TIN TÀI TRỢ.

Những lý do khiến mọi người xa lánh bạn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 115K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 1,006 Bài viết

• 3,391 Được cảm ơn

Đôi khi chúng ta làm cho những người xung quanh mất đi thiện cảm và không muốn tiếp xúc nhiều với mình mà không hay biết. Dù rằng ai cũng có những điểm khó ưa riêng của mình, nhưng đặc biệt những đặc điểm sau đây chắc chắn sẽ làm cho khoảng cách giữa bạn và mọi người trở nên xa hơn.

Lòng tự trọng thấp

Lúc nào bạn cũng không đánh giá cao chính bản thân mình hoặc luôn có thái độ tiêu cực về cuộc sống và con người mình thì sẽ khiến cho mọi người xung quanh dần dà chán ngán và cũng sẽ nghĩ về bạn y chang như vậy. Nếu bạn thấy rằng nhìn vào một người nào đó có thể tạo động lực cho mình cố gắng, hãy làm như vậy. Còn nếu không, hãy tự mình suy nghĩ và tìm ra cách giải quyết cho bản thân mình. Mọi người yêu quý bạn vì rất nhiều lý do, vì thế bạn đừng để cho họ quên đi những thứ tốt đẹp của bạn mà chỉ để ý thấy những điểm chưa tốt chỉ vì lúc nào bạn cũng sống lờ mờ, không mục đích, không lý tưởng và hoàn toàn không tin tưởng vào những điểm mạnh của bản thân.

Không nói chuyện

Nếu khi đi chơi với cả nhóm bạn mà bạn chỉ ngồi im lìm một góc chẳng nói chuyện với ai cả, bạn sẽ khiến mọi người cảm giác rằng bạn không muốn nói chuyện và chỉ muốn được ở yên một mình. Đây chính là một trong những cách mà bạn vô tình xây lên những rào cản làm không ai muốn lại gần bạn đấy! Đừng chờ đợi người khác để ý và đến bắt chuyện với mình như vậy. Hãy chủ động thân thiện và mạnh dạn nói chuyện với mọi người đi nào!

Không lắng nghe

Nếu một người bạn nào đó tìm đến bạn vì cần sự giúp đỡ, hãy lắng nghe và giúp đỡ họ trong khả năng của bạn. Bạn bè cũng sẽ ngại tiếp xúc hoặc giữ quan hệ với bạn nếu như họ cảm thấy rằng bạn không phải là một người đáng tin tưởng để cho họ lời khuyên hoặc sẵn sàng dang tay giúp đỡ họ trong lúc cần kíp. Vì vậy, bạn nên tập thói quen lắng nghe và thật sự gắn kết khi nói chuyện với mọi người. Đây là một cách hiệu quả để giúp cho mối quan hệ của bạn thêm bền chặt và quý giá hơn. Hơn thế nữa, nếu bạn lắng nghe thật tâm thì người kia cũng sẽ đối xử thật lòng lại với bạn. Bạn luôn là một người bạn tốt và hào hiệp, đến khi bạn cần, những người bạn khác cũng sẽ sẵn sàng dang tay giúp đỡ cho bạn.

Crqwy7cFY6CXjqMuY3KIlKmJTXy5DVikNjDfp2iJLyBCBYXPYf7pLiLiSzqYY3xJvwG1eA_w0Iuo0IlOn0Ll4NgDv9plDA

Chỉ quan tâm đến bản thân mình

Cuộc sống là không công bằng và mọi thứ sẽ không bao giờ xoay chuyển chỉ theo ý của bạn mà thôi. Chính vì vậy, khi mà bạn cứ tỏ ra mình là “cái rốn của vũ trụ”, mọi người xung quanh cũng chẳng tha thiết gì để chơi với bạn nữa. Hãy cố gắng nhìn mọi việc từ góc độ của người khác cũng như đừng xen lẫn ý kiến chủ quan và cái tôi cá nhân của mình vào xem sao, bạn sẽ hoàn toàn thấy sự việc theo một hướng rất khác đấy! Và thực tế có khi là chẳng ai rảnh rỗi để mà soi mói bạn nhiều như bạn nghĩ đâu bạn ạ.

Than thở quá nhiều

Đôi lúc việc than vãn giúp cho bạn dễ thở hơn giữa những áp lực trong cuộc sống hàng ngày. Tuy nhiên việc “bán than” quá mức cho phép sẽ làm cho mọi người phát điên và tránh xa bạn luôn đấy! Chả ai là hoàn hảo, mỗi người đều có những vấn đề riêng cần giải quyết. Nếu bạn nghĩ rằng mình thật sự cần giúp đỡ, tốt nhất bạn nên tìm đến một người có kinh nghiệm – một người mà bạn biết chắc có thể nhờ họ giúp đỡ hoặc cho bạn lời khuyên hữu dụng nhất. Còn không, bạn đừng khiến cho bạn bè phải mang thêm gánh nặng với những tiếng thở dài và hàng loạt vấn đề cá nhân từ nhỏ đến lớn của bạn nữa nhé!

Suốt ngày trách móc

Việc trách móc người khác cũng là một thói quen xấu cần được loại bỏ ngay nếu bạn không muốn mọi người xa lánh mình. Chẳng ai thích gì cái cảm giác bị hờn dỗi hay trách cứ, buộc tội vì một việc gì đó. Vì thế, khi bạn muốn nói thẳng vấn đề ra với ai, hãy thử chuyển hướng câu nói của mình sao cho nhẹ nhàng hơn. Chẳng hạn như thay vì bạn nói: “Sao cậu không bao giờ chịu dọn nhà bếp hết vậy?”, bạn có thể nói: “Mấy tuần nay toàn là tớ dọn bếp, lần sau tới cậu đấy nhé!”. Cũng là một câu nói thôi nhưng khi bạn xoay chuyển đi một tí, người kia sẽ tiếp nhận một cách dễ dàng hơn, và vì không cảm thấy mình bị cáo buộc nên họ cũng sẽ ít có phản kháng lại hơn.

Xem nào, đọc xong bài này thì bạn cũng phần nào hiểu được vì sao tự nhiên có vài người bạn đột nhiên biến mất rồi phải không? Cùng suy ngẫm xem bạn đang mắc phải điểm nào không hay để khắc phục nhé!
    [SIZE=4][COLOR="#FF0000"][B][COLOR="#FF0000"][COLOR="#000000"][Nghệ sỹ nửa mùa][/COLOR][/COLOR][/B][/COLOR][/SIZE]
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 554 Bài viết

• 938 Được cảm ơn

Ứa, nói thật là gặp 1 đứa bạn, mà nó than thở trong khoảng thời gian khó khăn thì mình rất sẵn lòng, nhưng lúc nào cũng than thở, mà là vì bạn ấy yêu cầu quá cao, và luôn nhìn lên phía trên, chứ không nhìn xuống dưới... thì nghe cũng mệt lắm
    • 846 Bài viết

• 844 Được cảm ơn

Còn 1 lý do nữa: Là đứa bạn ấy chẳng ra gì, muốn lợi dụng mình, lợi dụng xong thì xa lánh --> Bài học xương máu của mình, vậy mà hồi đó ngu ngu, cứ tự trách mình, haiz
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 723 Bài viết

• 1,249 Được cảm ơn

“Sao cậu không bao giờ chịu dọn nhà bếp hết vậy?” --> Ý, mình chuyên gia nói câu này
    • 846 Bài viết

• 844 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bebi1209 Xem bài viết
    “Sao cậu không bao giờ chịu dọn nhà bếp hết vậy?” --> Ý, mình chuyên gia nói câu này
    COn bạn cùng phòng mình cũng hay nói câu này, nhưng mình biết là nó giỡn. Câu sau thì nghe nó lại hơi khách sáo :-D. Tùy người bạn áp dụng thôi, chú kiểu bạn thân giỡn giỡn biết tính nhau thì đâu sao :-D
    • 285 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

người nào mình quan tâm thì hay bị mình cằn nhằn, hiểu nhau quá cứ khen khen nhau hoài cứ khó khó sao ấy
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 165 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Ko nói chuyện, khi ai góp ý hoặc nói gì thật về mình là nhảy dựng lên, lúc nào cũng tỏ ra quan tâm, an ủi người khác, tỏ ra thương hại họ nhưng thực ra là giễu họ, nói những lời thông cảm nhưng đều là sáo rỗng...đó là 1 ng mình wen, đúng là sự thật hay mất lòng...Anw, mình hay có kiểu "sao nhà bếp lại bẩn thế hoặc sao mặc quần áo bẩn vậy..." cũng nên chỉnh sửa lại bản thân tính hay cằn nhằn với ox...
    • 58 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Câu này nghĩa là gì vậy bạn, giải thích giúp mình được không? Lần đầu tiên mình nghe á. Cảm ơn bạn nha
    • 287 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeCun0102 Xem bài viết
    người nào mình quan tâm thì hay bị mình cằn nhằn, hiểu nhau quá cứ khen khen nhau hoài cứ khó khó sao ấy
    Mình cũng từng nghĩ vậy. Sau này nghe người yêu góp ý mới thấy. Người yêu mình bảo người thân thân cần khen ngợi cho sự nỗ lực, cần nhẹ nhàng từ từ thì mình lại xuề xòa, còn lại đối xử quá tốt với người ngoài. Haiz, nghĩ lại cũng đúng, không biết bạn sao, chứ mình làm vậy là do mình xuề xòa, thấy người thân hiểu mình rồi, nên cho là họ hiểu, cư xử bừa bãi tí (mà mình hay gọi là tự nhiên, hí hí) cũng không sao :-D
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 61 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Một người luôn tự ti về mình, mỗi lần mình nói gì ra cũng quy chụp cho mình là chán người ta rồi, đã vậy chỉ biết trách móc người khác và luôn xem mình là đúng.không biết chiều kiểu gì, chỉ thấy mệt mỏi quá
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 57 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

hjc bùn quạ chắc nhiều người ghét mình lắm
    • 32 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình thì quá ít nói, nếu mà cứ đi theo nhóm thì mình luôn im lặng nhìn mọi ng nói chuyện, còn nếu hai ng thì còn nói chuyện hoặc khi nào mình cảm thấy vui vui, khỏe khỏe mí buồn mở miệng nói chyện với mng. Hai nữa là mình bị tính vô tâm, hờ hững nữa. Mình rất muốn khắc phục hai nhược điểm này mà thấy khó quá, có ai có kinh nghiệm gì không, chia sẻ cho mình với!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 723 Bài viết

• 1,249 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lalaxinh1 Xem bài viết
    Câu này nghĩa là gì vậy bạn, giải thích giúp mình được không? Lần đầu tiên mình nghe á. Cảm ơn bạn nha
    Là mình thì hay dọn bếp, mà để lâu quá, đứa bạn cùng phòng chưa dọn bếp, nên mình dùng câu này để nhắc nhở nó có ý thức hơn ấy :-D
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 723 Bài viết

• 1,249 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mavuongxumu Xem bài viết
    Mình thì quá ít nói, nếu mà cứ đi theo nhóm thì mình luôn im lặng nhìn mọi ng nói chuyện, còn nếu hai ng thì còn nói chuyện hoặc khi nào mình cảm thấy vui vui, khỏe khỏe mí buồn mở miệng nói chyện với mng. Hai nữa là mình bị tính vô tâm, hờ hững nữa. Mình rất muốn khắc phục hai nhược điểm này mà thấy khó quá, có ai có kinh nghiệm gì không, chia sẻ cho mình với!
    Mình nghĩ hay nói chuyện hay không cũng tùy người tùy tính. Mình giống bạn khi gặp người lạ, nhưng khi ít người, mà người thân là mình tía lia :-D.
    Còn tính vô tâm thì bạn chịu khó để tâm hơn, không cần phải kiểu như tinh tế gì gì đâu, chỉ cần người ta nói bạn 1 lần bạn làm người ta buồn chuyện gì, nếu đúng thì lần sau nhớ và sửa là được rồi . Hehe, nói zị thôi mình cũng là 1 cây vô tâm, nhưng cũng đang tập nè
    • 32 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn nhé, tại tính chỉ biết mình, chủ nghĩa cá nhân quá nên chỉ quan tâm đến bản thân. Mình đang cố gắng sửa đổi. Giờ bạn đã thay đổi được tính vô tâm của bản thân chưa vậy?
    Mình nghĩ hay nói chuyện hay không cũng tùy người tùy tính. Mình giống bạn khi gặp người lạ, nhưng khi ít người, mà người thân là mình tía lia :-D.
    Còn tính vô tâm thì bạn chịu khó để tâm hơn, không cần phải kiểu như tinh tế gì gì đâu, chỉ cần người ta nói bạn 1 lần bạn làm người ta buồn chuyện gì, nếu đúng thì lần sau nhớ và sửa là được rồi . Hehe, nói zị thôi mình cũng là 1 cây vô tâm, nhưng cũng đang tập nè
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 723 Bài viết

• 1,249 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mavuongxumu Xem bài viết
    Cảm ơn bạn nhé, tại tính chỉ biết mình, chủ nghĩa cá nhân quá nên chỉ quan tâm đến bản thân. Mình đang cố gắng sửa đổi. Giờ bạn đã thay đổi được tính vô tâm của bản thân chưa vậy?
    Mình á hả, đang trên đà thôi bạn ơi. Nào là vụ mỗi lần hẹn với người ta là mình hay tới trễ, do cái suy nghĩ người ta đợi xíu cũng không sao á. Mọi người góp ý quá trời, cũng ráng sửa, nhưng chỉ được vài lần, vì như nó không đi vào đầu mình ấy. . Mình vừa vô tâm mà còn lãng đãng nữa, hic hic
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 57 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Mình á hả, đang trên đà thôi bạn ơi. Nào là vụ mỗi lần hẹn với người ta là mình hay tới trễ, do cái suy nghĩ người ta đợi xíu cũng không sao á. Mọi người góp ý quá trời, cũng ráng sửa, nhưng chỉ được vài lần, vì như nó không đi vào đầu mình ấy. . Mình vừa vô tâm mà còn lãng đãng nữa, hic hic
    Hjc giống mình. Mình còn tệ hơn ngta rủ ko thèm đi
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 723 Bài viết

• 1,249 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_meoxu Xem bài viết
    Hjc giống mình. Mình còn tệ hơn ngta rủ ko thèm đi
    Mình thấy ng ta rủ mà bạn không đi thì người ta ko ghét bạn đâu, người ta chỉ thấy bạn khó gần, và bạn cũng sẽ khó có nhiều bạn thôi :-D.
    • 126 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

cũng có tìm thấy vài đặc điểm của mình ở đây
    đi chới với nhóm mà toàn tự tách ra lúc nào không biết
    • 287 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lucky_luke40 Xem bài viết
    cũng có tìm thấy vài đặc điểm của mình ở đây
    đi chới với nhóm mà toàn tự tách ra lúc nào không biết
    Mình chỉ có vài nhóm không thích thì mình mới như vậy thôi :-D. Có khi máy nhóm đó bạn cảm thấy không hợp, không thích :-D
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2