TIN TÀI TRỢ.

Kế hoạch “khéo co” chi tiêu hàng tháng của các mẹ thế nào???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 16.7K Lượt đọc
  • 312 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 638 Bài viết

• 408 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào cả nhà, vèo một cái là đã hết Tết rồi nhỉ. Hôm nay mình hơi tâm trạng nên vào đây trút bầu tâm sự với các mẹ. Tết này là cái Tết đầu tiên mình về nhà chồng. Vì chưa có kinh nghiệm gì thế nên chi tiêu cũng hơi quá tay, mua sắm đủ thứ, thế nên hết Tết là cũng hết xiền. Cũng may là hai vợ chồng còn ở chung với bố mẹ chồng nên cũng được giúp đỡ phần nào. Thế mà bọn mình còn đang tính năm sau dọn ra ở riêng nữa. Ôi lo quá, chắc phải tính tiết kiệm dần từ bây giờ thôi. Mẹ nào có cách tiết kiệm hay thì tư vấn cho mình với nhé!
    O7EFp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 792 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhân viên văn phòng như vợ chồng mình, thu nhập bình thường, đủ chi tiêu và để tiết kiệm 1 chút. Khổ nỗi, nhà mình không thể tiết kiệm được vì cứ có tiền trong người không chi cho công việc thì cũng mua sắm linh tinh.
    • 449 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meomunnhinhanh Xem bài viết
    Nhân viên văn phòng như vợ chồng mình, thu nhập bình thường, đủ chi tiêu và để tiết kiệm 1 chút. Khổ nỗi, nhà mình không thể tiết kiệm được vì cứ có tiền trong người không chi cho công việc thì cũng mua sắm linh tinh.
    Sao nhà bạn giống nhà mình thế, thời buổi này kiếm tiền thì khó mà có tỉ thứ phải chi tiêu, nào là mua sắm hàng ngày, học hành cho con, rồi quà cáp, biếu xén, hóng xem có mẹ nào cao tay tư vấn giúp ạ!
    • 449 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mà em thấy với thời buổi kinh tế như hiện nay thì đa số các gia đình đi làm chỉ đủ chi tiêu thôi, tiết kiệm được trong thời buổi này cũng khó lắm ạ!
    • 43 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Em nghĩ là do cách chi tiêu của mình, cắt bớt những thứ không cần phải tiêu đi, ví dụ như hạn chế đi ăn hàng, mua sắm những vật dụng không cần thiết (vừa chật nhà lại vừa tốn kém), mỗi tháng cố gắng đạt mục tiêu bỏ ra 1 số tiền nhất định, đi mua vàng hoặc gửi tiết kiệm để tránh việc cầm tiền mặt tiêu lẹm mất.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 14 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Gia đình e chưa có baby, n do đi làm xa nên phải ở trọ. Nên chi tiêu cũng phải tiết kiêm lắm. KH chi tiêu của e như thế này. Các mẹ xem góp ý dùm e nha. Lương cơ bản mỗi tháng 2 vc có đc là 6,5tr. Thì mỗi tháng e đều tính trước sẽ chi vào việc gì cố định. Những khoản chi cố định như: gửi về cho 2 gia đình mỗi nhà 800k; tiền nhà, điện, nước, mạng Internet 550k; tiền hụi 1tr; tiền ăn mỗi ngày 70*30=2,1tr; tiền xăng cho ck trong 1 tháng 200k. Vậy nên mỗi tháng sẽ còn 1tr dành cho chi linh tinh, đi đám này nọ. Và cách để quản lý tiền là có sổ chi tiêu, sử dụng cho việc gì bao nhiêu và như thế mình cũng biết đc còn bao nhiêu để cân đối cho các khoản linh tinh.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 49 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Nhắc đến tiết kiệm, ngay kể cả trước khi lập gia đình em cũng quan tâm vụ này và thỏa thuận với ox ngay từ đầu. Nhưng ox e chẳng quan tâm vụ này, cứ tháng nào hết tháng đấy. Chỉ khi nào làm quả lớn có ngoài lương thì mới nghĩ đến tiết kiệm... hix đến bao giờ đây. E cũng chưa biết nên làm thế nào
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 63 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    với việc chi tiêu nhiều khoản như vậy, giờ các mẹ tiết kiệm thế nào cho các công việc phát sinh ạ?
    • 792 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhongayxua Xem bài viết
    Sao nhà bạn giống nhà mình thế, thời buổi này kiếm tiền thì khó mà có tỉ thứ phải chi tiêu, nào là mua sắm hàng ngày, học hành cho con, rồi quà cáp, biếu xén, hóng xem có mẹ nào cao tay tư vấn giúp ạ!
    Vâng ạ, Hai vợ chồng em mà có tí tiền là y như rằng có việc, thế mới lạ, cũng quyết tâm này nọ là phải có kế hoạch chi tiêu cụ thể, rồi lại đâu vào đó!
    • 792 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBin_1212 Xem bài viết
    Em nghĩ là do cách chi tiêu của mình, cắt bớt những thứ không cần phải tiêu đi, ví dụ như hạn chế đi ăn hàng, mua sắm những vật dụng không cần thiết (vừa chật nhà lại vừa tốn kém), mỗi tháng cố gắng đạt mục tiêu bỏ ra 1 số tiền nhất định, đi mua vàng hoặc gửi tiết kiệm để tránh việc cầm tiền mặt tiêu lẹm mất.
    Cũng biết vậy nên em cũng tiết kiệm bằng cách mang cơm đi ăn trưa vì ở cơ quan có lò vi sóng, cơm vẫn nóng hôi hổi, lại đảm bảo và ngon miệng. Ăn trưa như vậy vừa rẻ, sạch sẽ, hợp vệ sinh, giảm ra đường, đỡ tốn tiền xăng, tốn tiền shopping...hi hi..
    • 449 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi baby_cua Xem bài viết
    Nhắc đến tiết kiệm, ngay kể cả trước khi lập gia đình em cũng quan tâm vụ này và thỏa thuận với ox ngay từ đầu. Nhưng ox e chẳng quan tâm vụ này, cứ tháng nào hết tháng đấy. Chỉ khi nào làm quả lớn có ngoài lương thì mới nghĩ đến tiết kiệm... hix đến bao giờ đây. E cũng chưa biết nên làm thế nào
    Hình như các đôi vợ chồng trẻ đều có tình trạng chung như vậy thì phải, vợ chồng thì nhịn ăn nhịn mặc được chứ con cái mình thì cái gì cũng phải đủ cả, chưa kể sau này các con đi học còn tốn kém nữa cơ.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 63 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    với việc chi tiêu nhiều khoản như vậy, giờ các mẹ tiết kiệm thế nào cho các công việc phát sinh ạ?
    • 638 Bài viết

• 408 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MTVirgo Xem bài viết
    Gia đình e chưa có baby, n do đi làm xa nên phải ở trọ. Nên chi tiêu cũng phải tiết kiêm lắm. KH chi tiêu của e như thế này. Các mẹ xem góp ý dùm e nha. Lương cơ bản mỗi tháng 2 vc có đc là 6,5tr. Thì mỗi tháng e đều tính trước sẽ chi vào việc gì cố định. Những khoản chi cố định như: gửi về cho 2 gia đình mỗi nhà 800k; tiền nhà, điện, nước, mạng Internet 550k; tiền hụi 1tr; tiền ăn mỗi ngày 70*30=2,1tr; tiền xăng cho ck trong 1 tháng 200k. Vậy nên mỗi tháng sẽ còn 1tr dành cho chi linh tinh, đi đám này nọ. Và cách để quản lý tiền là có sổ chi tiêu, sử dụng cho việc gì bao nhiêu và như thế mình cũng biết đc còn bao nhiêu để cân đối cho các khoản linh tinh.
    Hâm mộ nhà bạn này quá đi, lương 2 vợ chồng có 6tr5 mà vẫn gửi đc tiền về cho gia đình. Nhà bạn chi tiêu giỏi quá thôi
    O7EFp7
    • 638 Bài viết

• 408 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meomunnhinhanh Xem bài viết
    Cũng biết vậy nên em cũng tiết kiệm bằng cách mang cơm đi ăn trưa vì ở cơ quan có lò vi sóng, cơm vẫn nóng hôi hổi, lại đảm bảo và ngon miệng. Ăn trưa như vậy vừa rẻ, sạch sẽ, hợp vệ sinh, giảm ra đường, đỡ tốn tiền xăng, tốn tiền shopping...hi hi..
    Nhà mình cũng từ lâu rồi cả 2 vợ chồng đều mang cơm đi ăn trưa cho tiết kiệm mà sạch sẽ, an toàn VSTP, ăn hàng vừa đắt mà không ngon. Tiền bây giờ kiếm thì ít mà tiêu vèo cái hết hic...híc... Nhà e còn khoản quê nội, quê ngoại cũng lắm công lắm việc lắm ạ hu hu
    O7EFp7
    • 449 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBin_1212 Xem bài viết
    Khổ em cũng chi tiêu tiết kiệm mà sao chả để ra được đồng nào. Mà giờ nuôi con ăn học mới mầm non thôi cũng đã tốn kém rồi. Đấy nói đâu xa vừa qua ngày 8/3 đi tết thầy cô mà 2 vc méo hết cả mặt cả nhà ạ hu..hu...
    • 638 Bài viết

• 408 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhongayxua Xem bài viết
    Khổ em cũng chi tiêu tiết kiệm mà sao chả để ra được đồng nào. Mà giờ nuôi con ăn học mới mầm non thôi cũng đã tốn kém rồi. Đấy nói đâu xa vừa qua ngày 8/3 đi tết thầy cô mà 2 vc méo hết cả mặt cả nhà ạ hu..hu...
    Đấy em cũng đang nghĩ sau này cuộc sống gia đình, con cái còn bao nhiêu khoản phải lo nữa, mà từ giờ mình ko lên kế hoạch tích lũy dần dần thì chít các chị ạ.
    O7EFp7
    • 638 Bài viết

• 408 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chưa thấy có mẹ nào chia sẻ bí kíp nhỉ. Đúng là có gia đình rồi mới ý thức được là phải có “của ăn của để”, phòng khi cần chi khoản lớn, chứ lúc đấy mà phải chạy đi vay mượn thì … , ôi nghĩ đã thấy hãi rồi.
    O7EFp7
    • 449 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mouocngaymai Xem bài viết
    Chưa thấy có mẹ nào chia sẻ bí kíp nhỉ. Đúng là có gia đình rồi mới ý thức được là phải có “của ăn của để”, phòng khi cần chi khoản lớn, chứ lúc đấy mà phải chạy đi vay mượn thì … , ôi nghĩ đã thấy hãi rồi.
    Mình tham khảo được cái này trên mạng, mang lên đây để chúng mình cùng học tập hi..hi... Đó là Lên danh sách mỗi khi đi mua sắm sẽ giúp bạn chi tiêu có mục đích hơn, không bị vượt kế hoạch.
    Trước khi đi mua sắm bạn nên viết ra những món đồ cần mua, và khi tới siêu thị thì chỉ nên đến đúng khu vực bày những mặt hàng đó để lựa chọn món đồ cần mua.
    • 449 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    À mà còn cách này rất hay nữa là ghi lại tất cả các khoản chi tiêu, cho dù là nhỏ nhất. Có khi bây giờ e phải dùng nhật ký chi tiêu, ghi sổ nhật ký chi tiêu hằng ngày để biết xem mỗi ngày mình đã chi tiêu hết bao nhiêu và tiết kiệm được bao nhiêu. Cân nhắc và loại trừ những món đồ không hợp lý và chính đáng. Các mẹ nghĩ sao ạ ?
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 30 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baby_cua Xem bài viết
    Trước em cũng đang tham khảo vụ tiết kiệm cho con, thấy cũng có cách hay là gửi tiết kiệm ít một hàng tháng. Với gia đình thì cũng có thể làm tương tự. Em nghĩ là một biện pháp cũng tốt khi chi tiêu giờ quá nhiều
    Giá vàng giờ không ổn định nên tháng nào vợ chồng mình cũng trích 1 khoản để mở sổ tiết kiệm, lâu lâu cũng thành 1 thói quen