TIN TÀI TRỢ.

Phụ nữ, hãy nghĩ theo cách của đàn ông!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 21.4K Lượt đọc
  • 39 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 1,006 Bài viết

• 3,391 Được cảm ơn

(Webtretho) Phụ nữ và đàn ông đều có cách suy nghĩ khác nhau. Tuy nhiên, một khi bạn có thể nghĩ xa hơn vấn đề “đàn ông sao Hỏa, đàn bà sao Kim”, bạn sẽ thấy rằng,sự khác biệt giới tính này cũng cho chúng ta những bài học bổ ích. Và sự thật là có rất nhiều điều thú vị từ cách suy nghĩ của cánh mày râu mà phụ nữ chúng ta cần học hỏi.

Đừng lo lắng đến mức ám ảnh
    Khi đối mặt với một vấn đề, các anh chàng chẳng bao giờ nghĩ đến tình huống tồi tệ nhất, trong khi phụ nữ lúc nào cũng nghĩ ra trăm nghìn thứ lo âu đến nỗi làm có thể khiến họ stress và mệt mỏi. Theo một số liệu nghiên cứu cho thấy rằng, tỉ lệ lo âu trung bình ở nam giới tại bất kì thời điểm nào là 33%, và ở phụ nữ là gấp đôi: 66%!

wtt-lo-au
    Đừng để lo âu ám ảnh bạn (Ảnh: Getty Images)

Lần kế tiếp khi bạn bắt đầu bị lo lắng đến mức ám ảnh bởi một việc gì đó, hãy bình tĩnh và tự hỏi lại bản thân rằng: “Có những việc cụ thể nào mà mình có thể làm bây giờ để giải quyết vấn đề không?”. Nếu câu trả lời là “có”, hãy bắt đầu chuẩn bị và thực hiện từng bước. Còn nếu câu trả lời là “không”, lúc này bạn cần nhìn thẳng vào thực tế và đánh giá xem điều bạn lo lắng có thật sự là vậy hay bạn chỉ đang thổi phồng mọi chuyện lên thôi? Chuyện gì tới nó sẽ tới và cho dù bạn có lo lắng nhiều như thế nào thì cũng không làm cho tình huống bớt xấu đi được đâu nhé!

Đừng sợ những “đụng độ” nơi công sở
    Khi nói đến những xung đột trong công việc, ví dụ như bất đồng với bạn đồng nghiệp, đàn ông có một quan điểm rất đơn giản: Công việc thôi! Họ không cá nhân hóa các cuộc tranh luận mà nhìn thẳng vào vấn đề tiềm ẩn để tìm ra hướng giải quyết. Còn với phụ nữ, họ rất coi trọng các mối quan hệ cá nhân vì thế họ thường cố gắng duy trì sự hòa hợp trong công việc bằng những tình cảm cá nhân. Khi có vấn đề xảy ra, phụ nữ sẽ nghĩ rằng đó là một sự bất hòa giữa họ với đồng nghiệp. Vì vậy, nếu một ai đó không đồng ý với họ, họ sẽ cho rằng người kia đang cố tình tấn công mình. Cũng vì lí do này mà đa số phụ nữ sẽ không thích đối mặt với xung đột.

wtt-tranh-luan
    Đàn ông luôn bày tỏ được quan điểm của mình (Ảnh: Getty Images)

Đầu tiên, bạn nên nghĩ rằng không phải xung đột trong công việc nào cũng là xấu cả. Những tranh luận trên nhiều khía cạnh có thể giúp bạn hiểu sâu xa được vấn đề rõ hơn và giúp cho công việc có hiêu quả tốt hơn. Tiếp theo, hãy nhớ rằng vấn đề không phải nằm ở bạn. Nếu bạn muốn có thể nhìn nhận tốt hơn các bất đồng này, bạn cần phải nhìn xa hơn là những cảm xúc riêng tư cá nhân của bạn. Và đây là cách bạn thực hiện: Nhận biết các vấn đề khi sự xung đột còn chưa quá nghiêm trọng. Thẳng thắn nhận định vấn đề, nêu lên quan điểm của mình với đồng nghiệp và tìm hướng giải quyết tích cực nhất. Bạn sẽ thấy rằng việc đối mặt này không phải là quá tệ đâu! Học thói quen biểu đạt ý kiến cá nhân sẽ giúp bạn đối phó tốt hơn với những bất đồng lớn.

Đàn ông không cầu toàn
    Có thể căn phòng của họ trông như một mớ hỗn độn nhưng chỉ mất 10 phút dọn dẹp, họ sẽ có căn phòng “hoàn toàn mới”, sạch sẽ hơn “những” 10%. Phản ứng của họ à? “Ôi, thế là đủ tốt rồi!”. Những nghiên cứu của đại học Auburn cho thấy phụ nữ thường xuyên có cảm giác không được đầy đủ và thỏa mãn khi ở nhà và ở nơi làm việc vì họ quá cầu toàn. Đàn ông có xu hướng chấp nhận rủi ro nên họ cũng không ngại có những thất bại. Trái lại, phụ nữ lại quan tâm nhiều hơn đến việc người xung quanh nghĩ gì về họ và họ chỉ cảm thấy hài lòng khi tất cả mọi thứ trong cuộc sống của họ đều tốt đẹp toàn diện.

wtt-hoan-hao
    Đừng quá cầu toàn đến từng millimet như vậy chứ! (Ảnh: Getty Images)

Cho dù bạn sinh ra không phải là một người thích chấp nhận rủi ro như cánh mày râu, bạn cũng có thể tự thay đổi suy nghĩ “hoàn hảo” một chút để dễ thở hơn với cuộc sống của mình. Ví dụ như, “cố tình” lười biếng một ngày không giặt quần áo, “cố tình” thưởng cho bản thân thêm 20 phút thư giãn dưới vòi hoa sen để chồng bạn tự xoay sở với con… Bạn thấy đấy, chẳng có gì tồi tệ hơn có thể xảy ra đâu đúng không?

Đàn ông đòi hỏi những gì họ muốn
    Tại sao một người đàn ông có thể dễ dàng xin tăng lương, trong khi bạn chỉ ngồi lăn tăn suy nghĩ? Bởi vì tính tự đòi hỏi đi ngược lại bản năng của phụ nữ. Ngay từ tấm bé, các cô gái đã được dạy rằng phải biết cái gì là phù hợp và không nên đòi hỏi. Cho đến khi lớn lên điều này trở thành một thói quen khiến phụ nữ cảm thấy không thoải mái khi đòi hỏi những thứ cho bản thân mình, và họ cũng không có nhiều kĩ năng để làm điều đó một cách hiệu quả. Thế nhưng sự đòi hỏi này cũng khiến phụ nữ dễ bị gắn mác đỏng đảnh, khó ưa, và không hòa đồng…Ngược lại, khi đàn ông đòi hỏi, họ lại có những phản hồi tốt. Ví dụ như mạnh mẽ, quyết đoán và bản lĩnh như một nhà lãnh đạo!

wtt-doi-hoi
    Biết cách "đòi hỏi" cũng là một nghệ thuật (Ảnh: Getty Images)

Nào nào, bạn hãy nhớ lại xem, cái cách mà bạn “mặc cả” để vun vén chi tiêu cho gia đình, bạn yêu cầu những lợi ích và sự giúp đỡ cho con cái trong trường học… Đó là sự đòi hỏi, và bạn làm cực kì tốt! Sự khác biệt này theo nghiên cứu là do bạn đòi hỏi cho quyền lợi của người khác chứ không phải cho bản thân mình. Và bạn hoàn toàn tận dụng lợi thế này trong “chiến thuật đòi hỏi” của mình. Tưởng tượng bạn đang xin tăng lương hay lên chức cho một người em gái hoặc người bạn thân thiết. Bạn sẽ làm gì? Bắt đầu từ đâu? Hãy viết ra kế hoạch và những quan điểm của mình. Bạn cũng nên chú ý đến nụ cười và giọng điệu điều chỉnh cho phù hợp bởi vì dù là vấn đề gì đi nữa, đối với phụ nữ, cái cách mà cô ta yêu cầu và đòi hỏi rất quan trọng đấy!

Webtretho (lược dịch) / Theo Women's Day
    [SIZE=4][COLOR="#FF0000"][B][COLOR="#FF0000"][COLOR="#000000"][Nghệ sỹ nửa mùa][/COLOR][/COLOR][/B][/COLOR][/SIZE]

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,307 Bài viết

• 6,364 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hơ hơ, lẽ thường nói dễ lém, lờm mới khó. Nhiều khi qt tâm ời, xong khi lâm trận thì thay đổi cái vèo
    "Ser hermosa significa ser tú misma. No necesitas ser aceptada por otros. Necesitas aceptarte a ti misma."
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 35 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi namsinhto Xem bài viết
    Hơ hơ, lẽ thường nói dễ lém, lờm mới khó. Nhiều khi qt tâm ời, xong khi lâm trận thì thay đổi cái vèo
    Đúng thế đấy mẹ nó ạ. Lâm trận rồi, chả bình tĩnh mà suy xét được nữa đâu! @@@@@@@@@@@@
    • 775 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Chí lý nhiều khi qua 180 độ luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,101 Bài viết

• 2,073 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    đàn ông hay có suy nghĩ thoáng hơn và không đặt nặng vấn đề tiền bạc. vô tư nữa nhưng mình nghĩ cũng chỉ 1 số ít nhỉ. Nhưng nhiều cái phụ nữ mình phải học ở họ tính mạnh mẻ nhỉ
    • 192 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

đàn ông hay có suy nghĩ thoáng hơn và không đặt nặng vấn đề tiền bạc. vô tư nữa nhưng mình nghĩ cũng chỉ 1 số ít nhỉ. Nhưng nhiều cái phụ nữ mình phải học ở họ tính mạnh mẻ nhỉ
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,070 Bài viết

• 2,200 Được cảm ơn

mình cũng bắt đầu học suy nghĩ đấy, để thấy mình thanh thản và giản đơn hơn!
    • 18,618 Bài viết

• 11,517 Được cảm ơn

• 1,804 Bài viết

• 1,121 Được cảm ơn

Để cuộc sống thanh thản ,mình cũng đang tập đơn giản hóa mọi việc.
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • 9 năm
    • 1,935 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói thật, đàn ông chỉ galant, yêu thương và bao bọc khi họ còn yêu mình, chứ khi đã hết yêu, cạn tình cạn nghĩa và rất rất .... chi li tính toán.
    Ý kiến của mình vậy thôi vì mình thấy có nhiều người như thế lắm, chứ không phải hết thảy đàn ông nào cũng vậy.
    • 18,618 Bài viết

• 11,517 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metum Xem bài viết
    Nói thật, đàn ông chỉ galant, yêu thương và bao bọc khi họ còn yêu mình, chứ khi đã hết yêu, cạn tình cạn nghĩa và rất rất .... chi li tính toán.
    Ý kiến của mình vậy thôi vì mình thấy có nhiều người như thế lắm, chứ không phải hết thảy đàn ông nào cũng vậy.
    cái này hoàn toàn chính xác nè chị , em thấy nhiều người tính tới từng cái ly cái chén nữa , miệng thì nói bỏ lại hết ra đi tay không nhưng đụng chuyện thì cũng xù lông nhím lên chả có cao thượng với sân thượng gì hết ráo
    • 9,686 Bài viết

• 9,648 Được cảm ơn

mình thì hễ gặp chuyện gì cũng nghĩ đến tình huống xấu nhất....để lỡ có xấu thiệt thì mình cũng chuẩn bị sẳn tâm lý rồi...nhà mình ai cũng lạc quan nhưng sao mình lại hay có những suy nghĩ rất tiêu cực...như hôm nào chồng đi về khuya là trong đầu mình lúc nào cũng lỡn vỡn hình ảnh xáu ko hà...bệnh này chăc nan y khó chữa rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,962 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẸ WINNI Xem bài viết
    sao đàn ông không nghĩ theo cách của phụ nữ nhỉ ...heheheh
    Đồng ý với chị này. Tại sao lại phải bắt phụ nữ nghĩ như đàn ông, trong khi đàn ông lại không chịu nghĩ như phụ nữ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,101 Bài viết

• 2,073 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cần học cách nghĩ thoáng lên 1 chút nhỉ
    • 848 Bài viết

• 1,617 Được cảm ơn

Thế nên đàn ông về cơ bản mới sướng hơn phụ nữ, toàn thấy phụ nữ đau khổ vì những chuyện thường ngày chứ có mấy thấy các ông phải bị ức chế về những chuyện này đâu.
    Cảm ơn vì con đến bên mẹ! Muah.. Muah.. Muah...
    • 4,958 Bài viết

• 1,022 Được cảm ơn

Dạo này mình già đi,nếp nhăn nhiều lên,do suy nghĩ quá nhiều vào chuyện tiền nong nhà cửa,huhu,dẫn đến mất ngủ triền miên!
    • 4,157 Bài viết

• 4,472 Được cảm ơn

Mình cũng muốn được sướng như đàn ông nên mình sẽ cố gắng học cách nghĩ như các bạn ý!
    eNortjKzUjI0NTY2tVCyBlwwFYsC1g,,19
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Đúng là nhiều vấn đề phụ nữ nên nghĩ thoáng hơn một chút và không nên suy diễn lung tung.
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,573 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

đàn ông mà nghĩ theo cách phụ nữ chắc là khó, mình thì không thích vì đàn ông mà như vậy. khó sống với kiểu đàn ông này.
    • 4,636 Bài viết

• 2,314 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đôi khi mình cũng suy nghĩ lo lắng nhưng chỉ được một lúc mình lại nghĩ rằng "chả tội gì phải đau đầu cho khổ". Có hôm vừa cãi nhau với chồng mình khóc lóc một hồi rồi tìm cách đi chơi hoặc làm gì đó rồi mặc kệ mọi thứ ko quan tâm nữa cho đau đầu. Rồi mọi chuyện lại đâu vào đấy thôi.

Mình ko tính toán chi ly nên khoản này thì yên tâm rồi.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2