TIN TÀI TRỢ.

Phải lấy người như ai?

• 4.64K Lượt chia sẻ
  • 331K Lượt đọc
  • 442 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 953 Bài viết

• 316 Được cảm ơn

ôi em càng ngày càng hâm mộ bác quá cơ. Lại lót dép hóng bài viết tiếp của bác :Laughing:

MTI1MDA0NTk1NQ

1 ông sao sáng, 2 ông sáng sao, kìa 3 ông sao sáng, sáng chiếu muôn ánh vàng….
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 57 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Em cũng đang lăn tăn mấy chuyện này. Đau hết cả đầu. Giờ có tí phương hướng rùi. Thanks Bác Me Boo yeu nha. :Rose
    • 131 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Ôiiiiiiiiii , từ trước tới h em cứ tưởng em là người thực tế quá trong chuyện yêu đương.Em chẳng ham những cái lãng mạn , mơ mộng như mấy đứa bạn , vì thế em khó yêu . Đọc bài của bác , em thấy mình ... hoàn toàn bình thường và đi đúng đường. Thanks bác và yêu vợ bác :LoveStruc: .Mong chị nhà ngày càng chăm xem ti vi hơn ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 220 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Đứa bạn mình nói "Cưới chồng là cả 1 canh bạc của nó". Đầu tư đúng nó trúng lớn, đầu tư sai mình mất hết,còn thêm ít khuyến mãi không muốn nữa. Chuẩn ko chỉnh nổi:Silly:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 239 Bài viết

• 1,103 Được cảm ơn

Hi hi, hay quá, toàn những điều em nghiệm ra sau khi đã lấy chồng 3 năm, nay truyền đạt lại cho mấy đứa bạn chưa lấy chồng. Xin phép bác em copy vào blog nhá. Khổ nỗi chúng nó cũng sắp lấy chồng hết rồi nên coi như giúp chúng nó đỡ sock hơn sau khi gạo đã nấu thành cơm thôi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,477 Bài viết

• 2,384 Được cảm ơn

Lâu lắm mới có 1 tóp viết đáng chú tâm thế này. Nhiệt liệt bắt tay bác giai bố Boo yêu cái nào!
    Đọc rất vào, vứn đề thì to tát mà bác í viết hóm quá làm tôi cứ ngỡ đang được uống G7 tán phét với mấy thằng bạn. Và quyết tâm không THANK bác ấy vì cái hành vi cụ tỉ ấy nó không thể xứng được với văn phong nhà bác.
    HURA! HURA! HURA!
    • 1,477 Bài viết

• 2,384 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Boo yeu Xem bài viết
    4. Nguyên tắc 4: Chuyện nhỏ là chuyện lớn.
    ...
    Có bạn hỏi: Chuyện nhỏ vớ vẩn ấy thì liên quan gì đến tình yêu vĩ đại? Chỉ là những thói quen, sửa là được, quan trọng là yêu, tình yêu đủ lớn thì sẽ vượt qua hết... la la la...
    Trả lời: Hành vi bắt nguồn từ thói quen, thói quen bắt nguồn từ tính cách, văn hóa. Mà TÍNH CÁCH, VĂN HÓA chứ không phải TÌNH YÊU, mới là sự đảm bảo cho hạnh phúc.
    Ở cùng với một anh chàng tốt tính, hòa hợp, bạn sẽ từ không yêu chuyển thành yêu, từ yêu ít thành yêu nhiều. Ở với một anh chàng chẳng ra gì, tình yêu sẽ chết nhanh thôi.

Còn dùng tình yêu để thay đổi tính cách? Chuyện hài nhất thế kỷ, giờ nào rồi mà còn nói đùa thế?
    Nhưng... sau khi ngộp trong những lời chúc mừng và trận mưa bắt tay, cho em hỏi khí không phải: ừ thì giả dụ có 1 man hành vi rất là chấp nhận được --> thói quen, tính cách, văn hóa rất chi là được. Ấy nhưng làm thế nào để đùng một phát man ấy rơi ngay vào đầu thị woman là em ạ? :Battin ey: Em trộm nghĩ, không là tình yêu thì là cái quái gì nó dắt ảnh đến bên em, nhỉ?
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,341 Bài viết

• 4,320 Được cảm ơn

ôi chà, mình biết mình mắt mù thì bây giờ cũng đã là quá muộn rồi :Laughing::Laughing:
    • 193 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ~NguyênNgọc~ Xem bài viết
    Nhưng... sau khi ngộp trong những lời chúc mừng và trận mưa bắt tay, cho em hỏi khí không phải: ừ thì giả dụ có 1 man hành vi rất là chấp nhận được --> thói quen, tính cách, văn hóa rất chi là được. Ấy nhưng làm thế nào để đùng một phát man ấy rơi ngay vào đầu thị woman là em ạ? :Battin ey: Em trộm nghĩ, không là tình yêu thì là cái quái gì nó dắt ảnh đến bên em, nhỉ?
    Mẹ Nguyên Ngọc hỏi rất đúng. Chọn lựa đến mấy, nhắm đích chính xác đến mấy nhg nếu ng đó ko yêu mình thì thử hỏi mình có làm cách nào để lấy ng đó làm chồng hay ko? Nếu mình ko đoảng + điều kiện có tiền, mình sẽ lựa chọn được cá ngon. Tuy nhiên chồng thì lại khác con cá nên ko thể "Ok, tôi chọn anh" mà lấy đc anh ấy về. Từ lựa chọn đúng, đến giai đoạn "tà lưa" làm sao cho người mình chọn cũng chọn mình lại là cả 1 vấn đề. Nếu bác có thời gian lại bày tiếp cách cho chị em thì hân hạnh quá. rooling:

Tuy nhiên, những điều bác nhắc nhở là rất đúng. Tiếc là em ko có đc sự cảnh giác cao độ nên giờ cũng đành ok với sự lựa chọn của mình :Thinking: Mặc dù khi cao hứng với bạn bè có thể anh ấy văng tục, thi thoảng đi qua đám đánh nhau có quay lại nhìn... nhưng bù lại anh ấy yêu em (hic, đối với những em gái chưa va vấp nhiều thì điều này quả là quan trọng thật), nỗ lực trong công việc, hòa nhã với mọi người, biết chăm sóc gđ anh ấy và cả gđ em... Nên đành phải tặc lưỡi cho qua những điều mình chưa hài lòng, vì dù sao đó cũng là sự lựa chọn của mình.

Ai cũng muốn có cả tình yêu lẫn 1 người yêu hoàn thiện. Nhưng mà, điều này gần như là không tưởng. Vậy nên khi yêu phải có lý trí- và lý trí nhiều khi cũng chỉ mang tính chất tương đối; chứ ko thể dùng lý trí để chọn tình yêu được.

Em bổ sung ý kiến như trên ạ :Battin ey:
    Đường tít tắp không gian như bể
    Anh chờ em cho em vịn bàn tay...

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,860 Bài viết

• 1,892 Được cảm ơn

hic...muốn ôm hun thắm thiết bác mà sợ vợ bác nên đành lót dép ngồi đây để chứng tỏ sự hâm mộ của em dành cho bác.....nhờ bác mà em thấy em đi hoàn toàn đúng hướng.....tiếp tục đi tiếp....:Battin ey::Battin ey::Battin ey:
    • 468 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Bác chủ top nói toàn những lời chí lý. Cách đây chưa lâu, em từ giã một mối tình sau gần 1 năm trời đấu tranh nghiền ngẫm và rút ra những điều gần như trong mấy bài của bác ý, mặc dù vẫn thấy tiêng tiếc. Đôi khi tự trách mình quá lý trí, nhưng bây giờ niềm tin lại củng cố rồi.

Vậy là đã biết tránh không lấy người không phù hợp. Một vấn đề đặt ra là, làm sao để lấy được người phù hợp? Mong sớm được bác vén cho đám mây mù trước mắt :Thinking:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 348 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

em copy hết òy, em thuộc tuýp người đang cố gắng thực tế
    thanks bác nhiều ơi là nhiều ý
    • Khóa theo yêu cầu
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4,365 Bài viết

• 6,385 Được cảm ơn

Bác chủ topic chỉ được cái nói đúng, hoan hô bác.

Nhưng...

Lại nhưng...

Có mà chọn đằng giời...

Thế gian này vài tỉ ông, vài tỉ bà, người được như ai đấy chiếm tỉ lệ có cao đâu, thế lũ còn lại thì đi đâu về đâu, vẫn phải ngày đêm vật vã với nhau thôi. Mà suy cho cùng, thế mới là đúng, mới là tự nhiên để xã hội loài người đông đúc chật chội.

Tạo hóa sẽ cho con người cách chọn lọc hay nhất, tuy rằng nó lâu...
    • 73 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bác Dad and Mon viết dài thế... rồi chốt hạ ở điều thứ 4... Mình tính k bằng giời tính!!! ấy là e thấy chí lý lắm ạh!!! [híc, e wên mất cách quote rùi]
    Đã từng tin...
    Đã từng hy vọng...
    Đã từng thất vọng...
    Đã từng...
    Và... đã từng...
    • 73 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Boo yeu Xem bài viết
    4. Nguyên tắc 4: Chuyện nhỏ là chuyện lớn.

Bạn cho rằng điều gì là quan trọng ở người đàn ông đang tán tỉnh bạn?
    Đa phần các bạn gái sẽ trả lời: Anh ấy tốt với tôi, anh ấy yêu tôi, thế là đủ.

Câu trả lời phổ biến (và tâm đắc) này của các bạn, rất tiếc hoàn toàn chả có tí giá trị nào trong việc tìm kiếm một người đàn ông tốt để làm bạn đời. Khi đàn ông đi tán gái, tất nhiên anh ta phải tốt, tất nhiên anh ấy nói anh ấy yêu bạn. Đem tiêu chuẩn "tốt với tôi, yêu tôi" ra để chọn lựa, chẳng khác nào con cá trong đối thoại sau:

- Cá, thế nào là một thợ câu giỏi?
    - À, theo tớ một thợ câu giỏi phải có cần câu, có mồi câu.

Đấy, có buồn cười không? Đã đi câu, ai chẳng có cần, ai chẳng có mồi (loại thợ câu đi người không đến hồ, xòe tay ra cho cá tự nhảy vào là siêu nhân, không tính), cần và mồi chẳng là gì để chứng tỏ một tay thợ câu tốt, tương tự "tốt với tôi, yêu tôi" chẳng nói lên được gì về người đàn ông đang muốn có bạn.

Thế cái gì mới là "chuyện lớn" quan trọng để bạn xác định được một ông chồng tốt?
    Đấy chính là những chuyện nhỏ. Những hành động cử chỉ lặt vặt trong đời sống hàng ngày.

Những chuyện lớn ai cũng chú ý, nên ai cũng cố gắng làm tốt, hoặc giả vờ làm tốt. Những chuyện nhỏ ít được để ý đến mới hiển thị tốt nhất một con người, đặc biệt là khi người ta lơ đãng, hoặc người ta cho rằng không có ai để ý đến mình. Anh ta ngáp có che miệng không, ăn xong có ngậm tăm đi ngoài đường không, gặp tai nạn trên đường có xúm vào xem không, khi tức giận có chửi bậy không, về nhà có vứt quần áo bừa bãi không, bóng đèn cháy có gọi thợ không, vay tiền bạn bè có trả đúng hạn không, ngồi một chỗ có rung đùi như bị động kinh không? Đấy, bạn phải tìm hiểu người đàn ông của đời mình thôgn qua những thứ "lặt vặt" đó.

Có bạn hỏi: Chuyện nhỏ vớ vẩn ấy thì liên quan gì đến tình yêu vĩ đại? Chỉ là những thói quen, sửa là được, quan trọng là yêu, tình yêu đủ lớn thì sẽ vượt qua hết... la la la...
    Trả lời: Hành vi bắt nguồn từ thói quen, thói quen bắt nguồn từ tính cách, văn hóa. Mà TÍNH CÁCH, VĂN HÓA chứ không phải TÌNH YÊU, mới là sự đảm bảo cho hạnh phúc.
    Ở cùng với một anh chàng tốt tính, hòa hợp, bạn sẽ từ không yêu chuyển thành yêu, từ yêu ít thành yêu nhiều. Ở với một anh chàng chẳng ra gì, tình yêu sẽ chết nhanh thôi.

Còn dùng tình yêu để thay đổi tính cách? Chuyện hài nhất thế kỷ, giờ nào rồi mà còn nói đùa thế?
    hê hê... Bái bác làm triết gia!!!
    Đã từng tin...
    Đã từng hy vọng...
    Đã từng thất vọng...
    Đã từng...
    Và... đã từng...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,477 Bài viết

• 2,384 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thi Mau Xem bài viết
    ... Có mà chọn đằng giời... lũ còn lại thì đi đâu về đâu, vẫn phải ngày đêm vật vã với nhau thôi...
    Ôi thị, thị làm em cười khằng khặc khiến con nhỏ đang xem Bibi hãi quá xanh mắt thảng thốt nhìn :Laughing:

Thực ra cái chuyện vạch tiêu chuẩn ấy, có từ thời Sơn Tinh voi mấy ngà cơ, mà có khi còn trước cả lúc ấy chứ chẳng chơi.
    Còn mà chọn được theo một cơ số tiêu chuẩn như trên, thì đã đốt cả núi sách luật hôn nhân và gia đình. Đấy, như em đây, ngày nào chả phải phân xử.

Đến mấy tiến sĩ tâm lý học gia đình còn phải bó tay, thôi bác ợ
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 230 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Đồng ý, thống nhất, nhất trí...với chủ top nhưng em nào đang yêu cũng như con thiêu thân á.... Trời gầm còn không nhã huống hồ gì nghĩ đến lý trí
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • 622 Bài viết

• 4,570 Được cảm ơn

Thế gian này vài tỉ ông, vài tỉ bà, người được như ai đấy chiếm tỉ lệ có cao đâu, thế lũ còn lại thì đi đâu về đâu, vẫn phải ngày đêm vật vã với nhau thôi. Mà suy cho cùng, thế mới là đúng, mới là tự nhiên để xã hội loài người đông đúc chật chội.
    Các bạn hiểu sai ý mình rồi. Chúng ta chọn, là chọn gì? Chọn người hợp với mình. Cái người văn hóa cao, ngày tắm một lần, rửa chân trước khi lên giường... chưa chắc đã hợp với các bạn. Nếu bạn quen ngậm tăm sau bữa ăn, thì lấy người quen đánh răng sau khi ăn làm gì. Chẳng những chọn không nổi, mà cho dù chọn được người ta cũng bỏ các bạn sớm.

Không chọn người hoàn hảo, chỉ chọn người phù hợp, đó là tiêu chí cần hướng tới. Còn nếu các bạn không muốn chọn lựa, thì thôi cứ chơi xúc xắc vậy. Chỉ có điều, tỷ lệ những người biết chọn lựa có đươc cuộc sống hạnh phúc cao hơn so với những người phó mặc cho giời.
    • 348 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

hihi, thế nên ai tuần tắm 1 lần thì cũng nên chọn chàng 6 ngày thay quần áo một lần bác nhỉ
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,564 Bài viết

• 650 Được cảm ơn

Tớ ngày tắm hai lần, có ngày 3 lần.
    Như hôm nay , tắm 2 lần trong NN (đến-về) , về nhà , lại tắm tiếp .

:Laughing: