TIN TÀI TRỢ.

Ở nhà chồng nuôi có sướng không ạ?

• 7.79K Lượt chia sẻ
  • 40.1K Lượt đọc
  • 81 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 23 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Em bối rối quá các chị ạ. Chẳng là em mới lấy chồng được nửa năm, cả hai đang lên kế hoạch sanh em bé nên chồng bảo nghỉ việc ở nhà cho khỏe, với sau này chăm sóc con cho tốt nữa. Đó giờ em đi làm quen rồi nên khi chồng bảo nghỉ việc em cũng hơi lo lắng. Phụ nữ mà không độc lập về kinh tế nghe nói sau này dễ bị chồng khinh rồi lấn lướt có phải không các chị? Với cả nghỉ ở nhà cũng chả biết làm cái gì? Cơm cơm nước nước suốt ngày quanh quẩn ở trong bếp chắc em sẽ sớm lạc hậu như bà cô già luôn quá. Anh ấy thì kiên quyết lắm, bảo không muốn em đi làm mệt mỏi này kia, nghe cũng bùi tai... Ai cũng bảo em là sướng thế còn gì, còn em chẳng biết là sướng hay khổ nữa. Các chị nào ở nhà chồng nuôi hoặc có kinh nghiệm gì cho em lời khuyên với!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 87 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Tớ chưa có chồng, nhưng nghĩ mục đích cuối cùng của các nàng khi kén chọn (nào gia thế, nào công việc, nào lương, nào bổng, nào bản lĩnh...) chẳng phải để mình được nhàn tấm thân khi làm vợ làm mẹ sao? Được chồng nuôi thì sướng nhất rồi, còn để bị khinh hay không thì tùy mình chứ, đừng có đầu bù tóc rối, đừng có thành mẹ sề xấu xí thì chắc không sao đâu!
    Đang phấn đấu kiếm lão chồng có thể làm trụ cột được để mình làm đúng thiên chức phụ nữ đây. Theo mô hình Nhựt Bổn chắc là ổn rồi nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 350 Bài viết

• 789 Được cảm ơn

Ban đầu thì cũng sướng đó, nhưng càng về sau thì càng gặp nhiều vấn đề như tâm lý khó chịu bức bối, cảm thấy bạn bè đi làm tấp nập với công việc, đồng nghiệp, họp hành, dự án...thì thấy như bị đẩy ra khỏi lề xã hội. Đi gặp bạn bè trong khi chúng nó nói chuyện thăng tiến, công sở thì mình cứ ngồi rú rú... chả lẽ h đem chuyện bếp núc, chăm sóc nhà cửa ra nói
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 204 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Nghe thì thấy sướng thật đấy, chẳng phải ngày ngày dậy sớm, phơi nắng phơi bụi đi làm và đau đầu chuyện tiền nong (mình nghĩ chồng của mẹ này chắc thu nhập khá lắm mới muốn vợ ở nhà nội trợ trong hoàn cảnh kinh tế bây giờ).

Nhưng mà mình nghĩ ở nhà mãi cũng cuồng chân cuồng tay, như mấy lần mình chuyển việc ở nhà chơi hẳn mấy tuần mà chắc vui được tuần đầu chứ sau chán chẳng buồn chết, ở nhà luôn chắc là cũng oải.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 54 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Mình nghĩ là bạn nên đi làm cho đến khi có thai, sinh con, sẽ hường được chế độ, sau đó thì ở nhà nuôi đến khi con 1 tuổi cũng nên đi làm lại hoặc kiếm việc làm thêm tại nhà, vừa đỡ lạc hậu, lại có tiền tiêu vặt. Còn chuyện ở nhà hoàn toàn luôn để nuôi con và không làm gì hết thì mình không ủng hộ, Chồng bạn đã quen với 1 cô nhân viên văn phòng dễ thương, năng động, mà giờ chỉ còn là một bà nội trợ nhếch nhác, tụt hậu thì không sớm thì muộn cũng sẽ chán bạn cho xem.
    • 432 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Ở nhà chồng nuôi chắc nàng nào cũng nghĩ là sướng lắm sướng lắm, ai nhìn vô cũng thấy sướng lắm sướng lắm, đặc biệt họ hàng nhà chồng thì nghĩ bạn sướng như tiên. Nhưng sự thật hơm phải zậy đâu cưng. Ráng mà lết ra ngoài đi làm, dù cực nhọc hơn nhưng đầu óc mình mở mang hơn, có tới văn phòng mới biết mốt miết là gì, chuyện gì đang hot, trào lưu gì hay, và đặc biệt là các em văn phòng mơn mởn ăn mặc như nào, để còn biết mà giữ chồng (phòng xa vậy thôi, nhưng quan trọng lắm í).
    Ru rú ở nhà chẳng mấy chốc lạc hậu ngay, chữ nghĩa cũng rơi rớt, vốn liếng ngoại ngữ, ăn nói, giao tiếp, các mối quan hệ cũng đi vào dĩ vãng luôn. Tới lúc hối hận muốn đi làm lại chắc phải xin làm... nhân viên trực tổng đài hay việc gì bé xíu xiu, lương bèo bọt. Có cam lòng không? Nếu không thì cứ đi làm đi nhóe, nới với lão chồng rằng, em CẦN có công việc này! Không phải là cần lương, mà em cần một công việc ngoài xã hội.
    Chúc bạn thành công (vì đây là quyết định của bạn, không trò chơi phó mặc cho sự may rủi, nên không chúc bạn may mắn mà chúc thành công).
    Meo meo meo, rửa mặt như Mèo
    • 23 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Nhưng mà em thấy có nhiều chị ở nhà vẫn quần áo tinh tươm xinh đẹp, rảnh thì cà phê với bạn bè, hoặc là đi chăm sóc bản thân. Đến lúc có con rồi thì dành được nhiều thời gian hơn cho con. Nhìn thấy họ vậy cũng sướng sướng. Mà không biết thật sự như thế nào. Có chị nào đang ở nhà như thế không? Em chỉ sợ nghỉ công việc ổn định hiện tại sau lại hối hận. Hay là kiếm một công việc kinh doanh nhỏ làm ở nhà thì thế nào nhỉ?
    • 727 Bài viết

• 549 Được cảm ơn

Ban đầu anh chòng nào cũng vỗ ngực "em cứ ở nhà đi, thế giới để anh lo"... được 1 thời gian, đặc biệt là khi có con thì nào tiền sinh hoạt, tiền nuôi con, tiền nhà... lỡ làm có tiền thì không sao, chứ kiểu làm ăn thất bại thì 2 vợ chồng ôm nhau khóc phụ nữ thì nên có thu nhập riêng dù ít hay nhiều bạn ah.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 57 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ko ạ, bây giờ chồng chị kinh tế ổn định ko sao, chứ nói nhỡ có gì thì mệt lắm ạ. Với lại thà chị thuê người giúp việc phụ chị chăm con và việc nhà, chị đi làm kiếm tiền, vất vả nhưng mà vẫn giữ được các mối quan hệ xã hội và địa vị của mình nữa. với lại nên có tiền để còn phụ giúp chăm lo cho gia đình bên chị nữa chứ. E thấy rồi, có chị có bằng đh hẳn hoi, có chồng xong ở nhà phụ mẹ chồng bán đồ, chẳng có đồng lương nào, muốn gì cũng phải ngửa tay xin. Đến lúc ông chồng cặp bồ bên ngoài về rồi bảo vợ li dị, lúc đó tay trắng ra đi chứ biết sao giờ. có cái gì là của chung đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 23 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Em ở nhà chồng nuôi đây ạ

Trước e làm ở ngân hàng, sau lấy chồng thì do chồng làm ở nhà suốt, kte cũng ổn ổn nên ko muốn vợ ra ngoài làm... - tóm gọn quá trình dẫn đến kết quả - cuối cùng là e cũng nghỉ ở nhà phụ chồng sau rất nhiều lo lắng. Em khuyên thật tình là phải chuẩn bị tư tưởng lắm luôn đấy ạ, vì pn mà cứ ở nhà, dù chồng thương yêu đến đâu cũng dễ nảy sinh tâm lý chán nản, mua cái váy đẹp cũng 5 thì 10 họa mới mặc, có bạn bè j nhiều í ới sau giờ làm đâu, lễ tết thì chả có tất niên tất nủng liên hoan du lịch j cả.... nói chung là cứ bếp và chồng. Rồi chưa kể gặp ông trời ơi, lúc vui thì bảo anh lo tất, đến lúc 1 mình lo tất cả kinh tế, đi đông đi tây về nch vợ chả biết j lại bảo vợ cũ, ko biết ăn mặc nói ch, quê mùa lạc hậu :v

Thực ra em cũng ko đến mức vậy, cũng phụ chồng về công việc, chồng cũng tâm lý, đi uống cafe với bạn đều dẫn vợ theo, nhưng mà nhiều khi tủi thân khi bạn bè chồng hỏi làm nghề j? Rồi ng ngoài nhìn vào cũng tiếng chì tiếng bấc bảo chồng lấy con vợ chả biết làm j (chắc tại thấy e ở nhà mà ra ngoài cũng điệu chảy ra ). Lúc đầu tâm lý ko vững, đang tung hoành ngang dọc tự nhiên bó gối trong nhà, lại chưa con cái j, cũng xì trét 1 tgian, quay ra xực chồng miết, mà giờ kệ, bỏ ngoài tai hết, cứ nhà mình mình vui trc đã. Nên e khuyên các mẹ thực lòng, nếu còn đang phân vân thì dù chồng có kte cũng nên ra ngoài kiếm việc làm cho vui, đừng làm việc j mà tgian dành cho gd eo hẹp quá thôi
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

B ơi đừng dại! Mình đang trải qua cs như thế đây! Ở nhà chán vô cùng, ngày dài lê thê, tiền nong muốn tiêu j cũng ko thoải mái! Dĩ nhiên muốn mua j chồng mua cho nhưng có những cái rất khó gthich cảm giác ko thoải mái ấy! Ở nhà rảnh rỗi sinh ra hay nghĩ linh tinh! Suy đoán nọ kia! Ở nhà chả buồn chải đầu qtam đến hình thức, tâmtrạng lúc nào cũng chán nản! H mình đang bầu bí chỉ lo đẻ xong ko xin đc việc ở nhà chăm con thì thành con nái già mất thôi !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em phải đăng ký tài khoản ở web này để comment về bài viết của chị. Theo như những gì em đã trải qua, chị nên đi làm.
    Em là 1 minh chứng cụ thể của 1 gia đình tan vỡ.
    Tóm tắt như sau: Bố em là trụ cột gia đình nuôi 4 người. Mẹ em ở nhà nội trợ, chăm con, tối chờ chồng về ăn cơm. Chính vì thế mà vô tình tạo điều kiện cho người đàn bà khác. Và khi hôn nhân tan vỡ, mẹ em ra đi 2 bàn tay trắng, bọn em muốn sống với mẹ, nhưng mẹ không có khả năng nuôi 2 đứa, nên đành phải sống với bố. Giờ bọn em phải sống chung với dì ghẻ (là người vì tiền bạc mà đạp đổ hạnh phúc gia đình nhà người ta). Và kết cục ra sao thì đời đời ai cũng biết.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 488 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Mình đây, đang ở nhà chồng nuôi đây. Đang đi làm thì động thai nên đành nghỉ làm chăm con, đứa t1 chưa kịp lớn dính luôn đứa t2. Giờ muốn xin việc cũng khó. Chồng mình là người biết điều nên để vợ tay hòm chìa khoá mua bán chi tiêu thoải mái. Anh ấy lại kiếm dc. Nghe qua thì rất sướng nhưng đúng như các mẹ trên nói đấy. Mình tụt hậu kinh khủng so với các bạn, ở nhà chán và mệt mỏi lắm. Cv nhà tưởng ko có gì nhưng nói thật làm vừa mệt vừa căng thẳng hơn đi làm luôn. Mình ở với bmc, có ốm thì cũng phải bò dậy mà cơm nước mà chăm con. Chồng thì vẫn yêu chiều vợ nhưng nhà chồng thì hay nói lắm. Chả biết vô tình hay cố ý nói thế hay tại mình nghĩ nhiều ra thế nhưng mệt lắm bạn ạh. Đấy là bm đẻ mình cũng khá giả nên giúp đỡ mình nhiều chứ ko ko biết nhà chồng còn coi thường đến đâu. Mà mình cũng đanh đá ghê gớm nên nhà chồng cũng chỉ nói bóng nói gió thôi. Nhưng đừng như mình mà thiệt thân, rốt cuộc vẫn mang tiếng ăn bám chồng.
    • 2,391 Bài viết

• 3,238 Được cảm ơn

Mình lấy chồng có baby rồi ở nhà 3 năm rồi,sau khi sinh con thì chăm con mà kg đi làm lại,cuộc sống nếu không có group các bà mẹ sinh con trên webtretho chắc mình trầm cảm và không hiểu biết gì luôn.Ở nhà với 4 bức tường rất buồn,lo việc nhà con cái đến khi nằm xuống nghỉ ngơi là hết ngày,nhiều lúc tóc không kịp chảy.Nhưng mình có những người bạn trong group chia sẻ cuộc sống kinh nghiệm nuôi con.Mình thấy rất nhiều mẹ có điều kiện có người trông con đều đi làm để cuộc sống nhiều điều mới mẻ,gặp nhiều người.Bạn chưa có con nên đi làm,tranh thủ thời gian l những việc yêu thích,dành dụm tiền cho việc sinh con sau này khi bạn ở nhà trông con.Và sau này nếu có con cũng nên cùng con tham gia nhiều hoạt động vui chơi.Con lớn bạn đi làm lại.Như mình ở nhà cũng ngột ngạt,cũng bị nhiều người khó chịu( bên chồng),nhưng giờ con mình lớn mình nhận việc thêm ở nhà,tự tạo niềm vui cho minh.Sắp tới con đi học mình cũng đi học,rùi kiếm thêm việc.Chúc bạn sẽ tìm được quyết định đúng nha.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của thanglien99
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Lo lắng quá!
    Vài tháng nữa mình cũng lập GĐ, chồng bảo ở nhà a lo y như chị.
    Vì 2 vợ chồng xác định sẽ đinh cư ở Singapore nên mình càng lo lắng hơn nữa vì liên quan đến work pẻmit trong khi 2 vc lại muốn có baby.
    Mẹ nào có kinh nghiệm xa xứ chỉ mình với!
    • 12 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình ở nhà cho chồng nuôi đây.. Nói ra có lẽ nghe hơi tiêu cực một chút. Nhưng mình kết hôn với người nước ngoài và vì tính chất công việc của chồng nên thường xuyên di chuyển. Trước khi kết hôn mình chỉ là nhân viên bán hàng với đồng lương trung bình và sau khi kết hôn ox mình không hề yêu cầu mình phải nghĩ làm hay đi làm. Nhưng nếu tiếp tục đi làm thì mỗi tháng chắc mình chỉ gặp ox 1 tuần hoặc 2,3 tháng mới gặp nhau. Nên mình quyết định nghĩ việc theo anh ấy vì nghĩ đồng lương của mình quá ít ỏi so với anh ấy. Thời gian đầu thì thật là sung sướng đó ăn,ngủ,shopping,8 với bạn bè, mặc dù đôi khi chán thật. Nhưng sau một năm mình cảm thấy con người mình vô dụng, mỗi lần hết tiền phải xin. Vợ chồng cãi nhau mình cũng hoang mang ko biết ai đúng ai sai nhưng nếu để anh ấy đi 1 mình thì mình cũng lo lắng ko yên. Mặc dù hiện tại vợ chồng mình vẫn hạnh phúc nên mình xin khuyên bạn nên đi làm nếu có thể,vậy sẽ tốt hơn cho bạn rất nhiều và con của bạn khi còn trong bụng mẹ vì mình nghe người ta nói khi có bầu người mẹ hay động trí não hoặc có vận động làm việc sẽ thông minh hơn so với khi mẹ có bầu mà thụ động
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Humz, e cũng trong tình trạng vậy đây, nhưng 1 lần bị sảy nên lần này chuan bi bầu bí ck muốn vk ở nhà đảm bảo sức khoẻ, đúng là ng ngoài nhìn vào thấy sướng thật. Chỉ ăn vs ngủ, tối đến nấu bữa cơm là hết ngày. nhưng thưcj sự những ai trog hoàn cảnh này ms thấu hiểu. Ko biết các c tnao chứ e thấy tự ti vô vùng. Ko 1 mqh xã hội,lên mạng ngắm váy vóc cho đã mắt nhưng mua chả biết để diện đi đâu nưaz. Mà muốn mua gì ck cũng ok thoải mái, nhg thực sự rất ngại vì ko làm ra tiền ý.bạn bè thì mỗi đứa 1 nơi rồi, ngoài ck ra ở hn này e chẳng có ai thân thiết, đi đâu vs ck chỉ sơj nta hỏi vk bạn làm gi? Đúng là lúc vui vẻ thì ck nói nghe xuôi tai lắm, nhg lúc có chuyện gì cãi vã, nghe ck nói câu "chỉ có ăn vs chơi mà còn sinh sự này nọ" thấy đau hết cả lòng mề ruột gan.nhục thật ý các c ạh.😢😢😢😢
    • 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

E cũng đc ck nuôi đây, sinh đứa đầu toàn ở nhà chăm con: cuộc đời cứ lẩn quẩn với mấy từ ngữ: ị, tè, sữa, ăn, uống, ngủ, tắm, rửa, dọn dẹp, bệnh hoạn, la hét.
    Sau khi sinh bé thứ 2 ox vẫn ko cho đi làm, nhà vẫn có ng giúp việc, anh ấy mua cho 1 con cx5, một nấm đất về già, và vô vàng đều hứa hẹn rất là mát tai.
    Nhưng cuối cung e cung phải lén bán hàng trên mạng với tiền lời đủ mua bỉm đây.
    Cảm giác của 2 năm quanh quẩn với con cái là ngán tới não. Đc dịp di chơi với đồng nghiệp cũ ngồi ngơ ngác, vì có biết gì đâu mà nói.
    Mấy Bộ đồ thích ơi là thích nằm trong tủ hơn năm ko đc mặc, mặc đi đâu?
    3 năm nay chưa đi đâu ra khỏi luỹ tre làng
    Bản thân mệt mỏi nên cái chuyện vc lãng mạn là zero, toàn nói chuyện lãng xẹt ko hà, hơn nữa là cãi nhau, bao nhiêu là vấn đề
    Trước khi bán hàng online e trầm cảm thiệt sự, gặp mặt ck cứ như gặp kẻ thù, giờ đỡ rồi.
    Mà cũng phải nói là tgian đầu chăm con cũng có niềm vui, nhưng ko nên kéo dài tgian chăm con hơn 1 năm chắc là okey
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng đang ở nhà ck nuôi nè, nói chung là như con chim trong lồng ý, phụ thuộc lắm
    • 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

k phai noi dieu k may man. Nhung dan than vao cai gi, minh cung phai chuan bi con duong rut lui khi can den. Hay nghi xem neu chang may hon nhan cua ban truc trac. Luc do ban muon rut lui cung k duoc. Minh rat hay xem cac chuong trinh tu van tam li va xem cac cau chuyen ve li hon. Da so nha tu van, hoac tham phan deu hoi phu nu "ban co di lam k? " ban co lam chu duoc kinh te k?".... Ban quyet tam li hon thi quyen nuoi duong se la nguoi co tai chinh manh hon, tru khi con trong thoi gian bu sua me.
    Ban co the tam thoi nghi thu gian vai nam, cham con, nhung theo y minh tuyet doi k nen rut lui mai ve hau truong. Du di lam voi thu nhap it, nhan ha nhung van phai di lam ban ah.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5