TIN TÀI TRỢ.

“Phụ nữ có tiền, có con thì cần quái gì chồng nữa!”

• 118K Lượt chia sẻ
  • 429K Lượt đọc
  • 80 Trả lời

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 9 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình thấy quan điểm này hoàn toàn đúng và mình ủng hộ nó. Như mình năm nay 28 tuổi, kết hôn 4 năm đã làm mẹ đơn thân 3 năm. Mình mới chính thức ly hôn cách đây 2 tháng và bây giờ mình sống 1 cuộc sống tự do, êm đềm cùng con gái nhỏ. Hai mẹ con cùng đi du lịch, ăn uống và làm những điều mình thích. Nói chung mình yêu cuộc sống tự do này. Mình cảm thấy kết hôn chính là sai lầm lớn nhất cuộc đời mình. Trong 4 năm hôn nhân này ngay từ ngày đầu tiên sau đám cưới, mình đã cảm thấy thất vọng với cả chồng và gia đình chồng. Không phải chia tay rồi mà mình nói xấu gia đình chồng nhưng thực sự cuộc sống + quan điểm sống và cách giải quyết mọi thứ trong cuộc sống của họ khác mình và gia đình mình quá nhiều. Ba mẹ mình luôn dạy con cái sống phải có đạo đức, coi trọng con người và tình cảm còn tiền chỉ là công cụ hỗ trợ cuộc sống. Tiền quan trọng nhưng không phải là tất cả, đói cho sạch rách cho thơm, làm gì cũng phải ngay thẳng, thật thà. Vậy mà qua nhà chồng thì tất cả mọi chuẩn mực ấy bị đảo lộn hẳn. Mình đã từng bị mẹ chồng mắng là “mày không cần tiền chứ mày cần gì?” vì khi ấy mấy an hem bên nhà chồng mình đang tranh chấp nhau cái nhà chung của ông bà. BM chồng mình thì bị mấy anh con lớn dẫn dắt quá, ép đứa bé phải thế này thế kia nhưng mình không chịu. Sau lúc mình có bầu chuẩn bị đẻ, mẹ chồng mình từ USA gọi về hỏi thăm con dâu. Nghe mình nói chuyện sau khi sinh thì về ở bên ngoại 1 vài tháng cho em bé cứng cáp mới về lại nhà bên nội, mẹ chồng mình lại nói “đẻ xong 1 tuần dậy làm việc nhà được rồi, cần gì về ngoại, bỏ không nhà tao ai trông cho. Mà không cần nhờ vả hay thuê mướn ai hết vì có nhờ người ngoài hay người nhà cũng vậy thôi. Họ hàng thì họ hàng chứ nó vô nhà tiền bạc mày để nó cũng lấy, không thì mày mua 1 gói bột ngọt nó trút 1 nửa mang về mày biết không?”. Thực sự mình rất sốc và rất tức khi nghe mẹ chồng nói vậy. Xin lỗi, bà nói vậy chắc nghĩ nhà nào cũng như nhà bà. Mình tức quá mà không dám nói gì, phải im. Lúc trước khi cưới, gia đình chồng cũng vì tiền mà đã lật lọng, thay đổi kế hoạch cưới này nọ. Bố mẹ mình vì thương con nên cũng không muốn làm lớn chuyện. Còn chồng mình thì không cần phải nói. Trước khi cưới và sau khi cưới là 2 con người khác nhau hoàn toàn, mọi người cứ tưởng tượng như là 1 bàn tay đang ngửa ra bỗng nhiên lật úp lại đó ạ. Lúc đang quen mình thì chồng mình thể hiện rất tốt, lễ phép với bộ mẹ mình, yêu thương và lo lắng cho mình, thân thiện với 2 em mình. Chính vì vậy tuy biết chồng là người không có địa vị trong xã hội lại kém học thức hơn mình nên mình vẫn quyết định kết hôn. Nhưng sau đó thì tất cả làm mình quá sốc. Chồng bộc lộ ngay bản chất lười biếng, hỗn láo với bố mẹ vợ, bố mẹ vợ hỏi còn không thèm trả lời, làm ăn thì toàn tính chuyện gian dối để có lợi cho bản thân, hay giận dỗi tị nạnh với vợ từng chút 1 kiểu như đàn bà. Đã thế sau ngày cuoi1, chồng chẳng 1 lần nào ngọt ngào với vợ như lúc yêu, ăn nói hay làm gì cũng như kiểu chồng chúa vợ tôi, gọi mình là ngươi xưng ta, không thì gọi con này con kia xưng ta. Không một lời nào dễ nghe. Đã vậy còn nhiều lần nói những câu khó nghe như “lấy mày như lấy con osin, nhà vợ có gì để cho” hay “mẹ mày không thích tao thì làm gì được tao”. Thật sự mình điên tiết lắm, có lần giơ tay tát lại nhưng nó cũng đánh lại mình. Mình lại nghĩ mình đang có bầu, nó làm vậy thì thiệt mình và con, âm thầm nhịn. Mình thấy mình bất hiếu quá, cha mẹ sinh ra nuôi nấng mình mà mình chưa báo hiếu được lại để cha mẹ thêm nặng lòng. Mình có bầu từ ngày mới biết đến ngày đi đẻ không bao giờ có chồng đưa đi khám không phải vì bận việc gì mà chồng nói ghét cảm giác phải chờ đợi, keo kiệt đến mức không dám cho con uống loại sữa đắt tiền, pha sữa cho con thì 1 muỗng tương ứng với 30ml nước nhưng muốn cho 60ml để con bú được nhiều mà lại đỡ tiền sữa, tã con mặc tè ra rồi còn đòi mang phơi nắng rồi cho mặc lại…Đã keo vậy nhưng lại phải thói ham cờ bạc, làm được bao nhiêu tiền hay anh em, cha mẹ cho bao nhiêu tiền nướng hết vào cờ bạc. Ngay cả tiền sữa cho con cũng lấy. Con mình được 1 tháng 5 ngày là ngày mình và gia đình mình phát hiện ra chồng mình thường xuyên đi cờ bạc. Mình lên tận nơi nhẹ nhàng gọi ra nói chuyện, khuyên bảo đi về nhưng chồng lại lu loa lên là mình đến tận nơi ấy làm mất mặt chồng, nhắn tin chửi bới mình và gia đình mình nguyên cả đêm ấy. Còn mẹ chồng + gia đình chồng mình thì chỉ biết bênh con họ thôi vì theo họ có gì con đàn bà như mình cũng sai hết. Mình kết hôn 4 năm nhưng chưa 1 ngày nào được vui vẻ, chỉ toàn sống trong nước mắt và đau khổ. Vì mình là con nhà có đạo nên không thể dễ dàng bỏ chồng được, mình đã tha thứ cho chồng nhiều lần nhưng lần nào chồng cũng kiếm cớ gây sự để bỏ đi. Mình không thể chấp nhận được nữa nên mới phải ly hôn. Mình cũng muốn cho con mình có đủ cả cha mẹ nhưng thôi như thế thà không có còn hơn. Giờ mình tự do rồi, chẳng có gì sung sướng bằng. Mình nhìn bạn bè kết hôn và được hạnh phúc thì vừa mừng cho chúng nó lại vừa tủi cho mình. Nhưng nghĩ đi nghĩ lại cuộc sống của mình trước đây thì quá nhục, mình có thể chịu khổ chứ không thể chịu nhục được. Giờ mình có việc làm ổn định, có thêm ba mẹ mình bao bọc và 2 em mình đỡ đần thì mình và con mình không sợ gì nữa rồi. Ai cũng nói mình có thể chịu đựng được suốt 4 năm thật là tài giỏi. Đúng là lấy chồng như đeo gông vào cổ!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 34 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình cùng quan điểm với chủ topic này,hoàn cảnh cũng vậy, mình li dị chồng gần 10 năm khi vừa chia tay con còn nhỏ mình cũng trãi quá không ít khó khăn một mình nuôi con, phải bương trãi một mình lo con, lúc đó giống như chạy sô,làm một lúc 2 job,con vừa tròn một tuổi mình không có thời gian gần gũi con mình trời sụp tối mới về đến nhà thì con đã ngủ rồi, điều mai mắn cho mình là có mẹ bên cạnh, bà luôn hổ trợ động viên mình chăm sóc con trai bé bỏng.Mình thay đổi công việc liên tục chổ nào mức luong cao hơn là mình nhảy việc. Trong những năm đó cũng có vài chàng trai trẻ tuổi hơn, đàn ông có vợ theo đuổi mình, mình nhìn trong mắt họ, họ chỉ muốn tình dục thôi. họ nghỉ mình single mom chắc thiếu thốn mình trả lời thẳn thắng với họ là không.nếu như mình là một người phụ nữ không làm ra tiền thất nghiệp chắc chắn hoàn cảnh buộc mình phải đồng ý làm tình nhân của họ rồi ! nay mình gần 40 tuổi con trai được 10 tuổi rồi. Mai mắn mình làm trong một công ty nước ngoài mức thu nhập tạm ổn đủ nuôi hai bà cháu,có nhà riêng,Hàng năm cả nhà mình đi du lịch 2 lần. Mình cảm thấy rất hạnh phúc với cuộc sống hiện tại chẳng phải lo lắng gì cả, có con ngoan học giỏi cuối tuần hai mẹ con cùng đi bơi,hoặc đi khu vui chơi, chơi cùng con,Con lớn rồi mình có nhiều thời gian rảnh.Mình sợ nhất thời gian rảnh bỡi những lúc đó tâm trạng cảm giác cô đơn. cũng muốn bước thêm bước nữa. Nhưng đàn ông xã hội ngày thật khó tìm được đàn ông tốt, mình thấy tình yêu bây giờ họ lọi dụng lẫn nhau thôi. đàn ông tốt thì học đang sống trong mái nhà êm ấm rồi. chỉ có những đàn ông vợ bỏ thì long nhông thôi. Các bạn nên lưu ý đàn ông nào mà vợ hết xài vứt đi rồi thì không nên nhặt lại nhé ! Còn những chàng trai trẻ hơn bạn thì họ chỉ muốn làm tình "chị em" muốn có chị nuôi. Xét cho cùng những single mom khó tìm được chồng tốt trừ khi nào bạn bỏ con bạn theo trai. Đàn ông hiếm có người nào yêu bạn, yêu luôn con bạn đâu. lúc mới quen bạn thì muốn lấy lòng bạn bằng cách quan tâm con bạn đến khi lấy đươc bạn rồi, con anh con em con của chúng ta ôi giời phất tạp lắm ! Các bạn biết không hôn nhân kéo dài được 02 khi mình ra tòa li di con vừa tròn 1 tuổi. lúc mang bầu được 7 tháng đã li thân, mình khăn gói về nhà mẹ ruột sống. Ngày tòa xử chính thức được li hôn từ trong tòa mình bước ra cảm giác nhnhe nhõm nhìn trời đẹp làm sao ! giống như mình vừa được ra tù vậy và mình cũng đã chuẩn bị tâm thế cuôc sống mình sẽ khó khăn bởi lúc đó đang thất nghiệp. Rồi mọi chuyện mình vươt qua.
    Các bạn đang chuẩn bị làm mẹ đơn thân hãy chuẩn bị tâm lý cuộc sống không đơn gian như bạn nghĩ và cảnh giác với những lời có cánh của đàn ông nhé ! đối với mình thì luôn nhớ ccau phương cham bác nói " Không có gì quí hơn - Độc Lập - Tự Do - Hạnh Phúc.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chia sẻ cùng bạn! Đồng cảm với bạn
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị thật là can đảm và bản lĩnh! Em ngưỡng mộ chị lắm! Em cũng có hoàn cảnh tương tự như chị nhưng em ko quyết đoán và bản lĩnh được như chị chị à!
    • 34 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào em, cám ơn em đọc những lời chia sẽ, chị cũng như bao người mẹ đơn thân khác.có lẽ hoàn cảnh đào tạo chị có được đức tính như thế !
    • 17 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Biết là ngõ cụt nhưng không thể thoát khỏi
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mh mới 20t thôi nhưng ktế mh ổn cũng muốn sống 1 mh với bố mẹ chẳng muốn yêu ai thương ai lấy ai cả haiiza cuộc đời lắm bất công quá
    • 23 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

sao đọc xong bài của mí chị mak e sợ lấy ck wa'./mak bama thì cứ hối e lấy ck miết thui..huhu..E cũng bi wan trong chuyện hôn nhân lắm..
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

“Đàn ông Việt Nam phong kiến, gia trưởng là điều không cần phải bàn cãi nữa. Ừ thôi cứ cho là như thế, nhưng nếu họ có sự mạnh mẽ để gánh vác gia đình thì đã đành một nhẽ. Đây anh thì ăn bám vợ, anh thì đầy tật xấu như vũ phu, cờ bạc, nhậu nhẹt, anh thì ngoại tình như cơm bữa.
    Cái câu này á, với những người chồng, người cha ở xung quanh em thì 10 người có đến 9 người như vậy.

Haiza, đây là lý do càng ngày càng có nhiều bạn trẻ không muốn kết hôn hoặc không muốn kết hôn sớm. Em 25 rồi mà vẫn chả muốn yêu đương cưới gả gì cả, vẫn bình chân như vại.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

“Đàn ông Việt Nam phong kiến, gia trưởng là điều không cần phải bàn cãi nữa. Ừ thôi cứ cho là như thế, nhưng nếu họ có sự mạnh mẽ để gánh vác gia đình thì đã đành một nhẽ. Đây anh thì ăn bám vợ, anh thì đầy tật xấu như vũ phu, cờ bạc, nhậu nhẹt, anh thì ngoại tình như cơm bữa.
    Cái câu này á, với những người chồng, người cha ở xung quanh em thì 10 người có đến 9 người như vậy.

Haiza, đây là lý do càng ngày càng có nhiều bạn trẻ không muốn kết hôn hoặc không muốn kết hôn sớm. Em 25 rồi mà vẫn chả muốn yêu đương cưới gả gì cả, vẫn bình chân như vại.

Các chị cứ nên AQ rằng mình cũng nên cám ơn ông chồng tệ bạc ấy vì đã giúp các chị có những thiên thần nhỏ mãi mãi bên các chị
    • 3 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

'' Đau đớn thay phận đàn bà
    Lời rằng bạc mệnh cũng là lời chung''
    Mình cũng đang cảm thấy bế tắc vô cùng.Ngày xưa - phụ nữ ở thời đại phong kiến cực khổ và truân chuyên, bây giờ - xã hội hiện đại phụ nữ lại càng thiệt thòi.
    Nếu không vì bố mẹ và con gái mới 1 tháng tuổi thì mình sẽ chia tay người chồng mà mình đã từng yêu thương rồi.
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Me_be_one oii...khi c lidi con c dc bao nhiu tháng vậy khi đó c ko đi làm j nhg toà vẫn xét cho mih nuôi con ah? Jo con e dc 1tuoi e cg mun lidi ck nhg từ lúc sinh đến jo e onha nuôi con thi co dc quyền nuôi con ko??
    Các mẹ oii sẵn tiện jup e với việc là e là ng Sg lấy ck ở Hn nhg jo e k muốn ở cái gđ này nữa muốn bế con đi k tài nào bế dc vì nhà ck e sáng sớm đã mở cửa buôn bán đến tối đi đâu luc nao cg bị nhòm ngó hết ạ.e muốn trốn đi k tài nào đi dx các mẹ có bit ở HN có hội pn hay j ko ạ,để khi e đi bị bắt lại có can thiệp dc ko..
    Cứu e voi ạ
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng chán lắm rùi, nhiều lúc nghĩ cho con mà muốn níu kéo nhưng càng ngày càng thất vọng , muốn buông lắm rùi..
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé dưới 3 tuổi chắc ăn là mẹ sẽ giành dc quyền nuôi con bạn nhé. Chỉ khi mẹ từ chối nuôi con mới chuyển qua chồng nhé.
    Nếu b muốn đi thì hãy chuẩn bị đồ đạc cho con, tiền cho b, càng gọn càng tốt. Sau đó đt bạn bè hay ng thân gì đó đứng đón rồi xin phép đi chợ mua gì đó là tốt nhất. Vì k tổ chức nào có thể can thiệp nếu chưa vi phạm pl đâu b ạ
    • 34 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào mẹ Sallydang,
    Khi chị li di con khi chị vừa tròn 1 tuổi, lúc đó đang thất nghiệp qua tháng sau chị bắt đẩu cai sữa cho con do nhóc bú sữa mẹ. chị phải chạy tìm việc khổ lắm, toàn đi xe bus xe lam, do xe chị mang đi cầm, trong đời thời diểm đó mới biết tiệm cầm đồ,để có tiền mua quần áo mới mặc đi phong vấn. Chi tieu. lúc đó cảm thấy tủi thân lắm thiếu tự tin do thời gian ở nhà nội trợ chất xám bị mai một.tìm vài nơi cuối cùng cũng có cty nhận chị.Rồi mai mắn cũng mĩm cười với chị tìm được công việc làm.
    Chị có thể hiểu một phần nào hoàn cảnh em, nhưng mỗi người có hoàn cảnh khác nhau em à. nếu vợ chồng em thuận tình li hôn tòa án sẽ giải quyết rất nhanh. con còn nhỏ thì quyền nuôi dưỡng là người mẹ , anh ta có trách nhiệm cấp dưỡng cho đến khi con 18t. nhưng em à đa số đàn ông viet nam li dị vợ rồi họ chỉ cấp duong duoc vài tháng vài năm thôi, mà đâu tự giác đưa đến tháng mình chị phải điện thoại nhắc .lý do anh ta bận rộn có tình yeu mới rồi. Có thưa kiện đi chăng nữa pháp luật cũng ko giải quyết được.Luật pháp VN mình còn thua ở nươc ngoài khoản đó. Nên khi có việc rồi chị ko cần tiền anh ta trợ cấp. Em ko nên có ý nghĩ bỏ nhà đi chốn chạy gì cả nếu em xác định ko thể hàn gắn duoc nữa, thì nói thẳng chồng.Còn nếu có thể khắc phục cải thiện được em nên ở lại nếu em thật sự còn thương yêu nhau.Thật ra một mình nuoi con cực khổ lắm em à ko dễ chút nào. em phải biết vào năng lực khả năng mình nữa có thể một mình nuôi con không. một điều nũa đừng bao giờ sợ dư luận cả. Chị không đồng tình ý nghĩ của em chạy chốn. và cũng ko khuyên em nên lidi chồng.Em là nguoi trong cuộc em phải nhận định thật sáng suốt và quyết định đúng đắn. Chúc hai me con em nhiều sức khỏe nhé !
    • Bag
      Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 12 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em cũng chỉ ước được tự do thoải mái quyết đinh cuộc sống của mình. nhưng ở quê định kiến quá lớn. và nhất là áp lực gia đình. Em ko muốn lấy chồng nhưng mẹ em cứ ép em. Em cảm thấy cuộc sống như địa ngục ấy tại sao cứ bắt phải lấy 1 gánh nặng về làm gì chứ.
    Mắc dù rất yêu người yêu em nhưng trong hoàn cảnh của em thì chồng tương lai và gia đình chồng đúng là 1 gánh nặng.
    Nếu bỏ bây giờ để đi tìm ng khác thì em sẽ mang tiếng là toan tính vì bọn em yêu nhau cũng gần 6 năm rồi. Nhưng nếu cưới thì em thấy mình sẽ rất khổ. Lên em chỉ muốn là ng yêu thôi để đỡ bớt gánh nặng. em Khổ tâm lắm. Sao trên đời này ko có cái ủng hộ cho những người muốn độc thân nhỉ
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Giờ nhiều người có xu hướng FA quá nhỉ. Mình cũng lấy chồng được 2 năm rồi. Chồng mình rất yêu thương vợ con, nhưng nhiều khi quan tâm thái quá làm mình mất tự do, lại thêm quan hệ mẹ chồng nàng dâu chẳng mặn mà gì nên mình cũng đang nản, muốn ly hôn rùi. Nhiều lúc thấy thèm tự do hix.hix.
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Dạ e cảm on chị nhé.
    Tình hình of e hiện tại bất hoà quá lớn voi mẹ ck rồi ạ,pa ấy đồng bóng nen an nói hàm hồ luc e o cử vô sg còn bắt e ra Hn e k đi còn ép e nói gđ e khi dễ nữa...e cg theo ck ra đây đến jo nhg ck e luôn dựa dẫm bme jo làm ăn k dx e khuyên vào lai sg làm thì k chịu..vì nhà e ở ngay gàn trung tâm sg có og bà chăm con luôn e thi kiem viec dễ dàng nữa..
    Jo e onha Hn chăm con k có bbe ng thân j cả,cho con đi đâu cg bị hổi trông chừng hết huhu.
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chia sẻ cùng bạn. nếu cảm thấy mệt mỏi quá thì buông tay đi bạn à, tìm cho mình và con 1 lối thoát. sau này con lớn con sẽ hiểu. có 1 ng cha như thế cũng chẳng ích j cho sự trưởng thành của con, ko khéo còn làm gương xấu cho con. bạn còn có gia đình ở bên mà. cố lên. chúc 2 mẹ con vui khỏe ^^
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 585 Bài viết

• 403 Được cảm ơn

Kết.. Tự do là kho hp...
    Hò hẹn mãi, cuối cùng em đứng đó.
    Dẫu mùa thu, hoa cúc cướp anh rồi..
  • Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5