TIN TÀI TRỢ.

Nỗi niềm tận đáy lòng của "nữ sinh bị cưa chân" khiến dân mạng òa khóc

• 7.12K Lượt chia sẻ
  • 94.4K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 691 Bài viết

• 1,033 Được cảm ơn

Nếu như thường xuyên đọc báo thì chắc hẳn không ai lại không biết tới vụ việc của cô nữ sinh 15 buổi bị cắt bỏ một chân vì hoại tử sau khi bó bột tại một bệnh viện tuyến huyện. Nhưng nếu theo dõi sự việc kỹ càng, bạn sẽ nhận thấy cô gái này là một người rất giàu nghị lực.

Tinh thần thép của cô gái 15 tuổi

vi05_llcc

Hà Vi và mẹ trước ngày tai họa ập đến

Trong lúc gia đình gần như ngã quỵ, Hà Vi lại làm mọi người cảm thấy nhẹ lòng hơn sau khi nghe em nói ra những câu từ đầy nghị lực, Có ai tin được rằng, một cô gái 15 tuổi lại mạnh mẽ như thế.

Chính Hà Vi là người đã ôm chầm lấy mẹ để nói lời động viên. Mỗi lần nhớ lại, ai cũng rơi nước mắt: “Thật may là con vẫn còn sống được với gia đình mình, âu cũng là kiếp nạn mà con phải vượt qua. Mẹ ơi, mẹ đừng khóc, nếu mẹ khóc sẽ làm cho con đau nhiều hơn, mẹ hãy mạnh mẽ lên để còn nuôi con”.

Những ngày sau đó, Hà Vi liên tục đăng trên Facebook những dòng trạng thái đầy ý chí, cô chấp nhận đương đầu với những khó khăn, bất hạnh của bản thân.

Nỗi niềm lóe sáng của cô khiến ai cũng cảm động, gia đình đúng là tất cả, sức mạnh là điều mà cô rất cần. Cô nói:
    “Chỉ là số phận trớ trêu, đâu ai lường trước được điều gì. Thứ bây giờ tôi cần là gia đình và nghị lực sống. Một chân nhưng không sao!”, Vi viết.

nu_sinh_bi_cat_cut_chan_ioja_vezl

Bệnh nhân Vi tại Bệnh viện Chợ Rẫy hôm 15.3

Không những vậy, Vi còn khích lệ ba mẹ của mình: “Bây giờ con chỉ muốn mẹ vui vẻ, khỏe mạnh để chăm sóc cho con. Mẹ vui, ba vui thì con mới vui được. Mẹ đừng khóc hay suy nghĩ nhiều nữa, phải lạc quan như con này. Chỉ vì con mà ba mẹ đã phải thức mấy đêm liền không ngủ, vì con mà ba mẹ gầy đi rất nhiều… Nhưng đây là số phận của con rồi, phải học cách chấp nhận thôi”.

12804892_1557423334585680_9198589856507771007_n

Đọc xong những lời này mà mắt tôi như có nước.

Vi chỉ mong được đi học và gặp lại bạn bè

Một tuần rưỡi nằm viện và chịu nhiều đau đớn là bằng ấy thời gian cô nữ sinh 15 tuổi nhớ trường lớp, bạn bè... Vi nói với chị: “Em nhớ bạn bè, thèm đi học lại quá!”.

Thương em, lúc nào chị cũng trăn trở và không biết nếu mất một chân thì tương lai em mình sẽ ra sao? Trong nét điềm tĩnh của Trang lúc nào cũng đao đáo một nỗi đau: “Gặp cú sốc này, em chỉ lo mẹ đang có bệnh không chịu đựng nổi, nên cố gồng lên hơn. Nhìn em đau đớn mỗi khi đêm về, lòng tôi như đứt lìa từng khúc ruột” và cô chỉ mong muốn: “Tôi và gia đình tha thiết mong, sau khi Hà Vi tiếp tục học lên một chuyên ngành phù hợp, bệnh viện có thể đón nhận và tạo điều điện cho em công tác tại đây. Đây chính là động lực cho em tôi có tinh thần và hy vọng để sống tiếp, phần nào khỏa lấp những thiệt thòi mà em đang gánh chịu”

-------------------

Nếu là tôi, chắc tôi sẽ không thể nào chịu đựng được cú sốc bị cưa chân. Nhưng cô gái 15 tuổi này lại có một cái nhìn khác. Có thể, cô ấy sẽ đau đớn nhưng cô chưa bao giờ gục ngã, thậm chí cô còn động viên ngược lại gia đình mình. Nỗi niềm và từng câu nói của cô ấy thật khiến cho người khác ngấn lệ.

Tôi nghĩ, sự hồn nhiên trong tâm hồn và ý chí của cô bé sẽ giúp bản than có thể vượt qua nghịch cảnh ngay lúc này. Có thể cuộc đời sẽ lấy đi của cô bé một phần thân thể nhưng nó sẽ không bao giờ cướp đi được sức mạnh tinh thần. Mong Vi sẽ sớm bình phục và luôn có cái nhìn tích cực như thế để có thể vượt qua tất cả mọi chông gai ở tương lai phía trước.

https://www.webtretho.com/forum/f113/...ac-si-2208684/
    https://www.webtretho.com/forum/f3950...luu-y-2207381/

Tổng hợp từ Thanh nien
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 63 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Con người ta hơn nhau là ý chí và lối suy nghĩ tích cực trong mọi hoàn cảnh. Khi ấy HUNG sẽ hóa CÁT và cuộc đời sẽ sớm cười với chúng ta. Phải học tập ở em trong cuộc sống này.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của mebiboqn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cảm ơn người viết bài đã đem đến 1 bài viết thật sự tuyệt vời. Năm 2012 mình cũng đi cắt chân trái nhưng mình phải tháo toàn bộ chân luôn.suốt phần đời còn lại mình phải ngồi xe lăn. Nếu bạn trong bài viết đọc được những dòng này của mình thì mình chúc bạn sớm hồi phục và hãy lạc quan lên nhé. Như vậy vẫn có thể lắp chân giả và đi lại bình thường bạn à. tuy có thể nói rằng cuộc sống hơi bất công khi đã để nỗi đau ập đến với mội người con gái xinh đẹp như bạn nhưng bạn còn may mắn hơn rất nhiều người khác ,vì vậy hãy tự tin, mạnh mẽ và sống thật vui vẻ bạn nhé
    comment by WTT mobile view
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chia sẻ nỗi lòng của bạn. Chúc bạn gặp nhiều niềm vui trong cuộc sống nhé!