TIN TÀI TRỢ.

Kế hoạch “khéo co” chi tiêu hàng tháng của các mẹ thế nào???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 16.7K Lượt đọc
  • 312 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 26 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vu Thu Huong Xem bài viết
    Mình hai vc gần 20 tr mà tháng nào cũng hết veo công nhận tháng nào cũng phát sinh ko tính trc đc nên thôi kệ
    Nhà em cũng cỡ như chị, giờ em đang phải xem lại cân đối chi tiêu và tiết kiệm thế nào để ít nhất cũng có một khoản dự phòng.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 63 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu tiền dư để đanh các bạn hạn chế không nhiều thì có thể gửi tiết kiệm bỏ vào tài khoản ngân hàng như kiểu bỏ lợn nhưng lại có tiền lãi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 26 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maivt60 Xem bài viết
    Nếu tiền dư để đanh các bạn hạn chế không nhiều thì có thể gửi tiết kiệm bỏ vào tài khoản ngân hàng như kiểu bỏ lợn nhưng lại có tiền lãi.
    Bỏ lợn thì thích bỏ bao nhiêu tùy ý và lúc nào cũng được, nhưng gửi ngân hàng có được thế không chị?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 63 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuyntb24 Xem bài viết
    Cho em hỏi các chị nói tiết kiệm hàng tháng là thế nào? Có phải như gửi tiết kiệm thông thường không?
    Gửi tiết kiệm thông thường ý bạn chắc là tiết kiệm có kỳ hạn. Tiết kiệm kiểu này thì bạn guiwe kỳ hạn 1 tháng thì lại có thể rút ra gửi sổ mới. Còn tiết kiệm hình thức nữa là mỗi tháng hay tuần bạn có thể đóng vào chung một tài khoản tiết kiệm tích lũy và có lãi trên khoản tích lũy mà không phải mở thêm tài khoản nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 63 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bỏ lợn thì thích bỏ bao nhiêu tùy ý và lúc nào cũng được, nhưng gửi ngân hàng có được thế không chị?
    Giờ nhiều ngân hàng mở hình thức tiết kiệm lắm, tuy nhiên mỗi ngân hàng sẽ có quy định riêng, bạn có thể tham khảo thông tin. Cá nhân mình đã dùng thấy là khá tiện.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 26 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chị nào rành về các dịch vụ ngân hàng cho em thêm ít tư vấn với ạ. Nhà em mỗi tháng dư ra lúc nhiều lúc ít, chỉ từ 300k - 1 triệu.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 49 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Nhà em cũng như nhà chị hannq09, cho em hóng với
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bây giờ lãi suất ngân hàng thế nào các mẹ nhỉ. Em vừa lấy chồng bố mẹ cũng cho 1 ít, chưa có kế hoạch chi tiêu gì nên định gửi tiết kiệm.
    Các mẹ cho em hỏi nên gửi ở đâu, kỳ hạn bao lâu là hợp lý, có gói tiết kiệm nào hay không ah
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meomunnhinhanh Xem bài viết
    Em cũng có tâm lý giống chị,tiền ít thì chả bõ gửi mà nói thực là ngại vì gửi ít quá,còn đợi để nhiều hẳn thì chả có mà để vì cứ có tiền để trong nhà là có việc phải tiêu ạ.
    Em cũng nghĩ như chị, có tiền mặt là tiêu nhanh lắm. Thế nên đến kỳ công ty trả lương là chỉ dám rút ra 1 ít để tiêu thôi
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baby_cua Xem bài viết
    Có app quản lý tiêu tiền, thế có app quản lý và giúp mình tiết kiệm không chị hanhnq09
    Em cũng down app quản lý chi tiêu nhưng ko ăn thua, cứ được vài ngày đầu thôi. Đến lúc chi tiêu phát sinh như đi ăn ngoài hay mua sắm quần áo thì lại tiêu lẹm mất. Nên em nghĩ gửi tiết kiệm là phương pháp hợp lý nhất bây giờ
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baby_cua Xem bài viết
    Trước em cũng đang tham khảo vụ tiết kiệm cho con, thấy cũng có cách hay là gửi tiết kiệm ít một hàng tháng. Với gia đình thì cũng có thể làm tương tự. Em nghĩ là một biện pháp cũng tốt khi chi tiêu giờ quá nhiều
    Mẹ Cua ơi, tiết kiệm như bạn nói là như thế nào vậy, kiểu gửi tích lũy đúng không. Mình cũng đang quan tâm vấn đề này.
    • 449 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà em cũng cỡ như chị, giờ em đang phải xem lại cân đối chi tiêu và tiết kiệm thế nào để ít nhất cũng có một khoản dự phòng.
    Nhà các chị thu nhập như vậy là hơn nhà em rồi ạ, vậy mà cũng tiêu hết chứng tỏ tiền kiếm bao nhiêu cũng không đủ, kiếm nhiều thì tiêu nhiều mà kiếm ít thì tiêu ít các mẹ nhỉ!
    • 449 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuyloan12123 Xem bài viết
    Em cũng nghĩ như chị, có tiền mặt là tiêu nhanh lắm. Thế nên đến kỳ công ty trả lương là chỉ dám rút ra 1 ít để tiêu thôi
    Thì em cũng vậy đó, có lương cơ quan trả qua thẻ chỉ dám rút ít một đủ tiêu, chứ cư rút hết thì ngoảnh đi ngoảnh lại là lại thấy ví không còn xiền rùi...hihi...
    • 792 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Gửi tiết kiệm thông thường ý bạn chắc là tiết kiệm có kỳ hạn. Tiết kiệm kiểu này thì bạn guiwe kỳ hạn 1 tháng thì lại có thể rút ra gửi sổ mới. Còn tiết kiệm hình thức nữa là mỗi tháng hay tuần bạn có thể đóng vào chung một tài khoản tiết kiệm tích lũy và có lãi trên khoản tích lũy mà không phải mở thêm tài khoản nữa.
    Mới có hình thức gửi theo tháng hay tuần vào tài khoản tích lũy thế này hả chị?Em thấy có vẻ hợp lý với gia đình em ạ, chị có thể nói rõ hơn một chút được không chị?
    • 792 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuyloan12123 Xem bài viết
    Bây giờ lãi suất ngân hàng thế nào các mẹ nhỉ. Em vừa lấy chồng bố mẹ cũng cho 1 ít, chưa có kế hoạch chi tiêu gì nên định gửi tiết kiệm.
    Các mẹ cho em hỏi nên gửi ở đâu, kỳ hạn bao lâu là hợp lý, có gói tiết kiệm nào hay không ah
    Mình thấy hầu như các ngân hàng đều cùng mức lãi suất nên bạn gửi ở ngân hàng nào dịch vụ chăm sóc khách hàng tốt và thuận tiện cho bạn là được, nhưng mình thấy giờ lãi suất các ngân hàng cũng thấp!
    • 449 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Giờ nhiều ngân hàng mở hình thức tiết kiệm lắm, tuy nhiên mỗi ngân hàng sẽ có quy định riêng, bạn có thể tham khảo thông tin. Cá nhân mình đã dùng thấy là khá tiện.
    Cũng hay nhỉ, trước giờ mình chỉ biết đến hình thức tiết kiệm thông thường thôi. Mà mẹ nó gửi tiết kiệm ở ngân hàng nào thế?
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 49 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mouocngaymai Xem bài viết
    Chào cả nhà, vèo một cái là đã hết Tết rồi nhỉ. Hôm nay mình hơi tâm trạng nên vào đây trút bầu tâm sự với các mẹ. Tết này là cái Tết đầu tiên mình về nhà chồng. Vì chưa có kinh nghiệm gì thế nên chi tiêu cũng hơi quá tay, mua sắm đủ thứ, thế nên hết Tết là cũng hết xiền. Cũng may là hai vợ chồng còn ở chung với bố mẹ chồng nên cũng được giúp đỡ phần nào. Thế mà bọn mình còn đang tính năm sau dọn ra ở riêng nữa. Ôi lo quá, chắc phải tính tiết kiệm dần từ bây giờ thôi. Mẹ nào có cách tiết kiệm hay thì tư vấn cho mình với nhé!
    Thật ra có nhiều gói tiết kiệm hay lắm chị, vấn đề là chị muốn kiểu tiết kiệm như thế nào thôi. VD như chị muốn gói tiết kiệm kiểu mỗi tháng nộp 1 số tiền nhất định rồi hết 1 năm/ 2 năm là tất toán hay là tiết kiệm dài hơn. Em có mấy đứa bạn làm ngân hàng đấy. Chị đưa ra yêu cầu cụ thể thì em sẽ hỏi giúp cho. Hiện em chỉ sử dụng gói tiết kiệm 1 năm tất toán 1 lần thôi, em không phải tuýp người kiên trì được, cứ 1 năm là phải rút ra đã, thích thì lại nộp tiếp sau.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 49 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meomunnhinhanh Xem bài viết
    Cũng biết vậy nên em cũng tiết kiệm bằng cách mang cơm đi ăn trưa vì ở cơ quan có lò vi sóng, cơm vẫn nóng hôi hổi, lại đảm bảo và ngon miệng. Ăn trưa như vậy vừa rẻ, sạch sẽ, hợp vệ sinh, giảm ra đường, đỡ tốn tiền xăng, tốn tiền shopping...hi hi..
    Em cũng vậy, tiết kiệm bằng cách mang cơm trưa đi ăn ở cơ quan. Chỉ cần tối nấu nhiều ra 1 chút là được. Với lại mang cơm đến ăn cùng các chị trong công ty, vừa ăn vừa buôn cũng vui.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 49 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Hình thức tiết kiệm có kỳ hạn 1 tháng nghĩa là cứ hết 1 tháng lại rút ra gửi sổ mới hả chị? Sao em chưa nghe đến hình thức này bao giờ nhỉ? Em tưởng kỳ hạn tối thiểu gửi tiết kiệm cũng phải là 1 năm chứ ạ?
    • 638 Bài viết

• 408 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoclan1103 Xem bài viết
    Có gia đình chị nào tiết kiệm bỏ ống heo không? Làm thế này có ổn không nhỉ?
    Híc em cũng từng bỏ heo rồi chị ơi, nhưng lúc cần lại moi ra tiêu thôi ạ hi..hi.. cách này chắc ko hiệu quả với nhà em rồi
    O7EFp7