Đừng kết hôn trước khi 30 tuổi, thật đấy

• 27.4K Lượt chia sẻ
  • 143K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vấn đề là có người sẵn sàng chờ mình đến khi 30 tuổi rồi kết hôn k

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Linh-lanh-le

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Khi ta trẻ và khoẻ, ta có thể chịu được nhiều áp lực (trong đó có việc nuôi trẻ con). 40, 50 tuổi ta có thể tiếp tục thoả sức tự do có đôi. Tuy nhiên cũng k nên kết hôn sớm quá, ra trường nên để 5 năm để phát triển sự nghiệp và rong chơi với bạn bè (khắp nơi)

Gởi từ ứng dụng Webtretho của VyVyMyMy
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Quan trọng không phải là kết hôn năm bao nhiêu tuổi mà quan trọng là kết hôn với ai? Liệu có phải đúng người và đúng thời điểm không thôi!!!
    ''''Vì đời là những chuyến đi dài.....""
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 46 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Theo mình thì nên kết hôn trước 30, vì phụ nữ qua ngưỡng cữa 30 là già rồi
    Như mình đây 31 rồi nhưng được cái rất trẻ, nói thật là rất là trẻ từ dáng người tới khuôn mặt ai cũng nghĩ mình sinh năm 90, nhưng dù bạn thật sự trẻ trước tuổi cũng đừng ỷ lại mà lấy chồng muộn, qua 30 khó tìm được người vừa ý lắm
    người trẻ ngang mình thì họ không lấy người tuổi bằng họ, mà các chàng lớn tuổi thì đa phần là gẫy ghánh hoặt đang có vợ nhưng muốn tòm tem
    Nói chung là mình lâm vào cảnh mình mới hiểu được
    Mình trẻ hơn tuổi và xinh đẹp ( ai gặp điều khen sao đẹp thế) mình chỉ mỗi tội lùn thôi có 1m53, lùn nhưng dáng vẫn ok vòng nào ra vòng đó, còn khuôn mặt thi xin nói thật mấy cô hoa hậu chưa chắc đã xinh hơn mình
    Mình nói vậy để các bạn nên lấy chồng đi đừng để quá lứa như mình, lớn tuổi khó lấy chồng lắm cho dù trẻ đẹp
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

qua 24 già chát ra rồi không lấy nhanh thì chó nó lấy,lúc ý thì đừng lựa chọn gì cả=)),toàn dẫn chứng viển vông chém gió
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

30 tuổi mới kết hôn là hơi muộn đấy chứ.
    • 4,761 Bài viết

• 3,000 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenminhle Xem bài viết
    Theo mình thì nên kết hôn trước 30, vì phụ nữ qua ngưỡng cữa 30 là già rồi
    Như mình đây 31 rồi nhưng được cái rất trẻ, nói thật là rất là trẻ từ dáng người tới khuôn mặt ai cũng nghĩ mình sinh năm 90, nhưng dù bạn thật sự trẻ trước tuổi cũng đừng ỷ lại mà lấy chồng muộn, qua 30 khó tìm được người vừa ý lắm
    người trẻ ngang mình thì họ không lấy người tuổi bằng họ, mà các chàng lớn tuổi thì đa phần là gẫy ghánh hoặt đang có vợ nhưng muốn tòm tem
    Nói chung là mình lâm vào cảnh mình mới hiểu được
    Mình trẻ hơn tuổi và xinh đẹp ( ai gặp điều khen sao đẹp thế) mình chỉ mỗi tội lùn thôi có 1m53, lùn nhưng dáng vẫn ok vòng nào ra vòng đó, còn khuôn mặt thi xin nói thật mấy cô hoa hậu chưa chắc đã xinh hơn mình
    Mình nói vậy để các bạn nên lấy chồng đi đừng để quá lứa như mình, lớn tuổi khó lấy chồng lắm cho dù trẻ đẹp
    Lời nói rất thật, mình tin bạn!
    https://zaodich.com/forum/f2758/dau-tram-dau-que-dau-bac-ha-dau-tram-huong-dau-dinh-huong-dau-massage-dau-sa-dau-dua-1509735/index1.html
    Phở dài là của người ta
    Bánh Canh xứ Huế, chính là Vợ anh!
    -Xã yêu Cường Thăng Long-
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cái chuyện vc thì tùy hoàn cảnh và tùy quan điểm của mỗi người thôi ạ!! Như em lấy chồng năm 24t sau khi quen nhau được 3 năm, thật ra lúc đó cũng chưa có ý định cưới nhưng do hoàn cảnh hai đứa phải đi làm xa ( lao động NN, bổ sung thêm tuy đi xa nhưng tụi em có cửa hàng riêng chứ kg phải đi làm công bị trói buộc nên có thể sinh con tùy ý) nên cần một cái đám cưới cho hợp thức hóa và cho ba mẹ em yên lòng.

Tuy lấy nhau đến giờ hơn 3 năm rồi ạ nhưng đều tiên quyết là 2 đứa chưa có ý định có con sớm, em thì đồng ý cả hai tay, vì theo em trước tiên tài chính ổn định trước đã ( hôn nhân tuy là xây dựng trên t/y nhưng tiền bạc cũng rất quan trọng để duy trì một cuộc sống hp). Có nhiều người chê trách suy nghĩ này của em, nhưng em không quan tâm vì em muốn con em sau này có cuộc đầy đủ hơn, và nhiều lý do khác nữa...nhưng tận sâu trong lòng em thì em nghĩ, đã là phụ nữ phải có một ít tài sản mới ổn vì khi nếu có chuyện gì, khi mà chỉ còn một mình không còn người đàn ông bên cạnh em vẫn lo đc cho 2 mẹ con .

Kết hôn sớm hay muộn không quan trọng mà vấn đề là sống như thế nào mà cuộc sống vc không quá áp lực ( vd: em và ck em không quản tiền của nhau, gặp gỡ bạn bè thoải mái nhưng trong giới hạn nhất định, gd 2 bên thì có ít cho ít có nhiều cho nhiều, việc gd thì hôm nào em mệt quá em cũng lười lun kg làm gì cả, 2 vc ra ngoài ăn, ...) nói chung cứ tạo điều kiện cho 2vc thoải mái nhất. Tuy nhiên đã là gia đình thì phải có những bất đồng và mâu thuẩn riêng, mỗi nhà mổi cảnh nên em xin kg liệt kê ra. Với hiện tại thì như thế nhưng đến lúc có con thì lại cân bằng cuộc sống theo một hướng khác .

Còn về vấn đề nên lấy ck sau 30t thì kg hẳn tốt em thấy đẹp nhất là 28t, chứ 30t thì đến lúc đó cũng khó khăn khi tìm đc tình yêu và người ck như ý mình. Tâm lý của ngi trên 30t em nghĩ có 2 tr/h: có người sợ ế nên có khi không cần yêu sâu đậm, vớ được người có điều kiện tốt thì lấy vì kg có thời gian để tìm hiểu. Có người thì lại rất căn nhắc khi tìm người cả đời mình gắn bó và thậm chí đòi hỏi về ngi đàn ông của mình thường rất cao hơn người trẻ tuổi. (nói chung em chưa trong tr/h ấy em cũng kg bit nói gì )

Đây là một số ý kiến của bản thân em, mà đã là ý kiến, góp ý thì chỉ có thể tham khảo vì nó chẳng đại diện cho khuôn mẫu nào nên mọi người đừng chỉ trích em nó quá !!!
    • 283 Bài viết

• 700 Được cảm ơn

Cái gì cũng có 2 mặt của nó chứ. Sao k nghĩ tới việc kết hôn khi 22 tuổi, 25 tuổi là con có thể đi lớp và mẹ cũng đi làm được rồi. Khi con học đh mẹ mới 40 tuổi vẫn còn rực rỡ lắm có thể tung tăng bay nhảy khắp nơi
    • 51 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Hà hà, đúng là mỗi người mỗi cách nghĩ. Mình thì mình kết hôn khi 25 (2 vợ chồng bằng tuổi luôn nhé), sinh con 26, tới bây giờ 31 tuổi với 2 bé trai 5 tuổi & hơn 1 tuổi. Tất cả đều rất tốt đẹp. Gia đình ba mẹ mình kinh tế rất khó khăn nên đúng là trước khi kết hôn mình đã làm việc rất nhiều để phụ giúp gđ & đảm bảo cuộc sống các con mình sau này. Tuy không giàu có nhưng cuộc sống của mình khá ổn vì mình tiết kiệm. Đến bây giờ mình không làm nhiều nữa mà chọn cv ổn định, nhẹ nhàng dù lương không cao vì muốn dành thời gian & sức khỏe để chăm sóc cho 2 thiên thần nhỏ của mình.
    Thật sự mình cũng nghĩ 40-50 tuổi mới kết hôn thì quá trễ, quá lớn tuổi để sinh con & cũng không đủ sức khỏe để nuôi dạy con cho tới khi con trưởng thành đâu. Với phụ nữ thì 25-30, với đàn ông thì 25-35 tuổi là độ tuổi tốt nhất để lập gđ nếu bạn đã tìm được một nửa của mình & đã mơ về "ngôi nhà & những đứa trẻ". Chúc các bạn có được quyết định đúng đắn!
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 47 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

e cũng muốn lấy vợ. hehe
    • 149 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Nhiều bạn cứ nghĩ là gặp được ng tốt thì phải giữ, yêu lâu nên phải cưới, hay h con cái đề huề ko giàu lắm nhưng vẫn hạnh phúc... tóm đi tóm lại thì tùy vào mức độ chấp nhận và quan niệm hp của bạn ra sao. nếu bạn hạnh phúc với chồng con công việc tầm 10tr/tháng mà các bạn gọi là ổn định thì lấy chồng trước 30 là bình thường. Tuy nhiên từ việc này thì cho thấy VN vẫn còn rất nhiều người trẻ hài lòng với bản thân quá sớm. M ngày xưa ở Vn thì cũng ko nghĩ đc thế này đâu nhưng đi ra nước ngòai sống mới thấy đúng. ở nước ngòai, con gái ko thích cưới trước 30 vì họ tập trung sự nghiệp nên khá nhiều tiền đầu tư sắc đẹp quân áo. 30 tuổi trông rất trẻ sành điệu và từ đó mà gặp nhiều ng tốt hơn so với tuổi 25. M ngày trc ở nhà thì chắc cũng lấy a chàng bạn học rồi sinh con rồi nhưng đi rồi mới biêt m còn gặp đc ng tốt hơn nữa. rồi thì tập trung sự nghiệp nên đi nhiều mở mang đầu óc hòan tòan khác so với loanh quanh xó bếp với con nhỏ. Tất nhiên là nếu bạn nghĩ đó là hạnh phúc của bạn thì khi bạn nhìn những ng 30 tuổi trẻ trung sành điệu có tiền đi du lịch nước ngòai như đi chợ mà ko thấy hối tiếc hay ghen tị thì hòan tòan ok. Chỉ có điều là con bạn sẽ chắc chắc ko có đc điều kiện tốt như con của họ. thêm nữa là các bạn sợ 30 tủôi ko có ai lấy thì hòan tòan sai lầm. một ng phụ nữ hiện đại tự chủ tài chính thì ko thiếu ng giỏi yêu bạn cộng thêm là ng nước ngòai (mà khi đến độ đấy thì m đảm bảo các bạn prefer ng nước ngòai).
    • Thành viên webtretho
    • 4 năm
    • 716 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

THeo mình nghĩ, lấy chồng sớm là k tốt, nhưng mà đợi đến 30t thì hơi muộn. Tầm 25 - 27t là đẹp nhát rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 362 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

26 tuổi, ngày mai đám hỏi mình không một lời thông báo từ bất kỳ ai ba, mẹ, ông chồng tương lai,không ai hỏi mình có về được không? chỉ nghe từ chị gái "mai người ta xuống bỏ lễ". Mình không biết nên làm gì lúc này nữa, sau bao thời gian tranh đấu mình đã mệt mỏi, chẳng buồn gọi về nhà. im lặng như một bức tượng trên công ty.
    • 441 Bài viết

• 1,134 Được cảm ơn

Lấy chồng ở tuổi nào không hẳn do mình mà còn con duyên số, mình tin khi tình yêu đủ chín thì tác giả cũng vẫn cưới dù mới 27t mà thôi. Mình thì cũng thích giá xã hội mình khác đi, không áp đặt gánh nặng và thiệt thòi lên vai phụ nữ, văn minh phát triển hơn thì người phụ nữ có tuổi trẻ lâu dài, được sống cho bản thân và làm những gì mình muốn. Có điều kiện thì ắt hẳn cũng như Hàn, Nhật thôi, gái 30 da vẫn nõn, trẻ măng ra. Nhưng tiếc rằng chị em ta đang ở VN, là người VN, đàn ông được ủng hộ sống cho bản thân chứ đàn bà sướng một tí bị ném đá chảy máu trong não luôn.

Mình thì mình kết hôn ở tuổi 25, tức 24 dương lịch ấy. Thời điểm đó mình không thấy mình quá trẻ, nhưng giờ nhìn các em 24-25 lấy chồng cứ thấy sao phí quá vậy, nghĩ mà thương lắm vì hình dung cái cảnh chưa được sống cho bản thân đã phải vì chồng vì con, hầu hạ dạ vâng mẹ chồng, nhịn chị chồng... Cuộc đời dường như ít niềm vui và nhanh già đi. Nhưng đó là chung chung thôi chứ nhiều người sướng lắm. Mình thì tự thấy may mắn khi cưới ở tuổi 25, khi mà mình vẫn trẻ vẫn xinh, lấy chồng xong đẻ 1 lèo 2 đứa con đẹp đẽ sáng sủa, chồng yêu thương chiều chuộng hết lòng. Đẻ sớm nên mình 2 nhóc mà vẫn trẻ lắm, giờ nghĩ lại nếu để 30 lấy chồng, mặt già khú ra làm sao lấy được ông chồng như bi giờ chứ.
    • 51 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kid_tv89 Xem bài viết
    26 tuổi, ngày mai đám hỏi mình không một lời thông báo từ bất kỳ ai ba, mẹ, ông chồng tương lai,không ai hỏi mình có về được không? chỉ nghe từ chị gái "mai người ta xuống bỏ lễ". Mình không biết nên làm gì lúc này nữa, sau bao thời gian tranh đấu mình đã mệt mỏi, chẳng buồn gọi về nhà. im lặng như một bức tượng trên công ty.
    Như trường hợp bạn này thì hẳn là cần suy nghĩ kỹ rồi. Bạn có biết người kia không? Người đó có tốt, có iu bạn nhiều? Vì sao bạn tranh đấu?...
    • 50 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thôi cứ trôn chân vào gia đình, thắp nến ngọn lửa hạnh phúc để tạo niềm vui trong cuộc sống, Còn mỗi người một quan điểm không ai giống ai, có những người xây dựng gia đình sớm mà cuộc sống yên ổn thì lại khuyên mọi người một cách nhìn nhận khác, Và có những người trải qua cuộc sống hôn nhân rồi nhận ra là không đẹp như mong muốn lại có ý nghĩ khác, Vì vậy, đây là cách nghĩ riêng của mỗi người và cảm nhận riêng của mỗi người.
    • 37 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nếu chưa sẵn sàng thì không nên kết hôn. Cả nam và nữ cũng vậy
    • 669 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

nếu có thể trưởng thành khi ta 22 thì tại sao phải chờ đến 30 mới trưởng thành. Nếu có thể bắt đầu sự nghiệp năm 12 tuổi thì có cần phải đợi tới 18 tuổi mới bắt đầu. Cuộc sống cũng vậy thôi.

Thực ra kết hôn năm bao nhiêu tuổi cũng không quan trọng, quan trọng là bản thân trải nghiệm cuộc sống của mình như thế nào. Có người lấy chồng sau khi tốt nghiệp, 2 ng cùng làm ăn, sau đó sinh con, tới năm 30 tuổi vừa có con mà cả 2 người sự nghiệp, tiền bạc đều rất sung túc. Thời gian bên nhau dài hơn, có trách nhiệm con người trở nên chín chắn hơn. Có bạn đồng hành, người ta cũng cảm thấy dũng cảm hơn.

Cũng có người đi làm tới năm 30 lấy chồng , khi đó tuổi lớn nhưng chưa chắc đã thành công trong sự nghiệp, con thì chưa có nói chung lận đận mọi mặt. Quan trọng nhất vẫn là bản thân mình muốn gì và cố gắng thực hiện nó như thế nào thôi. Còn không làm được là do bản thân chứ không phải do hoàn cảnh.
    • 669 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Linh-lanh-le Xem bài viết
    Vấn đề là có người sẵn sàng chờ mình đến khi 30 tuổi rồi kết hôn k

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Linh-lanh-le
    đa phần con trai đều sẽ đợi đến khi đó mới kết hôn ban ạ, chẳng ai muốn bị quấn chân quá sớm đâu. Mình thì 27t, mình chẳng hối chẳng hỏi han gì tới mà cuối năm nay phải cưới. Nghĩ lại thì rất muốn hỏi " lấy chồng để làm gì"