TIN TÀI TRỢ.

Những mẹo tiết kiệm tiền... dễ như chơi

• 9.12K Lượt chia sẻ
  • 258K Lượt đọc
  • 58 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 55 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Bài viết hay quá.
    Mình cũng đang tập tành tiết kiệm, mỗi tháng vẫn bỏ ngân hàng số tiền mình dự kiến; nhưng sau đợt chồng đi công tác này cũng sẽ đăng ký dịch vụ tự động trích tiền từ tài khoản.
    Mình vẫn bỏ lợn, con lợn to làm bằng thùng giấy, những khoản tiền lẻ đi chợ về thừa, ko hạn định là bao nhiêu nhưng cứ có tiền lẻ là mình cho vào thôi, cuối năm sẽ mổ ra xem có bao nhiêu
    Mình thấy gửi tiết kiệm ở PG Bank khá cao so với các NH lớn khác, 6 tháng là 7.8%, 1 năm là 8.5%. Mình cũng đang gửi ở đấy, mở sổ TK online luôn đễ dễ giao dịch.
    Còn cước đt thì chồng mình dùng trả sau, vì trả sau vẫn có khuyến mại mỗi tháng được 700p miễn phí gọi nội mạng; nên cần gọi đt cho ông bà, bạn bè, v..v... mình toàn lấy máy chồng gọi. Đt của mình thì trả trước vì mình chủ yếu chỉ nhắn tin, gọi công việc ngắn gọn. Mỗi tháng mình chỉ nạp 100k vào lần KM, có tháng vẫn thừa; mình ko nạp 200,500K thì cứ có nhiều tiền là nhiều khi mình lại tiện, hay gọi buôn luôn bằng máy mình dù nhiều khi ko thật sự gấp.
    Mỗi ngày đi làm chỉ cầm theo ko quá 200k (nếu ko có kế hoạch chi tiêu gì trước), đề phòng những lúc ngẫu hứng shopping, mua sắm quá tay.
    Từ ngày thực hiện theo những cách này mình cũng hạn chế chi tiêu được nhiều hơn trước. Vấn đề là cày để có nhìu tiền tiết kiệm thui, hihi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 37 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bài viết hay quá , mình cũng đang tính tiết kiệm nhưng chưa biết thế nào , nhờ còn bài viết phải áp dụng thôi
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bài viết hay quá, em hôm nay về sẽ thực hiện luôn, mua một con nhợn hồng
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bài viết rất hay và thiết thực... Hè hè... cố gắng học hỏi thêm thôi nào
    Dẫu biết rằng cuộc đời là muôn mặt...
    Vẫn mỉm cười góp nhặt những yêu thương
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

đúng là tiền càng nhiều thì nhu cầu ăn xài và mức độ ăn xài cũng tăng cao , đó là lý do tại sao lương ít cũng đủ mà lương nhiều cũng vẫn đủ chứ không có dư , Bài viết thật hay , mình sẽ cố gắng áp dụng .
    • 31 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Bài viết của bạn rất hay.
    Mình thường tiết kiệm theo cách riêng, cuối năm cũng được kha khá. Mình thuộc kiểu người chi mạnh tay, nhưng cũng cố gắng để đạt được mục tiêu để dành trong 1 năm. Hihi. Xin chia sẻ cùng các chị em.
    - Mổi tháng khi lãnh lương mình đều trích 100 ngàn bỏ vào 1 bì thư, số tiền đó mình TƯỞNG TƯỢNG rằng đang cho em/ cháu ăn vặt. --> Có nghĩa là tiền đã cho, mình không dùng nữa, cũng không thể lôi ra. Liệu pháp quán tưởng này rất hữu hiệu vì hầu như 29, 30 ngày còn lại trong tháng mình không hề nhớ tới nó.
    - Mỗi tuần mình bỏ 50 ngàn vào 1 cái hộp nhỏ. 1 tháng 200 x 12 = 2,4 triệu. Số tiền này mình dùng khi có việc gấp và sẽ hoàn trả ( thay vì mượn người khác ). Cuối năm còn dư sẽ dùng số tiền ấy sắm đồ Tết, xem như tự thưởng.
    - Mình rất thích đi Spa, đi chăm sóc tóc.. nhưng mỗi lần như vậy tốn rất nhiều tiền. Vì vậy, mình quyết định bất cứ khi nào muốn đi các dịch vụ trên, mình sẽ tự về nhà thực hiện, còn số tiền dự định đi sẽ bỏ ống heo.
    - Ngoài ra, mình cũng như 1 bạn ở trên, có 1 hộp giấy dùng để đựng tiền lẻ các mệnh giá 1,2,5 ngàn khi mua đồ người ta thối tiền... Cứ như vậy, đến lúc lôi ra đếm không thể ngờ luôn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 31 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

E tổng thu mỗi tháng đc khoảng 8-10tr bao gồm lương và có hỗ trợ của ox tương lai nữa, nhưng hiện tại vẫn đang sống độc thân. Mỗi tháng tự túc ăn uống và chi trả điện nước phụ gđ thì ngốn khoảng 4tr. Phí xăng xe, cước 3G và đt cho cả ipad và đt, cafe mỗi ngày đến vp khoảng chừng 1tr nữa. Vị chi tổng chi khoảng 5tr, vậy mà ngoảnh trc ngoảnh sau chẳng thấy tháng nào dư, cứ tiêu pha vào những mục ko tên. Trong khi đo, áo quần mỹ phẩm và những đồ dùng sinh hoạt hằng ngày đều do ax gửi về cho mình 100%. Vậy mà... Mình nói ra ko có ý khoe khoang gì cả, chỉ là để tự trách bản thân và quyết tâm cao hơn mà thôi. Chán mình quá!!!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của mariatran91
    • 87 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Hiệu quả nhất là cái việc tự động trích lương vào 1 tài khoản riêng biệt =)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 204 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Đúng đấy, hiệu quả nhất là trích tự động lương cho vào tiết kiệm luôn. Nhưng mấy tháng đầu hơi bị đuối, mình còn phải ứng lương để xài, sau 3 tháng thì quen và tự co kéo được, Giờ ngân hàng mình gửi cũng không cho rút vốn trong 6 tháng đầu tiết kiệm nên mọi người sẽ khó bỏ cuộc hơn.
    • 634 Bài viết

• 538 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình có con heo, khi nào thấy dư dư bỏ vào. dư ít bỏ ít, lấy lương bỏ nhiều. 2 vc làm cũng kha khá mà hổng dư. 1 tháng chi phí cũng hơn 15tr,còn lại thì lo đi đám hay mua sắm đồ trong gđ.... nghe mà xót
    Chẳng mong được đời đời kiếp kiếp
    Chẳng mong được sớm tối bên nhau
    Chỉ mong được bình thản, nắm tay Người đi giữa nhân gian!!!

[/url]
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em thấy cái mẹo đền bù cho ví sau mỗi lần thăng hoa rất hay.em sẽ bắt đầu ngay từ ngày mai. Cảm ơn chủ thớt về bài viết nhé!!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 24 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Phụ nữ mà, nhiều lúc cân đóng đo đếm mua chai dầu ăn, chai mắm này rẻ hơn chai kia mấy nghìn cũng cân đong đo đếm được nhưng có lúc mua nguyên cái túi xách mấy triệu hoặc đôi giày xịn chẳng tiếc tiền. Cân nhắc phù hợp là tốt nhất, chứ chi li quá lại khổ thêm.
    • 41 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Hehe, em đọc xong chạy ra móc mấy cái ví kiểm tra xem còn bnhiu tiền, em toàn chia ra nào là ví nào tiêu hàng ngày, ví nào tiêu hàng tháng, ví nào dành 1 khoản tiết kiệm mấy tháng dồn lại gửi vào thẻ.
    Lên kế hoạch vs nhìu ví vậy mà lúc cần đến tiền vẫn cứ móc ra tiêu.hix,,,
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 23 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình cũng muốn tiết kiệm quá mà cứ dự định rồi vẫn ko làm được vì hay tiêu linh tinh ko suy nghĩ
    Có mẹ nào đang sử dụng dịch vụ chuyển tiết kiệm tự động vào tài khoản khác của mình ở Vietinbank ko chia sẻ em chút kình nghiệm được ko? Cơ quan em trả lương qua Vietin, nên dùng Vietin hay NH khác ạ
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

MH thì nuôi heo
    • 76 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bài viêt khá hay, nhưng mà làm được như vậy cũng ko dễ dàng gì.
    • 83 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình ngoài lương cứng thì không có thêm khoản thu nhập nào. Vì thế chỉ khi lấy lg thì mình sẽ trích 2 triệu bỏ heo (mới thực hiện dk 2 tháng ). hj
    Có khi sẽ cố gắng thêm 500k nữa
    • 36 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Cảm ơn bài viết và những chia sẻ rất thú vị và bổ ích của các bạn. Mình cũng học tập tiết kiệm thôi.
    • 74 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

MÌnh phải cố gắng tiết kiệm thôi, bèo nhèo quá rồi
    Mong cho bé con của mẹ luôn luôn khỏe mạnh, ngoan ngoãn, hay ăn chóng lớn nhé. Bố Mẹ yêu con
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 739 Bài viết

• 760 Được cảm ơn

Cái nào m cũng làm được, ko cần bỏ heo, chồng m bảo m keo kiệt bủn xin, chán ko
    [