang thiếu nợ 1 khoảng thì phải sắp xếp như thế nao cho hợp lí ạ ??
    • 52 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi joeball Xem bài viết
    Phương pháp quản lý tiền Jars chỉ bằng 6 cái lọ là một công thức nổi tiếng khắp thế giới cả trăm năm nay mà những người thành công đều đã áp dụng. Họ còn truyền lại phương pháp đặc biệt này để giáo dục tư duy triệu phú cho thế hệ sau.

Rất đơn giản, bạn hãy chuẩn bị sáu cái Lọ (có thể là két sắt hay tài khoản ngân hàng)- ta gọi là 6 cái quỹ tài chính. Mỗi cái Lọ có tên và chức năng nhất định. Mỗi khi có tiền (lương, thưởng, lợi nhuận bán hàng, hoặc bất kể nguồn thu nhập nào) hãy chia khoản tiền này vào ngay 6 cái lọ. Việc này cần làm ngay, tạo thành thói quen.

Tên và cách dùng từng Lọ như sau:

1. Nhu cầu thiết yếu – NEC: 55%

Quỹ NEC giúp bạn đảm bảo nhu cầu thiết yếu hằng ngày của cuộc sống. Bạn dùng quỹ NEC để ăn uống, sinh hoạt; vui chơi, giải trí, mua sắm và các chi phí khác.

Xin lưu ý: Nếu hiện tại quỹ NEC của bạn ở mức trên 80% thu nhập, bạn cần tăng cường thêm nguồn thu nhập hay cắt giảm chi phí để đạt được tự do tài chính.

2. Tiết kiệm dài hạn – LTSS: 10%

Bạn cần quỹ LTS vì điều quan trọng không phải là bạn kiếm được bao nhiêu mà là bạn giữ được bao nhiêu. Bạn sử dụng quỹ cho những mục tiêu lâu dài, thực hiện những ước mơ của bạn.

Xin lưu ý: quỹ này không phải là tiết kiệm tiền dành cho khi khó khăn.

3. Giáo dục đào tạo – EDUC: 10%

Bạn cần quỹ EDUC để rèn luyện phát triển bản thân mỗi ngày. Đầu tư tốt nhất là đầu tư vào việc học; “tầm vóc” của bạn càng lớn, bạn càng hấp dẫn được những thứ lớn, cho dù đó là tiền tài, danh vọng hay hạnh phúc. Bạn dùng quỹ EDUC để mua sách, đọc sách phát triển bản thân mỗi ngày; tham gia các khóa học, đào tạo, diễn thuyết; hay gặp gỡ, giao lưu để học hỏi từ những những người thành công.

4. Hưởng thụ – PLAY: 10%
    Quỹ PLAY để bạn chăm sóc cái tôi hưởng thụ của bản thân. Quỹ này giúp bạn thể hiện sự yêu quý bản thân; hưởng cảm giác của người thành công; làm những việc như người giàu và tăng cường khả năng đón nhận. Bạn sử dụng quỹ PLAY để làm những việc khiến cho bạn có cảm giác như người giàu: đến những nơi chưa từng đến, ăn những món chưa từng ăn. Mỗi tháng, vào ngày cuối cùng của tháng, bạn phải tiêu hết số tiền trong quỹ này.

5. Cho đi – GIVE: 5%
    Quỹ GIVE để giúp bạn thể hiện lòng biết ơn cuộc sống. Cuộc sống còn là sẻ chia, bạn cho đi để nhận lại nhiều hơn. Bạn dùng quỹ GIVE để làm từ thiện; giúp đỡ người thân; gia đình, bè bạn.

6. Quỹ tự do tài chính – FFA: 10%

Tự do tài chính là khi bạn sống một cuộc sống như bạn mong muốn mà không nhất thiết phải làm việc hay phụ thuộc tài chính vào người khác. Bạn cần lập quỹ FFA để có tiền làm việc thay cho bạn. Bằng cách này, bạn đã tạo ra “con ngỗng” đẻ trứng vàng để bạn sử dụng khi không còn làm việc. Bạn chỉ được dùng quỹ này để đầu tư và tạo ra thu nhập thụ động. Càng nhiều tiền làm việc cho bạn, bạn sẽ càng ít phải làm việc hơn.

Xin lưu ý: không bao giờ được ăn thịt con ngỗng!

CÁC LƯU Ý:

1. Vấn đề cho tiền vào các lọ này cần được thực hiện hàng ngày, tôi nói là HÀNG NGÀY. Nếu bạn làm hàng ngày nhưng số tiền chỉ tăng vào mỗi cuối tháng, tức là bạn đang chỉ làm công, ăn lương. Hãy tìm kiếm thêm các nguồn thu nhập thụ động khác để bổ sung nguồn thu của mình mỗi ngày.

2. Quỹ Hưởng thụ PLAY cần được tiêu dùng liên tục, nó phải hết vào mỗi cuối tháng. Nếu nó thừa tiền, bạn cần cân bằng lại cuộc sống của mình bằng cách nghĩ tới việc chăm sóc cho bản thân mình, nếu nó thiếu, bạn cần tập trung cho việc kiếm tiền của mình.

3. Quỹ tự do tài chính FFA, bạn không bao giờ được tiêu tiền trong quỹ này, chỉ dùng nó để đầu tư tạo ra thu nhập thụ động

6_hu

Hay hay nha. Phải thì hành thôi.
    • 60 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Nguyên tắc này áp dụng được khi một người kiếm sống và chỉ lo cho mình, hoặc gia đình 2 người cùng lo cho 1 đứa con thôi. Thực tế đa dạng hơn như vậy nhiều. Ví dụ như mình đây. 50% số tiền kiếm được chu cấp cho gia đình 2 bên (Cha mẹ lớn tuổi, em nhỏ, không có thu nhập). 20% trả nợ từ hồi còn đi học, nợ lo đám cưới, nợ 1 lần làm ăn thất bại. Vậy còn 30% còn lại chia đều cho 6 lọ này như thế nào? Mình lại sắp có con nhỏ..... Nghĩ tới chuyện tiền nong là đau đầu....
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng làm theo phương pháp này cũng được 2 năm rồi, căn bản mọi người phải kiên trì. Lúc tiền đang ít dễ bị tiêu thâm qua các khoản khác và bất mãn lắm.
    Mình cũng lập một page để anh chị em làm theo phương pháp này chia sẽ cho vui.

https://www.facebook.com/quanlytien6hu
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4