TIN TÀI TRỢ.

Một người đàn ông chia sẻ: Xin đừng vỗ ngực tự hào là 'single mom'

• 14K Lượt chia sẻ
  • 197K Lượt đọc
  • 109 Trả lời

• Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 11 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Anh là 1 con ng ích kỷ và vớ vẩn

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

bài viết này hay,đồng ý với chủ bài,đọc kỹ rồi hãy bình luận nhé
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nói làm gì, người ta hạnh phúc hay không chả liên quan. Rảnh alo đi nhậu nè, haha
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 27 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Đọc lại bài viết thêm vài lần nữa đi bạn.
    • 1 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ai mà không muốn con mình có đủ cả cha và mẹ nhưng đa phần đàn ông có mấy ai thực sự tốt? ko bài bạc, ko nhậu nhẹt, ko gái gú, ko bạo lực, ko lười biếng, ....,
    thay vì sống với một người đàn ông để con có cha mà hàng ngày phải hầu hạ anh ta, chấp nhận anh ta có tình nhân, chấp nhận anh ta gia trưởng áp đặt, chửi bới đánh đập khi anh ta đi nhậu về hoặc lấy tiền đi chơi bời gái gú..v thì tốt nhất hãy sống làm mẹ đơn thân còn sướng hơn gấp bội lần và hơn hết đứa trẻ ko phải nhìn thấy cái cảnh cha mẹ cải nhau, đánh nhau, ..v.v

bạn ko hiểu thì đừng nói những gì không nên nói, thật sự làm người mẹ đơn thân vẫn tốt hơn nhiều nếu có chồng cũng như ko,
    như cdk đó?
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 29 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Có bố cũng như không thì coi như chết rồi!
    • 3 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình đây cũng là mẹ đơn thân. Phụ nữ từ xưa đến nay không có ai muốn mình như vậy cả bạn à. Như bạn nói "" Đàn ông – đàn bà sinh ra là để dành cho nhau, thế mà các cô chối bỏ đàn ông, phủ nhận quyền chăm sóc và trách nhiệm của đàn ông với con các cô?" vay bạn cóđặt mình vào vị trí cuả chúng tôi không???????? Nếu lấy phải người chồng tốt hay có được bạn trai có trách nhiệm trong việc thử thì chúng tôi dại gì phải chối bỏ chứ (Mừng còn k hết ở đó mà chối bỏ.). Nhưng ở đây chúng tôi không được như vậy thì chúng tôi phải gồng mình lên lo cho con tuy là không tốt như những đứa trẻ có cha mẹ đầy đủ. Chúng tôi cố gắng hết sức có thể của người làm mẹ để mang lại cái gì tốt nhất cho con của mình. Nhìn con vui vẻ thì chúng tôi cảm thấy hp thôi, chúng tôi có quyền nói lên cảm xúc của mình chứ phải không bạn. không nhẽ mới ly hôn xong chúng tôi sợ con mình k có gd tot thì vội đi tìm 1 ng khác thế vào sao. Bạn nói phụ nữ chúng tôi thế nọ thế kia, thế còn đàn ông các bạn thì sao nào. Tôi không biết bạn nằm trong số nào nhưng tôi thấy cái xã hội này có những ng đàn ông k có trách nhiệm nên chúng tôi mới là mẹ đơn thân như thế này đấy. Bạn có thời gian chỉ trích chúng tôi thì bạn nên để thời gian viết 1 bài chỉ trích đàn ông không có trách nhiệm với gia đình nhé.

• 5 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Theo mình nghĩ, thì anh ấy chỉ mong muốn các bà mẹ đơn thân hiểu cho sự thiếu vắng người cha của các con thôi, chúng ta có thể nhìn được vẻ bên ngoài nhưng bên trong nội tâm các con đang đặt ra vô số câu hỏi tại sao đấy ạ! Anh ấy cũng không nói anh ấy tốt đẹp, nhưng anh ấy suy nghĩ vì các con...đó là suy nghĩ của một bậc sinh thành - mình thì sao cũng được nhưng các con cần những điều tốt đẹp nhất! Và anh ấy cũng không chỉ trích các bà mẹ đơn thân là xấu, anh ấy có lẽ chỉ muốn các bà mẹ khoe cuộc sống của mình trên mạng xã hội tự đặt ra câu hỏi, " mình hạnh phúc mình thoải mái nhưng con mình nó có thiếu thốn cái gì không!". Mình hiểu các bà mẹ đã trải qua những khó khăn những sự tổn thất về tình cảm rất lớn...nhưng không phải người đàn ông nào cũng xấu xa đâu, họ biết nghĩ cho người là mẹ của con họ lắm đó,... Điều cuối cũng mà mình nghĩ anh ấy phê phán thật sự là các bè mẹ đơn thân lại đang cổ vũ cho 1 phong trào làm mẹ đơn thân của những bạn gái những người phụ nữ khác, mặc dù họ không cố ý để làm vậy, nhưng việc khoe sự hạnh phúc của việc làm mẹ đơn thân trên mạng xã hội thật sự gây ra 1 trào lưu đó ạ, và mọi người nghĩ là làm mẹ đơn thân cũng tốt không cần đến chồng, có thể trong vài trường hợp nào đó thôi chứ ai cũng làm mẹ đơn thân thì thế hệ sau của chúng ta cũng sẽ noi gương chúng ta cần đến 1 người chồng không cần hạnh phúc cho con cái nữa đấy. Và em cũng đồng tình với anh ấy rằng: "Người ta lựa chọn sống đơn thân khi cuộc hôn nhân không thể cứu vãn được nữa. Người ta chỉ làm mẹ đơn thân khi họ quá bi đát, không tìm được người cùng nâng khăn sửa túi để dựa vào". Em chỉ nêu lên ý kiến của mình về vấn đề này thôi, bọn em là lớp trẻ sau này cũng mong là mọi người nên suy nghĩ thật kỹ khi quyết định làm mẹ đơn thân, vì cuộc đời này ko thiếu những người đàn ông tốt để mọi người có thể nương tựa...
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 96 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình lại thấy anh này nói đúng. Quyết định làm mẹ đơn thân chắc chắn ai cũng có lí do của họ. Chỉ có điều mình cũng thấy các mẹ đơn thân cũng ko nên tung hô cuộc sống đơn thân để các bạn trẻ chưa có gia đình có cái nhìn sai lệch về hôn nhân.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn em, đã hiểu được thiện ý cuả tác giả này, chúc em hạnh phúc, chúc tất cả những người phụ nữ trên đất Việt này hạnh phúc!
    comment by WTT mobile view
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

đồng ý luôn ạ, nếu ng đàn ông nào củng tốt thì sẽ k có single mom, k có ng mẹ nào lại từ bỏ 1ng ck tốt để ôm cực nhọc 1mình đâu!!!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Rất cảm ơn tác giả vì bài viết nói lên nỗi lòng của những đứa con "vô tình" bất hạnh, cá nhân tôi rất cảm kích bởi những lời tưởng chừng như không bao giờ có thể giải bày nay có ng thấu hiểu, như gặp lại cố nhân. Tôi là con của ng mẹ đơn thân, có thể tuổi đời, kinh nghiệm sống không bằng các bạn ở đây, có thể cách tôi suy nghĩ khác những đứa trẻ khác, nhưng xin phép đc "ngồi cùng bàn" và góp đôi lời tâm sự, mong các cô, chú, cậu dì đừng cười.
    Như đã nói, tôi là con của ng mẹ đơn thân, nhưng tôi chưa bao giờ thấy tự ti khi nói về mẹ mình - ng mẹ đơn thân - ng mẹ bản lĩnh. Bởi trước khi gđ có chuyện, mẹ đã bao bọc tâm hồn tôi trg tgiới màu hồng của tình iu thương gđ, bất chấp phải nói dối, bất chấp thái độ không hợp tác của tôi. Nhà có biến, tgiới màu hồng của tôi vỡ, 2 mẹ con tôi sống với nhau, hiểu nhau đến độ tâm linh gần như tương thông, nhưng chưa bao giờ mẹ tôi hết áy náy vì cảnh nhà làm tổn thương tôi, dù không phải lổi của ng. Mẹ tôi cứ cố sắm vai cả cha lẫn mẹ để bù đắp tinh thần cho tôi, chưa 1 lời than van, chưa 1 lần oán trách, và chưa 1 lần chùng bước trước khó khăn nào, mẹ vẫn đứng thẳng và hướng dẫn tôi vào đời. Và tôi thầm biết ơn mẹ vì điều đó
    Tôi hiểu điều tác giả muốn nói: suy nghĩ của những đứa con có ng mẹ đơn thân. Nhưng, có lẽ do tác giả là đàn ông, không đc sâu sắc, nhìn đời bằng cái đầu lạnh nên cho rằng "niềm tự hào của bà mẹ đơn thân" có cái gì đó sai sai. Thiết nghĩ 1 ng lính, dù là lính gác cửa, có gì sai khi họ tự hào rằng bản thân đã có cống hiến cho nước nhà, dù ít hay nhiều; có gì sai khi họ dùng niềm tự hào đó làm sự động viên, an ủi bản thân; có gì sai khi họ tuyên bố rằng "tôi đã góp phần làm nên chiến thắng"?
    Phụ nữ nhìn đời bằng trái tim, họ chấp nhận, hài lòng, và tự hào về những gì mình có dù thực tế có như thế nào. Đó là 1 trong những điều đàn ông không có. Hơn nữa, có gì sai khi 1 ng mẹ đơn thân tuyên bố rằng "mình không cần đàn ông" vì thực tế như thế? Liệu những ng đàn ông "gà trống nuôi con" làm đc thế? Tôi chưa thấy
    Hơn nữa, đó là sự nhạy cảm, không ai muốn tỏ ra yếu đuối trước xã hội, yếu đuối đồng nghĩa vs đưa cho ng khác cán dao và bản thân cầm phần lưỡi. 1 con ng bt đã không thế, huống gì 1 bà mẹ đơn thân.
    1 điều nữa, chỉ khi bất đắc dĩ, con ng ta mới chấp nhận sống chung với nguy hiểm, không ai dại lao đầu vào chỉ để tự hào mạnh mẽ với đời. Dóc tổ. Bào chữa thôi, ớn gần chết
    Bởi vậy, chỉ có ng trg cuộc mới hiểu, còn đứng bên lề, thân mấy cũng chỉ có thể thấy đc 1 phần sự thật, trừ phi ng đó có thể nhìn thấy wkhứ, tương lai, đọc đc suy nghĩ...
    .
    Àh, bà mẹ đơn thân, họ như một con thú bị thương đag bảo vệ đàn con thơ, không dễ để động vào họ đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 293 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

cũng k pai ai lamfmej đơn thân cũng là do họ muốn như vậy mà nhiều trường hợp họ có bầu nhưng ny họ lại bỏ họ hắt hủi họ và buộc họ pải làm mẹ đơn thân chứ cũng k pải sung sướng j đâu ak
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 21 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bố nó ơi đừng vơ đũa cả nắm thế. Có mẹ theo trào lưu làm mẹ đơn thân, nhưng cũng có mẹ rơi vào tận cùng của đau khổ bên người đàn ông của mình nên cực chẳng đã mới sống cảnh đơn thân. Có rơi vào hoàn cảnh ấy mới biết... để nói với mọi người rằng mình vẫn ổn vẫn làm mẹ đơn thân tốt... rằng mình rất hp..... thì các mẹ phải đánh đổi rất nhiều thứ... máu và nước mắt..... lời nói ko thế đong đếm đc đâu. Bố nó hiểu cho các mẹ mà suy nghĩ lại tư duy của mình đi. Lập trường quan điểm mỗi người khác nhau nhưng phụ nữ vẫn là khổ nhất. Bố nó nghĩ xa nghĩ rộng nghĩ giùm cho các mẹ thêm 1 chút nữa nha .
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chuẩn luôn
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thấy bạn viết bài này t chỉ muốn đám vào cái alo của b 1phát cho vỡ luôn đi thôi. B mới là người k hề hiểu chuyện mà phát biểu linh tinh đó. Tôi cũng sắp là 1bà mẹ đơn thân, nhưng sao b k hỏi vì sao chúng tôi, những ng phụ nữ lựa chọn cách đó. Câu trả lời chẳng nhẽ k phải từ sự thiếu trách nhiệm, từ chữ hèn trong chính thâm tâm của đàn ông và đại diện là cái bài viết ghẻ lở của b à. Xin lỗi bạn nhưng phụ nữ là sinh vật mỏng manh dù họ có giả vờ mạnh mẽ tnao đi nữa, ai chẳng muốn có gia đình hp nhưng đàn ông các b luôn cho mình quyền đc làm tổn thương chúng tôi, tự trao quyền rằng đc gái gú các kiểu các thứ rồi về giả vờ che dấu. Lòng tin của đàn bà, dành cho các bạn cũng chỉ có giới hạn mà thôi. Thân gửi cái mồm thối của bạn khi viết ra những lời này. Chào thân ái
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

thật ra chẳng người phụ nữ nào muốn nuôi con 1 mình cả, vì sao dẫn tới phải nuôi con 1 mình hơn 90% là do đàn ông ngoại tình vậy có lý nào chê trách phụ nữ, đâu phải làm mẹ đơn thân thì k cho con biết ba nó là ai, hay k cho ba nó thăm nom đâu, phụ nữ sau khi bị đàn ông phản bội hầu hết đều mất lòng tin ở đàn ông là chuyện thường, họ không muốn tái phạm kịch bản cũ chỉ, bạn nói làm mẹ đơn thân ích kỷ cái tôi quá lớn, thực ra khi đứa bé lớn lên trong gia đình mà ba mẹ nó không yêu thương nhau nữa là 1 điều rất kinh khủng. ở xh hiện đại này chẳng còn bị chọc vì không có ba đâu, mà thường những đứa sống với mẹ, nó thương mẹ nó và cũng chẳng cảm thấy xấu hổ gì.
    Đàn ông cứ tốt, chung thủy thì lấy đâu ra mẹ đơn thân. Hãy tự xem lại những việc mà đàn ông làm và gây ra cho phụ nữ rồi hãng nói. Tất nhiên trong vô vàn người vẫn còn 1 số đàn ông tốt( và tôi hi vọng có bạn...)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trừ trường hợp bất đắc dĩ chứ đứa con không có cha thì như chiếc xe ô tô thiếu mất 1 cái bánh, như cái nhà không nốc, đặc biết là con trai. Con trai từ nhỏ đến lớn rất bị ảnh hưởng phong thái và bản lĩnh người bố. Hơn nữa nếu thiếu bố cũng mất đi cái gọi là gia đình dù là đưa con đó có sống trong giàu sang.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vậy theo ý tác giả, đàn ông vin vào cái gì để xứng đáng ?
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thế theo anh thì vì con mà phụ nữ cứ phải nhịn, chịu đựng loại chồng khốn nạn theo gái vè đánh vợ, nghe bố mẹ đánh vợ, ăn chơi trác táng bên ngoài mặc vợ xoay sở với con nheo nhóc , .... Hay sao?
    Tôi hỏi anh nếu con nó nhìn thấy mẹ vất vả khổ sở như thế nó có hạnh phúc được không? Anh nghĩ là con nó có 1 thằng bố khốn nạn như thế sau này lớn lên nó sẽ thành người tử tế được á? Hay nó học tập cái tấm gương tối om mà bố nó dựng lên rồi lại học theo???
    Còn nếu các anh chồng tử tế thì tội chó gì lại phải single mom? Đấy!
    Còn nhiều thứ để xả lắm nhưng chỉ nói thế thôi cho cái thể loại đàn ông ích kỷ như anh thấy phần nổi của tảng băng trước. Nếu cần nữa thì sẽ phô nốt phần chìm.
    Xin lỗi em hơi bức xúc với thằng cha vuêts bài này nên dùng từ hơi nặng. Nhưng mà nó tức. Dù hiện tại gia đình e vẫn hp nhưng em là cứ đúng em làm. Em thẳng tính lắm.
  • Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6