TIN TÀI TRỢ.

Cuộc thi 8/3 - Viết cho người phụ nữ tôi thương

• 862 Lượt chia sẻ
  • 36.7K Lượt đọc
  • 66 Trả lời

• Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4

Cùng tham gia thế giới của Nàng - thế giới của những người phụ nữ hiện đại,

Theo dõi Nàng 2.0

Đến trả lời mới nhất
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị tôi!
    Nếu Chị có đọc được những lời này em viết thì đừng nói với em nhé, em sẽ xấu hổ đấy. Chúng ta là chị em nhưng lại có rất ít bày tỏ tình cảm với nhau. Không phải là không có cơ hội để bày tỏ mà là đó là tính cách chung của cả 2 đứa, đều sống rất nội tâm và chả bao giờ muốn thể hiện tình cảm của mình. Bên ngoài thì cả 2 đứa đều tỏ ra chả ưu nhau tí nào, cứ ở gần nhau là y như rằng cãi nhau, tị nhau đủ thứ trên đời, om xòm hết cả nhà lên, đến bố mẹ cũng phải ngán ngẩm. Còn bên trong thì em chắc rằng chúng ta đều rất thương nhau. em vẫn thường nói với Chị rằng “ Chị là đồ đáng ghét nhất trên đời” và em cũng luôn nói thiếu vế sau là “ nhưng em lại thương Chị nhất trên đời”. Dù Chị rất xấu tính với em nhưng em lại thích điều đó. Mỗi khi có ai hỏi em về Chị em luôn nói Chị ghê gớm, Chị nói nhiều đến phát điên, Chị lạnh lùng đến đáng sợ… nhưng Chị ấy thương các em lắm. Mỗi khi đi đâu với Chị thì em cảm thấy mình giống như một kẻ ngốc nghếch, dù lớn thế nào thì có lẽ đối với Chị em cũng chỉ là đứa trẻ được Chị bảo vệ và chở che . Em làm gì dù đúng hay sai Chị cũng mắng em. Có lúc em tức điên lên vì bị xử ép ở lớp, em hối hả chạy về kể với Chị chỉ mong Chị hiểu và an ủi em nhưng chưa 1 lần nào Chị làm điều đó cả. Chị luôn nói “Đó là do em thôi” và rồi em lại tức điên lên nhưng có thời gian suy nghĩ về những gì Chị nói thì em lại học và rút ra được rất nhiều bài học. Em luôn cảm ơn Chị về điều đó.
    Em mong muốn mọi điều tốt đẹp sẽ đến với Chị, Chị sẽ không bao giờ phải buồn giống như cái cảm súc mà Chị vẫn thể hiện. Chị mạnh mẽ lắm, Chị dĩ nhiên cũng có lúc buồn, chỉ là không ai biết mà thôi. Dù em muốn biết cũng không được vì Chị giấu nó khá kĩ. Em chỉ muốn nói với chị 1 điều rằng Em luôn sẵn sàng làm mọi thứ vì Chị chỉ cần Chị nói cho em biết Chị đang cảm thấy như thế nào thôi. Thật sự là, khi viết đến những dòng này em lại rất sợ để Chị đọc được nó. Cái cảm súc này nó khó tả thật đấy. Thế nên có đọc được thì cũng tỏ ra bình thường và đừng để em biết nhé. Chị chỉ cần biết là Chị luôn có 1 đứa em thương Chị nhất trên đời mà thôi.
    comment by WTT mobile view
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Như chiếc đồng hồ báo thức, ngày nào mẹ cũng dậy từ 6h sáng để chuẩn bị bữa sáng cho cả gia đình. Không một tiếng than vãn không một lời kêu ca mẹ coi việc chăm sóc gia đình là một niềm vui trong cuộc sống. Chả thế mà mỗi sáng sớm con vẫn thường được nghe văng vẳng tiếng mẹ khẽ hát những lời hát không đầu không cuối.
    Thương con, không ít lần mẹ gọi với con lại khi con đi dắt xe đi làm để đưa thêm ít đồ ăn cho bữa trưa hoặc mang cho ít thuốc khi con ốm. Cũng vì thương con mẹ dạy con từ việc ăn ở đến việc đối nhân xử thế. Con cảm nhận được tình yêu thương của mẹ vô cùng biết bao khi mẹ nói: “Bố mẹ thương các con rất nhiều nhưng bố mẹ không thể bên các con cả cuộc đời này được nên chỉ mong con cái tìm được một người yêu thương con suốt cuộc đời này”. Không đâu mẹ ạ, mẹ luôn bên con vì con biết rằng, dù có bất cứ điều gì xảy ra, dù có bất kể thời điểm nào thì ở nơi nào đó bố mẹ vẫn dõi theo, lo lắng cho chúng con.
    Con gái mẹ chưa từng một lần nói yêu mẹ, chưa một lần cảm ơn mẹ vì con thấy không một lời nào có thể nói hết về tình yêu thương mà mẹ dành cho con và không một lời cảm ơn nào có thể nói hết công lao của mẹ đối với con nên dành trọn những lời yêu thương và sự cảm ơn trong trái tim con mẹ ạ. Hơn tất cả, con mong rằng mẹ có thể bên chúng con dài lâu nhất.
    Con gái mẹ!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 213 Bài viết

• 302 Được cảm ơn

Chuyện ngày hôm qua...

Bữa tối cả gia đình quây quần bên mâm cơm nóng hổi thơm mùi gạo mới, thơm mùi cá lóc đồng xào rau húng. Bữa cơm rổn rảng hơn ngày thường bởi hôm nay chúng con được ăn cơm cùng mẹ, ngon hơn ngày thường vì có cả món cá lóc xào rau húng thơm lừng cả gian bếp nhỏ, ấm cúng.

Mẹ chọc quê con bằng những câu chuyện thuở thiếu thời mò cua bắt cá của con. Ngày ấy nghèo mẹ nhỉ. Bữa cơm canh cà dưa muối qua ngày, nhà mình bắt được con tôm con cá cũng chẳng dám ăn, để dành đi bán lấy tiền mua sách mua bút cho ba anh em con đi học. Chỉ những hôm nào vui thật vui hay trong làng có nhà tát ao, nhà mình đi hôi được nhiều cả nhà mới dám ăn một bữa thật ngon. Và món ăn ngon nhất mà chúng con luôn mong ngóng là món cá xào rau húng của mẹ.

Tuổi ấu thơ của anh em chúng con qua đi trong những vất vả của một thời gian khó nhưng ấm đượm những yêu thương mẹ chắt chiu dành dụm cho các con. Giờ chúng con đã vương trưởng cả rồi, mỗi đứa mỗi phương, lâu lắm mới có dịp về thăm mẹ.

Những bộn bề lo toan, nhựng vụn vặt đời thường cuốn chúng con vào những vòng xoáy bon chen. Toan tính nhiều hơn, lo lắng nhiều hơn, mệt mỏi nhiều hơn khiến yêu thương đôi khi trở lên hời hợt, chỉ những khi về bên mẹ, ăn món ăn mẹ nấu con mới chợt nhận ra hình như con đang vội vã bước đi mà bỏ lỡ nhiều thứ mẹ à và hình như lâu lắm rồi con mới về thăm mẹ, ăn ba bát cơm với cá lóc xào rau húng như thế này. Ánh mắt mẹ rạng ngời bên mâm cơm, gương mặt nhuốm màu thời gian quá nhiều...Con xót xa trách mình sao lâu rồi không về ăn mẹ nấu để ánh mắt mẹ mòn mỏi theo những tháng ngày biền biệt mưu sinh của con.

Mẹ ơi, Mẹ hãy luôn mạnh khỏe, an vui mẹ nhé! Con sẽ về, về bên mẹ nhiều hơn. Con yêu Mẹ, thương Mẹ rất nhiều!

Con của Mẹ!
    • 1,731 Bài viết

• 1,961 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dành cho người phụ nữ tôi thương!

Tôi sinh ra trong 1 gia đình có 4 chị em, cuộc sống vốn dĩ đã nghèo lại càng kiệt quệ hơn khi bố tôi lâm bệnh nặng phải nằm bất di bất dịch một chỗ, khiến mẹ đưa ra quyết định cho chị tôi nghỉ học giữa chừng để phụ mẹ nuôi các em. Chị buồn, khóc hết nước mắt nhưng rồi bạn bè, người thân động viên, mẹ tôi đã tặc lưỡi cho chị học tiếp. Biết thân biết phận và thương các em còn nhỏ dại nên suốt những năm học cấp 3, chị vừa học vừa làm để có thêm thu nhập lo cho các em được bằng bạn bằng bè. Chị chọn thi vào trường sư phạm với hy vọng nếu có đỗ và được đi học thì đỡ khoản học phí, chị tranh thủ làm thêm nữa thì cũng tự lo được cho bản thân. Nhưng do vừa học vừa làm nên sức học có hạn, ước muốn nhỏ nhoi ấy của chị đã không thành hiện thực.

Vì gia cảnh nghèo khó nên chị quyết định chấm dứt ước mơ trở thành một cô giáo khi không mảy may đến việc ôn thi tiếp mà nộp hồ sơ thi tuyển vào xí nghiệp may luôn. Có chị đi làm nên cuộc sống gia đình tôi lúc ấy cũng đỡ chật vật hơn, mấy đứa em được đi học theo đúng sở thích để rồi khi ra trường đều có công ăn việc làm ổn định.

Vì các em đang tuổi ăn tuổi học, chị phải từ bỏ ước mơ làm cô giáo, vậy mà khi chúng trưởng thành thì không đứa nào lo được cho chị cả. Không có bằng cấp trong tay nên chị vẫn làm may, vẫn lầm lũi đạp xe đi về sớm tối. Năm tháng qua, 3 đứa em đã có vợ, có chồng, đã có con bồng con bế nhưng chị thì vẫn lẻ loi đi về, không ai đón đưa. Hết chăm lo cho các em, giờ chị lại lấy việc chăm sóc các cháu là niềm vui, hạnh phúc của mình. Chiều chiều đi làm về, chị thường ghé qua nhà tôi chơi với các cháu, lắm hôm tôi bận chị lại giúp tôi tắm gội cho chúng, rồi cho chúng ăn, mấy bác cháu cứ tíu tít mãi không thôi. Đến khi chị ra về là bọn trẻ lại bịn rịn chào với cái điệp khúc: “Mai bác lại qua chơi với chúng con nữa nhé.” Nhiều khi con tôi ốm, công việc không cho phép tôi được nghỉ nhiều, chị lại tự nguyện xin nghỉ làm để phụ vợ chồng tôi chăm cháu mà không một chút nề hà. Ngày trước, hạnh phúc của chị là thấy các em khôn lớn, trưởng thành; còn ngày hôm nay, hạnh phúc của chị là được thấy ánh mắt và nụ cười trong trẻo của lũ trẻ, là thấy chúng chuyện trò rôm rả, quấn quýt bên chị mỗi ngày...

Nhân ngày Quốc tế phụ nữ 8/3, qua Webtretho tôi muốn gửi lời cảm ơn chân thành tới người phụ nữ mà tôi nhất mực yêu thương, chúc chị có thật nhiều sức khỏe và hạnh phúc sẽ luôn mỉm cười với chị!

SAM_6084
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    15 năm làm bạn thân 2 đứa có biết bao những kỷ niệm vui buồn bên nhau. Tao nhớ ngày mới nhập học, buồn chỉ đỗ Cao đẳng lên cứ lên nhập học vài buổi là tao lại xin rút hồ sơ, phải đến lần thứ ba tao mới quyết tâm theo học. Xa nhà hơn 100km đôi mắt tao lúc nào cũng buồn, cứ ai hỏi tới hoặc nhận thư là trực khóc vì nhớ nhà. Lên giảng đường là cắm mặt 1chỗ, chẳng nói chẳng rằng, bạn bè xì xào “nhà nó có chuyện gì hay sao mà ngày nào mặt cũng buồn rười rượi”. Mày là đứa đầu tiên trong lớp biết tên, địa chỉ, và nói chuyện với tao, đi đâu mày cũng kéo tao đi cùng, rủ tao tham gia các hoạt động đoàn, tham gia đội bóng đá nữ của khoa. Dần dần tao đỡ nhớ nhà và hòa nhập với môi trường học tập mới. Tao và mày nhiệt tình tham gia các hoạt động đoàn, giải bóng đá nữ sinh viên TP, các cuộc thi tìm hiểu về chủ nghĩa Mác- Lê Nin, tư tưởng Hồ Chí Minh, tình nguyện. Những lần đó mày lại nhường tao chiếc áo dài đẹp nhất, giúp tao học, tìm tài liệu.
    Giờ tao với mày đều bận rộn lên thỉnh thoảng mới gặp nhau, được ngồi hàn huyên chuyện với mày tao thấy thật thoải mái, vui vẻ. Mày vẫn sống giản dị, ân cần, đôn hậu và luôn quan tâm tới mọi người. Mày vẫn có nhiều thời gian quan tâm tới mọi người xung quanh, tham gia các dự án tình nguyện mang lại nhiều nụ cười cho những phận đời thiếu may mắn. Mày bảo vẫn nhớ hình ảnh của tao ngày xưa gầy nhom mặc chiếc áo vải nõn ngồi góc lớp. Mày vẫn vun đắp cho tình bạn của chúng mình mãi mãi đẹp. Tao cảm ơn mày vì tất cả, cho tao hiểu nếu sống chân thành và cởi mở sẽ nhận được nhiều điều tốt đẹp.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 114 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Hy vọng may mắn để 2 mẹ con mình đều có quà

Trích dẫn Nguyên văn bởi trahuong_cte2010 Xem bài viết
    Mẹ. Tiếng gọi thiêng liêng và cao quý!

Nhắc tới ngày 8/3, không chỉ đấng mày râu mới nhớ đến những người phụ nữ mình yêu quý. Người ta nói đúng, phải sinh ra và nuôi con mới hiểu lòng cha mẹ, cha mẹ không chỉ vất vả với con mà tới tận khi con của họ có con nữa.
    Mẹ tôi, người phụ nữ mà cả đời này tôi không bao giờ trả được hết công ơn, mẹ chính là tấm gương sáng, là chỗ dựa tinh thần và là nơi tôi có thể gửi gắm bao nhiêu điều, là chuyên gia giải đáp những khi tôi khó khăn cần sự động viên.
    Mẹ bình dị lắm, người phụ nữ là hiệu phó của 1 trường cấp 2 mà mẹ không ăn diện, không son phấn, quần áo lụa là... Tất cả chỉ để dành cho con những điều tốt đẹp nhất.
    Cả cuộc đời con nếu không có mẹ không biết sẽ ra sao nữa? 1 đứa học sinh cấp 3 rồi mà về đến nhà câu đầu tiên luôn là: "Mẹ đâu rồi", tới mức nấu cơm cũng phải hỏi mẹ :"Nấu mấy chén ạ?". còn nhớ ngày đi thi đại học, mẹ chạy xe máy chở tôi từ Bảo Lộc lên Đà Lạt thi, (ngày đó tôi làm gì đã biết đi xe để mà lái phụ mẹ), lúc tôi vào phòng thi mẹ cũng đâu có về phòng nghỉ đâu, mẹ nằm trên xe đợi tôi mấy tiếng đồng hồ như vậy đấy! Vậy mà ra khỏi phòng thi lại còn gắt gỏng mẹ vì làm bài không như ý.
    Không biết bao nhiêu lần làm mẹ buồn, làm mẹ khóc... có lẽ người ta nói đúng:"con gái khi nhỏ dẫm lên chân mẹ, lớn lên dẫm vào tim mẹ". Cứ vậy nhưng ra xã hội, khi buồn vì cuộc sống không phải màu hồng, vì đi làm bị ức hiếp, bất công,.. thì người đầu tiên nghĩ đến là mẹ, lại gọi than thở với mẹ, mẹ ơi...
    Mẹ chính là chuyên gia của tôi, vì bất cứ chuyện gì sau khi hỏi ý kiến mẹ, tôi đều thông suốt và giải quyết được hết. Đến tận bây giờ, khi đã có 2 mặt con mà vẫn chỉ như đứa trẻ nhỏ trong lòng mẹ thôi.
    Ngày tôi sinh con, mẹ luôn túc trực bên cạnh, lo cho tôi từng li từng tý, rồi sinh con ra đêm nào cũng khóc ngặt nghèo, mẹ thương tôi nên đêm nào cũng bế ru cháu ầu ơ cho tôi ngủ, mà mẹ có sung sướng gì chứ, ngày thì 1 buổi đi trường, 1 buổi về hái cà phê, đêm nào cũng vậy mà ròng rã mấy tháng trời.
    “Con gái mà lấy chồng gần, có bát canh cần nó cũng mang cho”, nhưng trường hợp tôi có lẽ ngược lại là chỉ “mang đi”. Con gái lấy chồng rồi, không lo được gì cho bố mẹ mà toàn để mẹ phải lo cho, bố mẹ cũng không khá giả gì nhưng cũng vì tình thương yêu con cái mà thôi.
    Hôm nay, sáng sớm đã cố tình gọi điện chúc mừng mẹ nhân ngày mồng 8/3, mẹ nói mẹ đang đi tưới nước cho cà phê, sao khóe mắt con nghe cay quá! Mẹ về hưu rồi mà không biết khi nào mẹ mới được nghỉ ngơi? Mẹ ơi, nếu có 1 điều ước con chỉ mong ước bố mẹ của con mãi mạnh khỏe, mãi vui vẻ bên con cháu thôi. Tiếc là điều kiện chưa cho phép để con có thể lo cho bố mẹ, con mong bố mẹ sẽ luôn khỏe để là điểm tựa cho các con, cháu.
    Con yêu bố mẹ nhiều lắm!

10334365_566434153522740_7522735124945951288_n
    • 88 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Ban tổ chức cuộc thi cảm ơn các thành viên đã tích cực gửi bài về. Có rất nhiều bài viết cảm động viết về người phụ nữ quan trọng nhất cuộc đời, được viết một cách chân thành có, dí dỏm có... nhưng tất cả đều chất chứa tấm lòng của người viết.

BTC đã chốt lại danh sách các bài dự thi, lượt "Thank" tính đến thời điểm 12 giờ trưa ngày 14/3/2015 để chọn ra các giải thưởng.

CÔNG BỐ GIẢI THƯỞNG CUỘC THI "VIẾT CHO NGƯỜI PHỤ NỮ TÔI THƯƠNG"

Giải thưởng do BTC bình chọn:

01 giải nhất thuộc về thành viên Cafe.Muoi. với bài viết Người mẹ thứ hai: 1 phần quà tặng gồm 2 chai nước hoa Y25- La Perle d'orient trị giá 2.150.000 đồng/chai.

01 giải nhì thuộc về thành viên 031109: 1 phần quà tặng gồm 2 gói dịch vụ Mommy Spa "Sáng mịn toàn thân với thảo dược Á Đông - phiên bản lần 6" trị giá 1,505,000 đồng/gói.

01 giải thuộc về thành viên dtm1146: 1 phần quà tặng gồm 2 set nước hoa mini của brand Y25 trị giá 1,460,000 đồng/set.

Giải thưởng do thành viên Webtretho bình chọn:

01 giải nhất dành cho bài viết có lượt “thank” nhiều nhất của thành viên nhocnho41082 với 85 lượt thank: 1 phần quà tặng gồm 1 bộ kem chống nắng gồm 5 tuyp Cool with Sunlight trị giá 1,625,000 đồng và 1 bộ Set sữa tắm 12 cung hoàng đạo độc đáo của Naunau trị giá 1,570,000 đồng/set.

01 giải nhì dành cho bài viết có lượt “thank” nhiều thứ nhì của thành viên phanthanhyenyt với 81 lượt thank: 1 phần qùa tặng gồm 2 gói dịch vụ Mommy Spa "Sáng mịn toàn thân với thảo dược Á Đông - phiên bản lần 6" trị giá 1,505,000 đồng/gói

01 giải ba dành cho bài viết có lượt “thank” nhiều thứ ba của thành viên Bearnice90: 1 phần quà tặng gồm 2 set nước hoa Naunau Noir trị giá 1,000,000 đồng/set.

03 giải khuyến khích cho 03 bài viết có lượt “thank” nhiều tiếp theo lần lượt là các thành viên hoanganhkhoa.dkf (54 lượt thank), thuy_chung (44 lượt thank), lamtieudu (38 lượt thank): 3 phần quà, mỗi phần bao gồm 2 set Kem Gia Vị Infuz 12 vị 110ml trị giá 420,000 đồng/ set. Mỗi set kem sẽ được kèm thêm 5 voucher giảm giá cho các lần mua có giá trị 35,000 đồng/voucher.

Những thành viên đoạt giải vui lòng để lại họ tên đầy đủ, địa chỉ, số điện thoại để BTC liên lạc trao giải.

Cảm ơn mọi người đã quan tâm và tham gia chương trình thú vị này. BTC sẽ thực hiện nhiều cuộc thi thú vị khác để hiểu và gắn kết với thành viên nhiều hơn! <3

Trân trọng.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4