TIN TÀI TRỢ.

Những tình huống làm buổi sáng của bạn trở nên rối ren

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.07K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 6 năm
    • 165 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

(Webtretho) Ngay cả những người ngăn nắp nhất thì vẫn có thể gặp phải những khó khăn này vào buổi sáng. Dưới đây là một vài biện pháp để giúp bạn có thể tránh, hoặc khắc phục nhanh chóng những khó chịu buổi sáng này.

Chìa khóa đâu rồi?

Một cách để tránh vấn đề khó chịu thường gặp này là luôn để chìa khóa của bạn một nơi nào đó cố định mỗi ngày, trên một cái móc chìa khóa hoặc trong một ngăn kéo đặc biệt. Hoặc sau khi dắt xe vào nhà, hãy để chìa khóa trở lại trong giỏ xách của bạn. Và để dự phòng với những lần hiếm hoi khi bạn đãng trí để lạc mất chìa khóa, bạn nên để 1 chìa dự phòng ở 1 nơi cố định nào đó để bạn có thể dùng thay thế 1 cách nhanh chóng. Cuộc tìm kiếm chiếc chìa khóa thất lạc kia lại tiếp tục khi bạn trở về nhà và không còn phải vội vã nữa.

Con chưa làm bài tập!

chualambai-500x281
    Ảnh: Getty images
    Để tránh hoảng loạn vào phút cuối vì bài tập chưa được làm đầy đủ, bạn nên kiểm tra vở của con ngay khi con vừa từ trường về nhà, hoặc sau bữa ăn tối, để tìm hiểu xem có điều gì phức tạp làm con không thể tự làm bài được không. Sau đó, nếu trẻ có vấn đề khó khăn, hãy dành thời gian giảng giải giúp đỡ trẻ thực hiện. Trong suốt buổi tối, bạn cũng cần kiểm tra, theo dõi để chắc chắn rằng trẻ đã hoàn thành nó trước khi đi ngủ.

Chiếc xe bỗng dưng không thể nổ máy!

Ngay cả bạn là người kỹ lưỡng, đi bảo trì xe thường xuyên thì điều này vẫn có thể xảy ra với xe của bạn. Để chuẩn bị cho tình huống hiếm hoi này, bạn nên luôn lưu giữ cho mình một lịch trình xe buýt cụ thể, chúng sẽ có ích trong trường hợp bạn cần phải đi xe buýt đến văn phòng. Một lựa chọn khác nữa là bạn có thể thu xếp đi nhờ xe của một người bạn/đồng nghiệp ở gần nhà. Nếu tiện đường, bạn có thể đi cùng một thành viên trong nhà hay hàng xóm. Điều đó có nghĩa là bạn phải có quá trình tìm hiểu trước lịch trình của vài người khác và lưu số điện thoại của vài người mà bạn có thể nhờ vả vào lúc “ngặt nghèo” này. Nếu phương án này cũng thất bại, bạn cần có lưu ít nhấn số điện thoại của 1 hãng taxi uy tín nào đó.

Ăn sáng khẩn cấp!

Để tránh cảm giác quá đói khi chờ đợi đến bữa ăn trưa do bạn đã trải qua 1 buổi sáng nhiều rắc rối đến nỗi quên cả ăn sáng, bạn nên luôn “thủ” những món có thể ăn “khẩn cấp” trong tủ lạnh hoặc trong tủ bếp. Bánh quy giòn ngon hoàn toàn có thể thay thế cho bánh mì. Chỉ cần thêm pho mát, thịt nguội, hoặc bơ đậu phộng là bạn đã có đủ năng lượng rồi.

Đi làm
    nhưng điện thoại ở nhà!

Đừng quá lo lắng! Một số việc mà bạn thường làm trên điện thoại hoàn toàn có thể xử lý với máy tính, như kiểm tra mail, liên lạc với bạn bè hoặc người thân (nếu cần) bằng mạng xã hội, yahoo và xem các tin tức cũng như thời tiết... Có thể tối thiểu những cuộc gọi bị bỏ lỡ bằng cách thông báo với mọi người về việc bạn đã bỏ quên điện thoại ở nhà bằng mạng xã hội, skype, yahoo hay một phương tiện nào khác thông qua máy tính.

Áo ở đây còn quần ở đâu?

chondo2
    Cách đơn giản nhất để giải quyết vấn đề của một bộ trang phục không đầy đủ là lên kế hoạch trước. Khi bạn đi làm về và trong lúc thay quần áo mặc nhà bạn nên dành ra vài phút để lựa chọn trang phục của bạn cho ngày hôm sau, từ đồ lót, các phụ kiện. Nếu một món nào đó đang bị bẩn, nhăn nheo hoặc tìm không thấy, bạn sẽ có nhiều thời gian để chuẩn bị hơn và nó chắc sẽ sẵn sàng cho hôm sau. Với cách này bạn sẽ có một buổi sáng thoải mái hơn nhiều.

"Con không thích bữa sáng này!"

Không phải là bữa ăn đó kém thú vị, cũng không có lý do nào rõ ràng, trẻ em có thể đột nhiên rất “coi thường” các món mà chúng từng rất thích. Vậy làm thế nào để giải quyết tình huống này trong khi bạn đang không có thời gian? Trẻ em thường rất đòi hỏi nếu được “mở đường” vì vậy đừng nên hỏi: “con muốn ăn gì?” mà thay vào đó, chỉ cho hai lựa chọn A hoặc B – chẳng hạn, trứng hay ngũ cốc. Đây là một giải pháp dễ dàng cho cả mẹ và con: mẹ sẽ dễ dàng hơn nếu phải thay đổi món, con lại được đưa ra quyết định riêng của mình về những gì bé muốn, điều này sẽ làm cho sự lựa chọn trở nên hấp dẫn hơn nhiều.

Không nhất thiết phải là món ăn sáng!

Bữa ăn sáng có thể là bữa ăn quan trọng nhất trong ngày, nhưng không có nghĩa rằng ngày nào bạn cũng cần phải lo nghĩ đến những món ăn sáng thông dụng để rồi phải lích kích nấu nướng. Thỉnh thoảng bạn có thể hâm nóng lại cơm, thức ăn thừa đêm trước, thêm vào 1 đĩa trái cây tươi hoặc mỗi người một ly nước ép trái cây…vậy là bạn đã mang đến cho cả nhà 1 bữa sáng nhanh, gọn, đủ dưỡng chất rồi.

Bạn
    phải gội đầu bằng xà phòng tắm?

Thật là bực bội khi bạn đã làm ướt mình trong phòng tắm thì mới nhận ra chai dầu gội đã hết sạch từ khi nào, hoặc chai sữa tắm đã trống trơn. Tất nhiên, xà phòng, dầu gội là để làm sạch những bụi bẩn trên cơ thể bạn nhưng như thế không có nghĩa là bạn không thể tắm/ gội khi thiếu chúng. Bạn có thể chỉ gội bằng nước lạnh, với bột soda, dầu xả… đó cũng là cách cho da đầu bạn được thư giãn đấy! Hoặc nếu không, gội đầu bằng xà phòng tắm cũng chẳng sao cả đâu, nhiều người đàn ông, trẻ con nghịch ngợm vẫn hay làm như thế đấy!

Một sơ ý đáng tiếc!

Bạn vừa mặc một bộ đồ khá thanh lịch để đến công sở. Nhưng không thể tưởng tượng được: bạn làm đổ thức ăn sáng, kem đánh răng hoặc kem dưỡng da tay lên áo sơ mi của mình. Để tránh những rắc rối này, bạn có một vài lựa chọn. Nên mặc quần áo sau khi bạn bạn đã ăn sáng xong và đánh răng. Mặc một chiếc tạp dề hoặc áo sơ mi trên trang phục đi làm để bảo vệ. Hoặc có kế hoạch cho một bộ trang phục thay thế khi bạn quyết định những gì bạn sẽ mặc.

Mẹ ơi, con cảm thấy không khỏe!

Bạn biết kịch bản: con tỉnh dậy với lời than vãn con bị đau họng trong khi hôm đó bạn có 1 cuộc họp quan trọng. Để tránh “thảm họa”, nên lập kế hoạch trước cho một người nào đó có thể thay thế bạn tại nhà hoặc tại nơi làm việc, tốt nhất là cả hai. Tại văn phòng, cần một đồng nghiệp có thể thay bạn khi cần thiết, hoặc sắp xếp giúp để bạn có thể tham dự cuộc họp từ xa. Tại nhà, bạn cần giữ một danh sách những người mà bạn có thể gọi vào phút chót nhằm giúp thay thế bạn chăm sóc trẻ. Có thể là một người hàng xóm, một thành viên trong gia đình…

Chuông báo thức không reo!

donghobaothuc2
    Bạn đã bao giờ có cảm giác hoảng hốt khi thấy mình ngủ quên vì chuông báo thức đã không reo đúng hẹn? Nếu bạn dùng báo thức bằng điện và khu vực bạn sống thường bị mất điện thì bạn cần phụ trợ cho mình một đồng hồ báo thức với pin dự phòng, và thay pin thường xuyên (ngay cả khi không sử dụng) để giữ chúng luôn hoạt động. Một lựa chọn thay thế nữa là luôn cài đặt hệ thống báo động tự động trên điện thoại của bạn. Trong thời đại công nghệ mới, không có lý do gì để có thể ngủ quên!

Quên quên quên!

Bạn đã bao giờ đến văn phòng và nhận ra rằng bạn đã quên vật “bất ly thân” - máy tính xách tay của mình ở nhà? Hoặc bạn có một cuộc gọi khẩn cấp của trường, nói rằng bé đã mang thiếu vài đồ dùng học tập sức cần thiết phải được gửi đến ngay lập tức? Để tránh những rắc rối không cần thiết, bạn cần chuẩn bị túi xách của bạn vào đêm trước và dạy cho con làm điều tương tự với ba lô của chúng. Vào buổi sáng, hãy đính 1 miếng giấy lưu ý trên cánh cửa, nơi mà tất cả mọi người trong nhà sẽ nhìn thấy trên đường đi làm hoặc đi học, để nhắc nhở những thứ mà họ cần mang theo trong hôm đó.

Không có thời gian để chuẩn bị!

Bạn đúng là một người sống có kế hoạch và bạn thường có quỹ thời gian rộng rãi vào buổi sáng, nhưng sẽ có đôi lúc, bạn bị ngủ quên hoặc một số trường hợp khẩn cấp làm bạn không kịp làm vệ sinh cá nhân. Vậy thì bạn cần giữ một bộ đồ có thể thay tại nơi làm việc, một bàn chải đánh răng, kem đánh răng, 1 bộ trang điểm mini, lược, keo xịt tóc hoặc một ống kem tạo kiểu tóc... Bộ dự phòng này cũng sẽ có ích khi bạn cần chuẩn bị đi đâu đó sau giờ làm việc nhưng không muốn tốn thời gian về nhà chuẩn bị.

Bạn đã có buổi sáng đầy năng lượng?

Bạn biết tầm quan trọng của một giấc ngủ ngon để cải thiện sự tập trung, trí nhớ và tâm trạng của mình. Vậy tại sao bạn lại thường có cảm giác uể oải, không muốn dậy vào hôm sau? Vì có thể bạn đã thức quá khuya để làm thêm công việc, để xem ti vi, đọc sách, chơi game?... Nếu bạn cảm thấy mệt mỏi kéo dài vì được ngủ quá ít, bạn cần lên kế hoạch cho mình đi ngủ sớm hơn. Đầu tiên hãy bắt đầu đi ngủ sớm hơn thường lệ 30 phút rồi sau đó tự tăng dần thêm. Nếu bạn cảm thấy khó đi ngủ sớm vì thói quen hoặc những hoạt động thường lệ làm phân tâm, hãy để chuông "báo động giờ đi ngủ" rồi sau đó tự bắt mình phải tắt điện, vào giường và chờ đợi giấc ngủ. Cứ như vậy, bạn sẽ tạo được thói quen cho mình!

Ngày tóc xấu

tocxau2
    Có những ngày bạn phải đi làm với mái tóc không được bồng bềnh do không có thời gian để gội đầu hoặc cũng có những hôm bạn hoàn toàn không có hứng thú tạo kiểu cho mái tóc của mình... Vậy thì, bạn có thể chỉ cột kiểu tóc đuôi ngựa đơn giản, cách điệu với 1 chiếc khăn quàng cổ tươi sáng, tô điểm với 1 chiếc bờm (cài) tóc đủ xinh xắn...

Ôi, xẹp lốp xe!

Cũng như mọi điều ở trên, lốp xe thỉnh thoảng vẫn có thể “trở chứng”. Với trường hợp này, nếu không còn thời gian để đến chỗ vá xe, bạn hãy áp dụng như cách "chiếc xe bỗng dưng không nổ máy" ở trên.

Ánh sáng đánh thức bạn quá sớm

Vào những ngày mùa hè mặt trời thường mọc rất sớm, trong khi bạn lại muốn ngủ thêm một chút nữa. Vậy để giữ cho căn phòng vẫn dễ chịu, hãy kéo rèm cửa, đóng cửa sổ trước khi bạn đi ngủ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 20 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

độc thân mà còn làm j cũng vội vào buổi sáng chứ huống chi là có thêm gia đình nữa..ui thui...

http://eduplus.vn/60/tuyen-dung-vao-...o-cong-thuong:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)