TIN TÀI TRỢ.

Để tiệc tùng cuối năm không say xỉn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.63K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 1,006 Bài viết

• 3,391 Được cảm ơn

(Webtretho) Khoảng thời gian cuối năm với nhiều ngày lễ, những buổi tiệc chiêu đãi, ăn mừng cũng là lúc mọi người dễ dàng bị cuốn theo cuộc vui và say xỉn. Vui vẻ một chút cũng không sao, nhưng hậu quả để lại hôm sau là những cơn mệt mỏi, nhức đầu, cơ thể lâng lâng như trên mây thì quả thật không dễ chịu chút nào.

Những cuộc vui hết mình thường rất dễ mang đến nguy cơ sáng hôm sau tỉnh dậy bạn sẽ phải hối hận vì những việc mình đã làm; chưa kể đến việc tổn hại đến sức khỏe, bạn có thể đã tự làm tổn hại danh tiếng của mình với gia đình, bạn bè, đồng nghiệp rồi. Vậy làm thế nào để chuẩn bị tinh thần cho một mùa lễ hội lành mạnh, để không “lạc loài” với mọi người mà vẫn giữ được tinh thần tỉnh táo, không say xỉn? Bạn hãy bỏ túi những mẹo nhỏ sau đây nhé!

wtt-xin-1
    Ảnh: Getty Images
    Không bia rượu
    Cách đơn giản nhất để không say xỉn đó là nói không với bia rượu. Tuy nhiên sẽ có nhiều trường hợp vì nhiều lí do mà bạn phải uống, hoặc bị ép uống… Lúc này quan trọng là bạn phải giữ vững lập trường, chuẩn bị cho mình một lí do hay ho nhất ví dụ như bạn đang phải uống thuốc cảm nên không được uống rượu, hoặc là sáng mai bạn có một công việc quan trọng phải dậy sớm… Miễn sao đó là những lí do “nghe lọt tai” và không bị bạn sử dụng quá nhiều lần là ổn.Việc từ chối bia rượu không có nghĩa là bạn không muốn hòa đồng với mọi người, chỉ đơn giản là bạn hiểu rõ bản thân muốn gì và biết được đâu là giới hạn của mình. Trong trường hợp bạn không có lí do gì hay và cũng không thể từ chối, đừng làm mất không khí, hãy vui vẻ giả vờ nhấp môi một chút, và chỉ một chút mà thôi! Chẳng ai có thể bắt ép được bạn phải uống nếu như bản thân bạn không cho phép đâu. Và đối với những người cứ nằng nặc ép bạn uống cho được, mặc dù bạn không thể/ không muốn uống, có lẽ bạn thật sự đang ở nhầm chỗ và với nhầm người rồi đấy.

Kiểm soát lượng bia rượu uống vào
    Một số người một khi đã uống là uống cho đến say vật ra mới thôi, một số người uống chỉ đế hơi ngà ngà thế mới vui. Cơ thể mỗi người đều có sức chịu đựng khác nhau đối với bia rượu. Bạn hãy tự nhận biết giới hạn say xỉn của mình, biết được khả năng uống của mình để kiểm soát tốc độ uống cũng như số lượng bia rượu mình uống vào. Ví dụ như bình thường bạn có thể uống được 5 lon bia, nhưng đối với rượu tequila hoặc whiskey thì bạn chỉ có thể uống khoảng 2 shot.Ngoài ra yếu tố sức khỏe hoặc tình trạng no-đói khi uống rượu cũng làm ảnh hưởng đến giới hạn say xỉn của bạn. Vậy nên hãy cẩn thận, đừng tự tin vào giới hạn thường ngày của mình, có thể bạn chưa cảm thấy gì nhưng bia rượu cần thời gian để ngấm, nếu cứ uống cho đến khi có cảm giác thì e rằng bạn đã xỉn “quắc cần cầu” mất rồi.

wtt-xin-3
    Ăn “tráng” bụng
    Đừng bao giờ để bụng đói mà uống rượu, chiếc bao tử rỗng chắc chắn sẽ không chịu nổi sự tấn công của các loại thức uống có cồn lâu đâu. Bạn sẽ không chỉ sớm “gục ngã” mà còn dễ dàng làm hại bao tử nếu uống rượu bia như vậy thường xuyên đấy! Trước khi uống bia rượu, bạn nên ăn một chút gì đó nhẹ nhàng để “tráng” bao tử, tốt nhất là các loại phô mai, sữa tươi hoặc các loại tinh bột như bánh mì, cơm… để tạo nên một lớp lót bảo vệ, giúp bạn lâu “xỉn” hơn.

Uống nước lọc
    Hãy uống thật nhiều nước trước và trong khi uống bia rượu. Bạn có thể tưởng tượng rằng lượng nước này vào cơ thể sẽ pha loãng lượng rượu bạn uống vào và lọc chúng nhanh hơn ra ngoài cơ thể. Ngoài ra, bia rượu cũng làm cho cơ thể mất nước, vì thế việc bổ sung nước thường xuyên sẽ giúp bạn tránh tình trạng mệt mỏi sau khi tỉnh dậy vào sáng hôm sau.

Uống thật chậm
    Mặc kệ ai uống đến chai thứ ba hay thứ tư, bạn cứ từ từ thưởng thức hay nhấp môi nửa chai bia còn lại của mình đi! Chấp nhận mình uống bia rượu kém chẳng có gì là xấu cả, bạn chỉ cần cười xòa rồi thôi. Ai quan tâm chứ? Đến lúc mọi người bắt đầu say xỉn rồi thì chẳng còn ai nhớ ai đã uống bao nhiêu chai nữa đâu.

wtt-xin
    “Vạch áo cho người xem lưng”?
    Đừng tự nói cho mọi người biết mình uống dở như thế nào, mình uống được bao nhiêu, bao nhiêu thì say… Tất cả những thông tin này càng làm cho mọi người để ý đến thói quen uống của bạn và càng so sánh nhiều hơn. Bạn nên nhớ là nếu bạn nói rằng mình có thể gục ngay chỉ với một chai bia thì chắc sẽ có đến hơn một nửa số “thính giả” muốn tận mắt xem bạn gục xong sẽ thế nào đấy! Bạn cũng đừng nên nói cho mọi người biết rằng đêm nay bạn nhất định sẽ không uống gì cả, bạn sẽ không uống nhiều, hoặc bạn chỉ uống một hai cốc bia thôi… Tốt nhất là đừng nói gì! Hãy cứ lẳng lặng mà làm những gì bạn cần làm, còn hơn là lôi câu chuyện uống nhiều uống ít ra làm đề tài tranh cãi, có khi rốt cuộc bạn cũng phải uống, thậm chí còn phải uống nhiều hơn nữa!

Mánh lới một chút
    Bạn có thể chọn các loại thức uống nhẹ nhàng, ít cồn hoặc không cồn mà vẫn có thể cụng li ầm ầm được với mọi người chẳng sao. Trong một số trường hợp bị ép uống hoặc không thể từ chối, bạn có thể âm thầm chơi “chiêu” tráo đổi, ví dụ như đổi vodka bằng nước lọc, lấy trà đá thay cho bia, hoặc chỉ cầm li rượu trên tay để nhấp môi mà không uống. Trong đà say sưa và hỗn loạn của bữa tiệc, mánh lới này cũng có thể giúp bạn “thoát nạn” khá hữu hiệu.

wtt-nhay
    Nhảy lên nào! Hãy để âm nhạc cuốn bạn theo không khí sôi nổi của bữa tiệc! (Ảnh: Getty Images)
    Vui hết mình
    Bạn cũng chỉ đừng ngồi im một chỗ mà nhìn mọi người vui vẻ nhé! Trong đêm party, mọi người luôn nhảy múa hoặc làm những trò “điên” cùng nhau. Nếu bạn thấy tay chân lóng ngóng không biết nên làm gì, tốt hơn hết là hãy bắt chước y hệt mọi người xung quanh. Ai bảo tỉnh táo là không được “điên” chứ? Nhảy lên, hát lên, và âm nhạc sẽ kéo bạn hòa mình với cuộc vui.

Cẩn thận với các loại rượu pha
    Pha rượu với nước ngọt sẽ khiến bạn dễ bị say hơn. Một số khảo sát cho thấy các thức uống có ga khi được pha với rượu sẽ làm cho cơ thể ngấm rượu càng nhanh hơn. Tuy nhiên lí do chính cho việc uống rượu pha dễ say là khi pha với nước ngọt, rượu sẽ dễ uống hơn và bạn uống được nhiều hơn, uống nhanh hơn mà khó có thể kiểm soát chính xác lượng rượu mình uống vào. Việc trong cùng một lúc đưa vào cơ thể một lượng rượu nhiều và nhanh sẽ dễ làm cho bạn ngấm rượu lúc nào không hay. Bia rượu không có gì là xấu nếu bạn thưởng thức chúng đúng cách. Trong những dịp cuối năm như thế này, hy vọng rằng bạn sẽ luôn chuẩn bị tinh thần cho những bữa tiệc vui “điên đảo” nhưng vẫn giữ được tinh thần không say xỉn nhé
    [SIZE=4][COLOR="#FF0000"][B][COLOR="#FF0000"][COLOR="#000000"][Nghệ sỹ nửa mùa][/COLOR][/COLOR][/B][/COLOR][/SIZE]
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 101 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

khó kiểm sót tình hình lém...nhất là khi vào bàn á
    • 56 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Tớ thường uống 1 loại viên bảo vệ gan trước khi uống. Phải uống suốt nhưng trộm vía đi khám gan không sao hết. Viên tên Hamege hay Hamegat gì đó.
    Tết lại sắp đến rồi muốn trốn cũng khó vì còn đối tác làm ăn nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,506 Bài viết

• 1,853 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Phụ nữ mà uống đến say thì..... tùy từng lúc, từng chỗ thôi chứ. Tốt nhất là không nên để bị say.