TIN TÀI TRỢ.

Một người đàn ông chia sẻ: Xin đừng vỗ ngực tự hào là 'single mom'

• 14K Lượt chia sẻ
  • 197K Lượt đọc
  • 109 Trả lời

• Trang 4/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 6

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Khi cuộc hôn nhân, không hạnh phúc, ko thể tiếp tục được. Người mẹ thành đơn thân. Là phụ nữ không ai không mong muốn cuộc sông gđ hạnh phúc. Bạn hãy đặt vào vị trí của ng phụ nữ khi gđ ko hạnh phúc đi....
    comment by WTT mobile view

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em xin phép ạ. Mọi khi là em hay tàu ngầm, nhưng hnay em buộc phải signin để e nói vài lời!!!
    Mẹ đơn thân hay còn gọi là single mom, cụm từ mà ngày nay ce ta đều nghe thấy nhan nhản ra. Nhưng em phải nói là cái thằng cha nào nói mấy cái lời này quá là thiển cận í, cũng là phụ nữ cả, e biết là chẳng ai trong số một nửa thế giới này là muốn một mình mang thai,một mình vác bụng bầu đi khám thai, một mình đi sinh nở, rồi chăm con nuôi con một mình cả mà k có một bờ vai bên cạnh hỗ trợ!! Một phần vì cái số phận, một phần vì nếu các ce đã đang và sẽ làm single mom trong tgian tới mà tìm đc người thực sự yêu thương họ, muốn ở bên họ đồng cam cộng khổ thì em nghĩ chả có cô nàng nào k gật đầu cả. Chỉ có điều là họ là những người đã có những tổn thương về mặt tâm tư tình cảm, k còn có thể tin tưởng đc ai nên họ mới như vậy! Cũng chả phải họ vỗ ngực tự hào đâu ạ, cũng đau lòng lắm khi "vỗ ngực" thế đấy ạ! Ai mà k muốn con mình vui vẻ hạnh phúc, nhưng cuộc đời chẳng bh theo í mình muốn hết cả! Nếu như người đàn ông nào khi yêu, khi cưới về cũng chỉ biết yêu thương, chăm sóc mỗi người yêu, người vợ của mình thì em nghĩ chắc chả có chị nào có í định làm singlemom. Lấy nhau về các anh cứ muốn cơi nới thêm mà k muốn bỏ thì ai chịu đc, hay là các a trót làm con nhà ngta chửa ễnh ra rồi các a chạy làng, ngta mà cưới ngkh thì lại mang tiếng thằng ăn ốc thằng đổ vỏ (bảo ce phụ nữ mất dậy, lăng loàn bla blo), mà bỏ đi đứa nhỏ thì bảo con í k biết bỏ bn lần rồi -> đĩ, mà k cưới qdinh để đẻ thì là single mom, thì ngta cũng phải mạnh mẽ che giấu đi cái yếu đuối của ngta chứ! Haizz
    Nói tóm lại là các a chẳng là phụ nữ thì các a đừng lên tiếng làm gì! Làm gì quyết định ntn là quyền của bọn tôi, các a mà tử tế thì chả ai muốn thế đâu!
    Chủ top ạ: Em nghĩ c cũng k phải đắn đo hay j đâu, c hãy cứ sống cs của chị, làm những j chị cho là mẹ con chị hạnh phúc, còn nếu sau đấy có một ng đàn ông nào tốt đến vs mẹ con chị thì e nghĩ là cũng neencho bản thân mình và con một cơ hội chứ chẳng phải cho ai hết!
    k
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mọi người ở đây đã có ai đọc hết bài viết này chưa, hay vừa đọc được cái title đã nhảy dựng lên? Tác giả đâu có chỉ trích những bà mẹ đơn thân đâu nhỉ? "Họ - những người mẹ đơn thân không mong muốn và cố gắng hết sức để nuôi con mình khôn lớn trưởng thành, đó là điều đáng kính trọng, bởi họ không có sự lựa chọn nào khác và họ chấp nhận sống vậy để nuôi con nên người. Họ hơn ai hết hiểu việc thiếu vắng bóng dáng của người cha trong gia đình thì con mình khổ biết bao nhiêu, họ nuôi con một mình vất vả, cay đắng đến nhường nào."

Thông điệp của bài viết này, theo tôi, đó là, mẹ đơn thân chỉ nên là lựa chọn cuối cùng trong mọi lựa chọn. Đừng biến nó thành một trào lưu, đừng cổ suý nó. Nếu đó là lựa chọn ngay từ ban đầu, thì đó là một sự lựa chọn rất ích kỉ.
    • 3 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Vô tình mượn lap của vợ nên đọc đc. Xin lỗi chủ thớt nhưng nếu anh đọc được những góp ý của tôi thì hay bíêt mấy. Tôi không hề muốn đề cập quan đỉêm của anh là đúng hay sai. Nhưng đỉèu mà tôi múôn khuyên anh về các sử dụng từ ngữ. Quả thật là một thằng đàn ông nhưng khi đọc những dòng chữ anh víêt ra tôi thật sự cảm thấy anh không hề tôn trọng phụ nữ. Nhìêu câu chữ cho thấy anh đang vơ đũa cả nắm.Tôi rất ít khi cmt như thế này nhưng thực sự tôi cảm thấy rất bức xúc. Có lẽ trong xã hội này, tồn tại những thằng đàn ông như anh nên mới có những trường hợp bà mẹ đơn thân đấy. Xin lỗi vì có những từ hơi quá nhưng mong anh xem lại nhân cách bản thân mình. Cảm ơn vì đã đọc
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn vì a đã nói đúng một phần hoàn cảnh những người chọn cho mình số phận single mom!
    Tôi khẳng định với a rằng k một phụ nữ nào ở hành tinh này muốn mình trở thành single mom. Cũng không lạ gì những lão chồng suốt ngày cặp bồ, bạc đãi vợ con, cùng với những thằng chỉ thích ăn rồi chạy...
    Phụ nữ cũng có người đẹp; người k đẹp; có những cô vừa mới lớn đã vội lấy chồng, sinh con, vun vén hạnh phúc cho bản thân (hạnh phúc hay không thì chỉ có họ mới biết). Lại có những cô mãi miết đi tìm một nữa của mình (giống như câu đàn ông, đàn bà sinh ra là để dành cho nhau)...cơ mà tìm mãi chẳng ra một thằng dành cho họ; rồi thì có những cô lại vì cuộc sống, vì gia đình, vì đàn e còn dở dang việc học...họ lao vào kiếm tiền để trọn chữ hiếu, tròn trách nhiệm mà quên mất hạnh phúc bản thân...còn nhiều những hoàn cảnh mà ta chưa thể hiểu.
    Những người phụ nữ ấy không có quỳên làm mẹ khi không tìm được một thằng phù hợp để làm chồng? Hay phụ nữ quá lứa lỡ thì phải cam chịu cảnh về già...chết không có lấy người đeo tang?
    A thử một mình trông con trong vòng một tháng thử xem a mang thành tích đó đi khoe k? Huống chi có những phụ nữ vừa làm, vừa nuôi dạy con bằng tất cả sức lực và tình yêu thương vô bờ bến...
    Mà đọc xong bài viết của a, tôi chỉ cầu nguyện một điều rằng mẹ a, vợ a, chị e của a...luôn là những phụ nữ có được cuộc sống hạnh phúc trọn vẹn! Chỉ có như thế a mới thấy mình đúng một cách hoàn hảo.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Vesper209
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 10 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bạn nói như tất cả đàn ông đều tốt vậy. Nếu bạn tốt cảm ơn tạo hóa đã tạo ra bạn. Nhưng cuộc đời còn nhiều thằng tệ bạc lắm bạn ơi. Vừa nuôi con vừa nuôi chồng mà còn phải nuôi luôn con tình nhân của nó. Rồi bạn sẽ hiểu vì sao sống 1 mình là chuyện vô cùng diễm phúc.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 249 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Cái ông viết bài này bị ngáo. Chả ai muốn làm mẹ đơn thân cả, họ cố tỏ ra mạnh mẽ vì muốn để kẻ đã phụ bạc họ nhận ra chúng chẳng là gì cả, sống 1 mình còn tốt hơn ở với ng chồng/cha vô trách nhiệm. Và họ ko cần đàn ông nữa vì quá thất vọng với những ng đàn ông đã đi qua đời mình. Mẹ đơn thân ko phải là trào lưu, mà do phụ nữ ngày nay mạnh mẽ và tự chủ hơn trong cuộc sống nên họ ko cần dựa vào 1 ng đàn ông tồi như phụ nữ xưa. Xã hội ngày nay cũng ko còn đánh giá ng ta khi bố mẹ ly hôn hay ko bố, ko mẹ nữa.
    Nói thật ko biết ông chủ thớt này là ai nhưng suy nghĩ kiểu đó sẽ làm khổ vợ con ông ý. Chia buồn!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Phiến diện 1 chút, mình nhất trí với quan điểm của tác giả, và 1 vài bình luận liên quan đến việc : vấn nạn single mom đang khiến cho phụ nữ không còn gắng sức gìn giữ tình cảm gia đình.
    Vợ mình thì ko biết mạng xã hội, cũng chẳng chơi FB hay tham gia các diễn đàn, 4r nên chẳng biết cái single mom gọi là gì. Nói chung là mạng xã hội vẫn tiếp tục tạo ra những người mẹ ảo
    • 9 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thằng cha này mà đọc được cái bài viết này chắc nổ não chết quá. Ảo tưởng sức mạnh quá nha cha nội. Không có mấy cha kiểu như thế, đôi khi cánh phụ nữ còn thấy cuộc sống tươi đẹp hơn. Tâm thư xúc động của "cô con gái 27 năm mang họ mẹ" gửi các "single mom"

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tôi là 1 người mẹ đơn thân "bất đắc dĩ" (theo ngôn ngữ của tác giả bài viết trên) đã được gần 14 năm. Lúc gia đình tan vỡ tôi đã từng đau khổ, nhưng nỗi buồn ấy chỉ kéo dài khoảng gần 1 tháng bởi lúc đó con tôi mới chỉ tròn 3 tháng, tôi không thể ngồi đó mà khóc lóc thương thân mình. Tôi còn biết bao nhiêu việc phải lo, con người bội bạc ấy không xứng đáng với sự đau khổ của tôi, không xứng đáng làm cha của con tôi mặc dù con tôi vẫn mang họ bố. Bây giờ, con tôi gần 14 tuổi, nó như một người bạn thân nhất của tôi. Nó vẫn thỉnh thoảng gặp bố nó, nó biết bố nó có 1 gia đình khác, nó cũng chẳng bao giờ thắc mắc với tôi tại sao lại như vậy, và cũng chẳng bao giờ nó bị bạn bè trêu chọc vì không có đủ cha mẹ (cái sự trêu chọc này chỉ do suy nghĩ rất thiển cận của một số đông người VN chứ ở các nước phương Tây không hề có chuyện chế giễu đó!). Tôi có bạn trai, anh ấy rất yêu thương tôi và đối xử tốt với con tôi, nhưng tôi cũng chưa nghĩ đến chuyện cần đi bước nữa để có 1 người có thể thay thế người cha của con tôi. Về tài chính tôi không giàu có nhưng đủ khả năng nuôi và giáo dục con nên người.
    Vậy đó, tôi không hề "vỗ ngực tự hào" là 1 single mom, nhưng tôi thấy mình thật may mắn. Nghĩ đến chuyện nếu ngày xưa tôi không quyết định ly hôn mà tiếp tục chung sống với con người bội bạc kia mà tôi cảm thấy rùng mình. Mỗi người một hoàn cảnh nên mong các bạn đừng "vơ đũa cả nắm" mà có những ý kiến quá cực đoan. Phải là người trong cuộc mới hiểu được các bạn ạ.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Phu nu biet nhan nhin biet nhun nhuong biet hi sinh biet thu ven gia dinh biet dap tat long tu ai dung luc thi ko co thang dan ong nao co the bo roi nguoi vo nhu the?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

B nói đúng,đơn thân có thể chỉ bản thân ng mẹ vui,đương nhiên vui vì bản thân mình ko còn ràng buộc bơi 1 thằng đàn ông tồi...con cái sẽ buồn nhưng rồi khi nó hiểu chính cái thằng đàn ông đó làm khổ mẹ con nó chứ ko phải mẹ nó ko muốn cho nó có cha 1 cách đúng nghĩa.
    Chúng tôi tự hào khi chúng tôi đi đc trên chính đôi chân của chúng tôi,thì hà cớ gì chúng tôi ko đc nói
    Nếu b thấy đó là vô nghĩa,phi lí thì tự hỏi mình có vô tình biến ai đó thành single chưa?nếu chưa thì chúc mừng b bớt đc cái nghiệp cho con cái b(đời cha ăn mặn đời con khác nước mà) l.Con ko thì b nên im lặng để chăm lo cho vợ con đừng để ng đời hay chính thằng cha nó nói " đồ không cha"
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mai mốt anh có con gái nhớ kiếm chồng tử tế hơn anh cho nó nha. Chúc con gái anh hạnh phúc
    • 94 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Có ai biết cái thằng viết bài này là thằng nào ở đâu ko?
    Nếu đàn ông các người tốt đẹp thì phụ nữ chúng tôi có thể nói ko cần được chắc? Bao nhiêu trường hợp mẹ đơn thân toàn là: Chồng ngoại tình, yêu nhau có bầu rồi quất ngựa truy phong, chồng ko lo làm ăn lo hành hạ vợ con....
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đang nuôi con 1 mình, và chưa bao giờ tự hào vì điều đó, mặc dù mình cũng ko cần sự giúp đỡ của đàn ông.
    Có lẽ anh nói đúng, ko nên vì sự tự tôn của mình đánh đổi lấy niềm hạnh phúc của con trẻ. Tôi ko biết các mẹ khác thế nào, nhưng bản thân tôi trong 9 năm nuôi con 1 mình, cũng vô số lần nhìn con người ta có đầy đủ hp mà tủi thân cho con mình, cũng nhiều đêm mất ngủ nhìn con mà khóc, nhưng tôi ko có sự lựa chọn nào khác.
    Nếu anh là 1 người phụ nữ, nuôi con 1 mình trong khi cha đứa trẻ ko hề muốn có trách nhiệm với con, a sẽ cầu xin anh ta hay đặt niềm tin vào 1 người đàn ông khác?
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 6 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Thực tế là dùng trào lưu để che giấu cái cảm giác bất lực về cuộc sống gia đình. Những người theo trào lưu và cổ suý cho cái trào lưu ấy, họ là nạn nhân đáng thương của xã hội khi mà chất lượng sống trong gia đình người việt đang ngày một xuống cấp. Tương lai không xa, những đứa trẻ ấy sẽ tạo một trào lưu mới chăng? Chẳng hạn " NO DAD BABY", nói cho nó tây một tý. Dịch sang tiếng việt là " không cần bố" để che lấp cái tự ti với cuộc đời.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thực sự, đọc bài viết của bạn mình cũng khá xúc động vì mẹ mình cũng là single-mom nhưng không phải ly hôn như mọi người mà là do bố mình bị bệnh mất. Lúc đó, mẹ mình đang mang bầu em mình và bà 24 tuổi nhưng với tình yêu thương con mà bà không rời bỏ 2 chị em đi bước nữa ( mặc dù bà là người phụ nữ đẹp). Nhiều lúc tôi cũng buồn vì các bạn có bố nên tôi luôn cố gắng để sau này tìm người phù hợp, có thể tạo dựng một gia đình hạnh phúc. Tôi cũng được học hành tử tế và tôi <3 mẹ!
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Vớ vẩn. Chuyện gì cũng đổ lỗi cho phụ nữ mà sao không nhìn lại các ông đi. Các ông đã làm gì để phụ nữ buộc phải nuôi con một mình. Đến lúc nuôi con tốt khoe tí thì lại bị đem ra nói. Xh vẫn bất công . Chuyện gì cũng đổ lên đầu phụ nữ.
    Bản thân mình vất vả sinh con. Chồng thì suốt ngày gây chuyện, nói xấu vợ với mẹ để mẹ hành con dâu. Đến khi dồn ép mình ly hôn thì bảo con đó nó không nghĩ cho con nó rồi blabla...xon lỗi cả nhà em đang ức .đm đời!!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đàn ông ngoại tình với ai?? Với khỉ hả?
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

.................................
  • Trang 4/6