Chào mọi người,em là sinh viên năm Nhất Khoa Luật-Đại học Quốc gia Hà Nội. Mục tiêu phấn đấu cho thời gian tới của em là xin được học bổng để sang Mỹ học Luật rồi xin ở lại,mà em nghĩ khả thi nhất là mình làm cho văn phòng luật,công ty công nghệ hay công ty kinh doanh...rồi họ tài trợ của cho mình ở lại. Em dự định sẽ hành nghề tại New York hoặc California. Cả 2 bang này đều yêu cầu là nếu mình có đủ trình độ để hành nghề Luật tại nước mình rồi thì mình phải học khoá LLM để hiểu thêm về luật Mỹ(vì Mỹ là Common Law trong khi Việt Nam là Civil Law) rồi có thể thi lấy chứng chỉ hành nghề Luật luôn. Tuy nhiên em được biết là  người nước ngoài học LLM (trừ LLM về thuế và phải rất xuất sắc ) thì cơ hội tìm việc tốt là rất thấp ,và em cũng nghĩ là 1 năm thì cũng chưa đủ để mình có đủ các kiến thức và kỹ năng. Theo em thấy thì LLM khó xin việc ở các công ty, hãng luật... thì biết đâu mình có thể xin ở các tổ chức phi chính phủ hay làm công việc nghiên cứu ,nhưng không biết lương và cơ hội ở lại là bao nhiêu.    Do đó,em mong được hỏi ý kiến của mọi người về việc muốn định cư ở Mỹ thì nên học JD hay LLM ,và để chuẩn bị cho việc học Luật ở Mỹ thì mình cần chuẩn bị gì về kiến thức và kỹ năng,(ngoại ngữ ,tin học,nghiên cứu pháp lý...) vì em lo là khi mình tiếp xúc với một ngành Luật hoàn toàn khác với ngành Luật ở Việt Nam mình như vậy thì sẽ khá khó khăn.Em cũng không biết nếu muốn xin học bổng JD thì mình nên đi làm và thi lấy bằng ở VN rồi xin hay học xong là xin luôn  .Em xin cám ơn mọi người ạ