Đừng kết hôn trước khi 30 tuổi, thật đấy

• 27.4K Lượt chia sẻ
  • 139K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 557 Bài viết

• 411 Được cảm ơn

Có một sự thật đáng buồn là xã hội ngày nay luôn hối hả trong việc tìm kiếm tình yêu. Hối hả bước vào hôn nhân trước tuổi 30, để rồi bó buộc khoảng thời gian mà ta gần như có khả năng để làm được mọi thứ vào những công việc lặp lại đến mức ngấy tận cổ: Sáng dậy đưa con đi học, đi làm, trưa về ăn cơm, chiều đón con về, tối ăn cơm xong đưa con đi học phụ đạo, vân vân và vân vân…

ryanashley2013-42

Vì tình thương của Chúa lòng lành, bạn có thể làm những việc đấy khi bạn 40, 50 cũng có lấy làm muộn đâu cơ chứ? Để tôi hỏi bạn vài câu:

Có thật là bạn muốn làm công việc đó hàng ngày không?
    Có chắc là bạn muốn kết hôn không?
    Bạn đã tìm đúng người bạn muốn dành cả quãng đời còn lại bên người ấy không?
    (Vì bạn biết đấy, một ẩn dụ nhỏ thế này thôi: Ngày cưới, bạn đeo một chiếc cà vạt, được chứ? Hãy giả sử như một khi đã đeo chiếc cà vạt lên rồi, bạn sẽ phải đeo nó mãi mãi; và có thể bây giờ nó còn thon thả, nhưng 10 năm nữa nó sẽ phát phì và bắt đầu ra lệnh cho bạn. Liệu cái cà vạt có phải là một sai lầm không? Liệu bạn có hạnh phúc hơn với cái cà vạt khác không? Thôi nào, bạn biết tôi đang nói về điều gì mà.)

Thực sự bạn nghĩ kết hôn khi chưa kịp đeo đuổi sự nghiệp là một ý hay?

Bạn có chắc mọi suy nghĩ dẫn đến câu trả lời “có” cho những câu hỏi bên trên không đến từ những định kiến cổ hủ của bản thân, hay đơn giản là để có “tụ” với thiên hạ?

Nếu mọi câu hỏi trên là “có” và với câu cuối là “không”, thì xin chúc mừng, bạn là một người mẫu mực và dành cho cuộc sống gia đình, trên hết, bạn có thể ngừng đọc bài này rồi đấy. Còn những người dù chỉ một câu trả lời không trong bốn câu đầu, thì tôi nghĩ bài viết này sẽ dành cho bạn.

Thời gian thì quả thật trôi qua rất nhanh, chỉ trong chớp mắt đã sống trọn cả đời người, thế nên không ngoa khi nói cần tận dụng mọi khoảnh khắc. Do đấy, 12 năm ngồi ghế học đường, 4 năm đại học, 50 năm hôn nhân có lẽ là hơi hoang phí. Riêng hai điều kia là học hành, tùy vào sự lựa chọn mỗi người, tôi không dám rút gọn. Còn 50 năm? Phải rồi, nó chính là cái cần rút gọn!

Dành ra vài năm thăm thú thế giới, thời gian cho vài sở thích bình dị, ý chí và sự toàn tâm cho đam mê, v.v… Nghe cũng đâu quá tệ?

Khi bạn bước qua tuổi 30 rồi, bạn sẽ nhìn cuộc đời bằng con mắt trưởng thành hơn một tẹo, trải qua thêm một ít thăng trầm, cảm nhận thêm đôi ba cảm xúc, lúc đó bạn có tự tin kết hôn hơn là 5 năm, 10 năm về trước?

Còn riêng về những người đã tự tin mình đã gặp đúng người, thì chính bạn đã biết rằng hôn nhân là không cần thiết. Điều cuối cùng một tình yêu cần được chứng minh chính là hôn nhân. Vì một tờ giấy hôn thú rõ ràng không nói lên điều gì về tình cảm hai người dành cho nhau ngoại trừ bảo vệ hai người về mặt pháp lý và chỉ rõ ra rằng tên đứa con mang họ bố. Hôn nhân như một sự đảm bảo về an toàn rằng một trong hai người sẽ không bỏ đi nếu một sáng thức dậy, về ràng buộc mang tính trách nhiệm; trong khi bản chất của tình yêu đòi hỏi sự liều lĩnh trong việc tin tưởng người còn lại.

Tôi không bảo rằng bạn nên trì hoãn kết hôn nếu bạn không muốn, mà là dành thời gian nghĩ về những điều bạn muốn làm, những điều dù cho có điên rồ hay liều lĩnh đi nữa. Còn nếu bạn đã thực hiện xong mọi điều đó trước tuổi 30, và bạn cam đoan rằng đã tìm thấy nửa kia của mình, thì bạn vẫn còn một việc nữa. Dành cả cuộc đời còn lại bên ước mơ, đam mê, tình yêu cuối cùng của bạn.

triethocduongpho.com
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 554 Bài viết

• 938 Được cảm ơn

Ừ, đừng kết hôn khi bạn chưa sẵn sàng
    • 680 Bài viết

• 1,486 Được cảm ơn

Ừ, hôn nhân chỉ là 1 cách để hợp thức hóa, và ràng buộc về mặt trách nhiệm nếu bất trắc xảy ra. Chứ nó không phải là 1 cái kết mà phụ nữ nào cũng phải có để hạnh phúc
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 477 Bài viết

• 597 Được cảm ơn

1 người phụ nữ luôn nhiệt huyết với đam mê của mình rất hấp dẫn (dù lâu lâu cánh đàn ông chúng tôi có cảm giác bị "cho ra rìa" 1 tẹo :-p
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 405 Bài viết

• 986 Được cảm ơn

Chị cùng công ty mình đấy, kết hôn năm 27 tuổi, sau khi hoàn thành có thể nói là 1 phần lớn sự nghiệp. Và bây giờ chị ấy vừa chăm lo cho tình yêu nhỏ ở nhà, lại vừa từ từ tiến ổn định trong sự nghiệp, và vẫn duy trì các sở thích riêng, 1 năm chị í đi du lịch cũng phải trên dưới 4 lần ấy.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 287 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Hàng xóm nhà em cũng vậy chị ạ. Mà để đạt được hầu hết những thứ ấy trước tuổi 30, thì chị ấy phải mất nhiều công sức và tập trung lắm. Em thấy cái gì chị ấy cũng phân chia rõ ràng, làm sao, làm như thế nào cả. Tất cả là vì muốn cưới anh chồng cùng tuổi quen từ hồi đại học. Đúng là đáng nể thật.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 554 Bài viết

• 938 Được cảm ơn

Những chị em làm được như vậy trước cái ngưỡng 30, thì 1 phần cũng phải có điều kiện, ví dụ như không cần phải lo chuyện tiền bạc canh cánh, mà theo đuổi ước mơ, và sở thích chẳng hạn. Hoặc phải dạng cân bằng tốt. Chứ thường các chị em, nếu vun vén tất cả mọi chuyện trong 1 thời gian ngắn như vậy, thì thường hay bị lệch hơn: người thành công, mà chưa tìm được ai ưng ý; hoặc ngược lại :-p
    • 270 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi buinga Xem bài viết
    Chị cùng công ty mình đấy, kết hôn năm 27 tuổi, sau khi hoàn thành có thể nói là 1 phần lớn sự nghiệp. Và bây giờ chị ấy vừa chăm lo cho tình yêu nhỏ ở nhà, lại vừa từ từ tiến ổn định trong sự nghiệp, và vẫn duy trì các sở thích riêng, 1 năm chị í đi du lịch cũng phải trên dưới 4 lần ấy.
    27 tuổi kết hôn cũng quá tốt rồi còn gì, kết hôn xong 30 tuổi sinh con là ok.
    • 257 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Mình thấy bao nhiêu tuổi không quan trọng, quan trọng là bạn sẵn sàng và hiểu được sau khi kết hôn bạn gánh trên vai 1 gia đình nhỏ và bạn phải có trách nhiệm vì điều đó.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 20 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Có một sự thật đáng buồn là xã hội ngày nay luôn hối hả trong việc tìm kiếm tình yêu. Hối hả bước vào hôn nhân trước tuổi 30, để rồi bó buộc khoảng thời gian
    mình chỉ thấy càng ngày người ta càng trì hoãn kết hôn, số tuổi kết hôn càng tăng cao thôi. thời cha mẹ, ông bà mình toàn kết hôn trước tuổi 22
    cho nên cái câu mở đầu của bài này nó chẳng đúng gì cả
    • 4,744 Bài viết

• 2,996 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Bài viết này đem sang Châu Âu - Mỹ là ok, chứ ở VN mình ko hợp, bạn nào ko tin vào mục bói toán mà xem, mới 22 tuổi mà khóc rưng rức vì chưa có người yêu, sợ ế. Khi ở tuổi 24 thì tự nhận mình già và khát vọng lập gia đình ko tự nhận mình muốn thì đẩy qua cho Phụ Huynh dục dã. Mà cái hay là toàn Nữ nhá, ko lại bảo bọn đàn ông chúng nó Zê sớm.
    Cơ bản, nên ở ngưỡng 27 tuổi dương trở lên lập gia đình là vừa, thuận theo nguyên lý âm dương ngũ hành. Bao gồm phát triển đầy đủ về thể chất lẫn trí tuệ, khả năng làm mẹ - bố cũng ổn hơn khi ít tuổi.
    https://zaodich.com/forum/f2758/dau-tram-dau-que-dau-bac-ha-dau-tram-huong-dau-dinh-huong-dau-massage-dau-sa-dau-dua-1509735/index1.html
    Phở dài là của người ta
    Bánh Canh xứ Huế, chính là Vợ anh!
    -Xã yêu Cường Thăng Long-
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 40 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Nhưng kết hôn muộn, dễ lâm vào cảnh cha già con muộn như thế cũng chưa hẳn đã tôt. Trưởng thành hay không mình nghĩ là tuỳ vào nhân cách mỗi người. Có người 20 đã lớn, cũng khối kẻ bạc đầu nhưng vẫn còn là trẻ con.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị nói hay quá, đọc bài này thấy kỳ kỳ, em 23 tuổi, 2 tháng nữa là kết hôn, chồng em 24 tuổi, yêu nhau 5 năm rồi, cả hai về tiền bạc còn phải lo lắng nhiều nhưng bọn em nghĩ tiền là cái làm ra được, càng cố gắng về sau càng có tiền chứ tình yêu đụ chín muồi không kết hôn thì để đến lúc anh ấy 30 em 29 có khi lại chán chả muốn cưới nữa, bên cạnh em có nhìu cặp như tụi em, các anh chị ấy giờ rất hp, em cũng mong mình như vậy, có ông anh trai em ngoài 30 rồi mà như trẻ con chả muốn lấy vợ vì sợ cái gọi là " gia đình" một ông chú 40 chưa kết hôn vì tuổi trẻ anh nhiệt huyết với công việc quá bây giờ thấy tiếc vì con gái ai chờ chú tới bây giờ chứ. Nói chung là nếu gặp người chân thành thì mau mà giữ lấy, cơ hội của hạnh phúc là không có nhiều lần, để ý tuổi tác làm cái gì, hãy cố hoàn thiện ý thức và đạo đức của mình thì chả sợ gì kết hôn
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 10 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

đồng ý với quan điểm của mẹ, quan trong là thời điểm nào mình cảm thấy thích hợp, phù hợp và sẵn sàng.
    • 27 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Con gái ở VN tầm 24-25 là gia đình đã giục ghê lắm. nhiều khi chỉ là áp lực gia đình giục cưới nên cũng chẳng nghĩ nhiều. Bản thân mình cũng vậy, 25 tuổi mình stress nặng về vấn đề lấy chồng luôn công việc ổn định, người ngợm chẳng đến nỗi nào nên nhà càng giục vì sợ "ế" dù mình đã và đang yêu 1 anh gần 6 năm trời
    giờ bọn mình tiếp tục iu 7 năm rồi, và chưa cưới, nhưng mình ko còn stress về vấn đề lấy chồng nữa, sống cho đam mê, công việc, học hành tích lũy kiến thức, đến lúc sẵn sàng cho gia đình, con cái thì mình nghĩ lúc đó kết hôn là chưa muộn con ngừoi ta chỉ già khi suy nghĩ già nua, chỉ ế khi cứ chạy theo xu thế và tự kêu ế và ngại mở lòng
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chắc chắn là vậy, hãy chuẩn bị đủ tâm lý và kiến thức cho cuộc hôn nhân sau này của bạn
    • 4,744 Bài viết

• 2,996 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi quynh2014 Xem bài viết
    Chị nói hay quá, đọc bài này thấy kỳ kỳ, em 23 tuổi, 2 tháng nữa là kết hôn, chồng em 24 tuổi, yêu nhau 5 năm rồi, cả hai về tiền bạc còn phải lo lắng nhiều nhưng bọn em nghĩ tiền là cái làm ra được, càng cố gắng về sau càng có tiền chứ tình yêu đụ chín muồi không kết hôn thì để đến lúc anh ấy 30 em 29 có khi lại chán chả muốn cưới nữa, bên cạnh em có nhìu cặp như tụi em, các anh chị ấy giờ rất hp, em cũng mong mình như vậy, có ông anh trai em ngoài 30 rồi mà như trẻ con chả muốn lấy vợ vì sợ cái gọi là " gia đình" một ông chú 40 chưa kết hôn vì tuổi trẻ anh nhiệt huyết với công việc quá bây giờ thấy tiếc vì con gái ai chờ chú tới bây giờ chứ. Nói chung là nếu gặp người chân thành thì mau mà giữ lấy, cơ hội của hạnh phúc là không có nhiều lần, để ý tuổi tác làm cái gì, hãy cố hoàn thiện ý thức và đạo đức của mình thì chả sợ gì kết hôn
    Nói trước với bạn là ko có ý gì đâu, quả thực cũng tùy người tùy cảnh thôi. Không có công thức chung mà.
    Gửi bạn 2 bài này đọc cho vui

https://www.webtretho.com/forum/f4003...nhu-ai-346463/

https://www.webtretho.com/forum/f188/...ng-tot-494688/
    https://zaodich.com/forum/f2758/dau-tram-dau-que-dau-bac-ha-dau-tram-huong-dau-dinh-huong-dau-massage-dau-sa-dau-dua-1509735/index1.html
    Phở dài là của người ta
    Bánh Canh xứ Huế, chính là Vợ anh!
    -Xã yêu Cường Thăng Long-
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

• 23 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Nhưng chắc quá rồi đến tuổi đó thì nhìn ai cũng ko ổn, ( vì đã quá từng trải rùi mà).

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Longgiang1234
    • 54 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Người viết bài chỉ muốn sống cho mình! Không muốn chịu trách nhiệm với ai cả,cứ chơi cho đã rồi sau này rồi tính...dạng vậy,sống như vậy thì quá dễ,ai chả sống được! Mỗi con người sinh ra đã mang trong mình "trách nhiệm lớn lao" mà tự nhiên giao phó,đó là lập gia đình,sinh con,duy trì sự phát triển của loài người. Tuy nhiên do con người có trí thông minh,được tự do hơn những loài vật khác,nên có một bộ phận sống vô trách nhiệm như vậy,thật đáng buồn là càng ngày có càng nhiều:-(

Gởi từ ứng dụng Webtretho của meohoangdochanh
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3