TIN TÀI TRỢ.

Muốn hạnh phúc, đừng là người phụ nữ đảm đang

• 107K Lượt chia sẻ
  • 608K Lượt đọc
  • 86 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 36 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Yêu thương nên là điều nhẹ nhõm nhất trong đời, đừng khoác lên nó bài tính khổng lồ giữa cho và nhận.

hp-11935

Trong những mỹ từ được cho là đẹp đẽ thường dùng để nói về người phụ nữ, tôi sợ nhất là từ "hy sinh". Trong văn thơ từ trước tới nay, đức hy sinh được ca ngợi như một phẩm chất quý giá cần có của người phụ nữ đúng chuẩn theo quan niệm truyền thống, và dĩ nhiên vẫn vắt sang xã hội hiện đại.

Không biết ánh hào quang trong lời khen ngợi của người đời liệu có giúp cho những người phụ nữ cả đời hy sinh được hạnh phúc. Nhưng trong xã hội hiện đại, những quy chuẩn lỗi thời đang là chiếc gông nặng vô hình đè lên vai những người phụ nữ vốn không chỉ còn làm những việc "nhỏ".

Trong những cơ quan nhà nước danh hiệu cao quý nhất được trao cho chị em phụ nữ: "Giỏi việc nước, đảm việc nhà". Nếu xét duyệt một cách nghiêm túc, tôi thấy những người phụ nữ nhận được danh hiệu này quả thực đúng là... siêu nhân. Gánh nặng việc công họ mang nặng nề chẳng kém đàn ông, và lại còn phải gánh thêm phần "đảm việc nhà", quả thực phải có ba đầu, sáu tay mới đủ.

Đôi khi, tôi cứ tự hỏi sao danh hiệu này lại không được trao cho đàn ông. Chẳng lẽ với các đấng nam nhi, chỉ cần "giỏi việc nước" đã là vẻ vang, chuyện con cái, nhà cửa là việc "tủn mủn" giao lại cho đàn bà con gái. Giả sử có một ngày đàn ông được ưu ái gia nhập vào cụôc "đua" giành danh hiệu này, có lẽ họ mới thấy tất cả việc lớn mà họ làm chẳng thấm tháp vào đâu so với những việc nhỏ mà người phụ nữ vẫn thầm lặng vun vén mỗi ngày.

d9a4c6dam2

Nhưng ngay cả những người phụ nữ trong cuộc cũng bị "ru ngủ" bởi những lời tung hô sáo rỗng, để rồi dùng cả cuộc đời mình miệt mài hy sinh cho một điều gì đó, mong giữ lại sự yên ấm cho ngôi nhà mình. Khi còn trẻ, các cô tự biến mình thành người giúp việc không công của bạn trai, nấu nướng, giặt giũ, quét dọn cho anh ta mỗi ngày. Khi lấy chồng, họ nhường đàn ông cơ hội lập nghiệp, chấp nhận ở nhà đầu bù tóc rối để chồng "đánh Nam dẹp Bắc". Bầu trời trên đầu họ thu hẹp lại trong một khoảng sân, và thế giới chỉ còn lại trong ánh mắt một người đàn ông. Đến một ngày, người đàn ông mà họ vốn coi là cả thế giới nhẫn tâm quay lưng bỏ đi, họ mới oán trách tại sao những hy sinh của mình lại không được đền đáp.

Nhưng họ không biết rằng, một gia đình hạnh phúc, một xã hội văn minh không bao giờ nên được xây dựng trên sự hy sinh của bất kỳ ai, huống gì là sự hy sinh của một người phụ nữ chân yếu tay mềm. Những gì cả hai làm cho nhau khi yêu, khi xây dựng một gia đình nên là sự đồng tình từ hai phía. Không thể nói tôi đã hy sinh nên tôi phải nhận được điều này, điều kia. Đừng tạo áp lực cho đối phương bởi sự hy sinh của bạn, và cũng đừng khiến ai phải vì mình mà hy sinh.

Yêu thương nên là điều nhẹ nhõm nhất trong đời, đừng khoác lên nó bài tính khổng lồ giữa cho và nhận. Tôi rất thích một câu nói đã được đọc ở đâu đó từ rất lâu: Trong một gia đình, người mẹ hạnh phúc thì gia đình mới hạnh phúc. Sự yên ấm của một mái nhà nên do mọi thành viên cùng vun đắp, chứ không phải dựng nên từ sự hy sinh của người vợ, người mẹ. Nếu cán cân cho - nhận cứ nghiêng dần về một phía, một ngày nào đó mái nhà ấy sẽ đổ sụp vì chẳng ai chịu nổi gánh nặng mà nó đè lên.

d0169edam1

Đức hy sinh, sự đảm đang, sức nặng của những mỹ từ ấy nên được san sẻ bớt trên đôi vai của người đàn ông trong gia đình. Nếu muốn hạnh phúc, phụ nữ nên tự mình tập cách sống hạnh phúc hơn là gồng mình lên để hy sinh, hy sinh và hy sinh. Có câu đùa rằng: sống trên đời, biết điều gì là khổ điều ấy. Nếu muốn hạnh phúc, có lẽ đừng nên làm người phụ nữ đảm đang.
    Theo Freely

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

• 147 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hơi ngược đời, nhưng mà đúng. Đàn ông đã có tính trăng hoa thì vợ đẹp con ngoan, nhà cửa chu toàn mà vẫn lăng nhăng. Mình nên lo cho bản thân mình chứ đừng đợi ai lo cho.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 363 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Biết như thế nào mới gọi là hạnh phúc? mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh. Có gia đình thì tan nát vì vợ ko đảm đang có gia đình lại tan nát vì vợ quá ngoan. Haizz
    CMONp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 37 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Em có lẽ may mắn hai vợ chồng thì cũng có công việc ổn đinh . chồng em thì cũng chịu khó bếp núc lau nhà đỡ vợ lắm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • 8 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Đảm đang cũng tốt mà các mẹ, chỉ cần mình tự chủ về bản thân, và không để phụ thuộc nhiều vào hoàn cảnh, e nghĩ sẽ hạnh phúc thôi.
    • 40 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

em đang thiết nghĩ kế hoạch cho 1 tuần nghỉ tết làm thế nào để gia đình được hạnh phúc. Hic, đọc bài này có khi em phải thay đổi lại chiến thuật thôi. Đang định sáng sáng dậy sớm cho 2 đứa con ăn, rồi nấu đồ ăn cho chồng, rồi dọn dẹp, trưa đến lại tiếp tục cho 3 bố con ăn, rồi tối đến như thế nữa.
    • 3 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

em thì thấy chỉ đúng một phần,phụ nữ phải biết chăm lo cho gia đình mình chứ!
    • 147 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi skcuabe Xem bài viết
    Biết như thế nào mới gọi là hạnh phúc? mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh. Có gia đình thì tan nát vì vợ ko đảm đang có gia đình lại tan nát vì vợ quá ngoan. Haizz
    Chuẩn luôn. Cái gì quá cũng không tốt.
    • 175 Bài viết

• 138 Được cảm ơn

Phụ nữ đảm sẽ phải lo toan nhiều hơn, cũng phải nghĩ nhiều hơn, và khi làm mộf việc gì đó chưa dc như ý thì lại... Nói chung tùy mỗi gd.
    Sống trên đơì sống
    Cần có một tấm lòng....
    • 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình rất đồng tình với quan điểm của bạn. Dù là nam hay nữ, mọi người điều có quyền phát triển bản thân, vươn đến những đỉnh cao trong sự nghiệp. Còn về vấn đề gia đình thì cả hai phải cùng chung tay xây dựng, quyền đi đôi với nghĩa vụ. Trong xã hội bình đẳng và dân chủ, không ai phải hy sinh cho ai cả.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ui nha e thi nguoc lai.e thi lo cho con cai het tu luc de ra cho den bay gio con duoc 5tuoi roi dua thu 2 duoc 3tuoi.lam gi cug vo con chong thi it quan tam hon noi chug la ong xa nha minh la.viec nuoc ko dam viec nha lai cung ko.cho nen nguoi duoi noi dung moi cay moi hoa moi nha moi canh.nhu e day co chong ma ko biet lo cuoc sog cho vo con gi.noi chug la de vo lo the nao thi lo con minh cu vo tu.vo lo cho con roi vo lo ăn uong
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhug minh biet dieu do.nhug voi minh thi ong chong nha minh lm tu do luc co viec luc ko co viec.ban nghi thu cho minh xem.tu dau nam den gio lm voi dua minh duoc co 9trieu dong.thi ban nghi coi co du tien an vat tien sua cho con ko.da the lai ko biet dieu.vo thi mot nach hai con con chong thi lm co viec thi lm ko co viec la nghi het thang nay qua thag khac.minh bao di xin viec khac de lm nhug ko nghe.cu lm moi viec cua minh lm thoi nhug viec thi ko co lm nua nam troi duoc 9tr bac thi an gi co chu
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 28 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Cũng khó nói lắm.nghe đâu có câu là " muốn giữ chân đàn ông thì phải giữ được bếp trcs đã" nếu ko đảm com nuoc suot ngay món này e ko biet lam mon kia e ko biet nau trong khi do mam com nha hang xom luc nao cung thom phuc nong hoi thi thu hoi nguoi chong se nghi gi.nen ko phai cu dam dang la kho dau
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

lúc đầu còn chửi con bạn con gái gì mà làm biếng, k chịu học nội trợ, nó phán cho 1 câu: "biết nhiều khổ nhiều" -->vẫn k tin, giờ thì nghiệm ra rồi, vợ đi làm về cơm núc, chén bát, giặt giũ(khâu này có chồng phụ), đêm lọ mọ pha sữa cho con, mới sáng tinh mơ đã nghe bà nội gọi: "Dậy nấu gì ăn cho chồng đi làm", cố nằm thêm 2 phút để được nằm mơ có sáng nào mình dậy được chồng hay mẹ chồng nấu cho tí canh, hâm nóng đồ ăn rồi lại ăn và đi làm. Ngày nghỉ thì ôm show toàn bộ, nói chung là để đảm đang được thì quá mệt mỏi.
    • 24 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình cũng sợ cái từ "hy sinh" đó lắm. Vì nếu phải "hy sinh" thì sống để làm gì?
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 230 Bài viết

• 665 Được cảm ơn

Mình chấp nhận làm "dâu đoảng" haha. Mình biết mầy bà cô, bà bác bên chồng hay ngồi xì xèo nói sau lưng mình lắm nhưng mình mặc kệ. Đã đi làm bục mặt lo kinh tế rồi còn đòi chu toàn hết việc trong nhà cho chồng ngồi chơi á. Xin lỗi, k có chuyện ấy đâu.
    Mang tiếng lừoi 1 tý nhưng sướng cái thân. Hihi, chắc tại da mặt mình hơi bị dày.
    Còn cái danh hiệu "Giỏi việc nước, đảm việc nhà" là cái bệnh thành tích ấy mà. Trừ khi bị kỷ luật, không thì cuối năm kiểu gì chả có.
    • 58 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Đúng là xã hội bây giờ càng biết nhiều, càng chăm lo đảm đang bao nhiêu thì càng khổ. Thường đàn ông họ tham lam, muốn vợ mình đảm đang, nhưng vợ đảm đang thì sẽ không yên vị mà lại đứng núi này trông núi nọ. Xã hồi hiện đại biết vừa phải không quá giỏi cũng không đến mức không biết gì. Sẽ dễ có hạnh phúc
    • 19 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

nếu ng đàn ông thực sự yêu mình thì sẽ không để mình chịu vất vả đâu,mẹ mình từng nói đừng bao giờ thể hiện mình giỏi giang trước mặt mẹ chồng,như vậy về sau mình sẽ rất vất vả làm mọi chuyện
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Quan điểm của bài là đúng đắn trong xã hội bây h. Mấy ôg có vợ đẹp, đảm đang là lại rửng mỡ. Tốt nhất giỏi vừa đủ để mấy ổng còn biết mà phụ, khỏi có thời gian kiếm mấy e ở ngoài
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5