TIN TÀI TRỢ.

Ở nhà chồng nuôi có sướng không ạ?

• 7.79K Lượt chia sẻ
  • 40.2K Lượt đọc
  • 81 Trả lời

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 19 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Mình thấy có nhiều ý kiến chị em phản đối việc ở nhà chồng nuôi quá, nên với tư cách một người đàn ông đã có gia đình, mình cũng muốn bảy tỏ suy nghĩ cá nhân..

Nhiều người vẫn cho rằng việc ở nhà chồng nuôi là một quyết định sai lầm, nhưng hãy thử nhìn vào một một khía cạnh khác của hôn nhân, khi vợ và chồng là những người cộng sự, và mỗi người có vai trò riêng của họ để cuộc hôn nhân kéo dài hạnh phúc. Ví dụ, người chồng thì không thể sinh em bé và chăm con, nên dĩ nhiên vai trò của anh ấy là đi làm kiếm tiền để vợ có thời gian và sức khỏe vun vén gia đình và chăm sóc con nhỏ. Tôi tin là anh chồng nào cũng nghĩ vậy, rất cực nếu một ngừoi phụ nữ có thai hoặc trong giai đoạn nuôi con mà phải đi làm, điều này cũng không tốt cho đứa bé.

Còn về tâm lý các chị vợ, thay vì nghĩ rằng mình ở thế bị động là “được chồng nuôi”, thì thử nghĩ thoáng hơn một chút là bạn có làm được việc gì hữu ích khi ở nhà không? Và việc đó có hữu ích hay không?

Ví dụ nếu chị vợ ở nhà với suy nghĩ rằng điều đó sẽ giúp họ có thời gian chăm sóc và nuôi dạy con tốt nhất, chăm sóc nhà cửa và cuộc sống hôn nhân hạnh phúc, phụng dưỡng ba mẹ chồng… thì chị vợ có thể hoàn toàn xem đó là một công việc cũng quan trọng như việc đi làm và mang tiền về nhà.

Nhưng nếu chị vợ để chồng đi làm và mình thì ở nhà suốt ngày xem phim Hàn, se sua, tám chuyện, rồi thuê người làm để dọn dẹp nhà cửa, chăm sóc bé… thì sau một thời gian, chị ấy như một người phụ nữ với danh hiệu là vợ chỉ có tình chất trưng bày ở nhà.

Những người vợ không tiếp tục cải thiện chính mình và nỗ lực trong mối quan hệ vợ chồng cũng như san sẻ gánh nặng hôn nhân thì dần dần người chồng cũng sẽ cảm thấy nhàm chán và mất đi sự tôn trọng.

Không quan trọng việc chồng nuôi hay mình đi làm, mà quan trọng là mọi người xác định được vai trò của mình trong cuộc hôn nhân và làm tốt nó nhất.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 17 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

mình hiểu tất cả hoàn cảnh ở nhà. không sướng như mọi người nghĩ đâu, đủ thứ chuyện hết, làm gì cũng ngữa tay xin tiền chồng, bí bách lắm, mình đã từng ở nhà chồng nuoi 1 năm, mà còn ở chung bố mẹ chồng, suốt ngày cơm nước, đi cũng bất tiện đi chợ cũng phải xin tiền, mình đi làm thì khác, có hơi bận rộn tí nhưng đầu ốc thoải mái hơn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 129 Bài viết

• 328 Được cảm ơn

Tốt nhất là vẫn đi làm bạn ạ! Như mình trước làm ở 1 công ty rất tốt, thu nhập khá, công việc năng động và thú vị!
    Khi lấy chồng xong vài tháng là có em bé, vì sinh đôi nhiều rủi ro và chuẩn bị đi nước ngoài sinh con nên mình buộc phải nghỉ... Ban đầu chồng nói sinh xong nếu muốn sẽ cho 3 mẹ con về và mình muốn đi làm lại hay kinh doanh riêng hoặc phụ chồng cv ở cty đều ok... NHƯNG con ra đời, vì thương con, vì y tế ở nước ngoài tốt, môi trường tốt...nên mình cố ở lại để chăm con! Nói thêm là mình sống với gia đình chồng ở nc ngoài, còn chồng ở VN, mối tháng sang 15 ngày...
    Dù có ng giúp việc,k phải cơm nước hay chăm sóc bmc, mỗi tháng 2vc đi du lịch 4-5 ngày, shopping thoải mái, tiền muốn tiêu ntn chồng k ý kiến nhưng vẫn chán vô cùng vì bên này mình k có bạn bè và loay hoay với con cả ngày cũng hết giờ! Dù mịnh vẫn dành thời gian để thể dục, chăm sóc da, làm đẹp, ăn mặc đẹp....để làm tinh thần mình phấn chấn hơn (và cũng để mỗi tháng chồnh qua k chán) nhưng cũng quẫn trí lắm... Hay bực mình vô co, khổ nhất là giờ toàn hát nhạc thiếu nhi vơia giả giọng chim chóc ếch nhái chơi với con quen nên 2vc chăng có j để nói với nhau ngoài vấn đề con cái và mình thì suốt ngày lải nhải chuyện gdinh chồng và trút giận lên chồng! Nhiều lúc biết mịn đối xử tệ với chồng quá nhưng bực bội k biết xả đi đâu nên ổng gánh hết((

Gởi từ ứng dụng Webtretho của purin6488
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ở nhà chồng nuôi chồng thấy sướng, nhà chồng thấy bất công vì con giai phải lai lưng kiếm tiền nuôi "con ấy" ( trong khi con ấy đầu chổng vào đít quay ra ko ngẩng đc mặt lên chịu khổ chịu đau đẻ con đẻ cháu cho người ta ). Ở nhà nuôi con là sự bần cùng nhất trên đời, vừa cực vừa bị coi thường mang tiếng ăn bám, có khi còn thản nhiên bị coi là 1 con ô sin ý ạ!
    Phụ nữ dù ít nhiều cũng phải độc lập tự làm tự ăn, có ít xơi ít có nhiều xơi nhiều. Đi ra xã hội thấy mình mới đang được sống cs của con người, ko ai mở mồm nói ăn bám đc!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 17 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình đang ở nhà chăm con và chồng nuôi đây ợ!
    Mình lấy chồng xong vẫn đi làm, đi làm tới tận khi sinh con mới nghỉ, cv là nv văn phòng nên cũng ko có gì quá vất vả.
    Sinh xong, chồng nói nghỉ ở nhà cho đến con khi con ngoài 1 tuổi, cứng cáp, gửi nhà trẻ. Kế hoạch của mình là con được hơn tuổi là cho đi trẻ, mình đi làm trở lại.
    Theo mình thì bạn nên lấy chồng xong vẫn đi làm, sinh con thì nghỉ khoảng 1 năm để chăm bé cho cứng cáp rồi lại đi làm tiếp, chứ cũng ko nên ở hẳn ở nhà, với phụ nữ gia đình là quan trọng nhưng cũng cần có các mối quan hệ xã hội, niềm vui khi được ra ngoài làm việc, giao tiếp, mở mang đầu óc, con người năng động, ko bị ì trệ, vừa độc lập kinh tế mà tư tưởng cũng thoải mái hơn.
    Nhiều khi ở nhà hẳn cũng stress lắm ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 13 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Tôi không hiểu sao các bà vợ bây giờ cứ nghĩ ở nhà chồng nuôi thì sướng nhỉ.
    Đồng ý là khi mang thai, có con nhỏ thì nên ở nhà, chứ khi con bắt đầu 1-2 tuổi gửi nhà trẻ được rồi thì nên đi làm cho cập nhật đầu óc.
    Tôi là tôi không ủng hộ việc vợ ở nhà. Thời buổi này rồi, 1 mình mình đi làm làm sao mà lo nổi. Cả 2 cùng nai lưng ra mà làm chứ. 1 người ở nhà sung sướng 1 người cầy cuốc hả ?!? Phản đối !
    Vợ tôi cũng đang kêu đòi ở nhà chăm con kia kìa, đau hết cả đầu. Chắc send cho cái link này đọc quá
    • vdy
      Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 37 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Đó chỉ là 1 bộ phận nhỏ! Anh đọc cm của mọi ngừoi ở trên phần lớn đều muốn đi làm.
    Ở bên phương Tây, vợ or chồng ở nhà chăm con thì ng kia đi làm là ch hết sức bthuong. Nhưng ở VN thì chưa thmai như vậy.
    Ng vợ ở nhà thì gđ chồng và mng r hay soi mói để ý và coi thường vì ko kiếm ra tiền. Vậy nên trong TH bất khả kháng vợ phải ở nhà thì cũng nên vừa chăm con vừa làm thêm 1 cái j đó. Dù chả kiếm ra tiền mấy nhưng những ng khác cũng chẳng có cớ để nói mình
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình là điển hình ở nhà chồng nuôi luôn nè! Vợ chồng mình cưới nhau được gần 4 năm, cưới xong mấy tháng ox mình đi du học nc ngoài, mình theo chồng luôn. Do chưa có quốc tịch mà visa lại không phải visa đi làm nên k xin việc được, mình ở nhà nội trợ cho ox, đôi khi cũng chán vì k có điều kiện tiếp xúc nhiều, cuối tuần ox mới có thời gian dẫn mình đi chơi, bạn bè thì chỉ gặp trên fb, yh, skype. Thời gian đầu cũng stress lắm, nhưng sau đó cũng quen, ox cũng nói nếu về VN thì mở shop bán hàng gì đó rồi ở nhà dạy con chứ k muốn mình đi làm, còn ở nc ngoài thì khỏi làm luôn, để ox nuôi.
    Giờ ox học xong , ở lại làm việc, còn mình đang mang thai lần đầu, nghén cũng nhiều, ox đi làm về thì nấu cơm dọn dẹp nhà cửa hết, mình chả phải làm gì cả ( vì ox k cho), cơm nước, ngủ nghỉ đều dc ox lo tới tận răng. Ox cũng rất quan tâm tới nhu cầu của mình. Trong nhà ox là người giữ tiền, mình cũng k thấy gò bó khi phải xin tiền chồng vì chưa bao h ox làm cho mình có cảm giác đó cả . Cho nên bản thân mình nghĩ quan trọng là ox của bạn, nếu đàn ông biết thương yêu vợ, suy nghĩ cho vợ thì chuyện gì cũng qua hết, ox mình nói của chồng cũng là của vợ, nên tụi mình hầu như k cãi nhau, mọi vấn đề đều từ cả 2 quyết định, thương lượng, ox chưa bao giờ tự ý cả. Hơn nữa, mình nghĩ nếu mình k yêu bản thân mình, k tôn trọng mình thì k ai tôn trọng mình cả. Bản thân ng vợ phải cho chồng thấy tầm quan trọng của mình, lúc đó mọi chuyện sẽ rất dễ dàng. Phức tạp hay k là do suy nghĩ của mỗi người thôi, mình thấy cứ thuận theo tự nhiên, cái gì đến sẽ đến, đừng suy nghĩ, lo lắng quá nhiều thì cuộc sống sẽ đẹp hơn
    • 41 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Minh lấy chồng năm 2012, lúc đó 26 tuổi, có thai, nghỉ làm, chồng nuôi, kg ai nghĩ đc chữ ngờ => mình sảy thai.
    ở nhà, chồng nuôi tiếp, chờ sức khỏe bình phục lại có thai, rùi có thai, chăm chút, đến 7 thắng lại thai lưu => ở nhà lại chồng nuôi tiếp.
    Đến giờ đc 4 tháng, lại có thai, 5 tuần => sảy thai, lại chồng nuôi tiếp cứ liên hồi tiếp tục như vậy........
    Mình sực tỉnh ra rằng,cuộc đời kg ai biết trc đc chữ ngờ, gờ đây, khi đã 28tuoi, 2 năm kg đi làm, ở nhà và sức khỏe suy yếu kiến thức và mọi cái đều kém đi, ngay trong ngày đầu tiên khi biết bị sảy thai, mình đã lao ngay vào mạng tìm việc, và đang chờ bjo khỏe để đi xin vc.
    Chồng yêu, chồng chiều, chồng thương đến mấy, nhưng chồng cũng kg thể làm thay và chịu thay mình đc tất cả.
    Vì vậy 1 cviec ổn định tại nên csong cân bằng hơn, tìm đc vc sau đó sẽ có những dự định tương lai, ít nhát đó cũng là cái để giải tỏa tâm lí. Mọi ng đừng nên bỏ vc ở nhà như mình, mình giờ rất hối hận, tìm lại đc cviec như trc là rất khó..
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Vâng, 99.9% các chị khuyên đi làm, em cũng rất muốn đi làm nhưng không xin được việc thì phải làm sao đây t___t
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhân vô thập toàn! Không có 1 hình mẫu nào chung cho trường hợp này cả.
    Tôi là 1 ox, bx tôi share trên face nên vào lan man đôi chút.
    Các chị ạ, tùy hoàn cảnh thực tế gia đình mình mà quyết định là nên đi làm hay ở nhà. Bởi thực tế hiện nay, có khi phụ nữ đi làm lại có thu nhập cao hơn nam giới. Khi được đề nghị ở nhà trông con, các chị hãy cân nhắc các điều kiện:
    - Thu nhập ox có thật sự ổn định, có phương án dự phòng cho trường hợp nguồn thu nhập bị gián đoạn hay không?
    - Ox thuộc típ người của gia đình hay xã hội?
    - Công việc hiện tại của bạn có khả năng thăng tiến hay không?
    - Có ai có thể phụ bạn trông trẻ không (ông, bà, hay người giúp việc chẳng hạn)
    Nếu đáp án: 1 có, 2 gia đình, 3 không: bạn có thể an tâm ở nhà. Còn lại thì cần cân nhắc thêm câu 4. Tuy nhiên, nếu 1 không, 2 xã hội thì tốt nhất nên đi làm.
    Tuy nhiên, nếu quyết định ở nhà cũng phải luôn nhắc nhở mình: không được ù lì, không ỷ lại, không tự hạ thấp bản thân mình.
    Với hoàn cảnh của mình, 2 vc mình tự lập, không ở gần cha mẹ nên hầu như mọi việc đều tự lo. Khi sinh bé đầu, vì bé sinh thiếu tháng nên gần như là bx mình đuối vì chăm sóc rất cực và không có người thân phụ giúp. Và vì thế mà bỏ hẳn việc công ty. Khi bé được hơn 2 tuổi, bắt đầu đi mầm non thì bx mình trở lại với công việc. Tuy nhiên, chẳng bao lâu thì dính bầu bé 2, thế là lại bỏ dở công việc. Một mình mình quán xuyến việc công ty nên cũng khá khó khăn. Vả lại, tính mình không chi li nên việc làm ăn ngày càng tệ. Khi bé 2 được hơn 2 tuổi mình quyết định đi làm thuê với mức lương tạm ổn, việc công ty để bx mình quán xuyến lại. Chủ yếu là duy trì khách hàng. Hiện bx mình làm việc chủ yếu ở nhà. Vì thế, trong mắt nhiều người thì bx mình chỉ ở nhà, được chồng nuôi. Bx mình không thích như thế. Tuy nhiên, với mình, quan trọng nhất là bản thân mình có làm việc và gia đình mình vui vẻ, người ngoài nói sao mặc họ.
    Suy cho cùng, với người đàn ông hay phụ nữ chân chính thành công không phải là làm ông này bà nọ, không phải là vẻ hào nhoáng bên ngoài mà là gia đình hạnh phúc. Hãy vui vẻ với gia đình của mình, đừng ganh tỵ với những phô trương hư ảo của người đời.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Never bạn nhé, pn la phai di ra ngoai làm viec kiem dươc tiền, mình ở nhà 5 tháng giữ con ( do mình tự ý nghỉ ngang khi chua tim được viêc mới), trong 5 thang do van tim viec nhung k co, nói chung là chỉ co 1 chữ "CHÁN CHẾT" nen mình se khong bao h nghỉ việc kiểu đo nữa
    • 29 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình ở nhà sau khi sinh bé thứ nhất xong rồi sinh luôn bé thứ 2 thế là bị cầm tù gần 4 năm đấy, đầu óc ngu si mặc dù mình đã tốt nghiệp đại học. Suốt ngày chỉ biết cơm cháo sữa tã, ,... tóc tai quần áo như mẹ mướp. Chồng mình rất thương mình nhưng sau này anh cũng tỏ ra chán, mỗi khi thấy anh có tâm trạng muốn hỏi thì anh lại bảo là :"Công việc của anh thôi, em ko biết đâu". Đến khi bé nhà mình đi nhà trẻ mình quyết định đi làm bảo mẫu mầm non. Công việc vất vả, lương ko cao nhưng cảm thấy như bước ra 1 thế giới khác, chồng mình có nhiều chuyện để nói với mình hơn, anh quan tâm hỏi han xem công việc của mình thế nào, còn tỏ vẻ dè dặt khi mình bắt đầu biết người này người kia,...

Tóm lại là đừng có dại mà ở nhà chồng nuôi, phải đi làm thôi bạn ạ
    :Rose:"Con là mặt trời của mẹ, con là mặt trời của cha, mặt trời bé nhất trong nhà, mặt trời xinh xinh tỏa nắng...":Applause:
    • 18 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

em nghĩ là sẽ không sướng lắm đâu, các cụ có câu: "Nhàn cư vi bất thiện" nhàn hạ quá sẽ khiến cho hành vi không được "thiện" cho lắm. Với cả phụ thuộc vào chồng, không biết chồng bạn thế nào, nhưng nhiều ông là mấy ông khinh vợ đấy vì suốt ngày chỉ biết ăn bám chồng.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

theo kinh nghiệm của mình thì ko nên nghỉ việc. mới đầu thì sướng thật nhưng một thời gian dài chỉ quanh quẩn với con, bỉm sữa. Nếu chồng bạn mà biết chia sẻ, thông cảm, động viên thì còn đỡ chông mà ko quan tâm gì đến vợ con thì bạn sẽ thường xuyên bị ức chế.lúc có bầu chồng mình cũng nói giông như chồng bạn mình thấy có lý nên cũng nghỉ. mình cứ nghĩ a ấy mong có con như vậy chắc khi sinh con ra a ấy sẽ nâng niu, chăm sóc con lắm. thực tế khác hoàn toàn a ấy phó mặc con cho vợ và mẹ, ngày bế con ko nổi 10ph, lúc nào cũng kêu bận.a ấy tỏ thái độ là mình suốt ngày ở nhà có làm gì ngoài việc trông con chỉ có a ấy đi kiếm tiền là vất vả thôi, con ốm thì trách mắng vợ ko biết chăm con.mình hối hận vì đã nghỉ việc,
    • 23 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Hôm qua em đã lấy hết bình tĩnh và dũng khí trình bày các quan điểm như các chị tư vấn với anh chồng. Chuẩn bị tư tưởng làm một cuộc đại chiến giành lấy chính nghĩa cho phụ nữ. Còn bật cả diễn đàn lên cho chồng thấy luận điểm chị em mình cứng rắn cỡ nào. Ai ngờ ổng thấy bộ dạng nghiêm túc của em hùng hùng hổ hổ nói xong thì lăn bò ra cười bảo là em chỉ giỏi nghe người ngoài rồi suy nghĩ vớ vẩn. Còn hỏi là em có muốn anh kí giấy cam kết không nữa chứ. Bản thân em thì thấy chồng là con người coi trọng gia đình, đã theo chồng rồi thì cũng nên tin tưởng chồng phải không các chị? mà nói vậy chớ vợ chồng thả khoảng 2 tháng này rồi chưa thấy gì hết, em nghĩ đợi có tin vui đã rồi tính gì thì tính nhỉ?
    • 74 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Tốt nhất là bạn cứ đi làm, mình đi làm có thu nhập dù ít hay nhiều nhưng thoải mái hơn, chứ nếu có ở nhà chồng nuôi thì cung chỉ đc thời gian đầu thôi, sau đó thì phát sinh đủ thứ chuyện mình k nghĩ tới đâu
    Mong cho bé con của mẹ luôn luôn khỏe mạnh, ngoan ngoãn, hay ăn chóng lớn nhé. Bố Mẹ yêu con
    • 66 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Theo mình thì luôn luôn phải độc lập về kinh tế, độc lập về tinh thần, mà công việc cho ta cả hai điều đó. Vì thế nên trước hết bạn cần xem xét về mong muốn thật sự của bản thân là như thế nào, nếu bạn thực sự muốn đi làm thì nên trao đổi thẳng thắn với chồng cho rõ quan điểm của mình.
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 83 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Theo mình thì dù gđ có đk kinh tế tn thì các mẹ cũng nên đi làm, được làm cv mình yêu thích cũng là 1 niềm hp lắm đấy. cv mang lại nhiều thứ hơn là tiền. Nhiều khi các mẹ nghĩ ở nhà để có đk chăm sóc gđ, con cái nhưng những việc đó vừa đi làm vẫn có thể làm tốt. Mình đã từng ở nhà 2 năm rồi nhưng ko thể chịu nổi sự ngột ngạt, buồn tẻ nên phải đi làm gấp. Các mẹ nên cân nhắc kỹ nhé, nếu mẹ nào hướng nội, thích yên tĩnh thì có thể ok.
    Tìm một con đường, tìm một lối đi...
  • Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5