TIN TÀI TRỢ.

Muốn hạnh phúc, đừng là người phụ nữ đảm đang

• 107K Lượt chia sẻ
  • 607K Lượt đọc
  • 86 Trả lời

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 9 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

chỉ đúng một phần thôi chứ,cs mà, đâu có gì trọn vẹn rõ ràng,miền sao gd hạnh phúc là được. đoảng cũng đc, nhưng phải khôn khéo...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nghịch lý ở chỗ Đàn bà đảm thì gặp đàn ông đoảng và vô tâm chính vì vậy nên mới không hạnh phúc hic
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Muốn thay đổi quan điểm này xem ra còn hơi bị khó. Đọc qua comment của các mẹ, các chị ở đây để biết rằng phụ nữ còn có quan điểm coi mình là vật hy sinh thì đừng đòi hỏi đàn ông phải suy nghĩ khác. Xã hội cho họ cái quyền đó thì họ mặc nhiên hưởng, chẳng cần quan tâm đến người phụ nữ của mình phải vất vả, khổ sở như thế nào. Tuy nhiên mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh, mình sống thế nào cho hợp với hoàn cảnh gia đình mình là được. Mình thấy hạnh phúc với gia đình, vợ chồng hạnh phúc, con cái hạnh phúc là được
    • 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

phụ nữ không đảm đang thì cũng nên biết nấu ăn căn bản, không thì người khổ sau lại chính là mình đó
    • 13 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Việc nhà thì nên ưu tiên nhường cho chồng làm vì thực sự nó là việc tốn nhiều công sức chứ ko nhàn hạ gì, chồng thì lại khỏe hơn mình mà. Phụ nữ chân yếu tay mềm ko nên làm lụng nhiều !!!..hihii...

Nhưng mà để cho vui thì làm gì cũng nên kéo nguyên cặp làm chung, ai khỏe hơn thì làm chính, ai mệt hơn thì phụ hoặc đứng kế bên tào lao xịt bụp tán tỉnh nhau cho lên tinh thần.

Chứ mà kêu gọi phụ nữ "hy sinh" thì thôi rồi, có ai còn "sống" sau khi "hy sinh" ko hay là thành "liệt sỹ vợ" hết ?!
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 29 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Yêu thương nên là điều nhẹ nhõm nhất trong đời, đừng khoác lên nó bài tính khổng lồ giữa cho và nhận
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,904 Bài viết

• 826 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em nghĩ cố gắng kiếm tiền cả chồng và vợ, còn việc nhà, giặt đã có máy giặt, nấu ăn thì nên học vài món,(sau này em sẽ học) cả hai vợ chồng cùng làm, dĩ nhiên chồng chỉ là phụ họa thôi nhưng cũng vui, bây giờ cứ cố gắng kiếm tiền thì nó sẽ nhẹ nhàng hơn, chứ phụ nữ mà cứ làm quần quật việc nhà thôi thì cũng mệt lém, lại sinh ra tự kỷ. ăn uống thì thi thoảng làm vài món lạ, một tuần khoảng vài ba ngày nấu ăn tỉ mỉ thôi, còn giành thời gian cho việc khác. Nói chung là cùng hưởng thụ mới vui.
    Tôi chọn hạnh phúc !!!
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cảm thấy là do hai người, người biết đủ là người hạnh phúc do cả 2 cùng nhau níu lấy nếu như chỉ do một người giữ thui cũng k dc
    • 39 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Thế đấy,muốn hạnh phúc đừng làngười phụ nữ đảm đang,vậy mà gia đình chồng đòi hỏi xon dâu phải toàn tâm toàn ys hi sinh vì gia đình chồng,nực cười
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tiêu đề nhảm, nội dung tàm tạm.
    đất nền, Bến Lức, Long An, 5x22, sổ đỏ, 700tr...

Vĩnh Long – Bán nhà Mặt tiền QL57: 3 căn vách chung, trạm điện 20kV riêng
    • 39 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chăm lo cho gia đình, cần làm thế nào để thấy đólà niềm vui chứ ko phải là hi sinh và cũng phải biết dành thời gian cho chăm sóc, chiều chuộng mình.
    • 5 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bài viết hơi mang tính định lượng, cân, đo, đong, đếm. Những điều chủ thớt nói đương nhiên đúng nhưng vẫn còn thiếu. Ví dụ như chuyện danh hiệu "giỏi việc nước, đảm việc nhà" chẳng hạn. Đó là danh hiệu đặc biệt dành tặng riêng cho phụ nữ. Đàn ông đừng mơ mà chen chân vào. Bởi lẽ cái bọn đàn ông không bao giờ được xét đến (chứ không phải là họ không thèm để ý đến) danh hiẹu ấy. Nếu như có danh hiệu ấy thì hãy nhìn nó như là sự đặc biệt chỉ dành riêng cho phụ nữ vì những cống hiến đặc biệt của họ chứ không phải là sự ban phát mang tính chất động viên. "Đảm việc nhà" đó là phần việc mà chỉ phụ nữ mới làm tốt, chả ai hi vọng gì ở cái lũ đàn ông chúng tôi về việc ấy cả. Tôi đồ rằng cũng có không ít đàn ông muốn làm tốt việc đó nhưng 99% là thất bại. Đó là thiên chức rồi bạn ạ. Cho nên để thấy mình có giá trị thì cánh đàn ông mới cố gắng lăn lộn để mà làm tốt cái phần còn lại là "giỏi việc nước" thôi chứ cũng chả dám nhận là giỏi hơn hay cao siêu gì hơn phụ nữ cả. Vậy nên trong nhà lại cần phải hài hoà, thuận theo tự nhiên mà phân chia nhiệm vụ.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của cucacucai
    • 174 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy phụ nữ đảm đang cũng có cái hay của nó. Nhưng theo em, niềm vui của một người phụ nữ đó là chăm sóc và lo lắng cho những người mà mình yêu thương trong gia đình
    • 5 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi grumpybunny Xem bài viết
    Yêu thương nên là điều nhẹ nhõm nhất trong đời, đừng khoác lên nó bài tính khổng lồ giữa cho và nhận.

hp-11935

Trong những mỹ từ được cho là đẹp đẽ thường dùng để nói về người phụ nữ, tôi sợ nhất là từ "hy sinh". Trong văn thơ từ trước tới nay, đức hy sinh được ca ngợi như một phẩm chất quý giá cần có của người phụ nữ đúng chuẩn theo quan niệm truyền thống, và dĩ nhiên vẫn vắt sang xã hội hiện đại.

Không biết ánh hào quang trong lời khen ngợi của người đời liệu có giúp cho những người phụ nữ cả đời hy sinh được hạnh phúc. Nhưng trong xã hội hiện đại, những quy chuẩn lỗi thời đang là chiếc gông nặng vô hình đè lên vai những người phụ nữ vốn không chỉ còn làm những việc "nhỏ".

Trong những cơ quan nhà nước danh hiệu cao quý nhất được trao cho chị em phụ nữ: "Giỏi việc nước, đảm việc nhà". Nếu xét duyệt một cách nghiêm túc, tôi thấy những người phụ nữ nhận được danh hiệu này quả thực đúng là... siêu nhân. Gánh nặng việc công họ mang nặng nề chẳng kém đàn ông, và lại còn phải gánh thêm phần "đảm việc nhà", quả thực phải có ba đầu, sáu tay mới đủ.

Đôi khi, tôi cứ tự hỏi sao danh hiệu này lại không được trao cho đàn ông. Chẳng lẽ với các đấng nam nhi, chỉ cần "giỏi việc nước" đã là vẻ vang, chuyện con cái, nhà cửa là việc "tủn mủn" giao lại cho đàn bà con gái. Giả sử có một ngày đàn ông được ưu ái gia nhập vào cụôc "đua" giành danh hiệu này, có lẽ họ mới thấy tất cả việc lớn mà họ làm chẳng thấm tháp vào đâu so với những việc nhỏ mà người phụ nữ vẫn thầm lặng vun vén mỗi ngày.

d9a4c6dam2

Nhưng ngay cả những người phụ nữ trong cuộc cũng bị "ru ngủ" bởi những lời tung hô sáo rỗng, để rồi dùng cả cuộc đời mình miệt mài hy sinh cho một điều gì đó, mong giữ lại sự yên ấm cho ngôi nhà mình. Khi còn trẻ, các cô tự biến mình thành người giúp việc không công của bạn trai, nấu nướng, giặt giũ, quét dọn cho anh ta mỗi ngày. Khi lấy chồng, họ nhường đàn ông cơ hội lập nghiệp, chấp nhận ở nhà đầu bù tóc rối để chồng "đánh Nam dẹp Bắc". Bầu trời trên đầu họ thu hẹp lại trong một khoảng sân, và thế giới chỉ còn lại trong ánh mắt một người đàn ông. Đến một ngày, người đàn ông mà họ vốn coi là cả thế giới nhẫn tâm quay lưng bỏ đi, họ mới oán trách tại sao những hy sinh của mình lại không được đền đáp.

Nhưng họ không biết rằng, một gia đình hạnh phúc, một xã hội văn minh không bao giờ nên được xây dựng trên sự hy sinh của bất kỳ ai, huống gì là sự hy sinh của một người phụ nữ chân yếu tay mềm. Những gì cả hai làm cho nhau khi yêu, khi xây dựng một gia đình nên là sự đồng tình từ hai phía. Không thể nói tôi đã hy sinh nên tôi phải nhận được điều này, điều kia. Đừng tạo áp lực cho đối phương bởi sự hy sinh của bạn, và cũng đừng khiến ai phải vì mình mà hy sinh.

Yêu thương nên là điều nhẹ nhõm nhất trong đời, đừng khoác lên nó bài tính khổng lồ giữa cho và nhận. Tôi rất thích một câu nói đã được đọc ở đâu đó từ rất lâu: Trong một gia đình, người mẹ hạnh phúc thì gia đình mới hạnh phúc. Sự yên ấm của một mái nhà nên do mọi thành viên cùng vun đắp, chứ không phải dựng nên từ sự hy sinh của người vợ, người mẹ. Nếu cán cân cho - nhận cứ nghiêng dần về một phía, một ngày nào đó mái nhà ấy sẽ đổ sụp vì chẳng ai chịu nổi gánh nặng mà nó đè lên.

d0169edam1

Đức hy sinh, sự đảm đang, sức nặng của những mỹ từ ấy nên được san sẻ bớt trên đôi vai của người đàn ông trong gia đình. Nếu muốn hạnh phúc, phụ nữ nên tự mình tập cách sống hạnh phúc hơn là gồng mình lên để hy sinh, hy sinh và hy sinh. Có câu đùa rằng: sống trên đời, biết điều gì là khổ điều ấy. Nếu muốn hạnh phúc, có lẽ đừng nên làm người phụ nữ đảm đang.
    Theo Freely

Gởi từ ứng dụng Webtretho của NhungTran4
    • 7 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

co le su hi sinh vo dieu cua nguoi phu nu vi chong vi con da ko dc den dap lai, vi the minh nen tu biet cham lo cho ban than minh trc da.
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

đúng lắm
    “You've gotta dance like there's nobody watching,
    Love like you'll never be hurt,
    Sing like there's nobody listening,
    And live like it's heaven on earth.”
    William W. Purkey
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 73 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Đọc xong bài này chắc mình phải suy nghĩ lại. Nhưng chồng mình không biết nấu ăn thì làm tn nhỉ?
    • 66 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình nghĩ đây cũng là một phần góc nhìn thôi, tùy mỗi con người mà có cách nghĩ cách ứng xử, làm gì khiến bản thân thoải mái là được, có người thấy rằng hi sinh là hạnh phúc chẳng hạn. Nếu vậy thì không nên đòi hỏi quá nhiều ở người khác một sự đáp trả tương tự như thế. Chính sự đòi hỏi đó khiến con người ta khó nhìn vào thực tế và chấp nhận nó theo một cách sáng suốt nhất.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 70 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Lời khuyên rất đúng, ai cũng cần thời gian để nghỉ ngơi, đặc biệt khi công việc đc chia sẻ mình ko chỉ thấy nhẹ hơn mà còn hạnh phúc nữa
    • 166 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Tôi đồng tình với ý kiến đó, chỉ những ai ở trong hoàn cảnh đó mới hiểu được (
  • Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5