Đừng kết hôn trước khi 30 tuổi, thật đấy

• 27.4K Lượt chia sẻ
  • 143K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 669 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meohoangdochanh Xem bài viết
    Người viết bài chỉ muốn sống cho mình! Không muốn chịu trách nhiệm với ai cả,cứ chơi cho đã rồi sau này rồi tính...dạng vậy,sống như vậy thì quá dễ,ai chả sống được! Mỗi con người sinh ra đã mang trong mình "trách nhiệm lớn lao" mà tự nhiên giao phó,đó là lập gia đình,sinh con,duy trì sự phát triển của loài người. Tuy nhiên do con người có trí thông minh,được tự do hơn những loài vật khác,nên có một bộ phận sống vô trách nhiệm như vậy,thật đáng buồn là càng ngày có càng nhiều:-(

Gởi từ ứng dụng Webtretho của meohoangdochanh
    Uầy, nó là quan điểm mới, không gọi là ích kỷ được đâu. Đây mới là tư tưởng cần có của cuộc sống này bạn ạ. Khi người ta phát triển tới mức nào đó thì sẽ nghĩ đến giá trị tồn tại của bản thân. Sinh ra làm gì, chết lại đi về đâu. Cuộc sống vốn ngắn ngủi, nhân sinh chính là vô thường, vậy nên phải sống cho bản thân mình. Đó là cái nhìn ko sai lầm và hoàn toàn đúng đắn

Bây giờ rất nhiều người trên thế giới đi theo tư tưởng không gia đình, không sinh con. Họ không ý thức mình nên duy trì nòi giống, việc đó là của rất nhiều người đang làm rồi. Với họ sinh ra 1 đứa bé đồng nghĩa với trách nhiệm, gánh nặng lên gia đình và xã hội. Vậy nên họ sẽ bỏ thời gian để làm nhiều việc khác có ý nghĩa hơn. Tham gia hoạt động tình nguyện, những tổ chứ phi chính phủ, theo đuổi cái gọi là ước mơ hoài bão của bản thân, thay vì chỉ giúp cho gia đình và con của họ thì họ dùng thời gian và công sức, tiền bạc để giúp thêm hàng trăm hàng ngàn đứa bé mồ côi, người già neo đơn hoặc vấn đề của trái đất. Đó đâu gọi là ích kỷ đâu. Còn ăn nhiều, gom nhiều, sinh đẻ nhiều mới đúng là ích kỷ đấy. Và rõ ràng, những việc vì người vì xã hội sẽ giúp con người mở rộng mối quan hệ, trí thức, hiểu biết và cuộc sống đó cũng thú vị hơn nhiều so với ủ ê rằng mình bị đối xử bất công trong chính cái nơi mà mình gọi là nhà.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 345 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meohoangdochanh Xem bài viết
    Người viết bài chỉ muốn sống cho mình! Không muốn chịu trách nhiệm với ai cả,cứ chơi cho đã rồi sau này rồi tính...dạng vậy,sống như vậy thì quá dễ,ai chả sống được! Mỗi con người sinh ra đã mang trong mình "trách nhiệm lớn lao" mà tự nhiên giao phó,đó là lập gia đình,sinh con,duy trì sự phát triển của loài người. Tuy nhiên do con người có trí thông minh,được tự do hơn những loài vật khác,nên có một bộ phận sống vô trách nhiệm như vậy,thật đáng buồn là càng ngày có càng nhiều:-(

Gởi từ ứng dụng Webtretho của meohoangdochanh
    mấy bạn độc giả này hình như k hiểu cốt lõi nội dung bài viết hay sao ấy
    cứ tưởng như người ta cấm cưới trước 30, hay cưới 30 là k có trách nhiệm , ham chơi...
    Vốn dĩ các bạn có quyền sống hạnh phúc, việc lựa chọn hạnh phúc cho mình ở thời điểm nào thì có gì là sai?
    Cứ như các bạn có con sớm, chưa chắc là sướng nha, suy nghĩ vội vàng, chưa có gì ổn định cũng thấy người khác cưới, bạn bè giục, cha mẹ giục là chạy toáng lên, sợ như cả đời k lấy được chồng, lấy chồng vốn dĩ không phải là mục tiêu cuối cùng của cuộc đời, mục tiêu khiến cuộc sống mình trở nên có ý nghĩa, tự lập, không phụ thuộc ai, có ý thức và trách nhiệm cho gia đình và con cái sau này như thế nào mới là đích đến , cứ lấy vội lấy vàng, sinh ra con không có phương pháp tư duy, thì lại chỉ lập lại một thế hệ sau này không phát triển thôi.
    Nhân cách con người tác động bởi môi trường, con bạn sống trong gia đình như thế nào thì chúng sẽ ảnh hưởng như thế ấy. Còn nếu giàu có điều kiện sẵn có, kinh nghiệm dạt dào, chả suy nghĩ gì thì cưới để xây dựng tổ ấm thì càng tốt chứ sao
    • Thành viên Webtretho
    • 3 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

=)))) mình thấy cx tuỳ mà
    • 40 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

cứ sống thoải mái vui chơi đi đã rồi hãy kết hôn
    • 109 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    không muốn kết hôn quá sớm
    • 75 Bài viết