TIN TÀI TRỢ.

Kế hoạch “khéo co” chi tiêu hàng tháng của các mẹ thế nào???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 16.7K Lượt đọc
  • 312 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có gia đình chị nào tiết kiệm bỏ ống heo không? Làm thế này có ổn không nhỉ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 43 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MTVirgo Xem bài viết
    Gia đình e chưa có baby, n do đi làm xa nên phải ở trọ. Nên chi tiêu cũng phải tiết kiêm lắm. KH chi tiêu của e như thế này. Các mẹ xem góp ý dùm e nha. Lương cơ bản mỗi tháng 2 vc có đc là 6,5tr. Thì mỗi tháng e đều tính trước sẽ chi vào việc gì cố định. Những khoản chi cố định như: gửi về cho 2 gia đình mỗi nhà 800k; tiền nhà, điện, nước, mạng Internet 550k; tiền hụi 1tr; tiền ăn mỗi ngày 70*30=2,1tr; tiền xăng cho ck trong 1 tháng 200k. Vậy nên mỗi tháng sẽ còn 1tr dành cho chi linh tinh, đi đám này nọ. Và cách để quản lý tiền là có sổ chi tiêu, sử dụng cho việc gì bao nhiêu và như thế mình cũng biết đc còn bao nhiêu để cân đối cho các khoản linh tinh.
    Mình cũng cùng quan điểm mới bạn. Nếu mỗi tháng mình tính toán bỏ ra 1 khoản tiền cố định, đem gửi tiết kiệm, không cần giá trị nhiều. Sau 1 năm cũng kha khá đẩy nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 49 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trước em cũng đang tham khảo vụ tiết kiệm cho con, thấy cũng có cách hay là gửi tiết kiệm ít một hàng tháng. Với gia đình thì cũng có thể làm tương tự. Em nghĩ là một biện pháp cũng tốt khi chi tiêu giờ quá nhiều
    • 43 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baby_cua Xem bài viết
    Nhắc đến tiết kiệm, ngay kể cả trước khi lập gia đình em cũng quan tâm vụ này và thỏa thuận với ox ngay từ đầu. Nhưng ox e chẳng quan tâm vụ này, cứ tháng nào hết tháng đấy. Chỉ khi nào làm quả lớn có ngoài lương thì mới nghĩ đến tiết kiệm... hix đến bao giờ đây. E cũng chưa biết nên làm thế nào
    Nhà mình cứ cuối tháng là bắt đóng thuế, cho ông ấy giữ lại 1 khoản chi tiêu, tiêu nhiều thì cuối tháng hết đi chơi. Thiết quân luật như thế mới nghĩ đến việc tiết kiệm được
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thì đã lớn rồi nhưng cũng chỉ làm đủ ăn thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 30 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baby_cua Xem bài viết
    Trước em cũng đang tham khảo vụ tiết kiệm cho con, thấy cũng có cách hay là gửi tiết kiệm ít một hàng tháng. Với gia đình thì cũng có thể làm tương tự. Em nghĩ là một biện pháp cũng tốt khi chi tiêu giờ quá nhiều
    Giá vàng giờ không ổn định nên tháng nào vợ chồng mình cũng trích 1 khoản để mở sổ tiết kiệm, lâu lâu cũng thành 1 thói quen
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 26 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Giờ lương ít thì tiêu cũng hết, mà lương nhiều cũng tiêu hết, từ lúc mới đi làm chỉ có 5tr, giờ thành 10tr, em thấy vẫn hết sạch từ khi có đứa thứ nhất, giờ em sắp tập 2 lại đau đầu vì tiền sữa, bỉm, các thể loại. Hiện giờ e cũng muốn các chị có kinh nghiệm tư vấn thêm thế nào.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 30 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình nhớ đã đọc được 1 bài viết khá hay về tiết kiệm, chia sẻ vài cách mình tâm đắc và đã đang áp dụng cực kỳ hiệu quả
    1. - Cái quan trọng đầu tiên là lập cho mình một tài khoản tiết kiệm sinh lãi đặc biệt cho việc mua nhà. Chọn những hình thức gửi có kỳ hạn nhất định để tiền chỉ được gửi vào mà không được rút ra trước hạn định.

2. Q
    uyết định ra một khoản cố định 5, 10 hoặc 20% trong khoản lương của mình dành cho việc mua nhà và gửi trực tiếp vào tài khoản tiết kiệm của bạn vào mỗi kỳ quyết toán lương.

3. Đôi khi chẳng may kiếm được món hời thì đừng vui sướng quá mà tiêu pha quá đà, cứ ném thẳng vào tài khoản tiết kiệm ấy nhé.

4. Chỉ mua sắm quần áo, vật dụng khi các mẹ thực sự cần chúng, kiểu như không có cũng chẳng chết thì nên bỏ qua

5. Cắt giảm hoạt động ăn uống và giải trí bên ngoài, cứ đi 1 vòng TTTM thì hết cả tháng lương như chơi =))

6. Để cho người thân, họ hàng biết được vợ chồng mình đang có kế hoạch mua nhà, đôi khi có thể thông cảm khoản quà cáp những dịp nào đó

7. Không bỏ qua những khoản tiền nhỏ, các cụ dạy rồi "Tích tiểu thành đại", cái này chưa bao giờ sai cả

8. Dọn dẹp nhà cửa, thu dọn đồ ko dùng đến, biết đâu thanh lý hoặc tái chế được thì quá tiện

Mình đã áp dụng cách này, cái số 6 thì có thể bỏ qua. Sau 2 năm cùng với nỗ lực trong công việc, vợ chồng mình đã có cái tổ ấm áp, gần trung tâm hà nội. Tiết kiệm là cách tốt nhất bạn có thể đạt được ước mơ của mình ^^

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 30 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanhnq09 Xem bài viết
    Giờ lương ít thì tiêu cũng hết, mà lương nhiều cũng tiêu hết, từ lúc mới đi làm chỉ có 5tr, giờ thành 10tr, em thấy vẫn hết sạch từ khi có đứa thứ nhất, giờ em sắp tập 2 lại đau đầu vì tiền sữa, bỉm, các thể loại. Hiện giờ e cũng muốn các chị có kinh nghiệm tư vấn thêm thế nào.
    Nói chung mẹ nó nên gửi tiết kiệm, phương pháp tốt nhất để bạn quản lý chi tiêu và dành dụm cho tương lai
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 30 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoclan1103 Xem bài viết
    =)) tiết kiệm như hồi xưa ý nhỉ, hồi sinh viên mình cũng bỏ ống heo, heo đất hẳn hoi mà vẫn dùng nhíp gắp tiền ra được mới siêu

Gửi như thế chẳng biết mình tk được bao nhiêu vì ngẫu hứng lắm, bạn cứ mở sổ tiết kiệm ở ngân hàng, gửi định kỳ có lãi suất có phải hay hơn không
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

NÓi chung là giờ giờ giật gấu bá vai ý, hic hic
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 61 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Như mình, tiền ít quá lại ngại đi gửi, chẳng lẽ gửi có vài trăm, sợ ngân hàng họ không nhận cho. Chỉ khi nào được thưởng cục lớn thì mới đi tiết kiệm.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 26 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Khâm phục bạn thuynb96 quá, nhà em hiện nay để ra 1 tý mà trong vý là nó đi hết ngay sau 1 tuần. 2 năm tiết kiệm mua được nhà là e thấy siêu rùi.
    • 26 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cho em hỏi các chị nói tiết kiệm hàng tháng là thế nào? Có phải như gửi tiết kiệm thông thường không?
    • 62 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình hai vc gần 20 tr mà tháng nào cũng hết veo công nhận tháng nào cũng phát sinh ko tính trc đc nên thôi kệ

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Vu Thu Huong
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 26 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em cũng có tải app để quản lý chi tiêu trong tháng, thấy có ghi lại mới thấy mỗi tháng lắm thứ hạng mục chi tiêu và thường cao hơn hẳn dự tính. Ai cũng biết phải tiết kiệm nhưng nhiều nhà cũng phải loay hoay với khoản này thật
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 49 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bạn vitgia sao hoàn cảnh thế
    • 792 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoclan1103 Xem bài viết
    E nghĩ giờ chắc ít người tiết kiệm theo kiểu bỏ ống chị ạ vì nó không sinh lời mà khi có việc lại dễ bỏ lợn ra tiêu ý.
    • 792 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Em Bống Xem bài viết
    Như mình, tiền ít quá lại ngại đi gửi, chẳng lẽ gửi có vài trăm, sợ ngân hàng họ không nhận cho. Chỉ khi nào được thưởng cục lớn thì mới đi tiết kiệm.

Em cũng có tâm lý giống chị,tiền ít thì chả bõ gửi mà nói thực là ngại vì gửi ít quá,còn đợi để nhiều hẳn thì chả có mà để vì cứ có tiền để trong nhà là có việc phải tiêu ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 49 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Có app quản lý tiêu tiền, thế có app quản lý và giúp mình tiết kiệm không chị hanhnq09