TIN TÀI TRỢ.

Những thói quen khó chịu của thời công nghệ

• 2 Lượt chia sẻ
  • 2.11K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 1,006 Bài viết

• 3,391 Được cảm ơn

Mạng xã hội và những thiết bị kĩ thuật số đã và đang trở nên quan trọng hơn trong cuộc sống của chúng ta, từ giải trí cho đến công việc, giao lưu và kết nối giữa bạn bè, gia đình và xã hội… Cũng chính vì vậy, chúng ta thường có xu hướng dành ra phần lớn thời gian trong “thế giới ảo” mà bỏ quên mất những thứ quan trọng hơn trong cuộc sống thật của mình. Sức ảnh hưởng của công nghệ còn làm cho chúng ta bỗng dưng “mắc phải” nhiều thói quen không mấy hay ho khiến cho những người xung quanh phải khó chịu. Thử xem bạn có đang mắc phải những thói xấu sau đây không nhé?

Gắn hashtag cho tất cả mọi thứ

1
    Ảnh: Internet

Dùng hashtag (#) để bạn có thể chia sẻ thông tin cũng như tìm kiếm được những thông tin mình mong muốn. Ví dụ như một chương trình truyền hình, tên một người nổi tiếng, một xu hướng hay một cụm từ ngữ thú vị… Thế nhưng khi bạn đặt quá nhiều hashtag không cần thiết vào mỗi một câu từ chia sẻ lên, điều đó #thật-vô-cùng-chướng-mắt.

“Tự sướng” khắp nơi

Chẳng ai cấm bạn cảm thấy tự hào về bản thân mình và muốn chia sẻ với mọi người, thế nhưng việc đăng tải 20 tấm “chân dung” liên tục, chỉ với cùng một kiểu mặt thì thật quá sức chịu đựng của người khác đấy! Bên cạnh đó, thói quen chụp ảnh “tự sướng” không đúng nơi, đúng chỗ sẽ gây phản cảm và nhiều hệ lụy không mong muốn. Chẳng nói đâu xa, anh chàng “tự sướng” nơi đám tang trang nghiêm của Đại Tướng đã hứng chịu bao lời chỉ trích và phải ân hận biết bao chỉ vì một phút bồng bột của mình.

Cập nhật những dòng trạng thái “giật gân” hoặc “buồn tình”

2
    Ảnh: Internet

Chẳng lúc nào thấy trang cá nhân của bạn là không có “sóng gió”, một ngày của bạn có thể có đủ mọi cảm xúc hỉ, nộ, ái, ố… được thể hiện đầy đủ trong từng giây phút. Những dòng trạng thái lấp lửng không đầu không đuôi, yêu thương có, chửi mắng tức giận có, hờn tủi trách móc có… khiến cho nhiều người không liên quan khác tò mò và cũng không tránh khỏi việc giật mình thon thót. Những dòng tâm trạng chán chường, than thân trách phận, dường như chẳng có ngày nào của bạn là hạnh phúc, hoặc những câu chia sẻ vô thưởng vô phạt như: “trời hôm nay trong xanh, con chim trong lồng, con cá dưới sông”… Một vài lần thì vẫn còn có người quan tâm, nhưng nếu tình trạng tiếp diễn liên tục thì chỉ có hai kết quả dễ xảy ra: một là bạn bị xóa tên khỏi friendlist, hai là chẳng ai thèm để ý tới vì họ đã hide feeds (tắt hiện tin) của bạn mất rồi.

Vừa nhắn tin vừa làm việc khác

Khi đang dở tay nhắn tin, bạn sẽ khó lòng mà để ý được những việc xảy ra xung quanh. Nhắn tin khi đang nói chuyện thì vô cùng mất lịch sự, nhắn tin khi đan di chuyển, lái xe thì lại rất dễ dẫn đến những tai nạn không đáng có. Cũng đã từng có không ít những vụ tai nạn giao thông chết người đã xảy ra khi người lái xe bị phân tâm vì sử dụng điện thoại di động. Vì thế, nếu không cần thiết thì tốt nhất bạn không nên trả lời điện thoại khi đang di chuyển hoặc giao tiếp, còn nếu cần thì hãy dừng hết mọi việc lại để tiếp nhận cuộc gọi hoặc tin nhắn đó.

Sử dụng điện thoại trên bàn ăn

Các khảo sát cho thấy việc sử dụng điện thoại trong bữa ăn dễ gây xao nhãng và không tạo ra được nhiều trải nghiệm giao tiếp tích cực cho những người xung quanh. Ngoài ra, một số người còn có thói quen chụp tất cả các món ăn, ở tất cả mọi góc cạnh và nhất định không chịu đụng đũa khi chưa có được một bức ảnh long lanh như ý muốn.

Nhắn tin khi say xỉn

3
    Ảnh: Getty Images

“Rượu vào thì lời ra”, ở thời đại công nghệ cao này, mỗi khi có chất cồn vào người, bạn còn dễ dàng nhấn gửi đi những tin nhắn đáng xấu hổ cho người cũ, động nghiệp, hoặc những bạn bè không có mặt vào lúc đó. Chưa kể đến những cuộc gọi lè nhè hay khóc lóc nửa đêm mà hẳn là sáng hôm sau cho đến nhiều tháng sau đó nữa, bạn chưa chắc có đủ dũng khí để đối mặt với “nạn nhân” của mình.

“Cơn bão” like

Bạn muốn thể hiện sự yêu quí của mình với một người nào đó bằng việc “like” liền tù tì vài chục bài post hoặc hình ảnh của họ trên Facebook hoặc Instagram? Có lẽ bạn không nhận ra rằng việc này sẽ khiến đối tượng khó chịu đến thế nào. Bên cạnh đó, hãy cẩn thận nhé, Facebook hiện có thể khóa tài khoản của bạn do việc nhấn “like” quá mức đấy.

Lời mời chơi game

Farmville, Hay Day, Candy Crush… đúng là những tựa game trực tuyến khiến rất nhiều người mê mẩn, nhưng không phải là tất cả. Và những lời mời kết bạn, gửi thư yêu cầu của game có thể dẫn đến sự khó chịu cho người nhận. Dân công sở say mê Candy Crush đôi lúc còn có thể gặp tình huống dở khóc dở cười vì lỡ bấm nút “gửi cho tất cả”, kể cả sếp của mình để xin... "tim” ngay trong giờ làm việc.

Chúc mừng sinh nhật

4
    Ảnh: Getty Images

Những người bạn chẳng bao giờ nói chuyện và chỉ xuất hiện trong dịp sinh nhật bạn bằng một dòng “Happy Birthday!” được đăng lên trang cá nhân của bạn. Cám ơn Facebook vì đã thực hiện rất tốt nhiệm vụ thông báo và nhắc nhở, nhờ đó, bạn nhận được vô số lời chúc mừng từ hầu hết những người có trong danh sách bạn bè của mình. Vui thì cũng vui đấy chứ, nhưng dần dà năm này đến năm khác, những câu chúc mừng từa tựa, na ná nhau như “chúc cho có” sẽ khiến bạn cảm thấy khó chịu. Bên cạnh đó còn là cảm giác mệt mỏi, chán nản khi phải hồi đáp lại những lời chúc đó. Một lời chúc mừng sinh nhật chân tình từ người thật sự yêu thương và quan tâm đến bạn sẽ có ý nghĩa hơn rất nhiều hàng đống lời chúc “tự động” khác, phải không nào?

[SIZE=4][COLOR="#FF0000"][B][COLOR="#FF0000"][COLOR="#000000"][Nghệ sỹ nửa mùa][/COLOR][/COLOR][/B][/COLOR][/SIZE]

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 535 Bài viết

• 1,103 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ồi mấy cái này thì đúng rồi
    - Gắn tag, fb của em bị gắn tag tùm lum hết cả lên, ở công ty có quyết định gì khiến nhân viên bất bình, cô bạn này cảm thấy khó chịu là y như rằng share 1 stt bất bình, và tag tên mọi ng trong nhóm, trong cty vào. Đối tác sang thăm công ty tặng quà, chụp ảnh rồi cũng tag tên em vào.... . Có lần quá bực mình khi cứ bị tag vào những stt chả liên quan, em đã nghiêm mặt nói "làm ơn đừng tag tên tớ vào" vậy mà nó hồn nhiên đáp "fb của tớ,tag là quyền của tớ, cậu ko thích thì cậu tự xóa tag mình đi". Chả lẽ em lại chặn luôn vào cho rồi
    - Stt cả ngày, cứ F5 1 cái là lại thấy than thở, rồi tâm trạng. Con gái đã đành, đến cả con trai cũng tâm trạng cả ngày. Tối ngày chìm trong nỗi buồn fa. "Mình lại ở công ty 1 mình rồi. ôi thế này đúng là fa thật rồi...dư lày là dư thế lào...". Em vào cmt :"Dư lày thì có mà fa cả đời"
    - Chụp ảnh tự sướng, cô bạn em rất chăm tự sướng mà muôn kiểu như 1, có hôm nó tâm sự :"sao mẹ mình ngày xưa chụp ảnh trông quê thế nhỉ, tay suốt ngày giơ ngón trỏ lên chỉ vào má". Em bảo:"ừ , mười mấy năm nữa con mày lớn lên lại thắc mắc sao ngày xưa mẹ mình chụp ảnh quê thế nhỉ, suốt ngày phùng má vs trợn mắt".
    Có 1 chị ở công ty em đã lớn tuổi mà chưa có người yêu, suốt ngày chụp ảnh tự sướg xì tin trên fb. Hôm đấy bà ấy đến phụng phịu bảo: các em vào chửi cái thằng bạn chị đi, eo ôi vô duyên quá, nó dám cmt ảnh của chị kêu là "tôi nói thật, bây g bà đi ra đường mà kiếm thằng nào làm chồng ấy, biết đâu lại trúng sét đánh, chứ cứ ngồi đây mà tự sướng có ma nó thèm yêu",em bảo thế có điên ko?
    Thế là tất cả mọi ng nhao nhao :"đâu?đâu? cái ảnh đấy là ảnh nào? chị chỉ để em vào em like cái cmt của nó phát" =))
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 43 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Thời buổi công nghệ, cuộc sống tất cả được áp dụng theo công nghệ hết mất rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 35 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Theo công nghệ vừa tốt vừa xấu,bít cách dùng vừa phải là được ^^~