TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm chi tiêu hợp lý cực hay cho chị em

• 0 Lượt chia sẻ
  • 25K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 165 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Việc tiết kiệm không bao giờ là hết hấp dẫn đối với hầu hết chị em phụ nữ, đặc biệt là những chị em đã có gia đình. Nhưng làm sao tiết kiệm khi hàng ngày nảy sinh bao nhiêu việc phải chi tiêu?
    Vì vậy mình đã liệt kê các cách chi tiêu hợp lý và phương án thực hiện cho chị em đây

Đặt mục tiêu ngắn hạn và dài hạn để tiết kiệm chi tiêu

Việc đặt mục tiêu dài hạn trong 5 năm, 10 năm, 20 năm… là tốt, để chị em chúng ta có mục tiêu phấn đấu, tuy nhiên, việc để mục tiêu quá xa thường không thể làm động lực được. Sẽ có lúc chúng ta viện đến lý do: “thời gian còn dài mà” – và cứ như thế, đến cuối cùng, chúng ta có thể tiết kiệm được bao nhiêu?
    Do đó, thay vì suốt ngày chỉ suy nghĩ xem 10 năm sau ta tiết kiệm được bao nhiêu, chúng ta có thể tiết kiệm ngay từ bây giờ ở bất kỳ hành động nhỏ nào, mỗi tuần, mỗi tháng, đến cuối năm, có thể bạn sẽ giật mình vì con số mà mình tiết kiệm được đấy

Chúng ta hãy bắt đầu kế hoạch tiết kiệm theo tuần nhé!

Đầu tiên, bạn có thể ước chừng trong 1 tuần, bạn có thể tiêu những khoản nào và tiêu bao nhiêu cho mỗi khoản.

- Tiền ăn: bạn thường đi ăn ngoài hoặc theo hỗ trợ của công ty?
    Nếu như không quá bận rộn, vẫn còn thời gian xem phim, đi chơi, nấu cháo điện thoại (^^), tôi khuyên bạn nên tính phương án tự nấu cơm mang đi làm? Chắc chắn rẻ hơn mà lại ngon, phù hợp khẩu vị của bạn.

- Tiền xăng xe: Nếu đi xe máy, bạn có thể tiết kiệm bằng cách nào?
    Trên thực tế, mỗi người thường đi xe đến gần hết đã đổ xăng, hoặc là đổ không đầy, như vậy sẽ không ước lượng được 1 tháng mình đi hết bao nhiêu. Mà thực tế là xe cứ đầy xăng là tự nhiên muốn đi chơi chúng không chị em? (^^)

Có người đã khuyên tôi rằng, nên đổ đầy bình, đến khi hết cạn lại đổ đầy bình. Như vậy bạn sẽ biết 1 tuần mình đi hết mấy bình, tự nhiên lúc gần hết xăng sẽ hạn chế đi lại, vậy chẳng phải là tiết kiệm thêm 1 khoản nữa sao? (thực ra mình đi làm rất xa, nhưng phải 2 tuần mới hết 1 bình 100k. Như vậy mỗi tuần chỉ hết 50k thôi. Những khi thấy bình hết xăng, tự nhiên chẳng muốn lượn đường nữa, về nhanh cho khỏe ^^)

- Chi tiêu sinh hoạt (khoản này thực ra mới tốn này). Con gái thường nghĩ mấy cái lặt vặt nhiều ít cũng thế thôi, không tốn mấy. Nhưng thực tế, càng những khoản lẻ tẻ lại làm chúng ta tiêu tốn nhiều. Thỉnh thoảng tôi cũng đi siêu thị mua đồ. Mỗi lần về kiểm ra cũng mất tiền triệu. Thực ra có những cái không cần thiết, nhưng thích thích lại mua, và nghĩ nó cũng rẻ thôi mà. Thế là cái nhà kho của tôi cũng được góp một đống những thứ linh tinh. Bên cạnh đó, việc mua trong siêu thị là tiện thì mua cả thể thôi, thực tế giá còn cao hơn các đại lý quầy hàng ở ngoài. Việc tiết kiệm như thế cũng không phải không tốt đúng không?

- Ngoài ra, thỉnh thoảng có những tình huống bất khả kháng phải tiêu đến tiền. Bạn nghĩ là mình không còn cách nào khác, phải chi thôi, cũng ko làm thế nào được. Tuy nhiên, bạn có thể hạn chế ở mức chấp nhận đc. Ví dụ: Nếu muốn ra ngoài chơi, vừa để vui vẻ thoải mái đầu óc, vừa để giữ quan hệ, bạn đương nhiên nên đi, nhưng có thể hạn chế 1 tuần đi chơi 2,3 lần thôi? Hoặc nếu đi thì nên cân nhắc chọn địa điểm vừa ngon, vừa rẻ. Lần này ăn buffe, nhưng lần tới có thể chọn ăn nhẹ đơn giản như bánh tráng cuốn, phở cuốn thôi chẳng hạn? Đủ sang mà tiết kiệm thấy rõ luôn đấy nhé

Một ví dụ khác, bạn đột nhiên phải đi xa đâu đó, mà không có cách nào khác đành phải đi taxi. Quá tốn kém đúng không ạ? Nhưng cũng có thể giảm chi phí được, bằng cách nào? Có thể đi chung với nhiều người? Hoặc là sử dụng các phần mềm gọi taxi mới nổi hiện nay như Zen taxi, Grab, Easy. Lại chắt lọc thêm lần nữa, nếu đi liên tỉnh, bạn muốn chọn giảm 20% hay 50%? Đương nhiên là 50% rồi đúng không?

Hoặc là, được mời đám cưới??? Tiền mừng thì không thể khác được rồi (^^), vậy bạn có thể tiết kiệm chi phí đi lại bằng cách đi chung xe với ai đó, hoặc cố gắng tranh thủ thời gian đừng xin nghỉ làm (mất 1 công như chơi ý TT.TT, đến lúc lĩnh lương quả thật vô cùng sầu thảm)

Cứ mỗi cuối tháng, bạn luôn buồn rầu ủ ê vì hết tiền, chỉ mong nhanh nhanh chóng chóng đến ngày nhận lương? Nhưng với phương pháp như mình kể trên, chắc chắn cuối tháng không còn là “nỗi sợ hãi” nữa. Mình đã thử và đến cuối tháng vẫn là 1 phú bà

Cứ thế này chẳng mấy mà giàu to? Các chị em cũng thử xem sao nhé
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 180 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Đúng là mỗi lần đi siêu thị, không lần nào dưới 500k, hic hic
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 160 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chuẩn rồi, mỗi lần đi siêu thị, về mình mua biết bao nhiêu là đồ, cứ thấy thích thích yêu yêu là mua, nhưng thực tế là cũng không thực sự cần lắm >< Về lại hối hận TT.TT
    • 4 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cuộc chiến tiết kiệm còn dài dài ạ
    • 846 Bài viết

• 844 Được cảm ơn

Chủ thớt đi làm xa, mà tiền xăng sao có 50k/ tuần hay vậy? Mình chỉ đi làm từ quận 3 tới quận 10 để đi làm thôi, và đi chơi cũng đã ngốn hơn 50k/ tuần tiền xăng rồi (mà mình là xe số đó nhé)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 57 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

giống mình
    • 3 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

em mỗi lần đi siêu thị là y như rằng vác về một đống, xong ngồi tiếc tiền hùi hụi
    • 72 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Mắc cái tật k mua thì tiếc nên cứ khuôn về mà nhiều khi không cần đến.. hic, mua về rồi mới thấy xót. (
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • 148 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Em cũng thế, đúng là con gái, toàn mua thứ mình thích thay vì thứ mình cần =.=
    • 254 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Haizz có lẽ chi tiêu ko hợp lí là bệnh của chị e ta thì phải. Nhất là đi siêu thị, thôi rồi tiền ơi...
    • 31 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình ra trường đi làm cũng đã lâu. Tuy chưa có gia đình nhưng mình cũng muốn tiết kiệm 1 khoản để phòng khi có việc dùng đến. Vậy mà chẳng mấy khi mình còn dư tiền để tiết kiệm. Cứ mỗi tháng lĩnh lương xong là bao nhiêu khoản phải chi tiêu, nhiều khi còn bị âm nữa chứ.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • 36 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình ngày trước đi làm cách công ty 20km, 4 ngày đổ bình xăng hết 100k (mình đi xe ga). Giờ ở chỗ gần hơn (10km), 1 tuần đổ 1 bình hết 80k. Tiền xăng xe điện thoại mỗi tháng hết khoảng 500- 600k, tiền ăn uống cũng chẳng tốn. Chỉ khiếp nhất là vụ mua sắm, nổi hứng lên thì tiền cứ đội nón ra đi thôi. hjc
    • 202 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Like! Công nhận mấy cách này rất đơn giản, dễ làm và rất thiết thực. Mình cũng tham khảo nhiều bài viết nhưng cứ chung chung >< lại đc cái thói vung tay quá trán nên chưa bao giờ tiết kiệm đc
    - - - - - -
    Cùng chi sẻ kinh nghiệm chi tiêu hiệu quả trên webtretho:https://www.webtretho.com/forum/f3950...hi-em-1999156/
    • 651 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

đúng là nên suy nghĩ về tiết kiệm chi tiêu thôi, k thể phung phí nữa
    • 61 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Công nhận toàn những chia sẻ hay, thiết thực. Cảm ơn bạn nhiều Chả mấy mà có của ăn của để hehe
    • 254 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Bây giờ có con nhỏ rồi, còn bao nhiêu khoản phải lo nữa cơ, nào là bỉm, sữa, nào là quần áo cho con … rồi đồ dùng khác nữa, trăm thứ luôn, mình cũng cứ đặt mục tiêu cuối năm
    • 226 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ờ, mang cơm đi thì em cũng thử rồi, lúc nhận đc hỗ trợ từ cty có thêm khoản ăn trưa, tự nhiên sướng ^^ cơ mà hơi vất, cứ phải lo cơm nước thôi ><
    • 72 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lienhoa2687 Xem bài viết
    Ờ, mang cơm đi thì em cũng thử rồi, lúc nhận đc hỗ trợ từ cty có thêm khoản ăn trưa, tự nhiên sướng ^^ cơ mà hơi vất, cứ phải lo cơm nước thôi ><
    Đc cái mang cơm đi ăn cũng thấy yên tâm. Hihi.
    • 165 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lienhoa2687 Xem bài viết
    Thì bạn đã tiết kiệm được lại còn ăn ngon nữa đúng không nào? Mình cũng vậy mà, mình cứ đi chợ cả tuần (vì bt về muộn khó đi chợ) rồi nấu ăn mang đi, tiết kiệm đến 400k 1 tháng đấy @@, mình cũng giật mình luôn
    • 5 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Phải học chủ thớt cách chi tiêu sao cho hợp lý mới đc. Ít nữa còn có gia đình còn nhiều khoản lắm!
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3