TIN TÀI TRỢ.

Người trẻ, bạn sống có vui không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.17K Lượt đọc
  • 0 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 9 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

"Người trẻ, bạn sống có vui không?" Nếu có ai hỏi bạn như thế này, liệu bạn có chút cảm giác nào ở trong lòng không? Có tự hỏi liệu mình đang sống có vui không?
    Đây là một chủ đề câu chuyện trong buổi Talkshow Cafe thứ 7 trẻ ở Sài Gòn cách đây 2 tuần trước của nhà thơ nhà báo Nguyễn Phong Việt. Thật may mắn vì mình quen biết anh ấy và nghe được những câu chuyện từ ảnh. Và hôm thấy thông báo buổi Talkshow, mình quyết định phải đi ngay khi thấy chủ đề này. Hẳn như mong đợi, khi ra về mình rất vui, mỉm cười và thấy một sáng chủ nhật thật ý nghĩa mọi người ạ. Mình xin phép shares lại những quan điểm khá thú vị và hữu ích.

Sống vui là gì?
    Và để sống vui thì cần những điều gì?

- Đầu tiên có lẽ là sức khỏe, Tuổi trẻ, càng khỏe mạnh càng phải biết bảo vệ sức khỏe phòng ngừa bệnh tật. Có thể ở tuổi đôi mươi, bạn có thể thức nhiều đêm, có thể đi chơi hay làm gì tùy thích mà không màng tới ăn hay ngủ. Bạn có thể bị ốm nhưng rồi mấy hôm là khỏi. Nhưng đến một độ tuổi nhất định, khi đã ngoài 40, những điều trên sẽ giết chết cơ thể bạn. Nếu những lúc đang còn trẻ bạn không biết lo cho sức khỏe, thì rồi đến khi đó chắc chắn sẽ hối hận mà thôi. Khi bạn có sức khỏe, bạn có thể tập trung cho công việc mà không bị ảnh hưởng từ nó. Bạn sẽ không bị lỡ những buổi họp quan trọng hay việc gì đột xuất. Bạn có thể lo lắng cho gia đình và người yêu mà không phải để họ phải lo lắng cho mình. Đó cũng là niềm vui trong cuộc sống.

- Thứ 2 có lẽ để sống vui, bạn cần có ước mơ. Sẽ thật là tệ nếu tuổi trẻ bạn không có ước mơ, hoặc nghĩ rằng bản thân đang mông lung. Hãy tham gia nhiều thử thách trong cuộc sống, rồi bạn sẽ tìm ra tiềm năng trong bản thân mình. Ai cũng là người đặc biệt, và bạn cần làm những điều đặc biệt với cuộc đời này. Hãy tìm ước mơ để sống, để cống hiến và bạn sẽ thấy cuộc đời đặc biệt. Mỗi ngày được sống với ước mơ và thực hiện ước mơ chính là một ngày bạn cảm thấy vui hơn.

- Thứ 3: Hãy đọc sách
    Mình luôn tâm niệm, sách là cửa sổ tâm hồn, là nơi mở đường cho những điều tươi đẹp và những tư duy hiện đại. Một người chăm đọc sách và đọc nhiều sách là người biết nghĩ, biết sống và biết ước mơ. Họ biết bản thân có gì, cần làm gì và sẽ làm được gì. Sách không bị tụt hậu, cho nên nếu ai đó nói bạn đọc sách là mọt hay cho vui thì cứ kệ họ đi. Họ không phải là người có tư duy và trí thức.
    - Mình có một số gợi ý cuốn sách để bạn đọc ngoài những cuốn kinh điển như Đắc Nhân Tâm hay Nhà giả Kim, các bạn có thể đọc cuốn: "Bạn sống chỉ có một lần" và "Dám bị ghét". Chắc chắn 2 cuốn này sẽ là 2 cuốn sách giúp bạn lĩnh hội được nhiều thứ.

- Thứ 4 : Học cách chấp nhận và tha thứ, bao dung:
    "Đừng oán ghét ai trong cuộc đời này, vì họ là người dạy cho bản thân nhiều thứ." Mình luôn tâm niệm, những người đi qua cuộc đời dù hạnh phúc hay mang lại nỗi đau đề đưa bản thân tới những cảm giác chưa bao giờ có được. Nếu họ gian dối hay lừa gạt, hãy đừng oán ghét họ mà hãy học cách tha thứ. Tha thứ để bản thân chúng ta nhẹ lòng, để đón nhận điều tươi đẹp ở phía trước. Khi ta không oán ghét người khác, cũng là khi ta thấy cuộc đời vui hơn rồi.

Cuối cùng: Chấp nhận nỗi đau
    Có lẽ rất nhiều người còn day dứt những nỗi đau của quá khứ. Và chưa thể chấp nhận rằng những điều đó lại đến với mình nhiều như vậy. Nhưng " thuyền trưởng không trưởng thành từ biển lặng" . Hãy chấp nhận những đau đớn và giông bão trong đời như một món quà, học cách vượt qua và xem nó là những rào cản nhẹ nhàng. Mình sẽ vượt qua được và chắc chắn vượt qua được. Đứng dậy và đi, nỗi đau chưa là gì cả. Khi đó bạn sẽ thấy cuộc đời này thật vui tươi. Nhất là tuổi trẻ, hãy học cách đón nhận khó khăn và nỗi đau, để khi ta không còn trẻ nữa, ta sẽ thấy tâm bình yên thanh tịnh.

Trên đây là những câu chuyện mình kể lại cho các bạn từ buổi talkshow của nhà Thơ Nguyễn Phong Việt. Chắc là vì mình cũng là một nhà thơ, cho nên tâm hồn khá đồng điệu.

Chỉ muốn bình yên sau những ngày giông bão
    Chẳng sợ cuộc đời chao đảo
    chỉ cần tim mình bình an...
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    Face book cá nhân của Vũ : https://www.facebook.com/vu.tacgia
    Các sự kiện Vũ đang tổ chức dịp Trung thu: https://thietbisukiengiaitri.com/to-chuc-tet-trung-thu-dem-hoi-trang-ram/

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT