TIN TÀI TRỢ.

Làm gì khi có "kẻ ác" gieo thị phi sau lưng mình?

• 49.7K Lượt chia sẻ
  • 422K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 259 Bài viết

• 377 Được cảm ơn

Bạn đã bao giờ trở thành nhân vật chính của những tin đồn thị phi chưa? Thói quen và "sở thích" phổ biến của con người trên Trái đất này chính là nói sau lưng nhau. Và với sự tiếp sức từ các trang mạng xã hội, những thị phi từ cuộc sống có thể lan truyền sâu rộng hơn nữa. Nếu không thể bịt miệng tất cả những kẻ hay tám thì điều bạn có thể làm chính là học cách ứng xử khi rơi vào những tình huống oái oăm ấy.

1. Phớt lờ

Đôi khi, cách tốt nhất để xử lý những tin đồn thất thiệt chính là phớt lờ chúng đi. Bạn không nhất thiết phải nói với ai bất kỳ điều gì nếu bạn không thực sự muốn. Bạn chỉ cần nói rằng "Tôi nghe anh/chị X/Y/Z nói ____ về tôi nhưng đó không phải là sự thật". Hoặc giả như những tin đồn sau lưng bạn là sự thật thì bạn cũng chỉ cần thẳng thắn thừa nhận là "Những tin đó là thật và tôi không muốn nhắc tới nó nữa." Bạn không cần phải giải thích với tất cả mọi người trên thế giới này bởi nếu người hiểu bạn sẽ không bao giờ tin những tin đồn, và ngược lại, nếu đã tin vào tin đồn sau lưng bạn thì bạn có giải thích bao nhiêu họ cũng sẽ không tin vào bạn.

2. Cười vào chúng

Cách đáp trả tốt nhất đối với những tin đồn thất thiệt là cười vào chúng. Ai cần quan tâm đến những gì người khác nói về mình? Ý kiến thị phi của người khác có đáng giá với bạn không? Liệu ý kiến của những kẻ thiển cận hay những kẻ chỉ vội vàng đánh giá bạn qua bề ngoài có khiến cuộc sống của bạn thay đổi không?

1d3957dac23cd798228877ca419b0474

Câu trả lời cho tất cả những câu hỏi này chắc chắn là "Không". Nếu vậy thì bạn chỉ cần cười và phớt lờ những tin đồn ấy đi. Cuộc sống của chúng ta vốn đã có rất nhiều những thứ khiến chúng ta phải tập trung tinh lực rồi, nên bạn không cần phải làm khó bản thân mình vì những tin đồn không đâu xung quanh của mình đâu.

3. Đánh đòn phủ đầu

Nếu một ai đó đang nói bất kỳ điều gì về bạn và có thể gây ra những tin đồn không đúng sự thật thì bạn có thể nhanh chân nói trước khi kẻ đó mở miệng tung tin thất thiệt. Một đòn phủ đầu có thể trấn áp mọi dấu hiệu thị phi nào khác và khiến những kẻ định gây chuyện thị phi im lời.

4. Không thể hiện cho người khác thấy bạn đang buồn

Kể cả khi bạn đang thật sự rất buồn thì điều khôn ngoan nhất chính là giấu nỗi buồn đó vào trong, không thể hiện cho người khác thấy. Những tin đồn đôi khi có mục đích khiến bạn suy sụp, nếu bạn thể hiện ra thì đó chính là đúng với ý muốn của những kẻ tung thị phi. Nhưng nếu những tin đồn người khác tạo ra có thể gây hại đến bạn thì họ xứng đáng nhận được những cảnh báo thẳng thắn và nghiêm khắc nhất từ bạn để không gây ra những hậu quả nghiêm trọng.

5. Cẩn trọng với những gì mình nói ra và ý thức được mình đang chia sẻ với ai

Uốn lưỡi 7 lần trước khi nói luôn là châm ngôn giúp những người khôn ngoan tránh khỏi những thị phi không cần thiết. Nếu bạn không cho lửa thì kẻ khác cũng sẽ khó mà tạo khói được. Kể cả khi bạn muốn tâm sự với một người nào đó thì cũng đừng bao giờ nói hết tất cả chi tiết, hãy giữ lại những bí mất cho riêng mình nếu bạn không muốn một ngày nào đó, tất cả thông tin về mình đều bị cả thế giới biết.

6. Trực tiếp chất vấn kẻ tung tin đồn

Tin đồn luôn được tung sau lưng nạn nhân. Khi bạn đứng ra chất vấn kẻ tung tin thất thiệt chính là lột trần mọi bí mật ẩn danh và thói xấu của họ. Hãy yêu cầu họ nói rõ lý do vì sao luôn muốn nhúng mũi vào cuộc sống của bạn và bạn đã làm điều gì sai để họ phải làm điều đó? Bạn càng thẳng thắn thì kẻ kia sẽ càng khó mà biện minh cho những lời đơm đặt mà họ đã nói ra.

7. Hiểu vì sao người khác nói xấu bạn

Hiểu rõ tâm lý của những kẻ đứng sau những tin đồn thị phi là một việc khá hữu ích. Có rất nhiều nguyên nhân khiến người khác tung tin đồn thất thiệt cho bạn: vì tò mò, vui trên nỗi đau của người khác, ích kỷ hay chỉ đơn giản là vì những kẻ đó thích như thế. Nhưng nếu bạn biết được nguyên nhân họ hành động như vậy thì sẽ dễ dàng tìm ra phương án đối phó hơn.

Nếu bạn có thể tự nhận ra bản thân cũng đang tham gia tung ra những tin đồn thất thiệt về người khác thì hãy dừng lại. Bạn được lợi gì khi nói xấu người khác? Những điều bạn nói ra liệu sẽ gây tổn thương cho người khác như thế nào? Bạn không thích ai khác nói xâu sau lưng mình thì cũng đừng bao giờ làm điều đó với người khác. Những bóng gió thị phi cũng có thể gây tổn thương đến người khác rất nhiều đấy.

6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 345 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

mấy chiêu này "đối phó" với người ngoài thì được chứ một khi sếp hay ba mẹ (nhất là ba mẹ chồng) tin lời người ngoài hơn tin mình thì mình "lãnh đủ", càng phớt lờ họ càng cho đó là là đúng, còn "đánh phủ đầu" bị hiểu thành "có tật giật mình"
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ai nói xấu người đó mang tội, kiểu nhà chưa xong lo ngoài ngỏ ấy mà. Cs này lắm người rãnh miệng cẩn thận lời nói là tốt nhất.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Có 1 câu nói thế này " trước khi nói xấu người khác hãy nhìn mình trong gương trước đã. Nếu thấy mình hoàn hảo thì hãy nói xấu người khác "
    Nói chung những kẻ ưa nói xấu người khác bản thân họ cũng chẳng ra gì. Chẳng cần để tâm, càng biện hộ bản thân mình càng thiệt thòi vì " cái lưỡi ko xương " mà . Coi như ko có gì sẽ tốt hơn
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

mình cứ mặc kệ ng ta nói thôi, mình như thế nào mọi người đều biết rồi, cứ mỉm cười mà sống thôi
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 217 Bài viết

• 230 Được cảm ơn

Từ khi đi học đại học, trong môi trường bắt buộc tất cả phải ở tập thể, chỉ ra ngoài cuối tuần, là m bắt đầu biết đến việc thị phi đàm tiếu đơm đặt ntn, ngồi uống nước căn tin thì thành yêu nhau, ngồi ghế đá chơi lúc 8h thì thành "nửa đêm", đứng ở hành lang phòng nói chuyện (cách nhau cả mét) thì đầu kia nhà kéo ra chỉ chỏ "ôm hôn cả chục phút", m chia tay người yêu học trên m 3 khoá vì ko chịu nổi việc đơm đặt, khi mà m cảm thấy bị xúc phạm nặng nề thì người yêu làm câu "kệ bọn nó, quan tâm làm j". Đến khi m học năm cuối, sau mấy năm ở trong môi trường dễ bị đơm đặt đó thì m hiểu ra tại sao người yêu cũ của m lại nói thế, đúng là kệ thôi, m ko quan tâm thì ai nói j cũng ko ảnh hưởng nữa, và ngta cũng chả thèm nói nữa.
    Đến bây giờ đi làm, m nhận thấy đối diện với việc bị nói xấu sau lưng, nếu không bằng chứng thì kệ xác nó, ko ảnh hưởng j tới miếng cơm manh áo của mình, chỉ thể hiện ngta ghen tị với m mà thôi, còn có bằng chứng, dĩ nhiên là nói thẳng vào mặt người đã nói mình (có mặt cả người khác) cho bõ tức. Còn nếu người nói mình là bề trên như bố mẹ ck, sếp..thì thôi coi như ko nghe ko biết ko thấy, ta vẫn sống vui vẻ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 157 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Ai gieo bão sẽ gặp bão thôi
    • 17 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Gieo nhân nào gặp quả nấy thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Kiểu này đúng như là "trong nhà chưa tỏ, ngoài ngõ đã tường" phớt hết chúng đi suy nghĩ theo cách của mình chả cần quan tâm đến những điều thị phi ấy làm gì, im lặng vui cười kẻ gây chuyện sẽ tức ộc máu mà điên thôi 😀😀😀

Gởi từ ứng dụng Webtretho của kocochi
    • 50 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Miệng đời mà, ai nói gì kệ họ nói chán rồi cũng thôi, mình cứ mọi chuyện cho nhẹ. Quan trong mình là như thế nào chứ đâu quan trọng lời nói của người ta.
    • 63 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình rất sợ cảm giác bị người khác nói xấu sau lưng làm người khác hiểu lầm mình
    • 36 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Con nguoi ta ai ma chang thay minh hoan hao. Thay duoc cai lung cua nguoi khac chu co ai thayduoc cai lung cua minh
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,016 Bài viết

• 4,493 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    khẩu nghiệp khẩu nghiệp...

thường tôi nghe bạn tôi kể xong có ai đó nói tôi này kia thì tôi lại bảo : ai muốn biết chính xác sao ko hỏi trực tiếp tôi mà cứ loay hoay hỏi bạn bè xung quanh tôi làm gì cho khổ nhỉ.
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    • 20 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

cảm ơn chia sẻ của mẹ
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình từng làm truyền thông cho một trường học. Lúc đó có một em gái nhỏ hơn mình 3 tuồi cũng vào làm cùng ngày với mình. Em ấy làm vị trí truyền thông, giỏi tiếng anh, còn mình làm vị trí tuyển sinh. Khi mới vào vì mình ít nói nên mọi người nghĩ mình chả làm được gì bèn giao hết việc cho em ấy, mình chỉ làm việc giấy tờ. Nhưng đến khi công việc bận quá, chị sếp thâm hiểm chuẩn bị nhảy việc thì bắt đầu yêu cầu mình làm cả truyền thông lẫn tư vấn. Và mình đã làm rất tốt cả hai việc đó. Mọi người trong trường đi vào phòng lúc mình đang tư vấn qua điện thoại thì khen cách thuyết phục và chất giọng mình rất nhiều. Và vì mình học văn nên những bài pr mình đăng fanpage hay bài viết trên web đều rất cuốn hút và mọi người cứ vào phòng khen suốt. Nên cái em lúc trước vào cùng mình tỏ ra vô cùng khó chịu, nhẹ thì đập bàn đập cửa, nặng thì xóa bài của mình, lúc không có ai ở cùng thì tỏ thái độ rất xấc xược. Đôi lần e ấy ko chịu nổi khi mọi người thỉnh thoảng lại vào phòng khen bài viết mình vừa đăng, đã nói với mình: "em vào đây để làm truyền thông, chứ không phải chị". Em ấy biết lương của mình thấp hơn và hình như nghĩ rằng mình làm tốt là ảnh hưởng đến việc làm, sĩ diện của em ấy mà ko biết rằng bản chất mình vốn làm tận tâm mọi việc, và vì có tâm hồn yêu ngôn ngữ nên mình viết dễ dàng và tự nhiên.

Tính mình không muốn gây sự với ai nên chỉ im lặng. Có điều em ấy rất xảo quyệt, chỉ thể hiện và chọc tức mình lúc không có ai thôi, còn khi có người khác thì e ấy tỏ ra rất vui vẻ, nói rất nhiều. Em ấy càng tỏ ra giả tạo như thế thì mình càng cảm thấy ghê tởm và khinh bỉ cái không gian có mặt của em ấy và khi khinh bỉ, mình chỉ im lặng và lầm lì, mình là người không thể làm việc xấy với người khác dù cho họ có tiểu nhân với mình. Và em ấy vì thế được đà , xảo quyệt đến nỗi mà cứ sau mỗi lần cười nói ha hả, thấy mình im lặng thì nói mỉa mai với mọi người là "những người ít nói mới đáng sợ chứ nói nhiều thì vô tư trong sáng" ...vv.

Mình chỉ im lặng và vô cùng khó chịu. Mình chẳng biết phải nói gì, vì vốn dĩ trước những người mình thấy ko tốt, mình ko muốn nói bất cứ gì với họ, mình vốn vậy và vì e ấy rất tinh quái và thông minh, biết tính cách mình như vậy nên càng xây dựng hình ảnh của em ấy ngây thơ, nói nhiều cười nhiều rồi lại mỉa mai mình ít nói thì thâm hiểm. Rồi em ấy kết thân với một vài thầy giáo ở trường, mình biết em ấy tìm cách nói xấu mình vì những thấy giáo đó sau khi đi chơi cùng em ấy thì tỏ ra rất khách sáo với mình.

Cho đến khi mình không thể chịu được những nỗi ấm ức, nỗi oan và sự giả tạo đó, mình tâm sự những việc làm khuất tất của em ấy với một người em tốt tính ở trường. Vì em này chỉ nhìn thấy mặt nói cười của em gái kia nên lơ mơ ko hiểu mình có đang nói thật không. Và từ đó mình rút ra một bài học là dù có oan ức đến mấy cũng đừng tìm cách thanh mình và kể với ai, nhất là những người tốt. Vì những người tốt sẽ không dễ dàng tin một điều xấu ở một ai đó qua lời nói gián tiếp mà nhất là họ ko bao giờ có cơ hội để tận mắt biết sự thật. Còn em gái giàu lòng đố kị kia, em ấy đã thành công vì những người e ấy lôi kéo đều là những người ko quá tốt, nhưng cũng ko hề xấu, họ dễ dàng tin sái cổ, nhất là khi mình luôn lầm lì, ko thèm nói chuyện gì khi có mặt e gái xấu tính đó.
    Cuộc sống này có thể có rất nhiều những em gái như vậy hoặc không, nhưng mình tin là cuộc sống vẫn sẽ luôn tốt với tất cả những ai biết mạnh mẽ vượt qua tất cả thị phi và lòng đố kị để sống thiện. Và nếu được thì hãy tha thứ là tốt nhất, Nhưng phải nói thật là mình đã ngoan cố, đã không thể tha thứ, vì mình quá ghét sự giả tạo, lừa dối, nhất là nói ko dừng lại ở lời nói mà còn gian dối hại người bằng hành động nữa. Có rất nhiều người, sẵn sàng làm mọi việc vì lợi ích của bản thân mình, sẵn sàng, ko chỉ nói xấu, đơm đặt đâu, mà còn hành động nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 843 Bài viết

• 1,112 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thienthanabi Xem bài viết
    Mình từng làm truyền thông cho một trường học. Lúc đó có một em gái nhỏ hơn mình 3 tuồi cũng vào làm cùng ngày với mình. Em ấy làm vị trí truyền thông, giỏi tiếng anh, còn mình làm vị trí tuyển sinh. Khi mới vào vì mình ít nói nên mọi người nghĩ mình chả làm được gì bèn giao hết việc cho em ấy, mình chỉ làm việc giấy tờ. Nhưng đến khi công việc bận quá, chị sếp thâm hiểm chuẩn bị nhảy việc thì bắt đầu yêu cầu mình làm cả truyền thông lẫn tư vấn. Và mình đã làm rất tốt cả hai việc đó. Mọi người trong trường đi vào phòng lúc mình đang tư vấn qua điện thoại thì khen cách thuyết phục và chất giọng mình rất nhiều. Và vì mình học văn nên những bài pr mình đăng fanpage hay bài viết trên web đều rất cuốn hút và mọi người cứ vào phòng khen suốt. Nên cái em lúc trước vào cùng mình tỏ ra vô cùng khó chịu, nhẹ thì đập bàn đập cửa, nặng thì xóa bài của mình, lúc không có ai ở cùng thì tỏ thái độ rất xấc xược. Đôi lần e ấy ko chịu nổi khi mọi người thỉnh thoảng lại vào phòng khen bài viết mình vừa đăng, đã nói với mình: "em vào đây để làm truyền thông, chứ không phải chị". Em ấy biết lương của mình thấp hơn và hình như nghĩ rằng mình làm tốt là ảnh hưởng đến việc làm, sĩ diện của em ấy mà ko biết rằng bản chất mình vốn làm tận tâm mọi việc, và vì có tâm hồn yêu ngôn ngữ nên mình viết dễ dàng và tự nhiên.

Tính mình không muốn gây sự với ai nên chỉ im lặng. Có điều em ấy rất xảo quyệt, chỉ thể hiện và chọc tức mình lúc không có ai thôi, còn khi có người khác thì e ấy tỏ ra rất vui vẻ, nói rất nhiều. Em ấy càng tỏ ra giả tạo như thế thì mình càng cảm thấy ghê tởm và khinh bỉ cái không gian có mặt của em ấy và khi khinh bỉ, mình chỉ im lặng và lầm lì, mình là người không thể làm việc xấy với người khác dù cho họ có tiểu nhân với mình. Và em ấy vì thế được đà , xảo quyệt đến nỗi mà cứ sau mỗi lần cười nói ha hả, thấy mình im lặng thì nói mỉa mai với mọi người là "những người ít nói mới đáng sợ chứ nói nhiều thì vô tư trong sáng" ...vv.

Mình chỉ im lặng và vô cùng khó chịu. Mình chẳng biết phải nói gì, vì vốn dĩ trước những người mình thấy ko tốt, mình ko muốn nói bất cứ gì với họ, mình vốn vậy và vì e ấy rất tinh quái và thông minh, biết tính cách mình như vậy nên càng xây dựng hình ảnh của em ấy ngây thơ, nói nhiều cười nhiều rồi lại mỉa mai mình ít nói thì thâm hiểm. Rồi em ấy kết thân với một vài thầy giáo ở trường, mình biết em ấy tìm cách nói xấu mình vì những thấy giáo đó sau khi đi chơi cùng em ấy thì tỏ ra rất khách sáo với mình.

Cho đến khi mình không thể chịu được những nỗi ấm ức, nỗi oan và sự giả tạo đó, mình tâm sự những việc làm khuất tất của em ấy với một người em tốt tính ở trường. Vì em này chỉ nhìn thấy mặt nói cười của em gái kia nên lơ mơ ko hiểu mình có đang nói thật không. Và từ đó mình rút ra một bài học là dù có oan ức đến mấy cũng đừng tìm cách thanh mình và kể với ai, nhất là những người tốt. Vì những người tốt sẽ không dễ dàng tin một điều xấu ở một ai đó qua lời nói gián tiếp mà nhất là họ ko bao giờ có cơ hội để tận mắt biết sự thật. Còn em gái giàu lòng đố kị kia, em ấy đã thành công vì những người e ấy lôi kéo đều là những người ko quá tốt, nhưng cũng ko hề xấu, họ dễ dàng tin sái cổ, nhất là khi mình luôn lầm lì, ko thèm nói chuyện gì khi có mặt e gái xấu tính đó.
    Cuộc sống này có thể có rất nhiều những em gái như vậy hoặc không, nhưng mình tin là cuộc sống vẫn sẽ luôn tốt với tất cả những ai biết mạnh mẽ vượt qua tất cả thị phi và lòng đố kị để sống thiện. Và nếu được thì hãy tha thứ là tốt nhất, Nhưng phải nói thật là mình đã ngoan cố, đã không thể tha thứ, vì mình quá ghét sự giả tạo, lừa dối, nhất là nói ko dừng lại ở lời nói mà còn gian dối hại người bằng hành động nữa. Có rất nhiều người, sẵn sàng làm mọi việc vì lợi ích của bản thân mình, sẵn sàng, ko chỉ nói xấu, đơm đặt đâu, mà còn hành động nữa.
    Chị cứ lầm lì càng làm người khác hiểu lầm chị. Nó càng nói xấu mình, mình càng phải tỏ ra mình là một người hoàn hảo trước mặt mọi người, để mọi người nghĩ nó bịa chuyện nói xấu mình. Trong cuộc sống ta không nên làm hại ai nhưng nhất thiết phải tự biết bảo vệ bản thân khỏi kẻ xấu, không để họ hãm hại mình. Nhiều khi thấy mình hiền quá người khác bắt nạt.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của hotsexy
    • 106 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Mình không thể tưởng tượng được "kẻ ác" đó chính là chị ruột của mình .Lần đó nhà chị xây hết tiền nên vc chị chạy qua nhà mình mượn tiền.chị đã mượn nhiều lần mấy chị em mà không bao giờ muốn trả cứ có tiền dư là sắm đồ trong nhà khi người đó cần tiền đòi thì chị chửi um sùm và trả góp lần lần nên lần này mình không muốn cho mượn nhưng vc chị năn nỉ quá và đã mượn tứ phía hết rồi nên mình lén chồng cho chị mượn nhưng mình yêu cầu chị viết giấy mượn nợ và hẹn thời gian trả.chị là dân buôn bán nên bán rao cả khắp xóm chị thêm mắm dậm muối vào....buồn lắm.có lần gây nhau chị chạy ra ngoài đường bêu xấu mình...mình rất sợ và chỉ biết khóc thôi.
    • 200 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

3 mặt một lời, vì người tin ko có bằng chứng họ sẽ sợ lại mình thôi, uốn lưỡi 7 lần trước khi nói để phòng tránh kẻ xấu đâm thọt sau lưng
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 6,539 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

Không thèm để ý đến mấy kẻ rảnh rỗi, hay nói xấu sau lưng người khác.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thienthanabi Xem bài viết

Ai bảo người ít nói nham hiểm chứ ???
    Mà thường người ít nói viết văn hay là chuyện thường.
    Bạn hiền và tốt tính đấy.
    Mình tuy ít nói, sống nội tâm nhưng mình ko để yên.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2